Daftari kubwa kuhusu hali ya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaundwa. Mpango huo ulizungumziwa leo hii hapa mjini Kinshasa kati ya Bi Louise Arbour, kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu na Rais Joseph Kabila. Na ofisi ya mwisho uongozi wa Senati ilishimikwa leo hii kunako jumba la raia mtaani Lingwala. Hapo Mahagi, kwenye umbali wa kilomita mia mbili kaskazini ya Bunia, shirika la Dejihad lina ofisi mbili zenye kutumika tofauti tangu juma mbili sasa. Ofisi ya pili inaongozwa na chifu wa zamani wa kituo cha Dejihad mwenye anakataa kutumika katika mtaa jirani wa Aru. Okay, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. E, kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadam alizungumza leo hii na rais Joseph Kabila hapa mjini Kinshasa. Daftari kubwa kuhusu hali ya uharibifu wa haki za binadam katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaundwa. Daftari hiyo ya walioharibu haki za binadam itasaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Umoja wa Mataifa kukomesha hali ya uharibifu wa haki za binadam katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bi Louise Arbour ana matumaini kwamba rais Joseph Kabila atazihusisha na mradi huo. Masemi yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Rene Kapita. L'un des buts de ma visite, c'etait justement de discuter avec mes interlocuteurs. Lengo ya ziara yangu ni ya kuzungumza na wenzangu wa kiserikali kwa ajili kukamatwe mpango ya mirada moja juu ya kuhesabu majambo yaliyopitikana hapa ya kupinga kiutu tokea mwaka 1993 mpaka mwaka 2003. Kwa yangu naona kama inayofaida muhimu ya kuhesabu majambo yaliyoleta hasara makali kuzichungua juu ya kupata haki katika madalili zile. Munajua kama madalili kama hizi ndio zinaangaliliwa mbele ya kuzituma katika mahakama makuu ya ulimwengu. Pia itafafanua jambo zote ziliyopatikana wakati fulani. Kwa hiyo natoa sauti kwa wenzangu wa ulimwengu kwa ajili kuanzishwe hii. Uh, huyo ni b Louise Arbour, kiongozi mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na, na haki za binadamu. Masemeke alichukuliwa na Rene Kapita, nalitafsiriwa na Safi Faraje hapa mjini Kinchasa. Wafungwa mia mbili makumi tano na mbili wa raia waliondoka katika gereza kuu Seperka au waliopata. Uhuru ni wafungwa waliotimiza asilimia makumi mbili na tano ya hukumu wao na kuahidia kugeuza mwendo. Kitendo kile cha uwaziri wa sheria kinaambatana na kuwapo hapa mjini Kinchasa kwa kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayohusika na haki za binadamu. Hapa gerezani ya seperka tuliachilia wafungwa wenye waliobadirisha tabia yao. Sheria inasema kwamba kama mfungwa akibadirisha tabia yake katika gerezani, na kama alishakuadhibiwa muda mrefu, anapashwa kuachiliwa, na hiyo, kama anapata uhuru na anaanjilia tena maovu yake, mara hiyo atafungwa bila kuachiliwa. Hivi si hivyo? Jambo hii hailingane na kufika kwa mkubwa wa haki ya kiutu kwa sababu Mwezi jana tulikuwa hapo na tuliwaelezea kwamba muda wa mwezi moja wengi kati yao wataachiliwa, na leo tumetimiza misemo yetu. Huyo ni waziri wa sheria akiwa mbele ya mikrofoni. Jocelyn Musa Uponde, kiongozi wa gereza kuu ya Kinshasa, kwa upande wake, alitoa mwito kwa waziri wa ukingo ili atimize kitendo kya aina hiyo kwa wafungwa wanajeshi kwa kupunguza watu katika kituo hiko Kenya. Wafungwa elfu tatu mia tisa, kati waliopata huru kuna wanawake kumi na watoto watatu. Na kesi kuhusu mauaji ya Kilwa jimboni Katanga ilianzishwa leo hii Palubumbashi. Kanali Ilunga Ademar ndiyo alisikiliza kwa leo hii, ni yeye ndiye aliongoza brigedi ya makumi sita na mbili kutoka Lubumbashi, mwandisi wetu Denis Maye alitukusanyia taarifa ifuatayo. Wastakiwa kumi kati ya wali kumi na moja ndiyo walikuweko kwenye kikao cha siku ya kwanza hii. Kanali Lunga Adema, mstakiwa mkuu katika kesi hii, alisamba wa kwanza, naye anastakiwa mauaji ya kiolela, wizi, ubakaji Mauaji haya yametendeka pale Kilwa mwaka elfu mbili na nne. Kanali Lunga Ademar alikanusha mashtaka haya yote. Kuhusu mauaji ya watoto wanafunzi watatu, Kanali Ademar alisema kwamba hawa sio wanafunzi, ni wa Maimai Mai walitenda mauaji ya waskari wa FRDC, tena si yeye aliyewaua. Washtakiwa wengine watatu, walisamba nao pia. Bwana Pierre Mercier, kiongozi wa zamani wa kampuni ya Ville Mining, alikuwekwa kwenye kikao cha leo kampuni ya Vin Mining inastakiwa kutoa msaada kwa waaskari jeshi waliofanya mauaji. Tujue mwisho kuwa kesi hii imesimamishwa zaidi ya mwezi mmoja, wakisubiri mwendesha mashtaka mpya. Kesi hii itaandaliwa tena siku ya pili hii. Toka Lubumbashi Denis Mayo, Radio Kati. Ofisi ya mwisho ya uongozi wa senate ilishimikwa leo hii hapa mjini Kinshasa kunako jumba la raia. Katika maseme yake ya kwanza Presidente wa Senate Leon Kengo Wadondo alitia nukta katika amani na uhaki isawa njia zimoja kwa kufikia maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Jeff Ngoye anajiunga nasi kutoka jumba la raia mtaani Lingwala. Presidenti ya ofisi ya bunge la wazee Bwana Leon Kengo Wadondo pamoja na wanamemba wote wa ofisi wameshirikwa madarakani mangariti ya leo hapa chumba pale du peuple nakurudishia chombo hicho sawa. Chombo cha kaunge ni kwa maneno hiyo, ndiyo mzee mvweshi. Presidenti wa zamani wa baraza la wazee aliondoka ofisi na kuacha fasi kwa ofisi mpya. Wakati ameshimikwa, Kengo wa Dondo alizungumzia utumi wa baraza la wazee nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katika masemi yake mkuu, kiongozi ya bunge ya wazee alinena kwamba bunge hiyo inasaidia kwa kuunganisha uongozo ya majimbo, uongozo ya ndani ya taifa na uongozo na Kinshasa katika nchi yetu. Tena alinena mara bwana Kengo inahusika na uhusiano katika taifa. Aliomba ili sheria na jeshi vifanike halali, pia yafa amani na afya zitimizwe nchini, sababu hakuna ulinzi bora bila amani. Kwa sasa hivi wana memba ya kundi ekonda wanaendelea kupia bwana leo Kengo kwa furaha na shangwe toka pale. Mimi ni Jeff Ngoy, Radio Kapi. Namna ya kupinga hatari mbalimbali zenye kujitukiza katika ulimwengu ndiyo swala lililozungumziwa leo hii hapa mjini Kinshasa kati ya waziri wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anayehusika na, na mambo ya kijamii na mwenzake wa Uganda Tarsis Kabojere. Mpango wa kuunda kituo kitakachoitwa Golden ulichunguzwa. Nchi kumi na moja za bara la Afrika zitakusanywa katika shirika Golden. Tusikilize mafasiria ya waziri wa Uganda Tarsis Kabojere mwenzangu na mimi tulibadilishana mawazo juu ya kuvumbua maswali ya maovu makali ya kushitikiza yanayopatikana ulimwenguni. Nimefika hapa kama prezidenti wa komisioni ya kazi hii. Nilizunguka katika nchi kumi na moja zenye kushiriki katika komisioni hii, kwa ajili ya kuzungumza nao, pamoja tushinike mpango juu ya kupata shurulisho wala kushikanusha katika hatari kubwa amo kunaopatikana na hapo Bunia, kamanda wa eneo ya operation za FRDC ataondoka ulaya ya Ituri e kwa kuongoza jimbo la munano la kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini. E, kwa sasa atakayeongoza FRDC ilani Ituri epa nafasi ya jemadari Vinqueur Mayala hayajulikana. nafasi hiyo mengi nawe Jean-Claude Bisilabo kutoka mji wa Bunia. Vinkar Mayala ameaga Ituri kisha miezi sita ya kazi na ya juhudi ya kuwaalika magundi ya wanamgambo kwa meza ya mapatanisho. Jemadari huyu ameaga Ituri kisha kuhamishwa milioni ya wanamgambo wa MRC, FRPI na FNI katika senta ya mchanganyiko huko Lusaka, mjini Kisangani, kabla ya kuingizwa katika jeshi ya serikali. Tujue kama kumepita Jumatatu maofisa ya magundi hizo tatu wako katika mafundisho ya kijeshi mjini Kinshasa. Jemadari huyu ameacha Bwana Matengu Jolo kama ofisa kwenye eta major ya FRDC wilayani Ituri. Peter Karim na maofisa wengine tano wa FNI wako kwenye senta ya mpito mjini Quant Roma. Kuna pia mazungumzo mazuri ya upatanisho na gundi ya FRPI ya Cobra Matata. Tujue tena kama mbele ya kuja wilayani Ituri, jemadari huyu alikuwa mjini Bukavu, huku alikuwa kamanda operesheni ya jeshi ya FRDC. Wakati huu jemadari Venker Mayala Amengojea ndege kwa kujielekeza Kinshasa mbele ya kujielekeza mjini Goma na mpaka sasa jina ya mkombozi wake haijajulikana. Bunia Jean-Claude Bisiliabo, Radio Okapi. Jimboni Ekuateur, wanajeshi wa kikosi cha maji wanaendelea kutoza uchuru kando ya jito Kongo, ijapokuwa kamanda wa kikosi hicho tayari aliarifiwa na liwali wa jimbo Jose Makila kwa kuchungua wanajeshi wake. Tarifa ya mwandishi tu Dominique Olombi Monga Pange inasoma tidoni na Karinda Muso katika malokalite zenye kupatikana kati ya Mbandaka na Makanza, kando kando ya jito Kongo, wakaaji wanaozunishwa na wana wanajeshi wa maji, au wanatoza uchuru wa kodi nyingi kwa yenye kuwa na mitumbwi, wanalipisha feza za kikongomani mia moja kwa kupakula vifaa wanalipisha elfu moja mia tano na kwa kila mutumbu yenye kuja vitu elfu moja hadi mia moja na nusu. Wakaaji wanaomba pia chakula kwa wanajeshi sawa shuti ya vita. Wakuu wanaarifiwa usumbufu huo, lakini hakuna hatua zilizochukuliwa kwa kubadilisha mambo katika eneo la Lulanga pa Bolobo na nafasi zingine kando ya jito Kongo. Wakuu wa kiserikali hawana uwezo wowote wa wanajeshi au wa maji wakaaji kwa upande wao hawana za kufanya, wanakubali hali hiyo na wanalipa uchuru huo. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya kaskazini zaidi ya silaha mia sita zitachukuliwa mjini Goma kwa muda wa miezi mine na jimbo la kumi la kijeshi. Mpango huo na shabaha ya kupinga ukosefu wa usalama mjini humo na jimboni Kivu ya kusini kiongozi wa mtaa wa Fizi alitembelea Minembwe kwa mara ya kwanza siku ya tano iliyopita. Bwana Tabu Emedi Zoko alichukua madaraka ya uongozi wa kiserikali wa eneo la Minembwe kisha yapata miaka mitano ya utawalo wa kipekee isa wa mtaa. Maelezo mengi nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Ni chama kile cha zamani cha kiaskari na kisiasa cha RCD ndicho kilitaja Minembwe kama vile mtaa. Kiongozi wa Fizi Tabu Emedi Zoko alisema furaha yake kuona anaweka mguu wake pa Minembwe. Alikuwa bado kufika hapo tangu ametajwa kuongoza mtaa wa Fizi. Cha muhimu kwake sasa ni kukusanya mapato ya serikali kutoka ushuru wa Minembwe ajili ya maendeleo ya eneo hilo ambalo linafichama sababu ya ukosefu wa barabara. Minembwe hakuna barabara isipokuwa ile moja ambayo kazi za ujenzi bado zaendelea kupitia shirika la kimataifa ATED. Hapo Minembwe waziri jimboni wa kilimo ndiye aliwakilisha liwali wa jimbo ambaye alizuilika. Kibibi Kamanzi alitangaza kuwa kiongozi wa mtaa wa Fizi amekuwa na madaraka juu ya eneo nzima la Minembwe. Lakini swali kuhusu kisa cha wale viongozi wa zamani wa Minembwe halikufafanuliwa. Kwa kifupi, jimboni Manyema zaidi ya nyumba elfu moja ziliunguzwa hapa salama bila mji mdogo wa madini wa mtawa Kabambare unaopatikana kwenye umbali wa kilometa mia tatu ya Kindu. Wakaaji wengi wakata Kimbanseke wanabaki bila makao kutokana na ajali hiyo. Na hapo Mahagi, kwenye umbali wa kilometa mia mbili kaskazini ya Bunia, shirika la Dejerad lina ofisi mbili zenye kutumika tofauti tangu juma mbili sasa. Ofisi ya pili inaongozwa na, na chifu wa zamani wa kituo cha Dejerad mwenye anakataa kutumika katika mtaa jirani wa Aru katika kibarua kwa liwali wa jimbo. Shirika la kiraia la Mahagi linashutumu hali hiyo na linaomba wakuu hao wawili wabadirishwe ili waepuke fujo. Maelezo mengi nawe Isak Re Moyope kutoka mji wa Bunia. Mzozo ilianza kufuatana na mabadilisho kati ya ofisi ya Degerad kwa Mahagi. Prosper Likana, kiongozi wa zamani, aliamishwa kwa Aru na badilishwa na mwenzake mmoja ya zamani ya kazi, Joel Pane. Yeye alikamata madaraka kwa nguvu kwa msaada ya polisi, kufuatana na mkano ya kiongozi aliyemtangulia kuacha kiti. Tangu wakati ule, kiongozi wa zamani alifungua ofisi ya pili ya Degerad mahali mengine tu kwa Mahagi Centre. Katika barua moja ilipelekwa kwa aliwali wa jimbo ya Mashariki siku ya sita iliyopita, Shirika la raia ya mahagi inafikiri kwa hali hiyo inaweza kuamsha mashindano ya kabila. Sastin Pitua, mwanamemba ya kamati ya shirika la raia ya Mahagi, aliungwa njiani mwa simu, ananena kwamba viongozi hawa wawili ni wa kabila wanaoshindana, mmoja ni mlendu na mwingine muhema. Kwa mujibu wake mikutano ya kabila imekwisha kuanza pia maofisi ya serikali ya kuingiza fedha wanakataa kuweka pesa huko na kule. Tujulishe kwamba Prosper Likana amefika mjini Bunya tangu siku ya kwanza hii, kwa kujibu kwa aliko ya mwanasheria. Kutoka Bunya. Moyo wapi, radio kapi. E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa Irini.