Jimboni Kivu ya kaskazini, hali ilikuwa ya machafuko leo hii mchana mzima katika eneo la Sake, kilomita 27 na mji wa Goma, ambako wanajeshi wa FRDC waliendelesha mashambulizi yao dhidi ya wanajeshi waasi wanaomtii Laurent Nkunda katika vijiji vya kando. Watu wengi waliendelea kukimbia mji huo wakiwa na wasiwasi na kujielekeza moja kwa moja mjini Goma. Jimboni Kivu ya kusini, maandamano yaliendeshwa leo hii asubuhi mjini Bukavu. Zaidi ya watu 100 wakijionesha sawa, wanafunzi wa masomo makuu walisuka katika barabara kubwa, wakishutumu ukosefu wa mwangaza katika sheria, mfano wa kesi ya mwandishi wa habari Serge Maheshe na ya mtetezi wa haki za binadamu Pascal Kabungulu. Na kaskazini ya Katanga, kiongozi wa mtaa wa Kongolo anafikisha azimio ya Julai iliyopita ya kuongoza moto wa shamba katika maeneo hayo ya magharibi ya mji wa Kalemia, ni nikez enunakumi tutamsikiliza punde. Alikumbusha hatua hiyo kwa ombi ya kiongozi wa eneo la Abe na Mambwe ya kuunguza shamba kwa kuwinda wanyama wa pori, jambo lenye kuharibu mazingira na kusababisha vivo vya watu wengi okay na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ilikuwa ya machafuko mchana mzima wa leo hii katika eneo la Sake kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na saba na mji wa Goma, ambako wanajeshi wa FRDC waliendelesha mashambulizi yao dhidi ya wanajeshi waasi wanaomtii Laurent Nkunda katika vijiji vya kando. Kwa wakati huo huo, kati ya mji mdogo wa Sake, kazi za kawaida kama vile soko na maduka vikufungua milango Watu wengi waliendelea kukimbia mji huo wakiwa na wasiwasi wasi na kujielekeza moja kwa moja mjini Goma. Maelezo mengi nawe Silvestre Kilolu. Hii siku ya tatu asubuhi, barabara Sake Goma, watu walikuwa wakiondoka kuelekea Goma. Kiongozi wa kata la Mugunga iliyo karibu na Sake alinena karibu ya makumi ya majamaa waliendelea kuondoka Sake na wanaishi katika hali mbovu pa Mugunga. Hii siku ya tatu shughuli zote za raia hapo Sake hazikuendeshwa, hata soko haikuwa na watu. Kuelekea saa saba jeshi la Kongo waliendelea kutupa kombora eneoni waliomo, bado majeshi yanayomti Laurent Kunda milimani juu ya Sake. Kombora zilitupwa na helikopta iliongeza hofu kwa raia waliokuwa wangali hapo Sake, nao wamezidi kuondoka. Kwa mwajibu ya polisi ya Sake, karibu asilimia sabini na tano watu wameondoka Sake hapo kukibaki hasa hasa wa vijana. Goma, Silvestri Kilolo, Redio Kapi. Na Monique ipo tayari kutoa jibu kwa ombi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Jamhuri ya Rwanda kwa kuzidisha maoperesheni ya ulinzi wa mpaka katika uhusiano na wanajeshi wa taifa hizo mbili. Kumbukeni kwamba ombi hiyo ni mojawapo iliyotolewa katika mkutano wa juma hii baina ya waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda na wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ufuateni mafasirio ya kamanda Gabriel Debos, msemaji wa kijeshi wa Moniki, akiwa mbele ya mikrofoni ya Belinda Bosoma. Hello, La kwa wakati wa sasa moniki ufikiri jinsi ya kuchukua mpango itaruhusu kwa kutumika pamoja na RDC yaani, kwa kuhakikisha usalama ya mpaka za nchini mbili RDC na Rwanda. Kwa hiyo kazi ya uongozi ya kiaskari iliyokubaliwa inaomba muda chache juu ya matayarisho, pia matangazo yaliyotolewa katika waziri inayohusika na mambo inaelekea kigeni za nchini zote mbili kulipitishwa matangazo ya kwamba hakuya kamata mpango kanuni. Kwa hiyo nakumbusha, natia mkazo, nahakikisha tena Monique itashaidia kwa kushiriki katika maoperesheni hizo. Na shirika la kutetea haki za binadamu La Voix des Sans-Voix linashughulika na kufungwa kwa kanali Zongada Baramoto, anayejulikana kwa jina maarufu ya Zingzong. Katika tangazo la shirika hilo Ofisa huyo wa FRDC alifungwa hapa mjini Kinshasa akitokea mjini Kisangani mnamo tarehe 19 Agosti iliyopita. Shirika hilo linajulisha kwamba sababu ya kukamatwa kwa Zing Zong hazijulikane. Katika tangazo hilo La Voix de Sanvoi, inaomba kanali Zongoda Baramoto apate huru. Ufuateni mafasiri ya president makamu wa La Voix de Sanvoi Doli Ibefu akiwa njiani mwa simu na mimi Ngumba Mulongo. Kukamatwa huko kulifanyika baada ya gazeti moja la Kinshasa kutangaza juhudi za nduguye mkubwa Jenerali Baramoto aliye ukimbizini mjini Bruxelles, ambaye alikuwa akiuza nyumba yake mjini Bruxelles kwa ajili ya kununua silaha na kuungana na Laurent Kunda. Tumekuwa tukiambatanisha habari hiyo na kukamatwa kwake kwa sababu tunupigia simu ndugu yake mkubwa. Tunaomba kwa viongozi wa serikali kukomesha ukamatwa kwa watu bila makosa kutokana na habari zothibitishwa wala kutokana na kuwa mtu ni wa kabila fulani. Nafikiria katika demokrasia iliyo mwanzoni, tunapashwa kutupilia mbali tabia hizo mbaya. Tunapashwa kukamata mtu kutokana na makosa, hapana kutokana na kabila lake na kuzaliwa. Tunalaumu hiyo na tunaomba jeshi liwe la wananchi wote katika maeneo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huyo ni Doli Befu, akiwa president makamu wa shirika la Voix des Sans-Voix, njiani mwa simu na mimie Ngumba Mulongo. Kwa upande wake, kamanda wa jimbo la tisa la kijeshi hakuhakikisha kukamatwa kwa kanali Zongada, akituomba mwangaza utafutiwe upande wa uongozi mkuu wa majeshi za FARDC hapa mjini Kinshasa, lakini General Jean-Claude Kivwa alisema kwamba kanali huyo alipinga oda yake ya kutumikia hapo Mbandaka kunako jimbo la kumi la kijeshi akiendelea kujipatia sheria hapo Kisangani. Basi hali hiyo ilionekana sawa kutoka katika majeshi. Na wasafiri wa wilaya ya Ituri wana shida ya kuvuka hapo Irengeti, lokalite inayopatikana kunako mpaka wa wilaya Ituri na jimbo la Kivu ya Kaskazini. Katika lokalite hiyo, shirika la DGM pamoja na polisi ya taifa vimeshimika mpaka ya uchunguzi wa vitambulisho vya wasafiri kila mwenye kupita katika maeneo hayo na mwenye kukosa kitambulisho anafungwa na anaombwa kulipa fedha nyingi kwa kupata uhuru. Inaombwa kununua kibarua cha utambulisho kinachotolewa na polisi. Komisa wa wilaya Ituri anashutumu hali hiyo na anaaidia kutafuta suluhisho punde. Mafasilio mengi, Naoisadhala Shabani kutoka mji wa Bunia. Kizuio hiyo imefanana na eneo ya mpaka wa nchi apo. Zaidi ya shirika saba ya serikali imeshimikwa kwa kufanya kazi sawa vile: askari polisi, shirika la dejem, malipo ya jimbo na shirika ya ujansusi. Wasafiri uchunguzwa pale moja kwa moja. Uchunguzi imehusu zaidi kitambulisho ya uchaguzi ama carte de lecteur. Mtu asiyekuwa nayo ulipa gazabu na kulazimisha kuinunua ingine karibu ya askari polisi. Wasafiri wengi walichelewa safari yao na wengi pia waliusisha vitu vyao kwa kuweza kuendelea safari. Mwongozi makamu wa eneo ya Ituri, Bwana Jedone Rwabona, ulaumu kitendo hiyo, na yeye pia ameomba watu watafute vitambulisho yao karibu ya shirika la serikali yenye kuhusikwa na mambo hiyo. Kwa ngambo yake mwongozi wa askari polisi paituri kanali Ibliyabobanya mfumu amelaumu pia kitendo hiyo na yupo tayari kuweza kutuma uchunguzi pale kusudi ya kujua wanani wametenda vile. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Sadala Shaban, Radio Kapi na, na habari kutoka Kindu julisha kwamba kupotea kwa wachimba madini wa kienyeji kunasikitisha wakaaji wakuu wa mitaa Lubutu na Punia ya kaskazini ya jimbo la Maniema. Yapata wachimba madini wa kienyeji elfu mbili mia nane kutoka jimbo la mashariki jimbo la Equater na upande wa Walikale jimboni Kivu ya kaskazini walihesabiwa palubutu mbele ya kupita Punia kwa kuchima madini za almasi na madini za aina ya kasiterite na koltan na kadhalika. Lakini hapo kwa sasa katika mtaa wa Punia makumi saba na mnane ndio wanaonekana, wengine haifahamiki walienda wapi, na kiongozi wa jimbo la Manyema anahakikisha kwamba wote ni no wakongomani na wapo uhuru kutembea popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Gabriel amenya na leta mengi kutoka mji wa Kindu mnyampara wa mtaa wa Lubutu, Jean Pierre Yambe Lokwa, amehakikisha kwamba watu hawa ni wapiganaji wa zamani, neno linalotisha na kuleta woga. Kufatana tu na mnyampara, watu hawa wamekuwa na vitambulisho vya kusafiri vya waskari kwa kwenda kuomboleza kwa kilio ambaye hakijulikani ni wapi jimboni Manyema. Kwa upande wake diwali kwa muda Bwana Masudi Mendese tuliye mnukuu ameelewa hilo na amesema ya kwamba amehakikisha kwamba hakuna kitu cha kuhofia. Wakati huo huo, aliendelea kusema liwali kwa muda Masudi Mendes, kazi ya ujasusi inaendeshwa dhidi ya wakongomani hawa ambaye wamefika jimboni Maniema kwa kuchimba majini. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. E, jimboni Kivu ya Kusini, maandamano aliendeshwa leo hii asubuhi hapo mjini Bukavu zaidi ya watu mia moja wakijionesha sawa. Wanafunzi wa masomo makuu walishuka katika mabarabara, walishutumu ukosefu wa mwangaza katika sheria, wakitaja mfano wa kesi ya mwandishi wa habari Serge Maishe na ya mtetezi wa haki za binadamu Pascal Kabungulu. Maandamano yalikomeshwa kunako ofisi ya liwali ambako waandamanaji walitolea wakuu kibarua kenye mahitaji yao. Mafasirio mengi nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Walifikia karibu mia moja wavulana pamoja na wasichana. Maandamano yalianzia Place Major Vangu kuelekea ofisi ya liwali. Magari mawili ya polisi yalitembea mbele yao na askari polisi wengine wakafuata nyuma. Waandamanaji walishika mikononi picha ya Serge Maeshe na ya Paskali Kabungulu. Waliimba na kuuliza wakati gani hukumu ya kweli itatolewa. Waliomba Serge Muhima na Ale Mulimbi waachiliwe huru. Nyimbo za kukashifu viongozi wa kisiasa Monique na wanasheria ziliweza pia kusikika. Akihojiana na Radio Kapi msemaji wa wanachuo wa Kivu ya Kusini alisema yeye hafahamu maandamano hayo. Waandamanaji walisema huyo anajiweka pembeni, sababu anapendelea tu mambo yanayomuletea faida kifedha liwali kwa muda wa jimbo alitolewa kibarua cha madai na akaahidia kujihusisha nacho, jambo ambalo lilifurahisha waandamanaji. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Maandamano mengine ya wanafunzi yaliendeshwa leo hii katika mabarabara za jiji la Bunia wilayani Ituri. Wanafunzi wa somo la mwisho kunako ISP Bunia wanadai malipo ya fedha kutoka serikali sawa msaada kwa masomo yao, yani burse walifukuza wanafunzi wa masomo mbili za kata Muzipela katika masomo wakitumia mawe na fimbo. Wanafunzi wengi waliumizwa wakati walisambazwa na kundi la wanajeshi wa usaidizi wa haraka, kati yao tano walifungwa. Maandamano mengi yaliendeshwa pia jimboni Katanga. Zaidi ya wachimbaji wa madini wa kienyeji walishuka leo asubuhi katika eneo la madini la, kawa, kawana, la Kawama, umbali wa kilomita makumi tano na mji wa Kolwezi walizuia gari kubwa kufika katika eneo hilo la madini. Kwa mjibu wa mwakilishi wao, wanapinga kuwapo katika eneo lao la madini kwa magari kubwa za wafanyabiashara wageni kutokea mji wa Lubumbashi. Inapita majuma mawili sasa, waziri wa jimbo la Katanga anayehusika na madini alitoa maeneo hayo ya madini ya Tondo Tombolo na Kawama kwa wachimba madini wakenyeji wenye kukosa nafasi Ufuateni basi mafasilio ya Banza Yu Wakari, mwakilishi wa wachimba madini hao, akiwa njiani mwa simu na Kole Juma Musompo. kilima yetu ni dro yetu, bari tupatia, hatupende kuwa namo. Mzungu kule unapenda kupeleka produit yako, unapeleka njo kule. mambo ya contoary niki tunakatala resama. miting ya juzi tena ya president wa asamble provincial alisema tena paka mambo moyamoya hivi, na gouverneur alisemaka mambo moyamoya. Wa mimi, kariere, anasema hii ni yenu yeah. Mamambo, yeah. Yetu huko artisanali. Akiulizwa waziri jimoni Katanga wa madini alihakikisha kwamba kuna mvurugo katika mambo hayo kaskazini ya Katanga. Kiongozi wa mtaa wa Kongolo anahakikisha azimio yake ya Julai iliyopita ya kuongoza moto wa shamba katika maeneo ya Kongolo, umbali wa kilometa matatu makumi matano magharibi ya Kalemia nie nuna kumi. Alikumbusha kwamba hatua hiyo ilitolewa kwa ombi om ya kiongozi wa eneo la Bendamambwe ya kuongoza mashamba kwa kuwinda wanyama wapori. Uharibifu wa mazingira na idadi ya watu wenye kuwawa miaka miwili iliyopita ndiyo ilisababisha azimio hiyo. Ufuatili mafasirio ya kiongozi wa mtaa wa Kongolo akiwa mbele ya mikrofoni ya François Xavier Mibé. Kuna watu watatu waliokwisha fariki na moto wa mbuka, mmoja wao ndani ya sekta ya Baluba, wapili pale kijiji cha Lemba uko wa Bayashi ambako mtu huyu amefariki hapa sasa kwa moto huo, kunaongezeka nyumba nyingi inayounguzwa. Tulikamata hatua ya kukataza kuunguzwa kwa mbuka. Kamisha wa wilaya alituomba kutia hatua hiyo katika kibarua na kuomba pia wasultani wote kuheshimu hatua hiyo. Najua kuwa wasultani wengine wana shida ya kukubali sababu ilikuwa mazoezi. Tutaendelea polepole, kwa kuwaonya ili watambue ukomo wa hatua. Nafikiri kuwa mwisho wataelewa tu. Et je kwa kifupi eh, ki watu wane waliuawa, wali wa kumi na tatu waliumizwa vikali katika ajali ya jana hapo Mvululu, barabarani nambari moja, umbali wa kilometa mia moja makumi matatu na Matadi. Kamanda wa polisi wa ulinzi wa usalama wa ulinzi wa barabara pa Kasangula alisema kwamba basi moja ya aina ya Toyota Hiace yes, kutokea mji wa Kinshasa ndio ilipinduka na dereva alibaki mzima na alikimbia moja kwa moja, lakini mili ya waliouawa ilifikishwa kunako hospitali kuu ya mji wa Kinshasa. okay.