Habari zetu. Joakim Kalumendo. Kujambo ndugu msikilizaji popote pale ulipo, na ukaribisha kuifuata taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii. Lakini kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wa habari. Jimboni Ekwateur, liwali wa jimbo amemsimamisha leo hii kazi mwenyekiti wa mtaa wa Gemena kutokana na machafuko yaliyotokea katika eneo hilo na kupelekea uh, mtoto mmoja kuuawa hapo jana siku ya Jumatatu. Mtu mmoja ameuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya sana katika ufyetuaji wa risasi uliotokea mapema leo katika gereza kuu la Kindu. Risasi zilifyatuliwa wakati kundi moja la wafungwa saba lilipojaribu kutoroka gerezani. Jimboni Bakongo kulizunduliwa hapo jana na waziri jimboni anayehusika na afya, kwa kampeni ya uhimizaji kwa ajili ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza polio kwenye mipaka ya nchi tatu: Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Angola pamoja na Namibia. Ahayo, na Namibia hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Tega sikio, ndugu msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Equater, liwali wa jimbo amemsimamisha leo hii kazi mwenyekiti wa mtaa wa Gemena kutokana na machafuko yaliyotokea katika eneo hilo na kupelekea mtoto mmoja kuuawa hapo jana, siku ya Jumatatu. Liwali Jose Makila alichukua ndege maalum hapo jana kwa kuenda Gemena na alitoa mwito wa utulivu kwa wakaaji kutoka Mbanda Kaba ya Tris na Bindi anaarifu zaidi Wakati alishuka mundege la mabawa liwali wa jimbo la Ekwatoria alienda mbele kwa kukutana na jamii wa marehemu. Kati ya watu walipata ajali, bwana moja aliuawa na masasi, ilivyosema askari polisi kubu, siku ya siku ya yenga kwa kukujia siku ya kwanza iliyopita, sababu raia wa Gemena walikasirika siku ya kwanza ndani ya mji Wakati walikuwa naonesha asira yao mtoto mmoja aliwawa kweni waskari polis wenye walipiga masasi julu kwa kusambaza kikundi kia watu, ilivyosema admistrata wa teritoria. Mtoto mmoja aliumizwa kumiguu wakati wa fujo. Liwali wa jimbo alikusanya na kamati ya security ya Gimena, tena anaita admistrata wa teritoria hapa Mbandaka, na anaomba kwa viongozi kutayarisha mwenendo itao Patrick Mixed police E, matembezi zile zitafanyika kila siku busiku mpaka asubuhi, na auditora itaanza sambisha wastaka wenye waliua mtoto wa umri 13. Kwa upande wake adimseta wa Teritoria Jean Kabamba amesema hajue sababu gani wamemuikalisha chini muda wa masiku. Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kusini, usalama ndio ndilo swala la kipaumbele la serikali mpya ya jimbo inafaa kupiganisha katika muda mfupi, ukosefu wa usalama mjini Bukavu na kandokando. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini bwana Celeste Chibalonza alitoa matamshi hayo kwa redio Okapi leo hii. Liwali huyo anasema kuwa kuzunguka kwa silaha zisizochunguzwa katika mji ndiyo sababu mojawapo muhimu ya ukosefu wa usalama, na namna zote zinapashwa kutumiwa katika sekta hiyo ili kumaliza suala hilo la ukosefu wa usalama. Liwali Chibalonza anahojiwa na mwandishi wetu wa Bukavu, Didas Na Mujimbo. Silaha zinazunguka sana hapa muvile ya Bukavu na kando kando na hivyo, tunaomba wakaji wote wa vile ya Bukavu, ukiwa unaweza kufahamia mutu anakaa na silaha nyumbani mwake, uwambie polisi ne. Lakini yote tutaweza kufanya ni kusema, kazi yetu nyingi kabisa, wakati yetu mingi, tutaipatia kwa hiyo kati ya usalama na hadi kama tutaweza tukapate namna ya pesa hata mali tutaingiza nyingi humu aspect ya as security budget yetu kabisa, tunaweza tukaikonsakre nyingi kwa security, kwa amani, kwa usalama, kwa sababu niyo usalama ndiyo itatuma watu waende watumike, na hiyo watu wataikala vizuri. Jimboni Kasai Magharibi, daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Dekese, zaidi ya kilometa mia ine makumi matano kaskazini mwa jiji la Kananga, ametoa mwito kwa ajili ya wanawake waliobakwa na walioumizwa katika viungo vyao vya siri. Alitoa mwito huo baada ya kugundua idadi nyingi ya wagonjwa kama hao katika vituo vya afya vilivyo katika mtaa wake wa afya. Kutoka Kananga, Marie Shantal Lumba anaturujia na ripoti ifuatayo hopital mukuu ya DKC imepokea kila siku wanawake makumi munane na kati yao kuko karibu kumi na tano wana mafistule urovaginal yenye kulomba wapite kwa operation kufata na masemi ya munganga kiongozi ya eneo ya afya ya DKC, Dr. Jean Dul Kongolo, awana na muna ya kutumika vizuri, sababu wagonjwa wanapita wengi. Ameongeza ya kwamba tangia ya mwisho ya vita walishapata usaidizi mara moja kwa kusaidia wanawake wenye kubali bakwa ilikuwa msaada tokea shirika la kimataifa UNFPA. Mwaka inayopita UNFPA ilituma madawa na wanganga na waaguzi, wachache walipata mafunzo kwa kutunza wale wamama wenye walibakwa. Lakini ilikuwa tu wanawake makumi tatu na mnane 8 ya site ya Dekese njo waliweza kutunziwa munganga mkuu ya eneo ya afya ya Dekese amelomba watu ya roho mzuri waweze kuwasaidia, sababu sasa wamehesabu wamama wengi wenye kukujwa na hiyo shida kutokea Kananga. Mareshanta Lumba, Redio Okapi. Na wakaaji wa kijiji cha Yahesea kilicho katika mtaa wa Opala, karibu kilometa mia moja makumi mawili na mji wa Kisangani katika jimbo la Mashariki, wamekihama kijiji hicho tangu mwisho wa juma lililopita taarifa za washuhuda kutoka kijiji hicho zinasema kuwa polisi waliotoka katika kituo cha polisi cha Yangambi walipora mali katika kijiji hicho wakifyatua risasi nyingi hewani. Polisi hao waliitwa wali na kiongozi wa kijiji hicho ambaye amejikuta kuwa hapendwi tena na wakaaji wake kutokana na suala la uchawi. Mwandishi wetu wa Kisangane Jose de Chartemenga anatutumia taarifa ifuatayo. Mkaaji mmoja wa kijiji ya Esea mwenye kupatikana sasa mji Isangi ameripoti ya kwamba mambo ilitokea siku ya kufa ya kijana moja. Bwana huyu amesema ya kwamba raia wamewaza ya kwamba kiongozi wa kijiji wao ndiye aliloka kijana marehemu. Kwa hiyo sultani wa kijiji aliitisha askari polisi tokea mji ya Ngambi. Kwa ukingo wake, askari polisi walipanga kupora na walipora kabisa mali ya raia siku mbili. Wakaaji wengi walikimbia porini kwa woga. Gundi moja walifika mji Isangi, wakitembea kilomita karibu mia moja na miguu, lakini mpaka sasa hakuna mtu hata mmoja mwenye alifariki. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, kiongozi wa polisi jimboni mashariki amesema ya kwamba hayapata habari lolote, lakini Kolonel Gilbert Vumilia ameaka ya kwamba ataifuatilia. Ni kiripoti tokea mji Kisangani. Mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Mtu mmoja ameuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya sana katika ufyetuaji wa risasi uliotokea mapema leo katika gereza kuu la Kindu. Risasi zilifyatuliwa wakati kundi moja la wafungwa saba lilipojaribu kutoroka. Wafungwa wawili walifaulu kutoroka, lakini watano waliosalia walinaswa na walinzi wa gereza. Viongozi wa kisheria wa kijeshi na polisi walifika kunao wa gereza hilo dakika chache baada ya mlipuko huo wa risasi ili kukadiria hali ya tukio hilo. Kutoka Kindu, Diedo Netumba Mobile anaarifu zaidi. Ni pasaa kumi na mbili dakika makumi tano Pakindu ndiyo milio ya silaha ilisikilika kwenye jela kuu ya mji wa Kindu. Ni walizi ndio walifatua risasi kwa waliotamani kukimbia. Duru ya askari polisi ilihakikisha kama zaidi ya wafungwa kumi juu ya makumi tisa na ine walitafuta kikama nguvu kuvunja mlango yenye inaisha kuharibika, ile ni chini ya uongozi ya mfungwa wa hatari na anayejulikana sana kwa jina la Ombaka. Yeye mtu huu mwenye umri ya zaidi ya miaka makumi nne alikamatwa tena alitiwa kifungoni zaidi ya miaka kumi na tano kwa ubakaji ya msichana wa miaka munane. Zoezi ya kuogopesha inayotumiwa na askari polisi, pia walinzi haikukataza mara hiyo wakimbizi, wakati wa askari wenye kuwa nje wa gereza walianza kufatua risasi. Mfunga mmoja kwa jina la Kabala Zaera alipatwa na risasi kichwani na kufariki pale pale. Mwingine Samsoni Baruani alipatwa na risasi kichwani, anapatikana kwa sasa katika hali mbaya. Kuhusu mwenye alianza mambo hii ombakayee yeye alinaswa kusoko kuu ya Kindu. Viongozi wa gereza ya Kindu waonyesha kama yote ilitokea ku uzee ya nyumba hii, pia ya hali mbaya ya mlango pa kuingia. Ni kiripoti toka Kindu Mobile radio Okapi. Kumefunguliwa na leo hii kikao kisichokuwa cha kawaida kuna kubunge la Taifa. Katika kikao hicho nukta kumi zitajadiliwa, mkiwemo sheria zaidi ya kujitegemea kwa majimbo, sheria kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi itakayohusika na nafasi ya uchaguzi eh, kwa nafasi ya sei pamoja na mradi wa sheria juu ya kufadhiliwa kwa vyama vya kisiasa. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya idha Kiswahili ya radio Kapi, Kinshasa na jimboni Bakongo kulizunduliwa hapo jana na waziri jimboni anayehusika na, na afya kwa kampeni ya uhimizaji kwa ajili ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza polio kwenye mipaka ya nchi tatu, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Angola pamoja na Namibia. Kampeni hiyo itaendeshwa na vipindi vi kwa vipindi viwili, kuanzia tarehe makumi mawili na saba hadi tarehe makumi mawili na tisa Juni pamoja na kuanzia tarehe makumi mawili na tano uh, hadi tarehe makumi mawili na saba Julai ya mwaka huu. Kwa mujibu wa Daktari inspekta wa jimbo la Bakongo Daniel Mwanda, ni mitaa kumi na saba ndiyo inalengwa na kampeni hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu wa Matadida Nikinda Nzita inasomwa naye Karin Damuso. Kampeni hiyo ya kuhimiza iliyoongozwa na inspekta ya sekta ya afya jimboni ba Kongo, na shaba ya kuita watu wangaikie neno hiyo, pia kupata moyo ya kiongozi ya jimbo na kuita wazazi wapatie watoto yao wenye kuwa na miaka tano na chini chanjo juu ya ugonjwa ya kupooza. Kufuatana na munganga y inspekta ya jimbo la Bakongo, watoto elfu mia tatu na makumi tano wenye kuwa na miaka tano na chini ya mitaa kumi na saba za afya jimboni ba Kongo wanapaswa pata chanjo juu ya ugonjwa ya kupooza. Anaongeza kwa kusema kama mtaa ya afya paseke banza haiko kando ya taifa ya Angola, lakini ilijulisha swali ya mbili ya ugonjwa ya kupooza kati ya maswali tatu zenye zilijulishwa mnano mwaka elfu mbili na sita jimboni Bakongo. Nganga Daniel Mwanda Kianda anaomba moyo kwa kiongozi ya jimbo kwa kuimiza watu katika kampeni hiyo. Bibi Chantal Simba Lubanzadio, waziri ya afya ya Jimbo ni jimboni Bakongo na msemaji ya kiongozi ya jimbo, anaomba waaminifu wasaidie mkuimiza watu ndio watoto wote wa miaka tano na chini watapata chanjo juu ya ugonjwa ya kupooza na mitaa ya wilaya ya Holomami katika jimbo la Katanga zitapokea madawa ya usaidizi wa mwanzo hivi karibuni. Wizara ya jimboni ya afya iliweza kutolea hapo jana wabunge wazaliwa wa mitaa hiyo tani tatu ya madawa huko. Itafahamika kuwa wilaya ya Holomami hivi sasa inakabiliwa na ugonjwa wa shurua pamoja na utapia mlo. Kutoka Lubumbashi, Madalenu Waila ana maelezo zaidi. Ugonjwa wa suluba unakumba miji mbalimbali wilayani Olomami, pale Malemba Nkulu kwa mfano, vifo vipya vinayosababishwa na ugonjwa wa suluba vinafika kumi, miongoni mwa vifo zaidi ya mia nne viliyohesabiwa siku za mbele. Ofisi jimboni inayohusika na afya imesaidia dawa na ugonjwa umeonekana kuwa tafadhali. Miji kama vile Lwena, Bukama, Lubudi nayo imehesabia wagonjwa makumi mbili au mazaidi miezi iliyopita waziri ausikaye na afya jimboni amemaanisha kama baina ya suluba, ugonjwa wa njaa unajitokeza pia pale Malemba Nkulu, ijapo maeneo hiyo hakuna hata senta moja inayohudumia magonjwa ya njaa. Dr Njoloko uzani kama hali ya afya ipo shida wilayani Olomami, lakini ni jimbo yote nzima inayokuwa na shida. Ameongeza tena, ni sharti kuanda matendo fulani fulani wilayani Lualaba, ambaye kuna kituo moja cha afya kinakumbwa na ugonjwa wa menengite. Amehakikisha waziri jimboni anayehusika na afya. Muda wa juma moja, hesabu ya wagonjwa wa suluba yameongezeka watu makumi na tatu hadi makumi ine na tano. Vifo kumi na mbili vimehesabiwa ni watoto wa umri chini ya miaka tano. Inayoomba kutezamiwa ni kukusanya vifaa kusudi kampeni ya chanjo ya kupiganisha suluba iandaliwe, na hata vituo moja moja vya matibabu havina vifaa kwa kutoa matunzo mazuri. Lubumbashi, Madlene Waila, Redio Api. Mjini Butembo o katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kanisa jipya linalojulikana kwa jina la Kanisa Mwili wa Kristu limekuwa likiwazuia waumini wao kuenda kupata matibabu katika mahospitali. Shirika la kiraia la jiji la Butembo limeomba viongozi wa mji kusimamisha shughuli za dhehebu hilo mara moja katika mji huo wa Butembo. Kutoka Butembo, Etienne Isemuole anaturipotia zaidi. Kanisa mwili wa Kristo inaongozwa na Bwana Kambale Mweha. Mbele aunde kanisa hii mupya Kambale Mweha alikuwa mchuuzi wa kuku katika soko kuu hapa mjini Butembo, lakini inaonekana hakufaulu katika biashara hiyo. Bwana Kambale Mweha anaeleza kwamba Roho Mtakatifu ulimutuma akomboe watu waache kuabudu sanamu hasa waumini wa dini ya Kikatolika. Mchungaji Kambale Mweha anaweka ngome yake Mlima Karmeli, nafasi wa Kristu wa Kikatolika hapa mjini Butembo wanaandamana mara kwa mara. Nafasi hiyo imeitwa sasa Yerusalema mpya. Idadi ya wa wafuasi wa Kanisa mwili wa Kristu ni karibu jamaa ishirini wasiojua kusoma na kuandika, wote wanakataa kutuma watoto wao shuleni au hospitalini, alieleza mkaaji mmoja wa kijiji Kirivata, kijiji jirani ya Mlima Karmeli, kuhusu jambo hii ya Kanisa mwili wa Kristu. Meya wa mji wa Butembo Bwana wa Wabunga Aliahidia ya kwamba suluhisho itapatikana hapa karibuni. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya redio Nam, ikiwa ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano pale, pale Karumeli mtani Butembo. Basi ndio wakati wa kumaliza taarifa hii ya habari. Nasema kwa heri na mjioni njema, hadi kesho wakati huu.