Habari zetu Jean Desire Kanyama, okay. Ni leo hii siku ya pili ndiyo bajeti ya serikali ya mwaka wa 2007 ilioneshwa mbele ya wanabunge wa taifa. Kwa wakati huo huo, wanabunge wa Kivu ya kusini na ya kaskazini walikusudia kusimamisha kushiriki katika mikutano ya bunge. Hao wanangoja hatua kubwa kwa kukomesha hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yao. Kazi kuhusu ujenzi wa mashirika ya usalama kwa amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nyingi. Hayo ni masemi ya Jenerali Babakar Gaye, kamanda wa majeshi ya MONUC aliyoyatamka wakati wa kukomesha maandamano ya kumbukumbu ya sikukuu ya tano ulimwenguni ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na hapo Badolite katika jimbo la Equateur. Polisi makumi saba wa kundi la mobile wanakataa kutumika nafasi waliotawanyishwa. Polisi hao kutokea mji wa Bukavu wanapotoshwa na kamanda wao wa zamani anayetumikia hapo Mobai Mbongo, alisema hivyo. Ni kamanda wa polisi mjini Badolite, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni leo hii, siku ya pili, ndiyo bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili na saba ilionyeshwa mbele ya wanabunge wa taifa. Waziri mkuu Antoine Gizenga Alipata wakati wa kuonesha mpango mkubwa ya muhimu ya bajeti hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Rene Kapita kutoka jumba la raia mtaani Lingwala inasoma sidioni nawesafi Faraje. Bwana Anton Kizenga anakubali kama bajeti inayooneshwa ni kidogo sana kwa ajili madeni tunayo ni mingi. Ndio alihakikisha kama bajeti hii itaanzisha tu na makazi ya mwanzo ya mpango ya mashantie tano ya serikali. Kwa sasa wateule wanatoa maoni yao kuhusu bajeti hii na yote ni elfu ine makumine na mbili. Je, wateule wa AMP wanasema kama bajeti hii itajenga majengo chache. Je, wateule wa waa Zani, wanasema kama fedha hii ni kidogo hawaone namna gani serikali itapanga mpango yake. Kwa upande wengine, kabla ya kuchungua bajeti hiyo, wanabunge wa majimbo ya Kivu ya Kusini na ya Kaskazini walieleza kwamba watasimamisha kushiriki katika mikutano ya bunge wakingoja hatua kubwa kwa kukomesha ukosefu wa usalama katika maeneo yao. Lakini sio wabunge wote wa jimbo hizo ndio walifata azimio hiyo. Wengi waliona hatari ya kutoshiriki katika chumba cha mkutano wakati wa uchunguzi wa mpango wa bajeti kwa mwaka huu wa elfu mbili na saba. Na kazi kuhusu ujenzi wa mashirika ya usalama kwa amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni nyingi. Hayo ni masemi ya Jenerali Babacar Gaye, kamanda wa majeshi ya MONUC aliyoyatamka leo hii wakati wa kukomesha maandamano ya kumbukumbu ya siku kuu ya tano ulimwenguni ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Kwa mwisho wa maandamano hayo, filamu ilioneshwa kuhusu kazi yenye kubaki kwa kufanya, kazi yenye kubaki ya kufanya kwa ujio mzuri wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tusikilize mafasirio ya General Babakar Gay akiwa mbele ya maikrofoni ya Jeff Ngoi. Siku internationale... kuu ya kimataifa ilianza na masemi ya katibu mkuu. Alisifu wanajeshi ya MONUK na kazi waliofanya na alisifu inchi zenye kupana na wastariaina. Siku ya kuonyesha matukio, lakini ya kufikiri, nawaza kama ni mkufikiri ndio tutaona vyenye vilifanyika na wanajeshi ya MONUK hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya kufanya vingali nyingi juu ya usalama. Nafaa kukaza sana kwa kuongoza sekta ya usalama na ju katika huyo ni jenerali Babakar Gay Ge, kamanda wa majeshi ya MONUC mbele ya mikrofona a Jeff Ngoi, matamsi yake alitafusiriwa na Karin Damuso <muchos> Hapo Badolite, katika jimbo la Equateur, polisi makumi saba wa groupe mobile wanakataa kabisa kutumika nafasi waliotawanyishwa. Kwa mjibu wa kamanda Olivier Kwadeba wa polisi ya mji wa Badolite, polisi hao kutokea mji wa Bukavu wanapotoswa na kamanda wao wa zamani anayetumikia hapo Mobai Mbongo, kwenye umbali wa kilomita makumi na tano na Badulite. Kamanda kwa deba anasema kwamba alipata kibarua cha polisi hao wenye kusema kwamba utume wao tatu, wa siku makumi matatu umekomeshwa. Akiulizwa, kamanda makamu wa kundi la Mobile Lunanga ya Bele anahakikisha kwamba akupata oda yenye kumruhusu arudishe polisi hao mjini Bukavu. Tumsikilize njiani mwa simu na na Jislen Ntobo Letna Katende aliomba kwa kikundi chake mu mahali waliwaweka, mimi sijue, lakini wengine wanaendelea kutumika sababu idadi yao ni yapata mia moja na makumi tatu minakuta mia saba asubuhi ya leo mpaka sasa hatuna alama kama tuko nawaambia, kurudia mkazi wa kungojea mpango kutokea kwenye viongozi. Tuliona tu telegramu kutokea Mbandaka sema wachange wasikari polisi wote na wakasema mpango yenye ilitoka katika Mbandaka ilikuwa mbaya. Sababu ya hayo wanakaa pale moja, wanasema kama mpango ilitoka pale eta major, na sijue kwenye walipata habari ile. Wanangoya ndeke la mabawa kuwabeba mjini Bukavu. Kwa upande wake, inspekta jimboni Ekwateur wa polisi amesema kwamba amefahamishwa swala hilo. Jenerali Leon Lukumbilo anasema kwamba polisi hao ni wenye hawaheshimu kanuni ya kazi. Tumsikiliza akiwa njiani mwa simu na Jislen Ntobo. Minafahamu neno ile, nitaleta mpango kule. Hawana haki ya kukatala. Waliwatuma hapa Ekwatori ni wasikari polisi, nani atawabeba? Nitaita kamanda. Tukibaki jimboni Ekwater, tujulishe kwamba tribunali kuu ya Mbandaka ilikomesha siku ya posho iliyopita ziara ya mwezi moja na nusu ya kesi katika mtaa wa Ingende. Utume huo uliendeshwa katika uhusiano na shirika Avocat sans Frontière. Ujumbe wa Tribunali kuu ya Mbandaka ulitembelea malokalite ya Boteka kwenye umbali wa kilomita mia mbili na Mbandaka. Kwa mjibu wa mwakili Roger Kalongi, kiongozi wa kituo cha Avocat sans Frontière jimboni Équateur, ekesi hizo zina na mafaa mengi kwa wambuti wa mtawa Ingende. Tumsikilize mbele ya maikrofone ya Jean Michel Libula Ompolo. Tulifanya yote jua kaju wapate kumaliza ugomvi yenye walikuwa nazo kwenye waamzi. Sababu hayo, Avoka Sans Frontiere ilienda na waamzi, kiongozi wa chumba kuu cha mahakam na wadai, yaani avoka mbili wenye waliwasaidia wakaji bila kuwalipisha mali, na watu walipata faida kwa shida walikuwa nazo kwa bure. Waliwasambisha maneno mengi ya Wambuti ndani ya maneno zenye walisambisha watu na wadai waliwasaidia Wambuti ziara ya kufuata tribunali kuu ya mbandaka itaendeshwa katika mtaa wa Makanza. E, tukirudi hapa mjini Kinshasa tujulishe kwamba watumishi wa kundi la Raga waligoma kazi tangu leo hii asubuhi. Wanapinga kufukuzwa kazini kwa watetezi wote, wanasema kwamba kiongozi wao Bwana Parag hakufuata mwenendo unaofaa kwa kuwafukuza watetezi pamoja na redio vinatumika na watumishi na kwa muda chache watumishi waraga, wa raga waliandamana na kujelekeza upande wa wizara ya kazi ambako walitoa kibarua cha mahitaji yao. Na jimboni Kasa ya Mashariki, shirika la kiraia la Kabea Kamwanga linashutumu malipo ya kuvuka kilalo cha lubi mwezi mmoja akiisha kukomesha kazi za ujenzi wa kilalo hicho. Kilalo hicho akiyazinduliwa na msafara hauyaanzishwa katika njia ya Mbuzimai. Kabea Kamwanga Kiongozi wa shirika la ujenzi wa barabara anakubali jambo hilo na anasema kwamba ni jukumu ya wakuu wa kiserikali kutoka Mbuji-Mayi. Maelezo mengi nawe Esther Ndalafina. Kufatana na project shirika la maendeleo moja la shirika la wananchi la pale kabe ya kamwanga kupita kwenye kilalo kunafanyika mugorofi, wanashurutisha watu kulipa pesa wakati wa kupita huko. Watembeza basikeli wanalipa franga la Kongo mia tatu ama mia tano wenye gari kubwa wanalipa dola za kimarekani mia moja ama mia moja amsini Jambo hii inaogopesha wakaji wa kabe ya kamwanga wenye kuwa na magumu la kusafirisha mazao la shamba kwenye muji mujimai. Tulipo muoji director jimboni wa ofisi inayotengeneza njia bwana Jimichi Dibiana laumu na kushudia kwamba amekwisha kupata habari hii. Yeye ameonyesha kwamba ni kiongozi wa serikali ndiye ana uwezo wa kutatua jambo la unyanyasi huu. Kuzungumza na administrator wa territory wa Kabweka Mwanga kulikuwa nguvu sana. Mtu mwingine anashuhudia jambo hili, director wa chumba cha liwali wa Jimbo Pascal Malangu anaonyesha kwamba ni gundi la watenda maovu na wamenaswa na kupeleka kwenye office la ujasusi. Tujulishe kwamba kilalo kenyi kuwa kwenye muto lubi kilizama mwezi wa Januari mwaka huu. Kampuni Tanzania Ilimaliza kazi la kutengeneza kilalo tangu mwezi wa April, lakini siku la mzinduo alijulikane bado. Tokea Mbujimai, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kiwanda kinachohusika na kahawa kinashutumu hali ya kimagendo katika uchuruzi wa kahawa. Gari moja ya aina ya fuso yenye toni saba ya kahawa ilichukuliwa pa Kibumba na watumishi wa chumba cha liwali mnamo tarehe kumi na tano Mei iliyopita. Malezo mengi na Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma. Tani saba hizo za kahawa za mchuuzi zilishikwa na walinda usalama wa ofisi ya liwali pa Kibumba, kilomita 25 toka Goma. Ilikuwa pasanane za usiku, gari lilipendelea kuvuka hadi Rwanda liliposhikwa. Gari lilipelekwa kwenye ofisi ya liwali ambapo linapatikana hadi sasa, baada ya ofisi kuuzisha kahawa hiyo. Kwa masemi ya kiongozi wa ONC mwenyeji kahawa alikuwa akinena kuwa msimamizi wa wanunuzi kahawa. Duru hizo zinaeleza kwamba ununuzi magendo ulipeleka mfuko wa serikali kupoteza dola elfu sita. Frederick Dihuka Diema, kiongozi wa ONC jimboni Kivu ya kaskazini, kumeundwa kamishen moja katika jimbo yenye kupiganisha umagendo. Hiyo kamishen iko inajifunza hatua ya kupiganisha umagendo ama fraud na watakuwa wanajiendea binafsi kuchunguza kama inahitajika. Tulipomhoji mwenyeji kahawa iliyoshikwa anakubali mambo yale, ila anashutumu viongozi kutomupa muda ili alipe pesa aliyolipizwa. Nikiripoti toka Goma, Silvestre Kilolo, Redio Ukapi. Na hapo Kindo katika jimbo la Manyema, mkutano wa mafunzo kuhusu habari nyipe ya kutoa damu bila hatari ulikomeshwa leo hii, walihudhuria wa waaguzi wakuu wa vituo vya afya na wafundi wa afya wa eneo sita za afya. Semina hiyo ilidumu siku kumi. Sikilizeni mafasilio ya daktari Bles Bahosi, kiongozi jimboni Maniema anayehusika na kituo cha kutoa damu. Masemu yake yalirekodiwa na Gabriel Waminya. Wakati tulifanya supervision yetu kunako mabaraza la afya za kandokando, tuliona kama kuna operation ya kupana damu inayofanyika bila kuheshimu kanuni ya kazi hiyo, na likufuatana na hiyo, ndiyo tuliamua kufanya mafunzo ya wenye kupana damu. Ni kweli kama walikutana na ujuzi wa operation hiyo, lakini kuna ujuzi mwingine ambao unaongezeka: kujua ni damu gani tunayopashwa kupana, eti damu hii haina ukimwi, eti damu hii haina malaria eti mtu huyu kweli anaweza kupana damu ama la, na ni ile inayoleta shida. Huyo ni daktari Blaise Bahosi, kiongozi jimboni Manema wa kituo cha kutoa damu. maseme eke yalirekodiwa na Gabriel Waminya. Ukarasa wa habari Uka za kimataifa kwa kifupi: mashirika tano ya inch ya Jamhuri ya Rwanda yalishutumu leo hii kuhukumiwa siku ya Mungu iliyopita kwa kushiriki katika mauaji ya kiolela ya mwaka wa 1994 kwa mtetezi mmoja wa haki za binadamu nchini Rwanda, Francois Xavier Byuma. Huyo walihukumiwa kufungwa miaka 19 na tribunali ya kiraia ya Gachacha ya Biryogo hapo mjini Kigali. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi, lakini kabla ya kuagana nanyi, na wakumbusha tena muhtasari wa habari ni leo hii siku ya pili ndiyo bajeti ya serikali ya mwaka wa 2007 ilionyeshwa mbele ya wanabunge wa taifa. Kwa wakati huo huo, wanabunge wa Kivu ya Kusini na ya Kaskazini walikusudia kusimamisha kushiriki katika mikutano ya bunge, hao walingoja hatua kubwa kwa kukomesha hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yao na kazi kuhusu ujenzi wa mashirika ya usalama kwa amani ya kudumu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni nyingi. Hayo ni masemi ya Jenerali Babacar Gaye, kamanda wa majeshi ya MONUC, aliyoyatamka wakati wa kukomesha maandamano ya kumbukumbu ya sikukuu ya tano ulimwenguni ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Na hapo Badolite, katika jimbo la Equateur polisi 70 wa Groupe Mobile wanakataa kabisa kutumika nafasi waliotawanyishwa. Polisi hao kutokea mji wa Bukavu wanapotoshwa na kamanda wa zamani anayetumikia hapo Mobai Mbongo, alisema kamanda wa polisi wa mji wa Badolite.