Isetou, Jean Kanyama. Okay. Uh, jimbo la kumi la kijeshi lilitawanya kundi la wasi lililopatikana tangu zaidi ya mwaka moja katika milima mirefu ya Minembwe jimboni ya kusini hata uh. Hivyo jimbo la kumi la kijeshi lipo tayari kuwakaribisha wenye kutamani kushiriki katika mpango wa mchango wa majeshi uh, bila shurt yoyote. Uh, tutasikiliza mwanzo wa taarifa hii ya habari mafasiria Generali Silvinti Coee. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitembelea tangu jana maeneo ya Benguela, kusini ya Luanda. Rais Joseph Kabila alizuru mabehewa yaani mawagon ya Jekamin zilizo kwama na kuchukuliwa na kuachiliwa nchini Angola kwa muda mrefu. Na ofisi ya uwakilishi wa Benki ya Bara la Afrika kwa Maendeleo ilizinduliwa leo hii asubuhi hapa mjini Kinshasa. Ofisi hiyo itakaza uhusiano na makundi ya watendaji wa maendeleo wa makongo zote mbili na kukutanisha wateja wake e, tutafata Donald Kaberuka, presidenti wa kundi wa benki hiyo katika taarifa hii. Okay. E, tutajielekeza kwanza jimboni Kivu ya kusini kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni. Jimbo la kumi la kijeshi linajulisha kwamba lilitawanya kundi la waasi lililopatikana tangu zaidi ya mwaka moja katika milima mirefu ya Minembwe. Kundi hilo lililoongozwa na maafisa wawili na maafisa waliopinga mpango wa mchango lilitoa shoti mbalimbali kwa kurudi katika majeshi za FRDC, hususan kushimika eneo la Minembwe. Sawa mtaa, ukumbukeni kwamba mnamo tarehe 16 Julai iliyopita waasi hao waliungana na kundi la wenzao makumi manne na saba wanaomtii kanali Jil Mutebusi na kushambulia moja kwa moja wanajeshi wa FRDC katika milima ya Minembwe. Tangu hapo wanajeshi wa FRDC walianza kuwafukuza waasi hao, lakini jimbo la kumi la kijeshi lipo tayari kuwakaribisha wenye kutamani kushiriki katika mpango wa mchango wa majeshi e bila shurti yoyote. Sikilizeni mafasirio ya jenerali Sylvain Tiquez mbele ya microfone ya Astrid Mujinga. nous avons Tumekwisha kukamata ngome zote zilizokuwa mikononi mwa waasi. Wamesambaratika kabisa katika vikundi vya watu wanane kumi katika mapori huko Minembwe, tunaendelea kuwafuatilia. Kuna kwanza mateka wanne tuliokamata kilomita makumi tatu na tano na Uvira, wengine tisa tulioteka katika bonde la mto Ruzizi, waliotaka kuvuka kwenda Rwanda. Viongozi wao wametoa mashurti, nikasema hapana, sikubali sharti yoyote. Wakitaka kuja kwetu waje, lakini bila mashurti wapo sasa wakizungumza na Monique kupitia kiongozi wa ofisi ya mambo ya siasa ya Bwana La Siswing. Ni yeye ndiye amenijulisha jinsi wamefanya hivyo. Tumefahamishwa kwamba kundi la waasi walioongozwa na Kanali Mukalai liliwasili leo hii asubuhi katika milima mirefu ya Minembwe, lilijiunga tangu majuma mawili kwa wanajeshi wa FRDC kisha mapambano kati ya kundi la Kanali Bisogo na la Michel Rukunda Kanali Mukala alipokelewa na kamanda kwa muda wa brigadi ya mia moja na tisa wakiwepo wakuu wa Monik Uvira. E, tukibaki jimboni humo tujulishe kwamba watu watatu wa jamaa moja waliuawa kwa risasi siku ya Sabato iliyopita katika makao yao kijijini Buhoro ya pili pa Ijuisid. Habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi wa kolektivite ya Ijuisid. Uchunguzi wa kwanza umearifu kwamba ni jambo la kulipisha kisasi, Alisema mbunge mwami Ntambuka. Na mashirika ya haki za binadamu ya mji mkuu wa Kinshasa yanaomba kuanzisha kwa kesi ya Pascal Kabungulu, waliandamana leo na kukaa leo hii asubuhi mbele ya ofisi ya Rais Joseph Kabila kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa, mtaani Gombe. Jueni kwamba inapita sasa miaka miwili tangu aliuawa mjini Bukavu Pascal Kabungulu, mtetezi wa haki za binadamu. Mwandishi wetu Mimia Ngumba Mulongo alituandalia taarifa inayosoma studioni na Safi Farajei waandamanaji za shirika ya upeke ya haki ya kiutu ya pata makumi tano walisherekeza katika ofisi ya rais ya Jamhuri, na kitepe imeandikwa juu hakuna mashantie tano kama kuko ukosefu ya malipizi tena. Kuliandikwa amo jina ya marehemu Pascal Kabungulu kuliwekwa vilevile vile mapicha yake. Engo yayo ni ya kupeleka barua ndani yamo, imesemeka hivyo. Wameomba kuanzishe tena kesi ya uwaji ya marehemu Pascal Kabungulu. Wameomba tena kuwekwe ya kuendelesha na kukinga haki ya kiutu ya RDC, kufuatana na msemo ya Bwana Floribert Chembea ya Voix de Sans Voix. Ananena hivyo wenye waliofanya maandamano ya mbele walishindwa, lakini maandamano hii ni ya mwisho kwa ajili haki inapashwa kufanyizwa, jua kuwakumbusha kesi ya uwaji ya Bwana Pascal Kabungulu iliyosimamishwa tokea mwezi ya kumi na mbili iliyopita kwa ajili tribunali iliona kama haina uwezo. Jueni kwamba waandamanaji hawakufahamu ni nani watapatia kibarua kinacho mahitaji yao. Upande wa ofisi ya rais Joseph Kabila watu walikuwa wenye masito, lakini nyuma ya mchana kibarua hicho kilipokelewa na ofisi ya kiongozi wa kazi za chumba cha rais Joseph Kabila. Kwa kifupi, wilayani Ituri, watu wanne wenye silaha walishambulia siku ya Mungu usiku pasa kumi na mbili ya jioni makao ya kiongozi wa radio Redio Okapi yapo Bunia. Kisha, kisha kumfunga mchungaji wa makao ya kiongozi huyo, walichukua na kupeleka fedha na vifaa mbalimbali. Na kiongozi wa kata munua ya pili mtaa ulioongezwa mjini Lubumbashi wanasikitika na vitendo vya unyanyasi. Wajambazi wenye silaha walishambulia siku ya tano iliyopita mbadilisha pesa moja wa eneo hilo, lakini huyo aliua moja kati ya wa wajambazi hao. Jamari Kabongo anasema kwamba idadi ya polisi katika kata lake ni ya chini. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Madeleine Waila. alisema kwamba afahamu vitendo hivyo vyenye kuharibu hali ya usalama katika katamunua ya pili. Ziara ya kazi ya Rais Joseph Kabila inaendelea nchini Angola. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alijielekeza tangu jana siku ya kwanza pa Benguila kusini ya Luanda, akisindikizwa na mawaziri watano. Rais Joseph Kabila alizuru yani kutembelea mabehewa yani mavagon ya Jekamini zilizokwama na kuachiliwa katika nchi hiyo kwa muda mrefu. Ziara hiyo ya kazi ni mojawapo wa matukio ya mikataba iliyosainiwa jana baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Angola, hususa kuhusu usafirishaji na mausiliano. Taarifa ya mwandishi wetu maalum Palwanda Emmanuel Imbanda inasoma studioni na Joaquim Kalumendo. Ujumbe wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo utakadiria hali ya mabehewa yaani vago ya shirika la reli la Kongo huko Benguela pamoja na jumba la shirika hilo huko Lobito. Ziara ya kukarabati njia ya reli ya Benguela imepangwa. Njia hiyo ya reli ina manufaa makubwa ya kiuchumi kwa jimbo la Katanga na kwa Kongo. Hapo zamani, njia hiyo ilikuwa ikisaidia kwa kusafirisha shaba pamoja na madini mengine yaliyotolewa na shirika la madini Jekamin pamoja na kuingiza injini kwa bidhaa vingine Jekamin pamoja na jimbo la Katanga. Usafirishaji huo ulisimamishwa kwa zaidi ya miaka makumi matatu kutokana na vita vya Angola. Wakati wa kazi za mwisho za tume ya pamoja mjini Luanda, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikumbusha upande wa Angola mabehewa makumi mane na tisa ya shirika la reli la Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, jumba la SNCC huko Lubito pamoja na deni ya dola za Kimarekani karibu milioni nne na laki mia tano upande wa Angola uliweza kutolea matumaini upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano mmoja wa wajuzi wa Ongola utafanyika hivi karibuni kuhusu swala hilo. Wajuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wao watazuri bandari ya Lubito mwishoni mwa mwezi Agosti ijayo. Ni leo hii tarehe makumi matatu na moja Julai ndiyo muda wa kubaki Ulaya wa Senator Jean-Pierre Bemba ulikomeshwa kwa mjibu wa mwandikashi wa kwanza wa Senate. Hata kama Seneta Bemba harudi, hakuna shida yote kuhusu madaraka yake katika Senate. Ana uwezo wa kuomba wakati wake wauongezwe, kama hakuna jibu kuhusu swala la usalama wake. Lola Kisanga Njani Mwasimu na Jocelyn Musa Upondei. Nimefikiri pa nafasi ya baraza la senat, kama mwisho ya muda kuliombewa na muhusika, hawezi kuharibu hata madaraka yake ya kazi katika seneti. Seneta Jean Pierre Bemba atarudi nchini siku ametaka, akitaka baraza la senat muperusa kubwa sababu ya kuitikisha muda wake ya kubaki nje, mufahamu kama baraza la sena halitamkatalia kufatana na kifundo namba mia moja na kenda ya katiba ya jamhuri, maseneta pia wanabunge wako na sheria ya kutebea inchini mzima pia katika nchi nyingine bila kukataza ao kufataliwa. Kufatana na maoni huyo, tumeomba seneta Jean Pierre Bemba pamoja na waseneta wengine walio katika nchi ao nje ya nchi wachunguze kanuni ya baraza la sena. Lola Kisanga alisema pia kwamba suala hilo linaomba jibu ya kisiasa, yani linaambatana na senate pamoja na serikali ya taifa. Ofisi ya uwakilishi wa benki ya bara la afrika kwa maendeleo ilizinduliwa leo asubuhi hapa mjini Kinshasa. Ofisi hiyo ya uwakilishi itakaza uhusiano na makundi ya watendaji wa maendeleo wa makongo zote mbili na kukutanisha wateja wake. Hayo ni masemi ya prezidenti wa kundi la benki hiyo Donald Kaberuka, wakati wa maendeleo ya kuzindua ofisi hiyo ya wakilishi hapa mjini Kinshasa. Tumsikilize mbela mikrofoni ya mikrofoni Arine Kapita. Benki inafanya chaguo lake la kimbinu ili kuzidisha nguvu zake na kazi ya usaidizi wake katika sekta mbalimbali. Ofisi mpya ya uwakilishi itasaidia kwa uongozi bora na kufuatilia kwa kila siku kwa shirika miradi pamoja na mipango katika nchi mbili ya kitita cha pesa kisichopungua dola za kimarekani milioni mia tano ambayo ni umuhimu wa pili wa bajeti baada, baada ile ya ile ya Ethiopia. Benki hiyo ina miradi karibu kumi na sita katika sekta ya kilimo na ukarabati wa barabara na utoaji wa maji safi pamoja na usafi. Kazi hiyo ni ya hekima na kiwango cha kufuatilia kinacholazimisha kufuatilia kwa makini kwa upekee, kama katika inji zinazoitwa hafifu kama Kongo zote mbili. Mwisho wa maandamano hayo, mkataba wa msaada wa mradi wa maji na usafi mjini Kinshasa ulisainiwa kati ya pande zote mbili yaani Benki ya Afrika kwa Maendeleo na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni mashariki, hali ya afya ni mbovu katika maeneo ya madini ya dhahabu yanayoitwa kama Mabele ni kusini ya Wata, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia nane na mji wa Kisangani. Kiongozi wa mtaa wa afya alisema kwamba watu tano walifariki na ugonjwa uti wa mgongo. Daktari Jeff Itama njani mwasimu na kankuu walionesha wote alama moja za magonjwa kicho ki kugonga mwili moto kosi kuluma na kadhalika, kwa ghafla wamefariki. Kisha siku mbili au tatu chini ya wagonjwa kumi wa na nane tano wamefariki na ugonjwa moja tu, na kuliona kama waligonjwa menejiti. Imeonekana sawa ugonjwa huu umetawala katika eneo ilo, kwa sababu mahali hapo ni uchafu sana. Tulikuta watu mia nne wanatumia maji isiyokuwa ya kisima telemuka ni jito wapi wa chimba zahabu wanatumika na raia imetumia maji hii kwa kinywaji ilipashwa kuwa choo makumi mbili kwa watu mia ine ni kusema choo moja kwa watu makumi mbili lakini tulikuta choo ine tu pia wanaishi watu sita au kumi katika kanyumba ndogo moja watu wanaishi pamoja vibaya na ni jambo ilo ambaye inatawanisha ugonjwa huu tulimshauria administrato wa teritoria afunge eneo ilo ya kuchimba zahabu na watengeneze visima vya maji zingine e, e, hey. Kiongozi wa mtaa wa Watsa Jedone Mukinyi anatamani kempi hiyo ifungwe kutokana na sababu za kiafya. Hey, kwa upande mwingine vituo vya habari vya jimbo la Kasa ya magharibi vinaombwa kuwa na jukumu katika upashaji wa habari kuhusu swala kati ya bunge ya jimbo na liwali Tresor Kapuku. Ndiyo swala la muhimu katika mkutano baina ya chumba cha habari cha Monique na wapasha habari wa eneo hilo. Katika kituo ya kupasha habari ya RTNC ya hapa liwali mkombozi alinena siku ya mungu iliyopita, kisha safari yake kutokea Kinshasa. Alisema kama mahakama makuu iliona maovu mengi katika baraza ya jimbo. Kwa kusikia vile kundi ya yule mtu aliondoshwa, wa walifurahi, pia kundi ya ngambo ingine hawakufurahi, na njo maana Monique iliitisha kundi zote mbili kwa kuwashauria tena kuwaomba wasifate maonyo ya wafanyasiasa tena Monique Kiliomba kwa vitu vya kupasha habari wawe na usawa. INPC ilionena ya kwamba wapasha habari wanapashwa kuheshimu kazi yao. Moniki ilijulisha tena, sisi tumeona kama mahakama makuu yamue mbio, raia inapashwa kusikiliza tu jibu ya mahakama makuu. E basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Tuungane tena ni siku ya inayojayo katika wakati huu na katika masafa haya, kwaherini.