Tangu juma kesho, saki ya simenti ya kimajivu itauzishwa hapa mjini Kinshasa dola kumi za Kimarekani. Habari hiyo ilitangazwa leo siku ya nne na waziri wa uchumi wakati wa mkusanyo na wakuu wa Sinat na Silu, viwanda viwili vinavyotengeneza simenti. Ziara ya kazi ya Rais Joseph Kabila inaendelea jimboni Kasai Magharibi. Leo hii asubuhi rais Joseph Kabila alijielekeza nafasi ya kumwagika kwa maji ya Katende ambako bwawa ya umeme itajengwa. Alitembelea pia shirika la Regideso na hospitali kuu ya Kananga yenye kuendelea kukaribisha waliopona katika ajali ya treni ya juma jana. Na hapo Bunia, katika wilaya ya Ituri, wa amzi na wakata mashtaka waligoma kazi tangu leo asubuhi, wa wanapinga kuachiliwa huru juma jana kutokana na watu waliwali wa jimbo la Mashariki kwa wafungwa makumi sita na sita wa mtaa wa Aru. Oh, e, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari i e. Tangu juma kesho, saki ya simenti ya kimajivu itauzishwa hapa mjini Kinshasa na dola kumi za Kimarekani. Habari hiyo ilitangazwa leo hii siku ya ine na waziri wa uchumi wakati wa mkusanyo na wakuu wa Sinat na Silu; hivyo ni viwanda viwili vinavyotengeneza simenti hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa waziri Sylvain Bifwila, silu na sinata vitapita kwa wenye kuuzisha kwa wingi, yaani vitagawa moja kwa moja simenti kwa wenye kuuzisha kadiri ndogo. Masemi yake yalirekodiwa na Jeff Ngoi. Simeti zitanja kujishwa juma kesho. Sinati na silu katika viwanda vyao vya mazao wameojisha saki moja dola saba ya kimerikani. Kama kungeongezwa dola moja na nusu ya usafirisaji, ina jumla ya dola nane na nusu kwa saki gesi. Walikuwa na tabia ya kujishia waojishaji wenye kuujisha kwa wingi, ndugu yao. Nao wameongeza dola moja, sasa imekuwa na bei ya dola Vilevile waujishaji ya moja moja, nao nao wameongeza juu dola moja, inakuwa na bei ya dola kumi na nusu katika fedha yetu ya kikongomani inakuwa na bei ya elfu sita kwa saki. Kwa hiyo kufatana na jambo hili, tunashurutisha shirika Sinat na Silu waujishe mara moja kwa wafanya biashara ya moja moja, na wao tunjo wanaruhusiwa kununua na serikali ya jimbo la Kasai ya Mashariki inahuzunika na mwenendo mbaya wa kazi katika sekta ya kilimo. Ikiisha kutembelea Pagandajika, waziri jimboni anayehusika na kilimo alikutana na kiongozi wa masomo ya taifa kwa mafunzo ya utafiti wa kilimo. Huyo alionyesha kwamba shirika hilo lina shida nyingi. Esther Ndalafina Inera kampuni kubwa la jimbo yenye kuhusika na kilimo pale Nganjika inapangilia kutengeneza jambo la kilimo ya chakula mbalimbali mbali. Imenea miaka kumi kampuni hii inakosa mashini ya kilimo, dawa la kulinda mimea, maji na umeme. Matokeo ni kwamba mradi kuhusu kilimo inaendeshwa polepole kama vile anavyosema Bwana Jean Paul Mutombo, direkta wa Inera. Nadhani kwamba tunatumika kwa moja ya tano kuhusu vyombo vya kazi Inera in inakosa mashini ya kilimo, inakosa gari tunalazima na vyombo vya kilimo, nyumba itakayohusika na uchunguzi wa mimea inalazima na umeme na dawa ya kulinda mimea. Hakuna mishahara, hakuna wafanyakazi, inalazimishwa franga nyingi ingawa shida. Inera ina miradi mbili, moja na shirika la kiutu CTB, ingine na benki la bara la Afrika lenye kuhusika na maendeleo. Waziri jimboni ya usikaye na kilimo usema kwamba kiwango a miradi mbili ni kia milioni sita ya euro. Wanapangilia kuzidisha mimea na kutengeneza sekta ya kilimo vijijini. Tokea Mbujimai, Ester Ndalafina, Radio Okapi. Kwa upande mwingine, mji wa Kindu katika jimbo la Maniema upo tu katika giza tangu sasa zaidi ya siku kumi. Hali hiyo ina vinyume vingi vya kiuchumi vinavyoonekana, vyakula vimoja vinaanza kuharibika kwa mjibu wa kiongozi wa wilaya wa shirika la umeme hali hiyo inatokana na shida ya kiufundi upande wa bwawa la umeme la Ruchurukuru. Kichombo kinachungwa kutoka mji wa Kinshasa mwisho wa juma hii. Gabriel Wamenya, wafanya biashara na wakaji wa mji wa Kindu wamenungunika kwa kukosa moto wa umeme unaotolewa na Esnel kutoka mwamba wa Ruchurukuru. Pakalima chakula, sawa vile pom verte, shu, viazi, fromage na sosiso vimeanza kuharibika. Viwanda vidogo vidogo vilevile vile, sawa vile kremeri nafasi ya kuunganisha vyuma oposte asudir na vituo vya upashaji havitumike tena. Viongozi wa vituo vimoja vimoja vya kuuza vyakula au alimentation wamehakikisha kwamba ukosefu wa umeme muda wa siku kumi umeleta shida kwa kazi yao na ukosefu wa mapato. Alipoulizwa kiongozi wa SNEL bwana Charles Kamalebo ametambua vinyume hivyo ambaye vinatokana na ukosefu wa umeme, naye amehakikisha kwamba kosa linapatikana huko kunako mwamba wa Lujurukuru, lakini matumaini ni kupata chombo kilichoharibika ambaye kina hapa Kindu siku ya tano ijao. Wakati huo huo, wakaaji na wafanyabiashara wanaendelea kuvumilia shida yao. Nikiripoti kutoka Kindu, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi e. Tukibaki jimboni Maniema, tudulishe kwamba shirika ulimwenguni la afya lilitoa kwa mara ya kwanza dawa ya malaria ya aina ya artesunate amodiakin katika maeneo saba ya afya kati ya kumi na mnane za jimbo hilo msaada huo unatokana na idadi kubwa ya wenye kugonjwa malaria katika maeneo hayo, kwa mjibu wa daktari anayehusika na, na magonjwa ya kuambukia jimboni Manima. Mnamo mwaka wa elfu mbili na saba, zaidi ya watu elfu kumi walihesabiwa, mia tatu tayari walifariki. Dawa iliyofika nyuma itatumikishwa kwa muda wa miezi mitatu. Ufuateni basi mafasirio ya daktari Lukikisha Bongo mbele ya maikrofoni ya Dedone Ntumba mobile tunasema kama haikufika nyuma ni kwa wakati, kwani ilifaa mbele. Tuzungumuze mbele na waganga wa kwa matunzo ya sasa, vile serikali ya sasa inaomba kwa kutunza malaria hapa sasa. Hapa sasa, nadhani tuishabadirisha chloroquine, haiko tena dawa ya kutunza malaria kwa mwanjo. Hapa sasa tunapana na dawa ingine imechangana na kati muko amodiakini na dawa ingine wameita artesunate. Alors, mbele ya kupana hiyo dawa, tulipasha mbele kufundisha waganga, kuwakumbusha na kuwaonyesha namna gani ya kutumikisha hiyo dawa ya mia mupya, na tuliweza vile vile kukumbusha namna ya chungua hiyo magonjwa ngambo ya laboratoire na kuweza kupana vile vile dawa ya kuweza kuchungua hiyo magonjwa kwa wakaaji. Na ndio hapa nyuma tunapana hiyo dawa sehemu ya mbele, tunapana mbele kwa mbele kwa hiyo zone sante saba. Hiyo iliweza kufata hiyo matunzo na hiyo dawa inaweza kutunza wagonjwa kati ya hiyo zone sante saba muda wa, wa zi miezi, miezi tatu. Hiyo ni tabia ya kwanja ya dawa tumepana. Huyo ni daktari Luke Kishabongo wa shirika la ulimwengu la afya jimboni Manyema ama matamshi yake alirekodiwa na Dido Ne Ntumba mobile <muchos> ziara ya kazi ya rais Joseph Kabila inaendelea jimboni Kasa ya magharibi. Leo hii asubuhi, rais Joseph Kabila alitembelea nafasi ya kumwagika kwa maji ya Katende ambako bwawa ya umeme itajengwa. Alitembelea baadaye shirika la Regideso na hospitali kuu ya Kananga yenye kuendelea kukaribisha waliopona katika ajali ya treni ya Jumajana. Taarifa ya mwandishi wetu Andre Kambala kutoka Kananga, nasoma Sidoni na Joakim Kalumendu. Rais wa jamhuri alitoka Kananga na saa tatu za asubuhi. Barabara kati ya Katenden na Kananga ina urefu wa kilomita makumi matano. Kwa mara ya kwanza kabisa rais kupita katika barabara hiyo, na alifurahishwa na uzuri wa eneo hilo. Muhimu zaidi, rais alijionea mwenyewe juhudi za azimio ya kujenga bwawa la umeme katika kituo hicho. Katika ziara hiyo, Joseph Kabila alishinikizwa na mawaziri wa serikali kuu, wabunge wa taifa, pamoja na liwali wa jimbo. Wakaaji wa Katende wanahisi kuwa kuzuru uko rais Kabila kwa kituo hicho ni ishara kubwa kwa kupata suluhisho kwa tatizo la umeme ambalo limelikumba eneo hilo kwa muda mrefu. Baada ya Katende, Rais Kabila alirudi mjini Kananga wakati wa adhuhuri. Jijini humo alizuru kwanza kiwanda cha kusafisha maji cha shirika la maji Regidezo, na baadaye alienda kunako hospitali kuu ya jiji hilo. Katika hospitali hiyo kumelazwa wagonjwa walionusurika katika ajali ya treni iliyofanyika katika usiku wa tarehe mosi Agosti kuamkia tarehe mbili Agosti. Alienda huko kadhiria jinsi wanavyotunzwa wagonjwa hao waliojeruhiwa. Itakumbuka kuwa helikopta ya MONUC imeleta tena wagonjwa tisa kati ya walionusurika, hii ikipelekea idadi yao kuwa wagonjwa makumi mawili na mmoja wanaohitaji matibabu ya haraka. Rais Kabila yuko jimboni Kasai Magharibi, kwa kuliwaza au kufariji familia zilizopatwa na msiba wa ajali ya gari la moshi iliyotokea hivi karibuni mjini Kakenge. Hapo kesho watashiriki katika misa ya maombolezo kwa ajili waliofariki katika ajali ya Kakenge na jimboni Mashariki. Miezi michache kabla ya kukomeshwa kwa muda wa kazi wa shirika la uhusiano na utafiti kwa maendeleo ya Bawele, wakaji wa Buta wafurahishwa na kazi zilizoendeshwa na shirika hilo la kimataifa miradi mingi iliyotayarishwa kupata msaada wa kifedha ili ikataliwa, ijapokuwa fedha zipo tayari. Mbunge wa jimbo la mashariki kutoka wilaya ya Bawele Omer Badiabale anayepatikana katika mapumziko ya ubunge Pabuta anahakikisha kupokea jana siku ya tatu mashtaka ya wakaaji wa eneo hilo. Kwa mjibu wake, kazi za shirika la ACOR hazionekane kiuchumi na kijamii katika eneo hilo. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Jacques Mukonkoli. Tumefanya mambo mbele kutoa fedha kwa eneo moja, hakutakuwa maendeleo. Watu wamelia na imeomba kukumbusha mafikiri ya mwanabunge, hata wamesema kuzungusha, kwa sababu tuna barua ya DSRP yeni kutoa jibu kwa yeni raia imeongojea. Kuna mambo ya mbele na ya haraka ya kufanya. ya mbele na ya haraka ni nini? Mujibuta barabara, afya, madibisho, umeme na vivivi, na kuna nyingi kulikuwa miradi yeni kupelekwa kwa namna jili kunako ko hako kuhusu ipate pesa ndio, lakini awakupokea kwa sababu yeni sijui, na walipeleka kwa mambo yasipo sababu na kwa miradi zingine yeni aina faida kwa raia. Huyo ni kiongozi wa shirika Akor Jean-Marie Lunga akiwa mbele ya mikrofoni na Jacque Mkonkole. Tutafuta sasa mbunge wa Jimbo la Mashariki kutoka wilaya ya Bawele Omer Badiabele. Non, non, non, c'est très fou. Hapana, hapana, ni uongo. Tumepatikana hapa na tumeleta fedha. Mumejua wakati benki kuu limwenguni imeleta fedha kwa nchi letu, hailetake zote, imeleta kwa kipindi. Na ni kweli wakati tumeleta fedha kwa magundi mbalimbali mbali, tumeleta nusunusu -nusu kwa kipindi. Mfano, sasa tumepatikana kwa muradi ya makumi saba na tano na kwa siku chache tutaleta tena fedha kwa miradi makumi nne zingine. Kutupa muradi ni nguvu, kwani tuna mipango ya miradi, tumeweza kukamata miradi ya kijamii ya mlimo ya ufugo, ndio. Lakini kumekuwa miradi ingine ya kuharibu pori za mbao na zingine, ile hatuwezi kuitika, lakini miradi ingine ya kijamii tumekamata, kwani tulikuja hapa kwa kurudisha maisha nzuri ya raia, hatuwezi kukataa miradi. E, jueni kwamba kwenye bajeti ya shirika ako ya milioni moja elfu mia mbili makumi tano za dola za Kimarekani kwa miradi midogo midogo, ambao wele shirika hilo lilitumia hadi wakati huu elfu mia mbili makumi nane na ine tu. Pabunia wamzina wakata mashtaka waligoma kazi tangu leo asubuhi, wanapinga kuachiliwa huru jumajana, kutokana na hatua aliwali wa jimbo la mashariki kwa wafungwa makumi sita na sita wa mtaa wa aru hao waliohukumiwa tangu Juni iliyopita na tribunali kuu ya Ituri. Liwali wa jimbo alisema kwamba hatua hiyo inaambatana na msamaha wa raia wa taifa Jean-Claude Bisiliabo. Ni wafungwa na wakili karibu kumi ndiyo walifika leo asubuhi kungojea wahamzi kunako chumba ya mashtaki wilayani Ituri. Wakati hiyo kiongozi wa chumba ya mashtaki peke yake alikuwa akiwaomba wangojee na kuhakikisha kama wahamzi watakuja karibuni picha hiyo ilionekana pia kunako parke ya wilaya ya Ituri. Huko prokirer peke yake alifika ofisini. Alipohojiwa kuhusu jambo hiyo, mwamuzi mmoja alishuhudia kama wahamzi wako katika mgomo na mgomo hiyo imesababishwa na ukimya yenye wakubwa wao wa ngazi ya juu wamechukua kuhusu hatua ya kiongozi wa jimbo la mashariki ya kuwaacha huru wafungwa makumi sita na sita huko Haru. Shirika Justice Plus kupitia tangazo moja kubwa imefurahishwa na mgomo hiyo ya wahamuzi. Mwalimu Kristian Lukusha ameshuhudia ya kama hatua hiyo ya kiongozi wa jimbo la mashariki imeonyesha kama wahamzi hawana nguvu wilayani Ituri. Toka Bunya, Jean Claude clude Bisiliabo, Radio Okapi. Na leo hii tarehe tisa Agosti elfu mbili na saba ni sikukuu ulimwenguni ya Wambuti hapo Goma, kupitia shirika lao lenye shabaha ya kuingiza katika maisha ya kijamii Wambuti kwa maendeleo yao, pidepe. Wambuti wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wamesema kwamba wanakosa usalama. Hali hiyo inatuma wanaishi nje ya makao yao ya asili ni tangu mwanzo mwezi wa tano ndio walikimbia kutoka katika mtaa wa Masisi sababu ya mapambano kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi za silaha. Walikimbilia Pashasha kilometa makumi sita kusini ya Goma ambako wanaishi bila msaada wowote. Epidep inadai amani irudi katika makao ya asili ya Wambuti na usalama udumu jimboni Kivu ya Kaskazini. Tusikilize Joseph Itongwa, kiongozi jimboni wa jimboni Kivu ya Kaskazini wa epidep, mbele ya mikrofoni Bernard Nyangi. Kwa leo tulipenda tusherekee hii sikukuu kwa jina ya amani. Tunaiwa kwanza, Wambuti ni watu wenyi hawakupenda vita. Wambuti wa Masisi na fasi ingine, kila mara hawalale mnyumba, wanakimbia hata Uganda. Kwa kukimbia vita ukafika Wambuti ngambo ya Eringeti, ni hivo hivo tu, wanakimbia wanalu. Na kwa leo sasa tunakuwa na jamaa zaidi ya mia moya makumi tano yenyi ilikimbia vita ngambo ya ufamandu inaishi kwa hali mbaya pale shasha tunaalika wakubwa ya nchi mashirika yote ya kimataifa kuangalia namna gani watusaidie kwa usalama kuhusu tu sikukuu hiyo wambuti maandamano yaliyoandaliwa katika, katika jimbo la Equateur hakuna maandamano yaliyoandaliwa katika jimbo la Equateur ambamo wambuti wengi wanaishi kiongozi wa senta ya kimataifa ukingo wa haki za batwa Pasta Jean-Pierre Bikopo anaishi Mbandaka, alisema kwamba wakuu wa kiserikali wanaachilia Wambuti.