Sous, Jean Desire Kanyama. Oh, eh, jimboni Equateur watu kumi na mnane walizama na kufariki jana siku ya Mungu pembeni ya Yakoma katika mto wa Uele. Eh, ni pepo kali ndio ilisababisha ajali hiyo wakati wasafiri walitokea katika msafara wa Injili. Eh, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatamani kushirikisha makundi ya watetezi ya katika ugawanyaji wa fedha zinazopita katika mfuko wa serikali, kwa mwenendo huo una lengo ya kutengeneza hali ya maisha ya watumishi wa serikali. Tutasikiliza punde mafasirio ya waziri wa bajeti Adolf Muzitu. Na hapo Mbuji Mai, presidenti wa muungano wa watetezi wa watumishi wa serikali alifungwa wikendi iliyopita, amehukumiwa kufungwa miezi 15 kutokana na singizio na uchongezi kwa mweka hazina moja wa serikali. Leo ni siku ya kwanza tarehe u awili Mei mwaka wa Salam, karibuni na usikilivu mwema, na ifuatayo e ndiyo taarifa kamili ya habari e. Jimboni Ekuater, watu kumi na mnane walizama na kufariki moja kwa moja jana, siku ya Mungu, kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na tano, na yakomaa katika mto wa Uele. Wengine watano walipona. Kifo ni pepo kali ndio ilisababisha ajali hiyo. Wasafiri walitokea katika msafara wa Injili. Taarifa ya Paul Richard Malingela kutoka Mbandaka. We, safi faraje kwa msemo ya mkubwa wa polisi ya Yakoma ilikuwa samnani ya mchana njo watembezaji wawili wa mtumbu waliotumbukia mtooni katika mtumbu yao, kuliopatikana vijana makumi mbili kati ya miaka kumi na mbili na makumi tatu na tano wote ni wanamemba wa wa kanisa Communaute Evangelique de Lubangi de la Mongala kwa kifupi CIM waliojelekeza pale durunga kuna ko sekta ya yakoma kwa jiri ya kushiriki katika mafundisho ya Kikristo. Hiyo ni kazi ya Mungu yenye kukusanisha waaminifu ya vijiji mbalimbali mbali kila mwezi. Ujumbe mmoja ya wa waongozi wa pale na wa polisi na wa CIM walihielekeza hii siku ya kwanza asubuhi kwenye hasara iliyofanyizwa mpaka leo mchana mauti kumi na saba pahali ya mauti kumi na mnane ilishaonekana, kati yao mauti tatu ziliharibika sana, pia zilizikwa pale wengine walipelekwa katika vijiji vyao. Kati yao mauti kumi ya kijiji ambalo tano ya kijiji Ayulu na tatu ya kijiji ya Kobabema. Wengi walizikwa bila msaada kati, kwa wakati huo huo jimboni Kivu ya Kusini watu, makumi matatu na mawili, na, na wili, watu, makumi matatu na mbili walizama katika Ziwa Kivu kando ya lokalite ya Jamhuri ya Rwanda hapo Kibuye kusini mwa kisiwa cha Ijwi watu hao walisafiri katika mtumbwi uliopinduka siku ya ine iliyopita, kwa mjibu wa shirika la DGM hapo Ijwi. Ni mtumbwi mtumbwi huo ulikuwa nasukumwa na mashua male, malehe iliyotokea nchini Rwanda na kujielekeza moja kwa moja upande wa Ijwi. Kati ya wasafiri makumi matatu na mbili waliokuwa katika mtumbwi huo na waliofariki wote watano walitambulikana na kituo cha DGM na polisi sawa Kongomani, kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Ijwi. Ajali hiyo ilitokana na pepo kali. Kwa sasa ni kugumu kufahamu kutok, kutoka wakuu wa Rwanda kama maiti zote zilipatikana. Hapa mjini Kinchasa, watu watatu waliuawa jana katika kata Kimanseke, ni kijana mmoja aliyetokea nchini Angola na polisi wawili. Jambo hilo linalinganisha linalingana, na mzozo kuhusu madini za almasi kati ya aliyeuawa na watu wengine. Ni wakati wa kumfunga, ndio watu hao walifariki ya kiongozi wa ya MNCA wa mtaa Kimbanseki. Wapolisi wanne wenye wa kutumwa na opeji umoja ya komisaria ya Kingasani walishuka kwa kufunga bwana umoja kwa jina la Vita mwenye aliiba madini ya almasi ya mwenzaki. Mwenye wangefunga alilindwa na wajirani wake wanatoitwa toyitwa ekuri. Wapolisi waliona kwamba walikuwa katika ukosefu ya usalama umoja yao alipika masasi na ndio mutu umoja akafa. Polisi wa kwanza alikuya kwa kuona nini lifanizwa hapo, watu wakamupika mpaka kumuua. Polisi wa pili ya upeki mwenye alisindikiza mtu mwenye aliibwa, wapolisi wa, wa biro deux wakamuua. Sasa wote wanafungwa na inabakia watu wenye waliua wa polisi na kwa wakati huo jimboni Kivu ya Kaskazini, wajambazi wenye silaha walishambulia jana usiku kijiji cha Buhunga, kusini ya mtaa wa Masisi, kwenye umbali wa kilomita makumi tano na Goma. Mtu mmoja aliuawa, mwingine aliumizwa na vifaa vingi vilipowa na wajambazi hao wasiojulikana kutoka Goma. Maelezo mengi nawe Silvestre Kilulu kwa matamshi ya mtetezi mmoja wa haki za binadamu, yeye pia jamaa lake likiwa lilishambuliwa. Watu wenye silaha walivamia kijiji chao kati ya saa nne na saa saba ya usiku uliopita. Duru hizo zinaeleza kwamba kiongozi mmoja wa kijiji aliuawa, mtu mwingine kujeruhiwa na wavamizi wenye silaha. Pia jamaa nne ziliporwa bidhaa vyao. Eneo hilo lipo chini ya uongozi kijeshi la Brigedi Eco, ila wakaaji wananena kwamba platuni za jeshi la Congo lipo mbali kwenye kilomita nne, kwa masemi ya wakaaji tu. Wanamgambo Maimai wanapatikana katika vijiji huko kati ya Bweremana na Kiroche. Hawa walikuwa wa kwanza mbele ya jeshi la Congo kujitokeza kwa kijiji baada ya kuondoka kwa washambulizi. Kiongozi wa eneo la Kituva, Bwana Hamuli Batibuhe, alihuzunishwa akinena kwamba hii ni shambulizi la nne tangu mwezi wa nne. Kiongozi huyu aliongeza kwamba ameaganiwa na ujumbe wa askari uliofika hapo kwamba watatuma kijijini mwao platuni ya kulinda eneo hilo. Goma, Silvestre Kilolo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatamani kushirikisha makundi ya watetezi katika ugawanyaji wa fedha zinazopita katika mfuko wa serikali. Mwenendo huo una lengo ya kutengeneza hali ya maisha ya watumishi wa serikali kisha uchunguzi wa mpango wa bajeti ya mwaka wa elubisb. Mkataba ulisainiwa juui ya posho kati ya serikali na Umoja wa shirika za kutetea watumishi wa serikali. Muzitu waziri wa bajeti, anafasiria njiani mwa Bukasa. Pourquoi on ne peut pas encore taux, kwa nini hawawezi kurudishia majimbo asilimia makumi nne ya fedha zao? Na hiyo iliyohakikishwa katika mkataba pia ni haki za jimbo, kwa sababu mpaka amri ya sasa ni serikali kubwa njoo inayohusika na jumla ya mizigo yote ya ukarani ya afya na vingine. Pia ilishasemeka kama kutarudishia majimbo haki za asilimia makumi nne za fedha zao, kwa hiyo tunapashwa kungoja ku himiwe mpango ya sheria e ya utawala wa jimbo kwa ajili jambo hili ifanyizwe pamoja na kuwakabidhi na mizigo yao ya sasa se okay. Waziri wa bajeti Adolf Muzitu atakuwa mwaliko wa, wa kipindi Dialog Entre Congolais juna leo hii pa saa moja na dakika kumi na tano wakati hapa mjini Kinshasa Wilayani Turi baskeli mia tano kutoka nchi ya kigeni za shirika la Waadventista wa la msaada na maendeleo zilifungwa na kituo cha shirika la forodha OFIDA. Baskeli hizo zinapashwa gawanywa bila malipo kwa wapiganaji wa zamani katika mpango wa kuwarudisha katika maisha ya kiraia. Wakuu wa shirika la forodha wanadai malipo ya ushuru wa kawaida. Sadhala Shabani analeta mengi kutoka mji wa Bunya. Mwongozi la shirika la ADRA alitujulisha kama ni tangu juma moja ndiyo kinga hiyo iliweza kushikwa padwani ya Kasenyi yenye kupatikana pa kilomita makumi tano na tano kusini mashariki mwa Bunya pembeni la jito Albert. Baada la ombi la mwongozi wa wilaya ya Ituri, kinga ya mia mbili iliweza kurudishwa katika mikono ya ADRA sababu kinga hiyo ni ya kuwaletea wapiganaji wa zamani walioweza kurudilia maisha ya kawaida lakini baada ya kufika kinga hiyo pabunya siku ya posho iliyopita, mwongozi wa OFIDA alituma wafuasi wake wafunge nyumba ambayo wa kinga hiyo iliweza kuwekwa mpaka hivi waongozi wa Adra waoneshe barua yenye kuwaruhusia kuingiza vitu bila kulipa mipaka ya nchi. Basi kesho kutaweza kukuwa mkusanyo moja katikati ya waongozi wa shirika la Adra na wasimamizi wa OFIDA pabunya. Nikirepoti kutoka Bunya, ni mimi Sadala Shabani, Radio Kapi. Basi taarifa hiyo itafika katika taarifa hiyo itafika katika vipindi vinavyofuata hapo. Mbuji Mai, president wa muungano wa watetezi wa watumishi wa serikali alifungwa wikendi iliyopita. Kesi yake iliendeshwa na tribunali ya amani ya Mbuji Mai. Alihukumiwa kutokana na singizio na uchongezi kwa mweka hazina moja wa serikali. President wa muungano wa watetezi wa watumishi wa serikali alishutumu mweka hazina utumiaji wa fedha zilizobaki katika malipo ya watumishi wa serikali. Mwakili wake anasema kwamba kesi haikuwa halali malezo mengi nawe, Esther Ndalafina kutoka mji wa Mbujimayi. prezident wa muungano wa watetezi wa wafanyakazi la serikali bwana Bebe Chikaya anahukumiwa kwa kifungo cha miezi 15, kukamatwa kwa rafla na malipo la milioni mbili ya franga ya Kongo, kufuatana na kukata kwa mashtaka kwa tribunali. Anahukumiwa kwa mashtaka ya uongo na kukosa heshima. Aliye mustaki anajulisha kwamba mtetezi wa wafanyakazi huyu alipeperusha habari za uongo kwenye redio la muji kwamba mchungazina la serikali aliiba milioni 13 la franga Kongo. Mwakili wa mfungwa anasema kwamba ni mashtaka isiyo haki, sababu kosa mbili wanao mstaki aipatane. Mwakili Patrick Kabombo anajulisha kwamba anayemstaki akutoa haki kuhusu uongo, na kwenye kesi lake akoomba kukamatwa kwa rafla kwa mteja wake. Mwakili Patrick Kabombo anaongeza kwamba mteja wake ni mtetezi wa wafanyakazi ana ukingo la waziri ya usika na wafanyakazi wa serikali tangu mwaka wa wakili wake alitupilia mbali mastaka haya, lakini mteja wake eko katika kifungo kwenye gereza. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Kwa kifupi, kundi saba za kisiasa na mnane za jimbo zilishimikwa leo hii katika mkutano wa Senate. Eh, daftari ya komiseni za kawaida na wanamemba wake itakomeshwa siku ya tatu ijayo. Alikubaliwa pia katika mkutano wa leo hii na wenzake wa Senate bwana Mulatu Jean-Marie nafasi ya Lubamba aliyetajwa waziri wa jimbo la Bakongu. Zaidi ya wanyama kumi wanaonekana mara tena katika bustani ya wanyama ya Lubumbashi jimboni Katanga, jambo lenye kufurahisha wageni. kati ya wanyama waliofika wa mwisho jana, siku ya Mungu, kuna simba moja mkee pia kijana. Wakaaji wa Lubumbashi walitembelea bustani kwa wingi kwa kuona simba huyo. Kwa wakati huo huo, uongozi wa bustani ya Lubumbashi unajiandaa na kutafuta chakula mnyama huo, mwenye uweza kutumia makilo nyingi za nyama kwa siku. Denis Maheo analeta mengi kutoka mji wa Lubumbashi. Mtoto wa simba ana umri wa miezi kumi na tatu, anaitwa Nagera. Kufika kwake hapa Lubumbashi kunavuta watu wengi maeneo ya mbuka ndogo ya wanyama ya hapa Lubumbashi, kati yao wanafunzi. Nao viongozi wa zoo hawakutaka watu waingie huko. Bwana Joseph Lanji aliyesindikiza mtoto wa simba anaeleza maisha yake. Ninamzoea tango alikuwa na mwezi mmoja, hadi sasa ana miezi kumi na tatu. Hakuna tatizo kati yake na mimi. Nazungumza naye katika Kifransa na kupitia matendo fulani. Anakula mbuzi moja kwa siku. Na pale Kinshasa aliishi katika upango wa direkta wa mbuka la wanyama Garamba. Kiongozi wa zoo ya Lubumbashi kwa upande wake alifurahishwa na ujio wa mtoto wa simba katika mbuka hii ndogo. Anaomba watu wa mapenzi mema kutoa msaada kwa ajili ya malisho ya simba huyu. Ninamshukuru raisi kwa zawadi hii, ninafurahi kwani zoo yetu inakuwa zoo peke yake inayochunga simba. Kiongozi wa zoo anashutumu pia watu wanaoingia katika upango huu kwa magendo. Hali hii hairuhusu zoo kujipatia pesa. E, tukirudi hapa mjini Kinchasa, tudulishe kwamba mwanamuziki wa Kikristo Charles Mumba ya hayupo tena duniani. Prezidenti wa muungano wa wanamuziki wa Kikristo alifariki siku ya Mungu asubuhi mapema, mwenye miaka makumi matano na moja. Alisoma kunako ina hapa mjini Kinchasa na pia akapata cheti cha daktari katika muziki cha University ya Paris Cat Sorbonne nchini Ufaransa. Alitunga manyimbo nyingi na kushimika studioni ya sasa kwa jina lake Mwandishi wetu Rene Kapita alichukua ushuhuda wa Paul Balenza, mwanamuziki wa Kikristu aliyefahamu Charles Mumbaya Mumbaya. Tumsikilize. Charle Mombaya alikuwa mtu mkubwa mwenye alikuwa na wazo ya wa kukutanisha watu na kuwasaidia katika kazi, mtu mwenye kama anatengeneza manimbo mara kumi na tano na namna kumi na tano ya kupishana. Alikuwa anakutanisha wanamuziki ya Kikristu kwa sababu wengine hawakukuwa nasikilizana, lakini mwisho Mombaya aliuzika kuona kwamba kuweza kukutanisha watu wote ni mtu mkubwa, ndio tunapoteza. Alikuwa mkuu katika wanamuziki ya Kikristu, kwa sababu aliimba manyimbo nyingi kweli, hakukuwa nguvu mkuunda, lakini alikuwa anatengeneza na kusaidia wanamuziki wa Kikristo wengi, wakati za kazi katika studio. Moja kati ya nyimbo yake iliyojulikana sana inaitwa Le telephone. Wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wenye kukimbia ukosefu wa usalama katika maeneo ya kaskazini ya nchi yao. Waliendelea kufika kwa wingi kusini ya Jamhuri ya Chad tangu mwanzo wa mwaka wa elfu mbili na saba wakiwa wenye idadi ya zaidi ya mia moja kwa juma, ilijulishwa na shirika ya Umoja mataifa wa Mataifa yanaohudumia wakimbizi. Kwa wote wananchi elfu makumi manne na nne wa Jamhuri ya Afrika kati wanapatikana kusini ya Jamhuri ya Chad, wanashutumu hali ya usumbufu wa raia kaskazini ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na wajambazi wenye kufunga mabarabara pamoja na wanajeshi wa taifa hilo wakiitwa wafasa na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asenti kwa wote waliojiunga nasi kwa irini.