Tu, Kanyama. Wap, wapiganaji wote wa makundi yaliyo aliyo na silaha jimboni Kivu ya Kaskazini hasa sana watiifu wa Laurent Nkunda wanaitwa kushiriki katika harakati za mchango wa majeshi kwa muda mfupi. Ombi hiyo ilitolewa jana siku ya pili hapo sake na kilometa 27 na, na mji wa Goma na kamanda mkuu wa majeshi za FRDC. Milioni mnane elfu mia tano makumi nne za dola za Kimarekani zimetolewa kwa kupinga ugonjwa wa kifua katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Huo ni msaada wa mfuko ulimwenguni wa kupinga ukimwi, malaria na ugonjwa wa kifua. Watumishi wa serikali wa mtaa Bafasende kwenye umbali wa kilometa mia mbili makum, makumi sita na mbili mashariki ya Kisangani eh, jimboni mashariki wamesikitika na kuibwa kwa mshahara yao. Wameshutumu kiongozi wa mtaa aliyeondoka kazini utumiaji mbaya wa fedha za mishahara yao kwa sababu zingine Mokazi. Haya, mpendwa msikilizaji, karibuni na salamu popote ulipo. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari nam. Wapiganaji wote wa makundi yaliyo na silaha jimboni Kivu ya Kaskazini, hasa sana watiifu wa jenerali aliyoondoshwa katika majeshi Laurent Kunda wanaitwa kushiriki katika harakati za mchango wa majeshi za FARDC kwa muda mfupi. Ombi hiyo ilitolewa jana siku ya pili hapo Sake, kwenye apata kilomita 27 na mji wa Goma, na kamanda mkuu wa majeshi za FARDC anayepatikana ziarani mwa kazi mashariki mwa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa luteni jenerali Dieudonne Kayembe, ekampi ine za mkusanyiko zitafunguliwa katika mitaa ya Masisi na Ruchuru tangu leo siku ya tatu. Mradi huo utatimizwa pamoja na wa FARDC, kati ya FARDC na Monique, alisema jenerali Dieudonne Kayembe. Ninakuja nakuja, kuomba kwa aye kipekee wa askari wote wapotezi wa FRDC, sababu wanazidi kulipwa na FRDC kwenda kwenye senta za mchanganyo. Ujumbe huo wahusu vikundi vyote vya wapiganaji bila kuchagua. Tutafungua makambi za mpito watakamwo kusanywa askari hao panyanzale Hobare, Katale na Mbambiro katika masenta hizo kutakuacha kula na pia tawi za maongezi ili wasiotaka kuzidi kuwa waaskari watajieleza na kukubaliwa kusalimisha silaha kama wademobilize. MONUC itakuwepo tokea kesho, masenta hizo zitaanza kufunguliwa. Kwa upande wake General Babakar Gay, kamanda wa majeshi za Monique, alisema kwamba shabaha mpango huo ni ya kutafuta suluhisho ya kimya katika shida zenye kuelekea hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hali katika magereza ya Minova, eneo linalopatikana kati ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na jimbo ya kusini ni mbaya sana. Ujumbe wa MONUC ulitembelea jana hapo Minova kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi matano kaskazini ya mji wa Bukavu na kujionea binafsi kwamba wafungwa wengi walishikwa bila sababu. Pia gereza nyingi zisizokuwa halali zinadumishwa na mashirika ya serikali hapo Minova kutoka mji wa Bukavu, jela zenyewe ni za iza fulani za ulinzi wa usawa. Kuna gereza ya polisi wa uchunguzi wa ziwa, moja ya force naval, na jela nyingine ya ndani ya udongo ya askari jeshi hiyo ya askari jeshi iliyowekwa kwa kuwaadhibu askari jeshi inawapokea pia wafungwa raia. Mbali na hizo jela ndogo ndogo zisizojulikana, kuna gereza ya Minova inayojulikana kiserikali na ambayo inajaa watu waliofungwa kwa sababu zisizoambatana na sheria. Mkuu wa Monik Bukavu wa husikai na tawi la Etat de droit alikuta ndani watu watano, hii siku ya pili. Wengi ni wasichana ambao OPG alisema wanafungwa kwa sababu za uchunguzi. Hapo hapo ujumbe wa Monique ulitoa pendekezo la wasichana hao waine kuachiliwa hapo hapo bila shurti. Duru za habari tofauti tulizowasiliana nazo Minova zinasema kuwa kila mfungwa wa aina isiyo halali kama hivyo analazimishwa kulipa kiasi cha dola za kimarekani ishirini kwa kuachiliwa huru. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi. Na wafungwa makumi matano walikimbia jana usiku katika gereza ya Vuhuzi kwenye umbali wa kilomita kumi na saba mashariki ya mji wa Butembo katika mtaa wa Beni. Wengi kati yao ni wanajeshi waliohukumiwa adhabu ya kifo. Wafungwa hao walipelekwa katika gereza hilo mnamo tarehe kumi na tano Septemba iliyopita wakitokea katika gereza kuu ya Beni. Maelezo mengi nawe Etiel Muhindo kutoka mji wa Butembo. Miongoni mwa wafungwa waliotoroka gereza la Vuhovi kuna wanajeshi arobaini na sita na raia wane kwa kutoroka wafungwa walitoboa ukuta, japo hivi wafungwa wote hawakuweza kutoroka. saba kati yao walibaki gerezani, aliarifu mwendesha mashtaka Tupa Kamango, Bwana Joseph Valume. Akiwa mwanamemba wa shirika la raia, alisema wafungwa wa jela la Vuhovi wanaumia sana, hawapate maji safi, dawa na chakula hakitoshi. Shida ingine humo korokoroni ni ukosefu wa choo wafungwa hutumia mifuko ya plastiki kwa lazima zao. Tutakumbuka kwamba mwanzoni mwa mwezi huu Monique Beni, kupitia shirika lake la kutetea haki za binadamu, ilipinga mpango wa kuwatuma wafungwa gerezani Vuhovi kufuatana na matatizo hayo mbalimbali. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Muindo, kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, vitendo vya mauaji vinapunguka hapa mjini Kinshasa kwa muda wa miezi mitatu iliyopita. Inspekta jimboni wa polisi mjini Kinshasa alisema hivyo leo siku ya tatu. Wakati wa mkutano wa pasha habari, Generali Jean de Dieu Oleko alieleza kama ni watu wenye wa mavazi ya kijeshi ndio wanasingiziwa vitendo hivyo. Na kuhusu usafirishaji katika barabara, Generali Oleko aliahidia kutumiza sheria kwa wenye hawaheshimu hatua kuhusu idadi wasafiri katika teksi, na wenye kuhusisha mara tena katika barabara za mji mkuu wa Kinshasa wata hukumiwa pia milioni mnane elfu mia tano makumi ine za dola za Kimarekani kwa kupinga ugonjwa wa kifua katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huo ni msaada kutokea mfuko ulimwenguni wa kupinga ukimwi, malaria na ugonjwa wa kifua. Fedha hizo zitatumikishwa kwa muda wa miaka miwili tangu tarehe moja Oktoba ijayo. Mkataba ulisainiwa kati ya mpango wa Umoja wa Mataifa kwa maendeleo, PNUD, na wizara ya afya leo hii, siku ya tatu, hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo, nasoma na, na Joakim Kalumendo. Fedha hizo zitasaidia katika kununua madawa ya kuponya ugonjwa wa kifua kikuu ambayo yanatolewa kwa wagonjwa bila malipo. kwa mujibu wa PNID, huu ni msaada wa tatu unaotolewa na mfuko wa ulimwengu kwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Waziri wa afya Victor Makwenge alisema kuwa msaada huo unatolewa kwa wakati unaofaa ambako jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ilikuwa ikiuhitaji. Waziri wa afya aliongeza kuwa msaada huo unaingia katika mpango wa kuimarisha mfumo wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo ulifahamisha kuwa kati ya agosti 2023 na juni 2027 zaidi ya wagonjwa elfu makumi tisa na wawili wanaougua ugonjwa kifu wa kifua kikuu walihesabiwa ikiwa ni sawa na asilimia makumi saba na tatu kati ya hao wagonjwa elfu makumi sita na wane walitunzwa vizuri shirika la kiraia likiwa pia lilishiriki katika sherehe hiyo linasema kuwa litafuatilia kwa makini utekelezaji wa shughuli hiyo itafahamishwa kuwa tangu mwezi agosti 2023 mfuko dunia umeshatoa zaidi ya dola za Kimarekani milioni makumi matatu katika kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu, yaani tuberculosis. Na watu mnane wapya wameharifiwa kugonjwa ebola katika maeneo ya Mweka na Lwebo jimboni Kasai ya Magharibi. Shirika la Afya Ulimwenguni lilihakikisha habari hiyo jana, siku ya pili. Katika tangazo lake, idadi hiyo inafikisha kwa yote wagonjwa kumi na saba wa ebola. Kwa upande mwingine, vituo vya kiafya vya kia uchunguzi vilianza kazi hapo mweka na palwebo, operesheni ya kuchukua vipande kwa uchunguzi wa, wa kiafya itakomeshwa kisha siku chache. Marie Chantal Lumba Makesi mapya ya Ebola imetokea kuma eshantiyo inatumiwa tangia Jumatatu ku laboratoire ya CDC kwa Atlanta nchini Etats Unis. Kufatana na masemi ya kiongozi ya OMS, jimboni sasa Kasai Occidental imeeneza kesi 17 na kuongeza ya kwamba wakati mtu anagonjwa Ebola ana bahati ya kupona, sababu imeua kumia na asili makumi mnane ya makesi. Inaposha kujulisha ya kwamba tangia OMS ms viungo vyengine vya kimataifa confinement walianza kupiganisha epidemi. Wanganga wameona kama wagonjwa hawakufe tena wengi. Kungambo ya mweka laboratoire ilishaanza kupokea maechantillon na Kulwebo wamesema kama wataanza kupokea maechantillon usiku ya ine kutokea Kalanga. Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Watumishi wa serikali wa mtaa Bafasende, umbali wa kilomita mia mbili makumi sita na mbili na mji wa Kisangani jimboni mashariki Wamesikitika na kuibwa kwa mishahara yao. Wanashutumu kiongozi wa mtaa aliyoondoka kazini utumiaji mbayo wa fedha za mishahara yao kwa sababu zingine. Naye amefasiria kwamba hali hiyo inatokana na, na mahitaji ya kazi za serikali. Maelezo mengi nawe Jose de Chartemenga. Watumishi wa serikali wa teritwari ya Bafua Sende walitoa malalamiko yao wakati wa mkusanyiko mkuu kuhusu ukimya na maendeleo ya Bafua Sende. Wamesema ya kwamba Bibi Adel Kafwana, administrator wa teritware wao wa zamani, mwenye amepelekwa pa teritwari ya Opala, alichugua dola mia sita ya Kiamerika kwa mshahara yao ya miezi ya saba na ya nane ya mwaka jana. Kutokana na jambo hii, watumishi mingi hawakulipwa mshahara wao. Mweni kulipa watu au comptable public wa territoire ya Bafwasende amesema ya kwamba ni Bibi Adel Kafwana administrator wa territoire ndio alikopa fedha ile. Akiulizwa kuhusu jambo ile, Bibi Adel Kafwana alisema ya kwamba alitumia fedha ile kwa kutayarisha ujio ya Rais Joseph Kabila pale Bafwasende, kama vile wakuu viongozi wake walimuhaka Bibi Kafwana alikubali ya kwamba amekwisha rudisha nusu ya fedha ile. Utujulisha ya kwamba korti kuu itwaye Parquet General de Kisangani imefuatilia neno hii ya kukula franka ya malipo ya watumishi wa serikali ya pale Bafwasende. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose Richard Menga, Radio Okapi. Namna ya kupunguza vitendo vya uharibifu wa ha haki za binadamu jimboni Bandundu. Ndiyo jambo linalozungumziwa katika semina ya mafunzo iliyoandaliwa na shirika la Voi de Sanvoi mjini Bandundu tangu jana, siku ya pili. Kwa mujibu wa shirika hilo, jimbo la Bandundu linahesabu vitendo vingi vya uharibifu wa haki za binadamu miaka miwili iliyopita. Ndiyo lazima ya kuelimisha watendaji wa sekta hilo. Taarifa ya mwenzetu Basil Bakumbane kutoka mji wa Bandundu inasoma Siduni na Karin Damusu. Kutokana na maseni ya Bwana Doli Befo presidenti makamu wa shirika Voix des Sans Voix mafundisho liongozwa kufuatana na ripoti ya ujumbe moja ya kutoa bari lifika mjini Bondundu. Ripoti ilifuatia namna gani waskari polisi wapo nafunga watu kuwatesa na kuwanyang'anya mali yao. Ndio swali natuma wawezi kuimiza watu. Watu makumi mane wenye kupigania haki za binadamu waskari polisi pia na watu wengine wanaofuatilia sheria wapo nafata mafundisho. Shabaya mafundisho ni kwa kusaidia watu wote waweze kutumika mzuri na kuheshimu haki kwa kupiganisha kuvunjwa za haki za binadamu. Shirika Voice des Sans Voix inatumaini kueneza shaba yake mpaka tu wakati wa askari na viongozi wa jimbo watatumika katika sheria. Kwa ile shirika inatayarisha watu wanaopigania haki za binadamu kwa kuimiza wakaaji, pia kwa kushtaka watu wote wenye watavunja haki za binadamu, lakini kazi itaendeshwa kama wanasikilizana na wakuu wa serikali. Watu sita waliopata tatizo ya wa gari la mabawa la shirika Free Airlines e, juzi siku ya kwanza pa Malemba Nkulu Jimoni Katanga, wamewasili jana siku ya pili mjini Lubumbashi. E, kati yao moja alifariki akiwa msaidizi wa rubani yani copilot. Ajali hiyo ndio ya pili ya shirika hilo la usafirishaji kwa njia ya anga kwa muda wa miezi, wa miezi minne. Upande wa Wizara ya Usafirishaji imeripotia kwamba ndege hiyo haikueneza shurti zinazoombwa kwa kutumika madlen waila. Ni siku ya sita hii hatua imechukuliwa na waziri kitaifa wa usafiri inayosababisha kutumika tena kampuni hii ya ndege iitwayo Airlines. Direkta kwa muda wa waziri wa usafiri amemaanisha kama kampuni hii ya ndege imekataziwa kutumika baada ya ajali ya kuanguka kwa ndege iliyofanyika pale Kamina mwezi wa Juni. Tena ameongeza kusema kama ndege iliyopatikana kwa ajali pale Malemba Nkulu imekosoa vikartasi mojamoja. Moja ya kazi miongoni mwa vikartasi vya kazi kumepatikana vikartasi viliyopitisha siku ya muda iliyopewa kwa kutumika, akiojua kwa jambo hiyo, direkta wa kampuni ya ni Katanga amemaanisha kama ndege hii iliyopatikana kwa ajali pale Malemba Nkulu imekuwa na vikartasi vyake vyote alali kwa kuondoka. Tena amejulisha kama sababu ya kupatikana kwa ajali ndege hii hadi sasa haijajulikana. Tukumbushe kama ajali ya ndege pale Malemba Nkulu imesababisha kifo cha mtu mmoja na watu tano kuumia vikali, ambapo wamefikishwa siku ya pili hii hapa Lubumbashi, Lubumbashi matani wa ila, rejo Kapi. Kazi na shaba ya muniki, ndio mambo yaliyo a hapa mjini Kinchasa leo kati ya maprofesa wa universiti ya Kinchasa na chifu wa Monuc. Mkutano huu uliandaliwa na divisioni ya habari kwa watu wengi, shabaha ya kuhimiza viongozi hao kuhusu kazi za Monuc. E, taarifa na Joakim Kalumendu. Kwa muda wa masaa mawili karibu, maswali makuu mawili yaliulizwa kwa kiongozi wa Monuc na wasomi hao miongoni mwa maswali kulikuwa lilela kazi ya Monik pamoja na kushimikwa kwa uongozi bora nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kurudishwa kwa usalama mashariki mwa nchi, swala la nkunda pamoja na uhusiano baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Profesa Puati wa idara ya uhusiano kima wa kimataifa anamtwiga swali Bwana William Swing. Sisi wakongomani tunafikiria kwamba mnatusaidia kwa namna tofauti na nchi jirani ya Rwanda. Nchini Rwanda, waliouawa katika mauaji ya kimbari ni laki nane na kila mwaka kuna sherehe nyingi zinazofanywa. Sisi ikiwa nchini mwetu tuna zaidi ya watu milioni nne waliouawa huku mashariki mwa nchi, katika jumuiya ya kimataifa mauaji hayo hayatiliwi maanani. Tunapoona ukweli, suala la ukabila linatawala mashariki mwa Kongo, nilipenda kujua zaidi msimamo wa jumuiya ya kimataifa kuhusu Akijibu kwa swali hilo bwana William Swing alisema anajibu kwa niaba ya Umoja wa Mataifa na sio kwa jina la jumuiya ya kimataifa. Bwana Swing alisema kuwa msaada huo wa jumuiya ya kimataifa ndio wa nguvu kabisa katika tume za kulinda usalama. Hakuna kule wanakutumia dola za Kimarekani milioni tatu kwa siku moja. Mna tume moja kati ya kumi na nane ambayo kila mwaka kuna ziara ya baraza la usalama la umoja mataifa. Nafikiria ya kuwa yanafanyika, lakini pengine hapana, kwa sababu mna mahitaji mengi, yote yalivunjika, alisisitiza bwana Swing. Maprofesa walifurahishwa na mazungumzo hayo, licha ya mmoja kusema William Swing alisalia tu katika sura ya wanadiplomasia.