Et tout, Jean-Désiré Kanyama. Akitoa maoni yake kuhusu ombi ya kushimika kituo chenye shabaha ya kusindikiza mwenendo wa maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri makamu wa mambo ya Kigeni alitamani kuundwa kwa kituo kwa kubadilisha habari na wasaidizi wa Umoja wa Mataifa. Ombi hilo la Ubelgiji linaonesha utashi wake wa, wa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema Alen Lubamba tutamsikiliza punde. Kisha miezi mitatu mkutano wa bunge ya jimbo la Kinshasa uliendeshwa leo hii kunako chumba cha liwali. Wanabunge walikusudia kushimika serikali ya jimbo la Kinshasa siku ya tatu ijayo. Na jimboni Kivu ya kusini, kundi la wanajeshi wa milima kubwa ya Minembwe wanaopinga harakati za mchanganyiko wa majeshi linaendelea kukusanya waasi wapya. Hali hiyo yenye uwezo wa kuharibu usalama wa eneo la Kivu ya kusini linahuzunisha liwali Selisnti Balonza Tutamsikiliza katika taarifa hii ya habari okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri makamu wa mambo ya kigeni alitoa maoni yake kuhusu ombi ya kushimika kituo kenye uwezo wa kusindikiza mwenendo wa uchaguzi mwenendo wa maendeleo katika jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Alain Lubamba, ingelifaa kuundwa kwa kituo kwa kubadilisha habari na wasaidizi wa umoja wa mataifa. Siyo kituo kya aina ya kamati ya usindikizi wa mpito. Ombi hilo la Ubeljiji alikutayarishwa katika katiba ya taifa, alijulisha waziri makamu wa mambo ya kigeni, lakini inaonyesha utashi wa Ubeljiji wa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alain Lubamba njiani mwasimu na Babel Pongo Katiba ya jamhuri ya tatu aita ya rishe kamati ya uchunguzi nao aina ya si. Nawaza kama waziri wa ubeleji alitaka kusema kama tukue nafasi ya kubadilisha habari na wasaridizi wetu, kwa juma ofiliano ifanyike kama kuna katala, lakini naonyesha nia ya ubelezi mukusindikiza serikali ya kwanza ya jamhuri ya tatu. Nawaza kama vyote vyenye wasaridizi wetu walitulaga vitafanika lilianza tumika tangia miezi tatu, sababu ya hali yenye kuwa wazi katika uongozi, ndiyo serikali na mkataba wa uongozi jema. Tunatumaini nyingi zenye awezi kataza wasaidizi yetu watu ipuke. Huyo ni waziri makamu wa mambo ya kigeni Ale Lubamba, njiani mwasimu na Babel Pongo, masemo yake yalitafsiriwa na Karinda Muso. Na kisha miezi mitatu, mkutano wa bunge ya jimbo la Kinshasa uliendeshwa leo hii. Siku ya kwanza wanabunge walikusudia kushimika serikali ya jimbo la Kinshasa siku ya tatu ijayo. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoi inasoma sidioni na Safi Faraje Wateule 45 pahali ya wateule 48 ya AMP sawa ya upinzani, vilevile wateule ine wenye waliondoshwa kwa mahakama makuu waliokuwa pale mbele ya presidenti Bwana Roge Tingi. Mkusanyo iliyochakuwa nukta ine ya kuzungumzia kunako sheria ya bajeti ya baraza ya jimbo inapashwa kuingizwa ndani ya bajeti ya serikali ya, ya baraza la jimbo. Pia walishimika siku rasmi ya kuonesha kwao itapitikana isiku ya tatu wateule walichikusudia kuunda komisioni moja ya wataalamu tena, waliunda kundi tano iliyoundwa na wateule makumi mbili na mbili ya MLC mnane ya PPRD wa nationaliste tano, pia na wengine juu ya wenzao nne wenye hawakukubaliwa, walihakikisha kama wataifatilia mpaka daftari ya mwisho itangazwe. Jimboni Kivu ya Kusini, kundi la wanajeshi wa milima kubwa ya Minembwe wanaopinga harakati za mchanganyiko wa majeshi linaendelea kukusanya waasi wapya. Liwali wa jimbo anashughulika na hali hiyo, Bwana Celestin Chibalonza na wasiwasi wasi. Hali hiyo iendelee kuharibu usalama katika jimbo la Kivu ya kusini. Kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi Sylvain Tiquege alionyesha mzaliwa mmoja wa Burundi kwa liwali huyo alitokea mjini Bujumbura nchini Burundi katika kundi la mchezo kwa kushiriki katika mchezo mjini Uvira yeye na wenzake wawili walielekezwa katika milima ya Minembwe. Aliyeoneshwa alikimbia na kufungwa na wajeshi wa jimbo la kumi la kijeshi. Tusikilize mafasirio ya Celestin Balonza akiwa mbele ya mikrofoni na Serge Maishi. Leo hii hali ya mambo yanayopitika katika milima ya Minembwe haieleweki. Hii kukamatwa kwa mtu huyu inaonyesha wazi mambo wakaji walikuwa wakihofia. Mulisikia kwamba kumefanyika upenyezi wa kutosha sehemu ile. Ninaomba raia na jimbo la kumi la kijeshi wapate kuwa waangalifu ni wale makumi nne na saba waliopinga kuchangwa na wanajeshi wengine ndiyo wanasababisha mambo yote haya. Kuna mpango wa kutaka kuanzisha vita vingine katika jimbo hili. Tunafahamu wenye kugawanya silaha katika shabaha ya kuanzisha vita hivyo. Hii ndiyo sababu mimi ninajiunga na wale wanaokataa kuendeshwa kwa meza ya duara kati ya watu wa makabila mbalimbali. Usalama mdogo jimboni Kivu ya kusini una mizizi yake mahali pengine. Eh, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Celestin Chibalonza, akiojiwa na mwenzetu Serge Maishe. E, kwa kifupi, kiongozi wa MONUC anaomba uchunguzi uendeshwe kuhusu namna wapiganaji walitendewa wakati walifungwa na wanajeshi wa brigedi ya Ituri ya MONUC. Ni kutokana na mashtaka ya mpiganaji mmoja wa FNI aliyefungwa mnamo mwaka wa 2005 akisema kwamba alipigwa vikali. Kunaendeshwa na chumba cha ndani cha uchunguzi Umoja wa Mataifa. Na mashtaka ya Kilwa inaendeshwa na korti kuu ya kijeshi ya Lubumbashi inayopatikana hapo Kilwa. E, kesi ya leo hii, katika kesi ya leo hii wanasheria wafungwa wamesikitika kutokana na kusitokuwapo kwa wateja wao hapo Kilwa. Hali hiyo itaweza kuharibu mwenendo wa kesi. Tusikilize mafasiri ya mwakili George Kapiamba, moja kati ya wanasheria wafungwa wa Kilwa. Masemo yake yalichukuliwa na Denise Mayo Mwasi. Vinyume vipo wazi inawezekana ionekane kama kazi yote iliyoandaliwa kuonekana kutokuwa ya lazima. Kikao cha visambo cha Kilwa na Pweto kinapoteza hali yake ya kuwa wazi na kulinda usawa, kwa kuwa wale waliopatikana kwa shida ya mauaji hawapo na sehemu yao ya watetezi maeneo hiyo, ambaye sisi tunayowasimamia, kwa jambo hilo tumeshindwa kuwasindikiza kwenye kikao hicho Ijapo ni hatua ya lazima ya kutosha ya visambo, kwa kuwa ilikuwa ya lazima katika visambo kusikiliza ya kutosha washuda, kujionea kwa macho shimo kubwa ya pamoja ambapo mumezikwa mili ya watu wengi. Ni mambo iliyoomba wale waliopatikana kwenye mauaji wafasirie waziwazi na kuonesha mambo haya. Tunahuzunishwa kabisa na mambo kama haya. Gavana Jimboni ameshindwa kuwasaidia waliopatikana kwa mauaji ya pale Kilwa na Pweto hata kwa kuwalipia safari watetezi wao kusudi hawa wangalifikishwa nao pale Kilwa na Pweto kwa kikao cha visambo. Na kumbukumbu kumbu ya sikukuu ulimwenguni wa yani wanajeshi wa Monique yaani wa casque bleu itasherehewa kesho siku ya pili. Kabla ya kufikia hatua hiyo, wanajeshi wa Brigade ya magharibi ya Monique walizindua leo hii miradi miwili midogo ya maendeleo katika visiwa vya Dilolo na Kabongo vyenye kupatikana katika jito Kongo, upande wa mtaa wa Pool Malebo, mtaani Sele na Maluku. Miradi hiyo miwili ya wanajeshi wa MONUC ina shabaha ya kupunguza magumu ya wakaaji wa visiwa hivyo viwili. Taarifa ya mwandishi wetu Rene Kapita inasoma Sizui na Safi Faraje. Ni katika fura njo raia ya ile ilipokea ujumbe ya wakaski bleu ya brigedi ya masharika pale il il zilolo ya mtansele inayo wakaji elfu mia sita ya waka, na wakaski bleu walitiama nzanza za shule mbili na ya hospitali moja. Pia waliwapa agano kama watafanya wanawake shamba miogo kuliopatikana tu shule moja, na inayo wanafunzi mia na makumi tano, tena wanafundi wanaenda kamo, kama maji ya jito inashuka tena kuliopi kuliopi patikana hospitali moja tu. Magonjwa mengi sio ukosefu ya maji safi. Mganga moja anafasiria hivyo, hapa kunayo ugonjwa mengi, malaria, kuendesha damu, ndio kwa maana tuliomba msaada kwa Monique. E, kwa kifupi bara ya Afrika, ili ilisherehea leo hii sikukuu ya kuuzishwa kwa madawa katika njia isiyokuwa halali. Ilionyeshwa kwamba madawa ya kweli yanapatikana katika viwanda yani maduka ya madawa e, kiongozi wa chumba cha habari na maendeleo ya kiafya na madawa aliomba uchunguzi uendeshwe katika sekta hiyo, kwa kutimiza kabisa kuuzishwa kwa madawa yenye kuleta usingizi na kutumikishwa vibaya. Hatua hiyo iliyochukuliwa na wakuu ili ipaswe kutimizwa. Na misiba inapitishwa inapitisha kiasi katika maeneo ya madini za almasi mjini Chikapa jimoni Kasai Magharibi, siku ya ine iliyopita, wachimba madini wawili walizama na kufariki moja kwa moja katika jito Kasai chumba jimoni cha madini kinahuzunishwa na hali hiyo, manezo mengi nayoimarisha Marie Chantal Lumba kutoka mji wa Kananga. Ofisi ya madini kuchikapa imehesabu kila juma kifo ya wachimba madini mbili. Kesi ya mwisho ilikuwa musiku ya ine nayopita, wachimba alimasi wawili walizama mtoo Kasai wakati walikuwa na chimba alimasi mtooni mweneo ya kuchimba madini ya Milombo. Mchimba madini mwengine alifariki ni wengi, wachimba madini hawaheshimu sheria kwa kuchimba. Wamoja wametumia manjia udongoni, wengine wamechimba mtooni bila kujua kama inawezekana yote hiyo imetuma wamefariki wakati udongo imebomoka au wamezama. Kiongozi ya ofisi ya madini Chikapa ameuzika kuona vijana wamekufa mwiyo na muna amelomba waongozi ya Chikapa, ya wasikari polisi na ya jeshi waweze kuheshimisha sheria. Kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Jimboni Maniema, wazazi na wanafunzi wa masomo mbili za mji wa Kendo wanafurahishwa katika mtaa wa Mikelenge. Masomo hizo zilijengwa na Beseko kupitia kiwanda kiwanda Parisi. Ni mwisho wa juma jana ndiyo masomo hizo zilizinduliwa naliwali waziri makamu wa masomo ya kimsingi keprimari kisekondari ke na ufundi Modest Omba. Maelezo mengi nawe Dedone Tumba Mobile kutoka mji wa Kindu. Muda wa miaka kumi na tano wazazi wa wanafunzi ya masomo ya msingi maendeleo ndani ya karta tokolote mtaani Mikelenge walikuwa wakilazimishwa malipo ya juu kuhusu mafunzo ya watoto wao, kwani zaidi ya malipo ya masomo, wazazi hawa walilazimishwa pia kutoa pesa ya kulipa kupangishwa ndani ya nyumba moja ambayo shule hii ilikuwa ikitumika. Fatana na kupana ya nyumba hii, watalipa sasa sawa wanafunzi wa masomo zingine noti ya franga mia tano ya file ya kikongomani sawa vile msaada kuhusu masomo ya pili ya msingi Lukala ndani ya Mission Lokole, ndani tu ya mtaa Mikelenge, muda wa miaka sita, wanafunzi walikuwa wakijifunza ndani ya viwanda vyenye mangalala. Hata hivyo, wakati wa mvua mafunzo ilikuwa ikikomeshwa. zaidi ya hiyo walikuwa wakijifunza wakibaki udongoni na kuandika magotini. Ujenzi ya masomo hii mbili ya thamani ya elfu moja mia saba makumi sita ya dola ya kiamerikani kupitia utoaji pesa wa beseko ni okovu kwa zaidi ya wanafunzi elfu moja mia mbili ya masomo hii mbili kando kando ya mji Kindu. Kindu toka Kindu, Radio Okapi. Na liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alisimamisha uchuru wa usafirishaji wa dola makumi mawili wa shirika la RVA uchuru uchu huo uliombwa kwa kila msafiri na kila mzigo wa usafirishaji kwa njia yanga katika maeneo ya Beni Butembo ni tangu kuunda kwake. Ndiyo kodi hiyo ilipingwa na wakuu wa viwanda pamoja na wafanyabiashara. Maelezo mingi nawe Etienne Muindo kutoka mji wa Butembo. Ushuru mpya wa shirika la RVA ama taxe de debarquement inaelekea wanja za ndege za Butembo, Beni Walikale jimboni Kivu ya Kaskazini na Mahagi, Mongwalo pia Aru katika province Orientale, Oriental. Prezidenti wa feke Butembo bwana Polikarpe Ndivito anasema kupitia ushuru hii mpya shirika la RVA linatafuta kusimamisha mwendeleo wa uchumi katika maeneo ya Butembo, Beni hata katika district ya Ituri na anaendelea kusema kwamba watu wengi hutumia sasa ndege kwani barabarani hakuna usalama. Mpango wa shirika la RVA unatesa zaidi abiria wanaokuwa sasa na shida za kusafiri. Kwa ngambo yake, prezidenti wa seke mjini Beni Bwana Damien Kamach alieleza kama mpango wa RVA unaenda kinyume na kanuni za Organisation Internationale de l'Aviation Civile inayosema ya kwamba abiria hulipa ushuru mahali anapotokea. Na presidenti Daniel Kamasha akajiuliza, je, mtu wa kutokea Paris ama Antebe analipishwa ushuru anapofika Kinshasa? E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asenti kwa wote waliojiunga nasi nikiwakumbusha atina muhtasari wa habari kabla ya kuagana nanyi Akitoa maoni yake kuhusu ombi ya kushimika kituo kenye shabaha ya kusindikiza mwenendo wa maendeleo katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, waziri makamu wa mambo ya kigeni anatamani kuunda kwa kituo kwa kubadilisha habari na wasaidizi wa Umoja wa Mataifa. Ombi hilo la Ubelgiji linaonyesha utashi wake wa kusaidia jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, alisema Ane Lubamba. Tulimsikiliza. Kisha miezi mitatu, mkutano wa bunge ya jimbo la Kinshasa uliendeshwa leo hii kunako chumba cha liwali. Wanabunge walikusudia kushimika serikali ya jimbo la Kinshasa siku tatu ijayo. Na jimboni Kivu ya Kusini, kundi la wanajeshi wa milima kubwa ya Minembwe wanaopinga harakati za mchanganyiko wa majeshi linaendelea kukusanya waasi wapya. Hali hiyo yenye uwezo wa kubadilisha usalama, hali hiyo yenye uwezo wa kuharibu usalama wa eneo la Kivu ya Kusini. Inahuzunisha liwali Celestin Balonza, tulimsikiliza katika kipindi hiki cha habari.