Oh, e, wanajeshi wa Uganda walishambulia jana usiku mtumbwi wa raia wa Kongomani katika ziwa Albert, e, kwenye afata kilomita kumi na Kasenyi wilayani Ituri jimboni e, mashariki. Watu sita waliuawa na wengine mnane waliumizwa, alisema mwenye mtumbwi huo. e, mapigano mapya yalijitokeza tangu leo hii katika milima ya Karuba na Ngungu umbali wa zaidi ya kilometa makumi mawili na sake mtaani Masisi. Duru kutoka majeshi zinahakikisha kwamba watiifu wa Laurent Kunda waliishambuliwa na jeshi asubuhi mapema. Na benki ya kimataifa ilionyesha leo hii mpango wa usaidizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka mitano ijayo. Mpango huo utasaidiwa na mpango ya lazima ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na unaelekea elimu, utoaji wa maji safi, ujenzi wa viwanda vya serikali haya. Mpendo msikilizaji, karibuni na salamu popote pale ulipo. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Naam, wanajeshi wa Uganda walishambulia jana usiku mtumbi wa raia wa kongomani katika ziwa Albert kwenye apata kilomita kumi na Kasenyi wilayani Ituri jimboni Mashariki. Watu sita waliuawa na wengine mnane waliumizwa amehakikisha mwenye mtumbwi huyo. Wakuu wa wilaya wa FRDC na wa Monique wanatamani kufahamu mengi kuhusu ajali mbaya hiyo. Maelezo mengi nawe Jean-Claude Bichiliabo kutoka mji wa Goma ajali hiyo ilitukia jana, siku ya kwanza pa saa kumi ya magharibi, juu ya ziwa Albert. Mtumbwi hiyo ilikuwa ikisafirisha zaidi ya watu makumi ine na biashara toka Rukwanzi, mji wenye kupatikana kunako mpaka wa nchi ya Uganda na nchi ya Kongo Kidemokrasia. Wasafiri wa moja wameshuhudia ya kama walishtuka wakati mtumbwi moja yenye ilikuwa ikiwabeba waskari wa ganda nane walianza kuwafiaturia risasi pasipo Sita. Tusikilize ushuhuda ya mama moja aliyoumizwa vikali wakati wa mlio hiyo ya risasi. Sisi tulikuwa tunatoka Rwanzi, tulikuwa ndani ya mutumbu, ulikuwa mtumbu wa kabambi batu vile balikuwa mingi ndani. Kisha tunafika hapa pembeni ya Kasenyi, baganda banatufata paka pana, basoda walikuwa vala teni, bien armé, balitoka, tulibaona biko ake na fedete yabo, si tunawaza iko bazungu biko akezayula mai, tunabaona banakeshi mama pembeni yetu, banaona bale basoda biko ndani ya mutumbu wetu, banasema al alipojua kwa njia ya simu kamanda wa operesheni ya jeshi ya taifa w wilayani Ituri Jemadari Andrei Kinkela alikataa kutoa jibu lolote kuhusu ajali hiyo. Leo hii, yeye pamoja na kiongozi wa wilaya na ujumbe ya wabunge wa jimbo na wataifa waliondoka mji wa Bunya na kujielekeza mjini Kasenyi kwa kupata habari zaidi kuhusu ajali iliyotukia. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Jean Claude Bisiliabo, Radio Okapi. Zainab huyo akiripoti kutoka mji wa Bunia. Kwa kifupi, msemaji wa jeshi la Uganda amehakikisha kwamba wanajeshi wa FRDC e na wa Uganda walibadilisha risasi. Wawili waliwawa upande wa FRDC na mmoja upande wa Uganda, amesema msemaji wa jeshi la Uganda katika eneo la magharibi ya nchi yake, Rikoko Tabaro. Akiwa njiani Mwasim, na shirika la habari la Ufaransa, wanajeshi wa MONUC walivumbua mashua ya shirika la Kanada linalotumika kazi za petroli Ukijielekeza upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ziwa hilo la Albert, mashua moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizuia wanajeshi wa Uganda kupata wa mtumbwi huo wa shirika Heritage la Canada. Na wanabunge wa taifa wa majimbo na wazaliwa wazali wa Ituri, wanaopatikana katika mapumziko marefu, wanashutumu shambulia wanajeshi wa Uganda kwa Wakongomani, wanaomba serikali ya Kinshasa ichukue jukumu yake ili kazi za petroli mnamo ziwa Albert zisiwe msingi wa ukosefu wa usalama kwa wakaji wa Ituri. Hufuateni mafasirio ya John Tinanzabo, mbunge wa jimbo la Mashariki kutoka chama cha kisiasa UPC, yani Union de Patriote Congolais. Yupo mbele ya mikrofoni ya waandishi wetu wa Bunia. Tunasikitika na msiba uliotukia tena juu ya ziwa Albert na UPDF hawakusita kupiga risasi juu ya mtumbwi ya raia. Tunajuta na hiyo habari. Serikali ya Kongo inalazimishwa kutazama jambo hiyo, sababu mambo kuhusu mafuta ya taa kwa ziwa Albert inaweza kutuletea shida. Wakati wote kunakuwa msiba juu ya ziwa Albert, mkutano unafanyika kati ya rais ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na mwenzake ya Uganda, lakini hadi leo hakuna matokeo yoyote. Walikubaliana kwa Dar es Salaam, lakini kunakuwa tena msiba. Sisi tuliochaguliwa na raia tunasikitika na kuhukumu msiba hiyo, na tunaalika serikali ya Kongo kusudi mafuta ya taa isisababishe ukosefu wa usalama wilayani Turi yenye imekwisha kuteswa sana. Mapigano mengine yalijitokeza tangu leo hii katika milima ya Karuba na Ngungu kwenye umbali wa zaidi ya kilometa makumi mawili na mji wa Sake mtaani Masisi e duku kutoka majeshi. Najulisha kwamba waasi watiifu wa Laurent Kunda walishambulia wanajeshi wa FRDC asubuhi mapema. Mapambano hayo yanaanza mara tena mtaani Masisi kisha kusimamishwa na Monique inapita sasa majuma mawili hapo Sake na kando kando yake mafasi hiyo mengi. Nawe Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma mapambano mapya hayo yalishitukiza pa Karuba pia pa Ngungu, na inahusisha waskari wa brigedi la kumi na nne la waskari wanaochangwa kwa wale waskari wanaomtii Laurent Kunda. Duru za kijeshi zinaeleza kwamba ni tangu saa kumi na moja asubuhi hii siku ya pili ndipo waasi walianza ushambulizi. Hawa walipendelea kudhibiti eneo za Karuba na Ngungu zilizokuwa za FRDC. Duru hizo hizo hizo zinaeleza kwamba mtuto wa risasi uliendelea kusikilika mwanzo wa mchana, ila hadi sasa haifa ingao yalipeleka watu ngapi kufa wala kujeruhiwa. Kanda la nane la kijeshi lilihakikisha mapambano hayo kuweko na kwamba ni waasi walioendesha ushambulizi. Mapambano haya yanaripotiwa baada ya juma mbili ya kusitisha mapambano kati ya kundi hizo mbili kama ilivyoombwa na MONUC. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi jimboni humo. Tu liwali Julien Paluku Kahongia ametoa muda wa mwisho kwa kundi za silaha zinazoharibu hali ya usalama kundi hizo zina siku makuu mawili na moja yani majuma matatu kwa kutoa silaha na kushiriki katika harakati za mchango wa majeshi. Kinyume ya hiyo kundi hizo zitatazamiwa sawa maadui wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo na zinapashwa piganishwa. Ni tangu siku ya Mungu iliyopita ndio liwali Julien Paluku anapatikana ziarani mwakazi katika maeneo ya kaskazini ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Maelezo mengi nawe Etienne Muhindo kutoka mji wa Butembo. Angalisho iliyotolewa na Liwali Julie Paluku Kahongia dhidi ya vikundi vya wapiganaji hapa Jimboni Kivu ya Kaskazini ina agizo vikundi hivyo vyote, hasa vikundi vya Kamanda Baraka, La Fontaine, Jackson au tena wapiganaji wake Laura Kunda, wanapewa muda wa siku ishirini na moja kwa kuweka silaha chini, kujiunga na jeshi la taifa au kurudilia maisha ya raia kupitia programu ya DDR. Kisha muda huo, vikundi vitakavyokataa kusalimu amri vitachukuliwa kama adui na kushambuliwa na jeshi la taifa. Liwali Julie Paluko Kaungia tambua kisi, sasa ni wakati wa kujenga upya nchi ya Kongo. Jimbo la Kivu ya Kaskazini limebaki nyuma, tukifananisha na majimbo mengine. Vikundi vya wapiganaji vinaharibu salama hapa jimboni, alieleza liwali Julie palugu kahongia na kulomba raia wawe wenye kutafuta amani. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya radio Okapi. Nalo shirika la kutetea haki za binadamu La Voix des Sans Voix limefurahishwa na ziara ya rais Joseph Kabila ya hapo mwisho ya kuwapatia moyo wakaaji wa mji mdogo wa Sake na wanajeshi wa FRDC wanaopambana na waasi wa Laurent Kunda. Katika tangazo la jana usiku La voix de sanvoi, inasema kwamba ni wakati wa kutimiza ahadi iliyotolewa na rais Joseph Kabila wakati wa uchaguzi kwa wakaaji wa eneo hilo, akitumia nguvu kwa kurudisha amani. Ufuateni mafasiri ya Austin Manketa akiwa mwanamemba wa shirika la Voix de sanvoi, yupo njiani mwa sim na nazi ankoku. Presidenti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anapaswa kutumia muti ambayo ingaliki katika mikono yake. Katika mkutano aliongoza, presidenti presidenti alfateri kama njia zote za mazungumzo walimpatia muzo, walimupati Nkunda Batware ya meisha kwa ile tunazani kama anaheshimu mti muti, nazani kama wakati nafika sasa kwa kumaliza michezo ya wapiganaji wa Nkunda Batwari, nikusema kama tunazani kama wakati nafika, kwa sababu wakaji waishi sasa katika amani, waliwalaga wakati ya uchaguzi wala mbele ya uchaguzi. Tunapana moyo kwa presidenti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya imara yake kwa hii swali ya Nkunda Batwari na pia p kuhusu utumiaji wa nguvu kwa kukomesha jambo la mwasi Laurent Kunda, shirika la Voix de Sanvoi linaomba rais Joseph Kabila atume katika eneo la mapigano wanajeshi walioonesha ushujaa upande wa jamhuri, upande wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Shirika la Voix de Sanvoi linataja kati ya watu hao Jenerali Felix Mbuza Mabe na hali ya utulivu imerudi polepole pole mjini Bukavu jimoni Kivu ya Kusini ikiisha e mvurugo wa asubuhi ya leo hii. Msingi wa hali hiyo ni kuuawa kwa risasi jana usiku kwa mfanyabiashara mmoja akiwa msimamizi wa, akiwa msimamizi wa moja kati ya mashirika makubwa ya usafirishaji wa jiji hilo. Kwa mjibu wa washuhuda, watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kiraia waliwasili pembeni ya makao yake, baadaye walifyatua risasi na kumuua wajambazi hao walichukua simu ya mkono ya mfanyabiashara huyo na kukimbia moja kwa moja. Barabara zimoja za jiji la Bukavu zilifungwa hadi wakati wa nyuma ya mchana. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Jean Batiste Ntonga alitukusanya taarifa ifuatayo. Barabara ya kwenda kwenye chuo ISP Bukavu ingali inafungwa. Katika kata alimokaa mhanga, gurudumu zimechomwa. Hapo hakuna gari au pikipiki inayopita kwenye barabara hiyo. Chini kidogo ya barabara, askari polisi wanakaa hapo wakiwa tayari kwa kusitisha fujo lolote lile. Vijana wa kata hiyo wanakusanyika vikundi mbalimbali mbali. Usoni mwao kuna alama ya hasira. Watu wote wanasema kuwa usalama mdogo umepita kipimo. Huyu kijana wa kata hiyo anaeleza. Hapa njo walimuia hasa shia, tujueka sekurite ni ya nini juu wapolisi, tuko na waita wake tusaidia ku intervention hapa, hakuna vyevikwafanya amake, kwa sababu vile hatuna hata republic. Duru mbalimbali zaeleza kwamba askari polisi waliopewa habari wakati wa shida hiyo yasemewa walijibu kwamba hawawezi kuja bila kupewa ruhusa. Tulijaribu kuhusiana na viongozi wa kiraia na hao wa polisi kwa njia za simu, ila hatukufaulu kupata maelezo yao kuhusu hayo masemi ya raia wanaosema wameachiliwa. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Benki ya Kimataifa ilionyesha leo hii mpango wa usaidizi wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka mitano ijayo. Ni mpango wa vituo vitatu vya Benki ya Kimataifa, hususan Shirika la Kimataifa la Maendeleo na Shirika la Fedha Ulimwenguni, shirika la vituo mbalimbali mbali kwa ufadhili. Mpango huo utasaidiwa na miradi ya lazima ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye matokeo ya DCRP, yani kitabu cha mbinu ya kupunguza umaskini mpango huo ulioneshwa kunako Grand Hotel Kinshasa, kwa mjibu wa mwakilishi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wa benki ya kimataifa, mpango huo unaelekea elimu, utoaji wa maji safi na ujenzi wa viwanda vya serikali. Ufuateni mafasirio ya mwakilishi wa benki ya kimataifa Jean Michel Api akiwa mbele ya maikrofoni mikrofoni ya Mimie ya Ngumba Mulungu. Nadhani kama kujenga masomo maeneo za afya wala mahospitali pia njia, ndio itaonyesha kweli kazi yetu. Tulifikiri kwa ile na kazi yetu ni ya hali. Tunatumaini kuwa kando ya Wakongomani pesa tutatumia inapaswa kuendeka na kazi ya serikali. Pesa tunatayarisha inayokadiria kuwa dola za kimerikani miliari mbili nukta tatu lakini, miliari moja nukta Tano hazijatoka katika mfuko. Ni kazi tutafanya sasa kwa kuzilisha kwa pesa ya serikali yenye kuwa tayari dola za Kimarekani milioni mia kenda. Na kumefunguliwa tangu hapo jana mjini Jiniva mkutano zidi ya ujana na teknolojia ya habari na mawasiliano kwa ajili ya kazi za maendeleo. Vijana kutoka ulimwengu kote wanashiriki katika vikao hivyo. Mkutano huo umeandaliwa na idara ya masuala ya kiuchumi ya kijamii ya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu maalum Cedric Kalonji anayehudhuria mkutano huo huko Geneva alitumia ripoti hii na kusoma tena na Joaquim Kalumendo. Mashirikisho mengi na vijana kutoka ulimwengu mzima wanashiriki katika kongamano hilo, kati yao vijana kutoka Afrika wanaofadhiliwa na tawi la vijana la muungano wa nje zinazozungumza Kifaransa Washiriki wengine wa Afrika licha ya kufadhiliwa hawakuweza kusafiri kutokana na kutopewa viza, kati yao vijana kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Makundi mengi ya kazi yaliyoundwa kwa kujadili masuala kuhusu tovuti, yaani internet na teknolojia ya habari na mawasiliano, pamoja na msaada wake kwa ajili ya maendeleo. Kati ya wageni kuna mke wa rais wa Misri. Mkutano duniani dhidi ya ujana na teknolojia ya habari na mawasiliano ulioanza siku ya kwanza iliyopita utakamilishwa siku ya tatu tarehe makumi mawili na sita Septemba elfu mbili na saba.