Abarizetu Joachim Kalumendo. Hujambo ndugu msikilizaji, karibu kuwa nasi katika taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii. Lakini kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wa habari leo, ikiwa ni sikukuu ulimwenguni ya wakimbizi katika mfumo wa Umoja Mataifa mjini Bomba, shirika la wakimbizi ulimwenguni UNHCR limeorisha njini wakimbizi wakongomani wapatao mia nne waliokuwa wakiishi nchini Zambia, Jimboni kwa ser. Hali ya kutoelewana kati ya wanajeshi wa serikali na wanajeshi waliopokonywa silaha imepelekea kuumizwa kwa watu watatu mjini Gbadolite katika wilaya ya Nor Ubangi. Wanajeshi walifyatua risasi baada ya kutokea kwa mabishano kati yao na mke wa wanajeshi mmoja wa zamani aliyetaka kuvuka katika kiwanja cha meja mmoja. Nalo shirika la kiraia la Uvira linalaumu vitendo vingi vya kutotoa malipizi katika sekta ya sheria katika eneo hilo. Shirika hilo lilisema hayo mbele ya ujumbe wa baraza kuu la waendesha mashtaka ambalo limemaliza ziara yake katika miji ya Uvira na Bukavu. Okay, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Leo ikiwa ni siku kuu ulimwenguni ya wakimbizi katika mfumo wa Umoja Mataifa, mjini Moba, shirika la wakimbizi ulimwenguni UNHCR limewarudisha nchini wakimbizi wa Kongomani wapatao mia nne waliokuwa wakiishi nchini Zambia. Wakimbizi hao waliwasili kunako bandari ya Moba, kilomita mia moja makumi matano kusini na mji wa Kalemi. Wakimbizi hao walipokelewa na waziri ausikaye na maendeleo vijijini, akishinikizwa na makamu liwali wa jimbo la Katanga pamoja na uongozi wa wachache wa wilaya ya Tanganyika na wamonik. Mwandishi wetu wa Kalemi Expedi Mwamba Mubi alishuhudia ujio wa wakimbizi hao na hapa anatujia na taarifa kamili. Kutoka Moba: waami elfu nne kumi na wawili wamefika leo hii bandarini hapa Moba port kilometri ya pata mia moja makumi tano na mji wa Kalemi. Miongoni mwa wahami hawa wengi ni watoto na wanyonge. Wameshuka kwenye meli bila tatizo na kwa muda mchache, tofauti na ile iliyotendeka pale Kalemi hivi karibuni. Huko Kalemi wametumia mashua ya maji ya ziada kwa kuwavusha wahami. HCR yaani shirika ya wakimbizi ulimwenguni ndiyo inayoendesha operation hiyo. Kwake Bwana Ezebio Asonkuna, mjumbe wa HCR nchini Congo, yote ni mazuri lakini anaomba viongozi wa Kongo wahusike na usalama, ili walimaji na wachuuzi wapate kufanya kazi yao bila unyanyasi. Ndivyo amekiri bwana Mwando Simba. Waziri anayehusika na maendeleo ametoa angalisho kwa watu wote, askari polisi kama vile makarani wa serikali, unyanyasi na mateso kazaa kusababisha ukimbizi Ndiyo maana ameendelea kusema, yeyote atakayetenda hivyo ataatizwa vikali. Wakimbizi wamekwisha fika kambini tokea bandari ya moba port. Mimi ni ekelimabamuvired tukisalia katika sikukuu. Ulimwenguni kuhusu wakimbizi mwaka huu uliwekwa chini ya kichwa ulinzi dhidi ya machafuko na kuhama kwa watu mjini Kinshasa. Sherehe hiyo iliandaliwa na shirika la wakimbizi ulimwenguni. Kutokana na sherehe hiyo, mwakilishi wa shirika la wakimbizi ulimwenguni alipata fursa ya kuelezea juu ya idadi ya wakimbizi wakongomani walio nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alionyesha pia sikitiko lake kuhusu jinsi hali ilivyo jimboni Kivu ya kaskazini na inayosababisha hali ya kuhama kwa watu. Ralph Grennert anafasiria mbele ya mikrofoni ya Joselin Musau Ponde. On peu près 320 000 son... wakimbizi wa Nord kadiri ya kuwa elfu mia tatu na makumi mbili wangaliki katika mainti za kigeni <coughs> lish anda kuwarudisha sawa vile katika maeneo ya Fizi Baraka jimboni Kivu ya kusini. Tangia miaka mbili shirika la wakimbizi htr ilirudisha wakimbizi wa jamori ya Tanzania na sasa inarudisha wakimbizi wa kongomani wenye wapo katika jamori ya Zambia kisha ma miaka nyingi ya vita. Htr na wasardizi wake wanasaidia wakimbizi sababu wapokee mzuri hali mikazi ya watumishi wetu na serikali tunafanya ya lazima, lakini tunahangaikia sana swali jimboni Kivu ya kaskazini, kwa sababu tunako wakimbizi elfu mia sita wenye wanapokezwa na majama za kupokea. Tupo pale na wasardizi yetu kwa kuomba moyo ya serikali, tutumike pamoja sababu ya kumaliza matatizo ya wakimbizi na watu wote. Hali ya usalama katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya kutatanisha. Kadirio hilo lilifanywa na ujumbe wa Baraza la Usalama wa Umoja Mataifa ulioziarani mjini Kinshasa. Jean-Marc La Sabliere balozi wa Ufaransa katika Umoja Mataifa, ambaye anaongoza ujumbe huo, aliambia leo hii waandishi wa habari kwamba walizungumzia matatizo hayo yote na Rais Joseph Kabila. Mwanadiplomasia huyo aliongeza kuwa walichunguza matatizo yote yanayokabili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni pamoja na mpango wa serikali, hali katika majimbo ya Kivu pamoja na mabadiliko o katika e, swala sekta ya usalama na, na huu unaendelea hapa, msikilizaji, kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Jimboni ya Ekwateri, hali ya kutoelewana kati ya wanajeshi wa serikali na wanajeshi waliopo kwenye silaha imepelekea kuumizwa kwa watu watatu mjini Gbadolite, katika wilaya ya Nord Ubangi. Habari hii ilithibitishwa na meya wa makamu wa jiji hilo. Taarifa zinasema kuwa wanajeshi walishetua risasi baada ya fujo iliyotokea kati ya wanajeshi na mke wa mwanajeshi mmoja aliyepokonya silaha, ambaye alijaribu kuvuka katika kiwanja cha meja mmoja kwa ajili ya kuenda shambani kutoka Mbandaka. Beatris Nabindi anaarifu zaidi. Wademobilize tatu walipelekwa hospitalini. Mbili kati yao walikuwa na bilonda kidogo kidogo na mwingine alivunjika migulu na mtwangio. Ilivyosema mea makamu wa mji wa Gbadolite Luc Geku, ameongeza kwa kusema jambo ilianza na ugomvi kati ya bibi yake na komanda Sego wa FRDC na bibi yake na demobilizé. Bibi yake na meja alikataza bibi mwingine kupita njia karibu na kwake, ijapo alikuwa naenda kushamba pamoja na bwana yake na waskari jeshi wenye walikuwa na chunga nyumba ya kamanda yao walimupiga vikali, na bwana yake aliomba usaidizi kweni wenzake na vita ikaanza pale pale na walipiga masasi ndani ya mji. Kufatana na masemi ya meya makamu wa mji Likujeku, mji inakuwa kimya. Waskari jeshi wale mbili walifungizwa na viongozi yao wako nafanya uchunguzi. Kamanda wa Brigade wa FRDC na kamanda ya ya mji walikataa kusema kitu chochote toka mji wa Mbandaka, Beatrice Navindji, Radio Okapi. Na katika jimbo la Maniema shirika la kiraia la Kipaka mtaani Kasongo limekuwa likitoa malalamiko kuhusu hali ya unyanyasaji ende, inayoendeshwa na polisi ambao wanatazamiwa kuheshimisha sheria katika kijiji hicho. Mfano ni wa ofisa mmoja wa polisi ambaye amekuwa akilazimisha faini ama malipo ya hasara kwa kesi za kiraia na kiasili katika kijiji cha Saburi Aidha, wakaaji wamelaumu kile walichokiita malipo ya usafirishaji maalum, mbongo ya makolo, malipo yanayoombwa na polisi wengine. Kiongozi wa shirika la kiraia Bwana Yuma Kayumba anafasiria mbele ya mikrofoni ya maikrofoni ya Matie Ilunga. Malalamiko kwenye ile mambo ya malipo ile ya mbongo ya, ya makolo kuwa askari polisi wakubwa wa, wa serikali na wa sheria wanasema msilipe mbongo ya makolo lakini mambo hii inaongezeka sana. Kwa mfano siku hizi nina malalamiko ya mwanaiji zaera wa pale Saburi, yeye alinyanyaswa sana na OPG anayoitwa kwa jina ya Kimukungu wa hapa Kipaka, alimlipisha mbuzi mbili na pesa elfu makumi tatu ku mambo yenye kuangalia mambo ya kiali. Siri mambo ya ile wanaita affaire civile. Nilifika kwa komanda wala, kamanda wala polisi, nilimpasha, ili nilimwandikia chefu wa collectivite, nilimpasha hii, niliona kama ile mambo ya kurudisha mali aiangalie la polisi ni mambo inaangalia tribunal civile eh, mambo namuna hmm, ile ndio kila mali kunaleta fujo kukwetu, na hatujue hii tabia ya kulipisha watu ile franga itamalizika siku gani. Naye kamanda wa polisi fungafunga alitambua funga, tatizo hilo lakini alisema kuwa ana, anangojelea kurudi kwa ofisa wa sheria OPG kwa kuendesha uchunguzi huo Nao wakazi wa Idiofa katika jimbo la Bandundu wanalaumu vitendo vingi vya kutotoa malipizi katika eneo lao. Wanaotenda makosa makubwa makubwa wamekuwa wakitembea huru katika miji bila hata kujali, mfano wa wanamke mmoja aliyenajishiwa hivi karibuni, na waliotenda kitendo hicho wanaendelea kuonekana mitaani. Huu ni mfano halisi unaothibitisha ukosefu huo wa malipizi katika mji mdogo huo ulio kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi na tano mashariki mwa mji wa Kikwiti. Kutoka Kikwiti, Fabie Kambinzi ana maelezo zaidi. Watu wote wanaongea hiyo jambo mjini Idofa na kando kando yake. Hata prezidenti la shirika ya waraia anahakikisha mkusema kama ubakaji mingi ya wanawake wenda ufanyika kupiga watu na kuwalumiza bila kuwafunga ama kuwalipiza, lakini wanafunga tu wale wenye kutendewa mabaya. Kumepita siku, mwanamke moja wa miaka ya kuzaliwa makumi nne na zaidi tena na mimba ya miezi sita aliyeshtakiwa kupiga baba yake mdogo na wadogo wake alifungwa na waskari polisi kutoka pake ya Ijofa kumuji Madimbi, njiani walimubaka na kumpeleka gerezani la Teritoria. Mtoto wake aliyepigwa sana na wale wale waskari polisi ni mwenye kutabika gerezani. Kumjibu wake kamanda wa polisi mjini Ijofa uhakikisha hiyo habari mkusema kama alipata tu ruhusa ya kuwasikilizisha kwa sasa Hawa waliotenda hiyo kitendo ni wenye kutumwa tena ziarani la kazi, uongeza tena huyu kamanda. Nikiripoti kutoka mji Kikwit, mimi ni Fageta Mbinzi, radio Okapi. Wakati huo huo, shirika la kiraia la Uvira nalo linalaumu vitendo vingi vya kutotoa malipizi katika sekta ya sheria katika eneo hilo. Shirika hilo lilisema hayo mbele ya ujumbe wa baraza kuu la uendesha mashtaka ambalo limemaliza ziara yao katika miji ya Uvira na Bukavu. Katika maeneo hayo, baraza hilo lianzisha operesheni ya kuwahesabu kuendesha mashtaka pamoja na wafanyakazi wa sekta ya sheria. Operesheni hiyo imeanza katika jimbo la Kivu ya Kusini, lakini itaendelea katika majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na jimboni Kivu ya Kusini, viongozi wa universiti ya Bujumbura nchini Burundi, universiti ya katoliki ya Bukavu pamoja na universiti ya serikali ya Bukavu walikuwa na mkutano wa siku mbili mjini Bukavu. Lengo la mkutano huo lilikuwa kukubaliana kuhusu usawa wa mpango wa elimu pamoja na kujiingiza katika mabadiliko katika utafiti wa kisayansi unaoendelea katika yunivasiti za Ulaya kwa ajili ya kutumikisha katika yunivasiti zao. Tangazo la mwisho kutoka katika kikao hicho lilitolewa siku ya kwanza kwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Bwana Selesesi Chibalonja. Gilbert Mindende ni makamu kiongozi wa yunivasiti ya taifa la Burundi. Tumefika huku makusudi ya kuhakikisha urafiki wetu kupitia elimu ya juu na hasa kusudi tuelewe pamoja ile imeitwa reforme za Bologna zenye zimetiliwa na nchi nyingi za huko Europa, kusudi ya kutia vyote pamoja, ni kama vile namna ya kufundisha maprogram na vingine. Lengo ni kusaidia wanafunzi wetu pamoja na waalimu kunenepesha zaidi elimu yao na kukazisha urafiki tumeitisha pia ma university zote za sous region ya CPGL kuungana kabisa kusudi ya kufuatilia hizo mabadiliko na wilayani Ituri zaidi ya mita mia tatu mraba ya mbao imekamatwa tangu jana katika mji mdogo wa Bela, kilometa mia mbili makumi matano kusini magharibi mwa mji wa Bunia, kwenye mpaka kati ya jimbo la Mashariki na lile la Kivu ya Kaskazini. Mbao hizo kutoka, kutoka mtaa wa Irumu zinauzwa katika nchi za kigeni kupitia jiji la Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibuwa muongozi wa mazingira jimboni, mwenye, wenyeji, mbao hizo hawana makaratasi yanaowaruhusu kupasua mbao wala kuzihusisha katika nchi za kigeni. Kutoka buniyaalod loki ana maelezo zaidi. Ni katika operesheni ya uchunguzi ya cheti mbalimbali ya serikali ndiyo gari yenye kubeba mbao huo ilifungwa tayari. Mzigo huo ilikuwa ilipandishwa katika gari kumi kwa kujerekeza ngambo za Beni, na nusu ilikuwa imechungwa katika vijiji ya kandokando. Kulingana na matamshi ya kiongozi la jimbo kwenye chumba cha mazingira, mbao huo imefungwa kufuatana na sheria ama kodiminie, kwa kuwa hawafanyabiashara hawana vikaratasi lolote kwa kuendesha kazi huo. Kwa ngambo yake kiongozi ya shirika ya wafanyabiashara huo katika mtaa um, Irumu, vikaratasi huo imesainiwa na viongozi hawa wenyewe, kumbe yafaa sheria uchunguzo jambo hilo. Amenena tena kiongozi huo twakumbushia kwamba mizigo huo itapelekwa hapa kwa parke na kuchungwa hadi wenyeji watakuwa na vikaratasi ya lazima kwa kuendesha vema akazi yao. bunya Jean-Claude Loki, Radio Kapi na jimboni Kasai Magharibi, kazi za ujenzi na ukarabati wa mashule matatu ya kimsingi katika mtaa wa Luisa zilianza rasmi siku ya tatu hii. Mradi huo wa karibu dola za kimarekani elfu mia mbili unaingia katika mpango wa haraka wa kuboresha hali ya maisha ya wakaaji wa eneo hilo. Mpango huo unafadhiliwa na Beseco katika ushirikiano na Benki ya Dunia. Kutoka Kanangama, Rishantalumba ana mafasirio zaidi na hiyo msaada. Viungo vyenye kujitegemea vyenyewe Cooperative Bijef Bijef na bushen Watajenga shule ya kiprimari Louisa 1 na ya mwanyi kanyi tena watatengeneza shule ya kiprimari ya institut sociale Tingenji kufatana na masemi ya Andre Kasongo ya cooperative bidiep bidiep, watajenga somo sita na ofisi ya mwongozi mkila shule mshule Chingenji, watatengeneza mpaa vibambazi na mafasi zingine mbalimbali. Bwana Kasongo ameongeza ya kwamba watamaliza makazi yote kisha miezi ine. Bea Nyengele, kiongozi kwa muda teritoria, atoleza ya kwamba kujenga hiyo mashule tasaidia watoto wenye walikuwa natembea makilomita mkwa kufika somoni na tena watakuwa na soma hali nzuri. Inapashwa kujulisha kwamba hiyo msaada itasaidia tena kwa kutengeneza chemchemi kumi, hivyo itapunguza namba ya magonjwa yenye kutokea kumai siyo safi wakajialwiza wamefurahia hiyo mipango lakini wamechunga imalizike mumuda. Walijipatia kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Mpaka hapo, ndugu msikilizaji, sina la ziada, ungana nami tena hapo kesho na saa kumi na moja kamili saa ya cha Kinshasa, saa, saa kumi na mbili saa ya jioni ya huko mashariki mwa Kongo. Kwa niaba ya walionisaidia katika taarifa hii, na kuaga ni kutakia jioni njema.