Tu, Jean Désiré Kanyama. Mpatanishi wa Umoja wa Mataifa kwa kuhakikisha juhudi za pamoja kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa kurudisha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hilo ni pendekezo lililotolewa jana siku ya ine pa New Yorki nchini Marekani na waziri wa mambo ya kigeni wa Ubelgiji kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mpaka kati ya Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umefungwa tangu siku ya pili iliyopita. Viongozi wa kusini mwa Sudan wamefunga mpaka huo upande wa mtaa wa Aru kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi sita kaskazini mwa Bunia ya wilayani Ituri kwa kuepuka kuingia nchini mwao ugonjwa wa Ebola unaokumba jimbo la Kasai ya magharibi na jimboni Kivu ya kusini. Askari jeshi moja wa umri wa miaka 16 anafungwa tangu juma moja kunako gereza mahakama ya kijeshi ya Uvira. Mwanajeshi huyo wa batalioni maalum ya FRDC iliyotawanyishwa katika milima mirefu ya mji huo wa jimbo la Kivu ya Kusini anashutumiwa kupoteza silaha yake na kuiba dola za Kimarekani makumi matano za kamanda kiongozi wake. Na kabla ya kuanza habari hii iliyotufikia hivi karibuni inajulisha kama watu kumi na moja waliuwawa katika ajali ya usafirishaji wa barabara leo hii nyuma mchana, mnamo barabara Mbuji Mai Mwene Ditu, upande wa eneo la Bene Mpunga, umbali wa kilometa makumi nane kusini mwa Mbuji Mai. Kwa mjibu wa Kanali Boketa, kamanda wa polisi maalum ya usalama katika barabara, gari moja iliyosafirisha watu wengi kutoka Mbuji Mai ilipinduka katika mtelemko ajali hiyo imetokana na sababu za uregevu wa kiufundi, amesema Kanali Boketa. Haya, mpendwa msikilizaji, karibuni na salamu popote pale ulipo. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Nam mpatanishi wa Umoja wa Mataifa kwa kuharakisha juhudi za pamoja kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa kurudisha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hilo ni pendekezo lililotolewa jana siku ya ine mjini New York nchini Marekani na waziri wa mambo ya kigeni wa Ubeljiji kwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Wazo hilo ndilo lilikomesha mazungumzo ya kidiplomasia yaliyoandaliwa na bwana Karel De Got mbele ya mkutano wa makumi sita na mbili wa umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Lievin Bwinga alitoandalia taarifa inayosoma Tidoni na Joakim Kalumendu. Hali katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa upekee shughuli ya wanajeshi wa Louran Kunda pamoja na waasi wa kihutu kutoka Rwanda ilikuwa katika mazungumzo hapo jana, kati ya waziri wa masuala ya kigeni wa Ubelgiji bwana Karel de Guch pamoja na Ban Ki-moon, katibu mkuu wa Umoja Mataifa na Jean Marie Goyenot, makamu katibu mkuu wa Umoja Mataifa ausikeen na operesheni za kulinda amani. Mkuu wa diplomasia ya Ubelgiji alipendekeza kutajwa mpatanishi katika mgogoro huo kazi ya mtu huyo itakuwa kupanga suluhisho kwa mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, mzozo ambao kulingana na tangazo la wizara ya mambo ya kigeni ya Ubelgiji unaweza kuendelea kijeshi. Brussels imesema iko tayari kutoa mchango wake kifedha katika juhudi hizo za upatanishi. E, kabla ya kutolewa kwa pendekezo hilo kwa Ban Ki Moon, Karel de Guche alikuwa tayari ameshazungumzia swala hilo siku ya tatu iliyopita katika mkutano mmoja huko New York kati yake na Bernard Kouchner, waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa, Mark Malcoch Brown, katibu wa serikali ya Uingereza ausikia na masuala ya kigeni Jendai Fraser, makamu katibu wa serikali ya Marekani, pamoja na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya kigeni ya Afrika Kusini. Mpaka kati ya kusini ya Sudan na mtawa au kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi kaskazini mwa Bunia wilayani Ituri umefungwa tangu siku ya pili iliyopita. Kwa mujibu wa chifu wa kolektivite ya Kakwa, viongozi wa kusini mwa Sudan wamefunga mpaka huo na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuepuka kuingia nchini mwao ugonjwa wa ebola unaokumba jimbo la Kasai ya Magharibi. Hatua hiyo imevuruga shughuli za wafanyabiashara wa Kongomani. Kiongozi wa shirikisho la wafanyabiashara anasema kuwa eneo, ha... eneo lao haliwezi tena kuhuzisha biashara yao katika maeneo ya kusini mwa Sudan. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Isak Remoyope anaarifu zaidi. Sultani ya asili ya Kakwa ananena kwamba waskari ya waasi ya zamani ya kusini Sudani ya espela wamewekwa tangu siku ya tatu kwa urefu ya mpaka kwa kuzuia raia kuvuka kwa upande miwili ya mpaka ya nchi haya miwili. Kwa mujibu wake, viongozi ya kusini Sudani walichukua hatua hiyo kwa kuepusha enezo ya ugonjwa wa ebola inayokumba jamhuri ya demokrasia ya Kongo katika jimbo ya Kasai Occidental. Jimbo hiyo ni mbali ya kilometa zaidi ya elfu moja na mpaka kati ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo na kusini Sudani. Wafanyabiashara ya Kongo ya muji siri ya Kakwa wananena kwamba jambo hiyo inawaletea sara katika biashara. Kwa masemi ya prezidenti ya shirika ya wafanyabiashara ya kijiji hiyo, hakuna soko mengine ya kuuzisha bidhaa walionunua sawa pikipiki piki, pombe na mafuta ya wazungu. Wafanyabiashara hawa wanaomba na serikali ya Kongo kujulisha viongozi ya kusini Sudani ya kwamba ugonjwa wa Ebola inakumba eneo zilizo mbali nao. Tujulishe kwamba mtaa ya Kongo ya Faraaje pia inahusika na hatua hiyo ya kufunga mpaka itakayedumu juma miwili. Bunya, na idadi ya wenye kuugua Ebola jimboni Kasai ya magharibi imeshuka. Amasemi hayo ni katibu mkuu wa wizara ya afya Daktari Benoit Kebela aliyatamka leo hii siku ya tano, akitoa maoni kuhusu ugonjwa huo. Kwa mjibu wake, hapo awali walio gonjwa Ebola walihesabiwa kwa siku watano, walihesabiwa kwa siku watu tano hadi kumi. Kwa sasa ni mtu mmoja ndiye anahesabiwa kwa siku mbili Tunaweza kusema kama idadi ya watu wameguswa na ugonjwa ya ebola inapunguka. Wakati ya zamani kila siku watu tano sita wala kumi walikuwa naguswa na ugonjwa, lakini tangi ya sasa posho mbili katika siku mbili mpaka tu mutu mmoja ndiyo anaguswa na ugonjwa ya ebola. Atowezi kusema kama tulisha shinda, lakini tunaona kama tunaepuka shida, kwa sababu wagonjwa awapote we tunapashwa kufanya uchunguzi kwa hii swali sababu tusirudi katika mateso sawa wakati ya zamani juu ya ugonjwa ya Ebola. Kisha kufahamu, swali ya mwisho inafaa kuchunga siku makumi mane na mbili. Kwa kusema kweli, tunaepuka nini? Tulishafahamu wagonjwa wote na tunawafuatilia, tutaendelea kufanya uchunguzi kwa hii swali na takriban ngombe mia tatu makumi sita zinazougua homa kali iitwayo fievre afters zimehesabiwa tangu mwezi wa Agosti, kunako barabara itokayo Mushaki hadi Bunyole e karibu kilomita makumi matano magharibi mwa jiji la Goma, katika mtaa wa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ugonjwa huo uligunduliwa na wajuzi wa shirika la kilimo na malisho FAO katika mashamba sita ya kulinda wanyama kwa mjibu wa Daktari Mulinda Bushu anayehusika na mradi wa uchunguzi na magonjwa kunako ifa ugoma, ng'ombe tano zilizoanza kuugua ugonjwa huo zilitokea nchini Rwanda mwezi Julai. E, daktari huyo anasema mpaka sasa hakuna hatua fulani iliyokamatwa kwa kupiganisha kuzagaa kwa ugonjwa huo. Eneo hilo lilikuwa bado mikononi mwa waasi wa Loankunda. Ufuateni mafasirio ya Daktari Mulinda Bushu. Akiojiwa na Bernard Nyangi. Maradhi hayo yakiwa ya kuambukia, ya yaweza saa moja fanya kilomita mia tatu kwa siku moja. Kwa wakati huu ni vigumu kuwasili huko kwa sababu, kama mnafahamu, kuna vita sehemu zile. Tunasubiri wakati kunakuwa usalama, timu zetu zitafika huko. Hatunge pia endesha kampeni ya ndui kwa wanyama dhidi ya maradhi yale, kabla hatujafahamu ni aina gani ya virusi inayokweko hadi sasa maambukizi kati ya mtu na nyama hayajathibitishwa kwa maradhi yale. Kwa uchumi vinyume ni kubwa sababu wanyama hasirika hawawezi toa maziwa sababu maziba yamegonjwa, tena wanyama wanagonda na hawafai kwa kuuzishwa tena. Jimboni Kivu ya kusini, askari jeshi moja wa umri ya kumi na sita amefungwa tangu juma moja katika gereza mahakama ya kijeshi ya Uvira ni wa batalioni maalum ya FRDC iliyotawanya katika milima mirefu ya mji huo wa jimbo la Kivu ya Kusini. Anashutumiwa kupoteza silaha yake na kuiba dola za Kimarekani makumi matano za kamanda wa kiongozi wake. Mkatamashtaka anasema kwamba anashangaa na kumkuta mtoto wa miaka hiyo katika majeshi za FRDC. Fateni luteni, luteni mdogo. Mkata mashtaka Banza Umba akiwa mbele ya mikrofoni ya Fisto Ngoma Mayabala. Tunashangazwa na hali hiyo kwa sababu ni tangu zamani watoto waliondoshwa katika kazi ya jeshi. Hiyo ni hali isiyokuwa ya kawaida. Kwa maelezo zaidi ni mwanajeshi aliyeajiriwa mwana ni sasa miaka minne akiwa na pete ya adjudan chef. Hatujui tuseme nini. Mwanajeshi huyo ni wa batalion special wa FRDC inayopatikana katika nyanja za juu. Kwanza yeye ni mwanajeshi, kwa hiyo hali yake ingitatuliwa na mahakama ya ki Jishi, lakini kufuatana na umri wake tuliwajibika kutuma kesi yake kwenye mahakama ya kiraia kwa sababu mahakama ya kijeshi haitatui kesi ya watoto. Na jimboni Katanga, kesi ya saba ya kiongozi Maimai Kiungu Mutanga naitwa Jedeon iliendeshwa leo hii siku ya tano kunako tribunali ya kijeshi ya Kipushi. Washuhuda na waliotendewa mabaya walisikilizwa. Gustav Kalunga, mkaaji wa Mitwaba Pa Kindu jimboni Manyema, askari polisi mia mbili wa mahakama ya Kindu walifaidishwa na mafunzo kuhusu kazi yao katika demokrasia. Mafunzo hayo yaliandaliwa na shirika la kimataifa Conrad Adnauer katika usaidizi wa kifedha wa muungano wa nchi za Ulaya. Shabaha ni ya kukumbusha askari polisi hakizi moja za wakaaji zinazopatikana katika katiba ya taifa. Mafasirio mengi nawe Rigobert Yuma Ndwani wa Lumba kutoka mji wa Kindu kati ya haki hizo kuna sawa vile haki ya maandamano bila ujeuri, kutoa mawazo yako bila kutatizwa, haki ya kuunda vigundi na kadhalika. Kwa walimu waliotoka Kinchasa, askari polisi kunako nchi inayokuwa ndani ya kidemokrasia mpya kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, polisi haipashwi kukataza kwa ujeuri maandamano ya wakaaji, sababu kufuatana na Polin Munene, mshauri wa Fondation Konrad Adenauer, polisi haipashwe kutii oda inavyopewa jinsi isivyofaa. Mwisho wa mafunzo hii ya siku moja wa polisi walihakikisha kama wanaangamizwa kila mara na maoda mbalimbali ya viongozi wao ambao inasemwa kama wanajua katiba ya nchi. Waliahidi kuheshimu mafunzo waliopata, ila wanaomba kwa wakaaji wajue inavyofaa nini kazi ya askari polisi. Wazo hii ya gundi isiyo ya kiserikali ya Ujerumani ambao ni ya kwanza mjini Kindu ni moja kati ya mpango ya ujenzi bora ya uhuru kunako jamhuri hii ya tatu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nikiripoti toka Kindu ni mimi Rigoberi Umandwani wa Lumba, Radio Okapi. Jimboni eh, Kasa ya Magharibi, hali ya kiuti ni mbovu pa Katanda, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi sita na Mbuji Mai, ijapokuwa hali ya utulivu Kadirio hilo lilifanywa jana na utume wa pamoja Monique na mashirika kiutu, ya kiutu. Yapata watu elfu mbili walikimbia mapigano wali hayo, kati yao kipande ni cha watoto. Watu hao wanatawanywa porini au kandokando kando. Msaada wa kiutu wa haraka ni wa lazima lazima kwa kutuliza watu hao wenye shida malizo mengi. Nawe Chris Mukand kutoka Mbuji Mai ni jamaa mia saba na makumi nne na sita ndiyo ziliondoshwa uh, toka kijiji cha katanda na kujificha mwitu na katika miji za kandokando, kati zao watoto elfu mbili elfu moja, kati zao wanapasha kujifunza katika mji wa bina kapuya, shule moja liliteketezwa na moto. Shirika la Monik linahakikisha hali hilo, lilifanya safari katika mzunguko huo pamoja na UNICEF UNFPA, pia Save the Children. Sasa hivi hali sikamilifu, wakaaji wanatayari kwa vita wakitizamiwa na askari polisi, pia askari jeshi. Wakaaji hawa wanakosa vyote na hawawezi kutoka na kutafuta msaada na chakula. Waliopona kukifo wanapo hospital kuu la Katanda wana shida kwa kujichukulia mzigo kwa ukosefu wa namna gawanyo. La shirika tudenzero gawanyo la sheria za binadamu katika monyuko linaonyesha ya kuwa raia walifungwa bila nia Wameteseka na wananyanganywa vitu Mwaneko. Na shirika zingine wanaleta ahadi la kutuma msaada pale Katanda siku zijao. Toka Mbuzimai, Chris Mkonde, Radio Okapi. Okay.