Habari zetu Jean Desire Kanyama. Uamuzi wa kesi ya Gasi Makoko na mwenzake ulitolewa jana siku ya kwanza na tribunali kuu ya mateteli wa hukumu ya adhabu ya kifo kwa mauaji ya watu tano siku ya Mungu iliyopita mtaani Limete ni hapa mjini Kinshasa. Eli wali wa Katanga ataondosha moja kwa moja asilimia makumi mane katika mazao ya jimbo tangu tarehe moja Septemba ijayo. Moise Katumbi Chapwe, tutamsikiliza punde, alitoa matamshi hayo akiwasili mjini Lubumbashi kisha kuhudhuria mkutano kuhusu swala hilo hapa mjini Kinshasa. Na kaskazini ya Katanga, msafara wa wakimbizi wakongomani mia tano makumi nane na mbili uliokuwa katika lokalite ya Pweto, umbali wa kilomita 600 kusini ya Kalimia uliwasili jana hapo Moba. Tume la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi lina ngoja usalama utolewe na serikali kwa kuendesha operesheni ya kuwarudisha wakimbizi wengine. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni mara tena kwanza hapa mjini Kinchasa kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni. Uamuzi wa kesi ya Gasti Makoko na mwenzake ulitolewa jana siku ya kwanza na Tribunali Kuu ya Matete iliyoendesha kesi hiyo mbele ya ofisi ya mtaa wa Limete. Iliwahukumu adhabu ya kifo kwa mauaji ya watu watano siku ya Mungu iliyopita mtaani Limete. Mwandishi wetu Rene Kapita alifuatilia kesi hiyo, taarifa yake inasoma Sidoni na Joakim Kalumendo. Adhabu ya kifo ndiyo hukumu iliyotolewa na mahakama kuu ya Matete iliyokuwa ikiendesha kesi katika makao ya ofisi ya mtaa wa Limete kwa kijana Gati Makoko kwa kosa la kupiga na kuumiza kulikosababisha kifo. E, kijana huyo aliua siku ya Mungu iliyopita wanamemba watano wa familia yake kunako barabara ndanu ya pili nambari tatu katika mtaa wa Limete. Mwenziwe bwana Matindo aliyemsaidia kuendesha mauaji hayo pia alihukumiwa adhabu ya kifo. Naye mfumu aliyekuwa akitumia mazingaumbwe, bwana Mputu, alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitano jela kwa kosa la jaribio la kupata pesa kwa kutumia udanganyifu pamoja na kosa la tishio la mauaji. kwa mujibu wa kiongozi wa mahakama makuu ya Matete, baba mzazi wa kijana Makoko anayejulikana kiraia kusababisha msiba huo, atalipa familia ya waliofariki faini ya dola Marikani. Kiongozi huyo wa mahakama ya Matetee aliongeza kuwa wahukumiwa hao hawatanyongwa mara moja, wana haki ya kukimbilia kwa neema ya rais wa jamhuri. Na kesi ya kumi na tano kuhusu mauaji ya mpasha habari Serge Maheshe iliendeshwa leo siku ya pili mjini Bukavu. E, tribunali ilitoa dakika makumi manne na tano kwa kila pande kwa kutoa maoni upande wa watetezi wanaozaniwa kupanga mauaji hayo Ale Mulimbi na Serge Muhima, upande huo ulibaki na msimamo wake wa mwanzo wenye kuharifu kama wapo wawaji wa kweli. Upande wa kiraia unahakikisha kwamba upande wa serikali ulitimiza kazi yake vizuri ya kwa kufunga watu hao wawili. Na, na mawaziri wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini na ya Kusini wanakusudia kuboresha makazi yao katika sekta ya usalama na ya uchumi. Hatua hiyo ilichukuliwa katika mkutano wa siku tatu hapo mjini Bukavu ukiwa na shabaha ya kuchungua namna ya kutafuta suluhisho kwa swala za pamoja katika majimbo hizo mbili. Mwandikaji wa mkutano huo akiwa waziri wa sheria wa jimbo la Kivu ya Kusini, Alfred Maisha, anafasiria. Njiani Mwasimu na Didas na Mujimbo kuko matatizo kuhusu watu fulani waliotenda mambo mabaya jimboni Kivu ya Kusini, na ambao wanatembea katika uhuru wakiwa jimboni Kivu ya Kaskazini, na vivi hivyo kuna waliotenda mabaya Kivu ya Kaskazini, lakini wanastarehe katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kuna pia shida ya wingi wa silaha katika majimbo haya mawili. Kuhusu uchumi, kuna ushuru zinalipishwa Goma lakini hazilipishwi Bukavu. Kuna zingine zinapandishwa bei fasi moja na kupunguzwa bei fasi nyingine. Hii hali inasababisha kuweko kwa biashara ya, ya kimagendo. Inabidi kuchukuliwe mipango ya pamoja kwa kukomesha hali yote hiyo. Na, na mjini Kisangani wakaaji wa Lubunga kwenye umbali wa kushoto wa Jito Kongo wanasikitika, kwenye upande wa kushoto wa Jito Kongo, samahani wanasikitika na uporaji wa mazao yao ya shamba na wanajeshi wanaopatikana katika kampi ya mchango ya Lukusa. Wanajeshi hao wanavuna mazao yote katika mashamba ya wakaaji wa Lubunga. Ufuateni ushuhuda wa moja kati yao akiwa mbele ya mikrofoni ya Andre Kitengi. Waskari jeshi weni kupatikana kunako kambi Lukusa wamejingiza kwa shamba letu kuanja kilometa nne na hadi nane. Kweli kumekuwa tatizo ndani ya shamba letu, tumekimbia na hatuna hata neno moja ya kusema. Hata pilipili wamekamata yote, wenye kukuta kwa nguvu wako na miti kama umekata, wana kupiga. Akiojiwa kupitia simu, kamanda wa kampi ya mchango ya Lukusa anayehusika na mafunzo alisema kwamba anafahamu vitendo hivyo. Alihakikisha kama alituma ujumbe kwa kuchungua kuhusu hali hiyo. Pia anaomba walioporwa mazao ya kilimo watambulishe wanaozaniwa ili wahukumiwe. Kwa upande mwingine, kiongozi jimboni Kasai ya Mashariki wa polisi amekataza kuajiri wa polisi wapya. Hatua hiyo ilitangaza jana siku ya kwanza wakati wa mzungumzo ya Jenerali Pasianse Mushid Yav mbele ya wa polisi wa eneo hilo. Hiyo ni kwa kuepuka madai ya mshahara ya polisi wapya na mabaya wanayotenda katika kazi, mafasilo mengi. Nawe Emmanuel Kanagaro kutoka mji wa Mbushi Mai. Hatua hiyo ya kutowaingiza wapolisi wengine ndani ya kazi ya polisi imekamatwa kisha kuona matukio mabaya mengi. Wapolisi wengi wamewarozeshwa kinyume ya sheria, wengi wao wameitwa na wandugu zao au marafiki, alisema jamadari Patience Mushidi Yav, inspekta wa polisi jimboni. Matukio ni kuona hawalipwe na hazina ya serikali, na kwa hiyo kunapatikana malalamiko mengi, kutokuwa na heshima, kuwazuru wakaaji na mambo mengine mabaya. Anaeleza kuwa hawa wote wanapashwa kufunzwa kwanza mbele ya kuwaziwa mambo mengine. Wanapashwa jitayarisha kwenda kunako senta za majifunzo. Kwa masemi yake, ni wapolisi ambao wamefunzwa na ambao wanakuwa na namba ya serikali ya Kinshasa ndio wanaweza toa malalamiko yao. Hapo hapo inspekta Jimboni wa polisi ameeleza hatua zingine kwa ajili ya usalama kama vile kuamrisha vizuizi vya polisi pia kuweka mwisho kwa kukamata watu bila sababu. Toka Mbujimayi Emmanuel Kanagaro Radio Kapi. Swali kuhusu kurudishwa kwa asilimia makumi mane ya mazao kwa majimbo yalizungumziwa jana, siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa baina ya waziri wa bajeti maprezidenti wa bunge ya majimbo na maliwali wa majimbo. Akiojiwa na Radio Kapi, presidenti wa bunge ya jimbo mwenye umri wa juu aliarifu kwamba mkutano wengine utaandaliwa mnamo tarehe makumi mawili Augusti ijayo kwa kusikilizana namna ya kutimiza hatua hiyo yenye kuwa katika katiba ya taifa. Kuhusu swali hilo, liwali wa, j, liwali wa Katanga ataondosha moja kwa moja asilimia makumi manne katika mazao ya jimbo tangu tarehe moja Septemba ijayo. Matamshi hayo ya bwana Moise Katumbi Chapwe yalitolewa wakati aliwasili mjini Lubumbashi kisha kuhudhuria mkutano wa Kinshasa. Masemi yake yalichukuliwa na Paul Kaboba. Tulienda Kinshasa kwa mkutano, lakini mkutano mwenyewe haukuandaliwa, unapelekwa siku za mbele zaidi. Hapo Kinshasa nimeacha waziri jimboni, wapo pale wakiandaa mahusiano na ofisi mbali mbalimbali ya serikali ya ngazi ya juu. Mjue kama kupelekwa kwa siku ya mbele mkutano pale Kinshasa umeruhusishwa na rais wa nchi ya Kongo Kidemokrasia mwenyewe. Inawezekana waziri ausikae na mambo ya ndani, anaweza kufika jioni hii jimboni Katanga. Ukomo wangu kufika pale Kinchasa ulikuwa ni kudai asilimia makumi ine ya pesa iliyosemwa katiba la nchi, usema kama tunapashwa kubeba asilimia makumi ine ya mfuko wa pesa ya jimbo, tangu kujimbo kwenyewe. Kama kuko katiba mbili nchini pale, ninaweza kukubali, lakini mimi napendelea kubeba tangu jimboni asilimia makumi ine ya pesa iliyosemwa, na hii nitayanja tangu tarehe moja Septamba, watu wanapashwa kuheshimu Moise Katumbi Chapwe, huyo liwali wa jimbo la Katanga, akihojiwa na Paul Kaboba. Matamshi yake alitafsiriwa na Madlen wa ila. Kaskazini ya Katanga, msafara wa wakimbizi wa Kongomani 8 uliokuwa mjini Pweto, umbali wa kilometa kusini ya Kaleme, uliwasili jana hapo Moba. Msafara huo uliendeshwa okucha kutembelea eneo la Pweto kwa waziri wa maendeleo vijijini Charles Mwando Simba. Tume la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi linangoja usalama utolewe na serikali kwa kuendelesha operesheni ya kuwaralisha wakimbizi wengine. amalezo mengi nawe Francois Xavier mibe kutoka mji wa Kalemia, kuondoka na kufika bila shida kwa wahami waliozuiliwa mji wa Pweto kunahakikishwa na mkuu wa ACR anayehusika na ofisi ya Ukingo. Bwana Aitam El Shadzi anajulisha kuwa watu 582 walioishi wa mishoni ndani ya kambi ya Zambia wanafikishwa mwiji wa Moba na mchango wa wakubwa wa serikali na ule wa mashirika inayohutumia. watu waliondoka kituo cha sante kilometa kumi kaskazini mashariki ya Pweto bila mchango wa asir usafiri unaopata ukomo baada ya mazungumzo kati ya wanamemba wa bunge la Katanga, ujumbe kutoka gavment ya Congo pamoja na makundi ya raia ya muji wa Moba. Maandamano ya mwanzo wa mwezi wa mnane ilisababisha kuondoka kwa kituo cha MONUC na wabatumishi wa mashirika ya Umoja wa Kimataifa, hali iliyofanya mpango wa kurudisha uhamishoni wa, wa kimbizi kusimamishwa kwa muda, ijapo hiyo ofisi ya HCR inatangazia kufika hapa mji wa Kalemi baada ya ya siku ine, wahami kutoka kambi ya Tanzania. Mimi ni Francois Tabimibe, kwa niaba ya Radio Kapi. Na zaidi ya jamaa mia ine zilizopata matatizo kutokana na mvua za mwisho mjini Bandundu zinakosa makao hadi wakati huu. Wakati wa mvua ukikaribia, jamaa hizo zinasikitika kutokana na ukosefu wa msaada kutoka wakuu wa serikali, ijapokuwa ahadi ya wizara ya mambo ya kiutu. Ni taarifa ya mwenzetu Basil Bakumbane kutoka Bandundu, na nasoma Sidoni na Joaquim Kalumendo. Gregoir Sheremaladi ni mmoja walioathirika na mvua wa kali iliyosababisha uharibifu mkubwa mnamo tarehe makumi mawili na Aprili iliyopita mjini Bandundu. Akiwa mwenye kukosewa na uwezo, analazimika kukaa na watoto wake kumi na watano katika nyumba ndogo iliyo na urefu wa mita tatu pamoja na upana wa mita mbili iliyotolewa kwake na jirani mwenye moyo mwema. Tumaini pekee alilokuwa nalo mpaka hapo ilikuwa ahadi iliyotolewa na waziri wa masuala ya kiutu bwana Jean-Claude Muyambo ambaye Alifika Fika huko kukadhiria hali ya msiba huo mnamo tarehe nane Mei iliyopita. Tangu wakati huo walioathirika wamekuwa wakiendelea kungoja hadi mvua kuanza kunyesha mara tena siku ya Mungu iliyopita. Pamoja na watu wengine waliopatwa na msiba huo, wanasema kuwa wanasikitishwa na kutumika polepole pole kwa kamati ya usaidizi iliyoteuliwa kwa kuwasaidia wanga hao. Wanasema hata hivyo, kuna misaada iliyokuwa imekusanywa kwa jina lao. Bwana Simforie Mapamba, mshauri wa masuala ya kijamii waliwali wa jimbo alikubali kuwa kuna misaada fulani iliyokusanywa, hasa sana dola za Kimarekani elfu tano zilizotolewa na Moonik. Aliahidi kuwa wanaendelea kungoja kiasi kikubwa cha mabati yaani manjanja kutoka Kinshasa. Aliongeza kuwa kabla ya yote mashule kumi na tisa yaliyobomoka yataanza kujengwa. Na kiongozi wa sekta ya sakandika ya jimbo la jamhuri ya Angola la lawi alitembelea kijiji cha Kimvula jimboni Bakongo. Mjibu sirkali, Okinsona, mwenzake, kwa mjibu wa dughu za kiserikali Sebastiao Kinsona aliomba mwenzake amtolee watumishi wa Kongomani kwa kazi za ujenzi wa viwanda vya serikali nchini mwake. Taarifa ya Dani Kinanzita kutoka Matadi na soma sizioni na, na wilidi za ringa kati ya siku mbili walipopatikana pamoja katika ile sehemu ya Jamhuri ya Udemokrasia wa Kongo, wale wakubwa wawili wa serikali wameongea kuhusu alama iliyojengwa kwa mpaka kati ya Kongo na Angola na iliyoondoshwa na wakaaji wa Angola. Wameongea pia kuhusu amri iliyotoka kwa polisi ya Angola jiwakatazia wakongomani wa mtaa wa ya Kimvula kuenda kulima mashamba zao zilipopatikana katika sehemu ya Angola waliotuambia habari hizo wameongeza pia ya kama liwali wa Uige ameomba ruhusa ya kuwatumia Wakongomani wachache kwa kazi ya majengo ya serikali yaliyoharibika katika eneo yake. Kazi zile zitaongozwa na kikundi cha serikali ya Angola kinachoangalia mambo ya maendeleo ya eneo ya Uige. Watatengeneza hasa nyumba za masomo na majengo mengine ya serikali. Basi mwongozi wa fek katarakte Bwana Jean Tissala pamoja na injinia mmoja wataenda siku hizi mpaka eneo ya Uige katika chamuri ya Angola, wakiondoka kimvula ili waweze kujifunza jinsi gani wale wafanyakazi Wakongomani watachaguliwa kuenda kutumika kazi zile. Eh, hiyo ni taarifa danikidanzite kisoma tidioni na Willy Zaringa. Asante mara tena kwa kuwa nasi wengi jieni mwanga. Kumbukeni kwamba uamzi wa kesi ya Gasi makoko na mwenzake ulitolewa jana siku ya kwanza Tribinali kuu ya Matete iliwahukumu adhabu ya kifo kwa mauaji ya watu tano siku ya Mungu iliyopita mtani Limete hapa mjini Kinshasa. Meliwali wa jimbo la Katanga ataondosha moja kwa moja asilimia makumi mane katika mazao ya jimbo tangu tarehe moja Septemba ijayo. Moise Katumbi Chapo alitoa matamshi hayo akiwasili mjini Lubumbashi kisha kuhudhuria mkutano kuhusu swala hilo hapa mjini Kinshasa na kaskazini ya Katanga, msafara wa wakimbizi wa kongomani mia tano makumi nane na mbili uliyokuwa katika lokalite ya Pweto, umbali wa kilomita mia sita kusini ya Kalemie uliwasili jana Pamoba. Utume la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi linangoja usalama utolewa na serikali kwa kuendelesha operesheni ya kuwarudisha wakimbizi wengine.