Korti oh, <tipa> kuu ya sheria ilitangaza jana daftari ya mwisho wa wanabunge wa taifa waliochaguliwa. Wamoja kati yao wanawaza kwamba korti kuu ya sheria ilipashwa vunja uchaguzi wote wa wanabunge wa taifa. Ah, bondo, hali ya kazi iliharibishwa leo hii asubuhi pabondo jimboni mashariki. Mji huo mdogo ulikuwa katika hali ya mvurugo kisha kuwao kwa padri moja. Hali hiyo ilileta huzuni kwa wakaaji na katika asira walivunja jana makao ya askofu na nyumba ya mapadri. Shirika la Ufaransa Noir et Blanc liliandaa jana pa Kikwit jimboni Bandundu kampeni ya kuchunguza ugonjwa wa ukosefu wa damu. Tayari chumba cha uchunguzi kilishimikwa mjini Kikwit na shirika hilo la Ufaransa. Okay. Naam, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Korti Kuu ya Sheria ilitangaza jana daftari ya mwisho ya wanabunge wa taifa waliochaguliwa. Kisha hatua hiyo, sheria ya uchaguzi haikubali tena malalamiko mengine. Wanabunge waliokataliwa wanapashwa kuacha kazi kwa manufaa waliotajwa. Tusikilize mafasirio ya, tusikilize mafasirio ya Mwakili Matadiwamba Mkata mashtaka kunako Korti Kuu ya Sheria, yupo njiani mwa simu na Mirei Bukasa. Kisha matangazo ya daftari ya lote ya wateule kwa mahakama makuu, malalamiko haitakubaliwa tena kufuatana na sheria ya uchaguzi huru. Iliyopangwa hivyo sei itabandika matokeo, mahakama makuu itatangaza matokeo. Hawala za wengine ziliotiliwa pembeni juu ya sababu mingi, sawa kuliopatikana udanganyifu mingi. Kati yao wengine walioacha malalamiko zao katika mahakama makuu na leo hii mashtaka inaamuliwa, wenye kubaki wiko na wenye wanaondoshwa wiko. Mnashua kama kuliofanyizwa baraza moja yenye kusika na jambo hii katika baraza la bunge kwa sasa. Baraza la bunge njo inayo msemo ya mwisho kwa ajili jambo hii ni ya kisiasa. Kati ya wanabunge waliokataliwa kuna Frank Diongo, Lolo Milolo, Chalupa, Mbenzatumi na kadhalika. Akiulizwa Benzatubi anawaza kwamba korti kuu ya sheria haikuheshimu sheria, kwa mjibu wake, sababu korti kuu ilihesabu veti vya uchaguzi, ilipashwa vunja uchaguzi wa bunge wa taifa popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Namna gani vifaa vya uchaguzi vinapasha lindwa katika mitaa ya jimbo la Kasai ya Magharibi? Ulizo hilo ndio jambo la muhimu katika kibarua cha mwakilishi wa sei kwa liwali wa jimbo hilo. See, ilipoteza kipande kikubwa cha vifaa vyake vikuwa mali ya PNUD na vilivyotumikishwa wakati wa uchaguzi uliopita. Taarifa hiyo iliandaliwa na mwandishi wetu Marie Chantal Lumba. Kwa kifupi, mkutano mkuu kuhusu mji wa Kinshasa ulianza leo hii kunako Centre Catholique Nganda hapa mjini Kinshasa kwa mjibu wa liwali Andre Kimbuta. Mkutano huo utatayarisha suluhisho mbalimbali kwa shida za mji mkuu wa Kinshasa. Wahudhuriaji watachungua pia hali ya kiuchumi na ya kijamii ya mji huo. Kutokana na maoni mbalimbali, utaundwa mpango wa kazi waliwali wa mji mkuu wa Kinshasa. Na wanafunzi wa kituo cha uhusiano wa kigeni kunako universiti ya Kinshasa wanatamani wakati wa utume wa Monik uongezwe katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Walisema hivyo leo hii katika mkutikisha mkutano na kiongozi wa Monik, bwana Lasi William Swing. Wanafunzi hao walioneshwa filamu, walionesha filamu kuhusu amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pia shida za Monique zilizungumziwa kati ya pande hizo mbili. E, taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoy inasomwa studioni na Wesafi Faraje. Mahakama Makuu yanaona kama wanabunge wengi wanapaswa kukataliwa, sio kuvuta majina, lakini kueleza kama uchaguzi ulikunjwa mbaya. Mahakama Makuu yanahesabia tena wajina hawakuchaguliwa, tulihakikisha waanzilie kuhesabia, lakini nusu waliofaa mbele ilionyesha kama wanabunge wanatangaza, sasa kuna nafasi yetu, hawakueneza hata chini ya nusu ya masauti, kisha mwisho tu Nashangaa kuona kama korti kuu ayangali kazi ya hesabu ya mbele na waza kama baraza la bunge inajua vyote bunge hata itika kukatalia bila sheria. Uh, huyo ni Mbeza Tube akiwa njiani Mwase na Mire Bukasa, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kamati ya wanafunzi wa masomo makuu na universiti ya Goma inasimamishwa Hatua hiyo ya liwali Julien Paluku ilichukuliwa jana kisha mkutano wa wakuu wa masomo wa makuu na universiti. Inatokana na maandamano ya wanafunzi ya hapo juzi na jana iliharibishwa na hali ya kazi mjini Goma kisha kuwawa kwa wanafunzi wawili. Mafasirio mengi nawe Mois Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma ni kwamba, kuhusu hali hii, liwali wa jimbo Julien Paluku Kahongia alichukua hatua kadhaa, hususa kuvunja kamati linalounganisha universiti zote mjini Goma kwani ameona kamati hii ilikuwa naleta mvurugo, ila kamati ndani ya vituo vikuu na univesiti vimebaki. Pia hatua nyingine ni kwamba wanafunzi hawa wanakatazwa kuzorotesha usalama wakati wa maandamano yao hawaruhusiwe kuweka maiti ya mwenziwe aliyeuawa ndani ya uwanja wa univesiti. Kwa mfano ya yule kijana Patrik Matabaro aliyeuawa siku ya posho usiku na kuzikwa siku ya kwanza na wenziwe, wanafunzi walioendesha unyanyasi kwa raia wa Goma. Viongozi wa vituo vikuu na univesiti wanaombwa kuheshimisha sheria zinazotolewa umbalimbali, na haya kutakuwa malipizi kwa upande wa viongozi wa kamati inayovunjwa inakusudia kuendesha mkutano wao ili kuleta wazo lao kwa hatua ya liwali. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba Redio Okapi. pa Bondo, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia tano kaskazini ya Kisangani. E, kazi ziliharibishwa leo hii asubuhi. Mji huo mdogo ulikuwa katika hali ya mvurugo kisha kuwao kwa padre mmoja kijana. Hali hiyo ileta huzuni kwa wakaaji wenye kuwaza kwamba padri alitumia sumu kutoka kwa wenzake. Watu wenye asira walivunja jana nyumba ya, nyuma mchana makao ya askofu na nyumba ya mapadri na ya wadada. Polis ikisaidiwa na jeshi ilirudisha kimya. Baadaye tufate mafasirio kutoka mji wa Kisangani. Yote ilianja wakati Padri Silveto Kondo wa diosezi ya Bundo alifariki kwa rafla siku ya kwanja magharibi. Marehemu huu alipata uregevu kisha kukula chakula na wenzake wa padri, kisha kupelekwa hospitalini kwa matunzo, alifariki muda mwa dakika makumi tatu, alinena mganga wake. Kifo yake ilileta hasira kwa upande ya watu wa kabila lake ya Wangwandi wa muji Monga wapi ni muzaliwa watu. Wa kabila hilo wamezania kama padri ule aliwawa na sumu lakini mganga wake amekataa ile mashtaka na kusema padri ule alikuwa na ugonjwa wa damu kupanda pia kushuka. Administreta wa teritoria la Bondo amesema watu wenye asira walishambulia chumba la askofu ya wapadiri na ya mabikira na vitu nyingi viliharibishwa wala vilibebwa na wenye asira. Watu wawili kati yao askari jeshi moja waliumia na wapadri wengine walikimbia chumba lao kwa kuogopa kupigwa. Wanafunzi hawakusoma siku ya pili walinena washuhuda mbalimbali mbali. Kwa wakati huu, alisema administrata wa teritoria, waskari polisi wenye kusaidizwa na nusu ya waskari jeshi ndiyo wamekinga wakristu wenye kutafuta kutafutatafutiwa na watu wenye asira Kisangani. Mimi ni Andre Kitengereje, Okapi. na shirika la Ufaransa Noir et Blanc liliandaa jana pakikuit kampeni ya kuchungua kwa utashi ugonjwa ukosefu wa damu Uchunguzi wa kwanza uliendeshwa kunako santre zandikape fisik hapo Kikwit, wakiwapo wakilishi wa shirika zisizokuwa za kiserikali na wazazi wa watoto wenye hukosa damu mjini humo. Maelfu ya watu, kati yao wa watoto wa masomo wa Kikwit pamoja na wakuu wa shirika za serikali, wanangojwa kwa uchunguzi huo. Maelezo mengi nawe Fabien Kambinzi kutoka mji wa Kikwit. Tungane sisi wote pamoja kwa kukombanisha ugonjwa huu wa SS ama ya ukosefu ya damu iliyodumu ndani mwetu katika kutokufahamu kwa kwenda kujipimisha kwa roho ya mtu mwenyewe, ndiyo masemi ya Dr. Kalwila kiongozi inchini mwetu la shirika Noir et Blanc la inchi la Ufaransa. Sherehe hii ya kuanzisha hiyo kampeni ilikuwa mbele ya waganga pia watalam, wataalamu wa ufaransa waliofika Kikwit. Kipimo hii itwaye mukifaransa depistage volontaire, itasaidia kila mtu kwa kujua ari yake ya damu kwa juu wasikutaniwe kubukweli wote wawili na huu ugonjwa juu ya kutokuzaa maisha yao watoto wenye kuwa na SS. Viongozi hawa wenda hujulisha kama mjini Kinshasa kuna kiasi ya watu mii ya makumi kenda wenye kuwa na huu ugonjwa wa SS na watu kupita milioni moja mahali pengine nchini mwetu la Kongo la kidemokrasia. Tena shirika Noir et Blanc inaomba kwa viongozi wa mji Kikwit kuwasaidia juu ya kuendesha kabisa vizuri hiyo kampeni. Nikiripoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Na jimboni Katanga, mtu mwenye kugonjwa polio alipatikana mtaani Sandoa wilayani Lualaba, kwa mjibu wa Daktari Jean Tobi Mbongo akiwa kiongozi wa mtaa wa afya wa Sandoa. Ni mtoto mwenye kupooza upande wa chini wa mwili, atachunguzwa kwa kufahamu kama kweli anagonjwa a polio. Tusikilize mafasirio ya daktari Jean Tobi Mbongo akiwambela mbele ya mikrofone ya Donat Imboge. Tunapata maka moya ya paralysie flaske egi huku muzoni yetu etu, iparalysie iko mtoto mwanza kutembea iko mtoto wa munganga alianza ku- kutembea, anaona mpaka siku moya hivi mtoto asitembea tena njomana, anatwitisha juu tutume ekipe ile ya kupreleve echantillon ju tutume ju a travers ya medecin epidemiologique yetu a badistrict walalaba ju batuambie kama ile maka iko confirme ya, ya polio au iko paralisi tu ya, ya bule ju tuyue na namu na kani itafanya ju a ku explike kwa bakubwa yetu ba, tupate dea, kukinga ile malari iache kupata batoto bengine na, na jimboni Kivu ya Kusini, hospitali kuu ya Ihusi mtaani Kalehe, umbali wa kilometa makumi sita na tano kaskazini ya Bukavu, ina shida nyingi za kazi. Hospitali hiyo yenye kusaidia zaidi ya wakaaji elfu moja ina vitanda makumi tisa na tano tu, inakosa mochari, yani chumba cha wafu, inakosa pia chumba cha kuweka wagonjwa peke yao, inakosa moto wa umeme na kadhalika. Sikilizeni mafasirio ya daktari Lucien Kiakwayaba akiwa kiongozi wa hospitali hiyo ya Ihusi yupo mbele ya microfone ya Charlotte Ngungi Selemani. C'est par exemple, tunayo shida zaidi ndani ya chumba cha upasuaji, vifaa vya kuongezea mgonjwa pumuzi havitumikishwi sababu ya ukosefu wa moto wa umeme. Tuko na grupe elektrojene moja, lakini tunaitumia wakati wa mahitaji makubwa mno. Kwa uchunguzi wa vipimo vya rayon x, tunatuma wagonjwa kwenye hospitali jirani ya Katana tuko na chombo cha kutumia kwa ajili ya vijimo hivyo, lakini chombo chenyewe kimeharibika, na hata kama kisingeharibika moto wa kukitumikisha utoke wapi? Ni chombo hakina kazi bila ya moto wa umeme e. Kwa kifupi, leo tarehe mnane Mei ulimwengu ulisherekea sikukuu ya msalaba mwekundu, ilizungumziwa popote pamoja kwa ulimwengu maandamano mengi yaliandaliwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan hapa mjini Kinshasa, usafi wa barabara katika mitaa mbalimbali. E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Inasema asenti kwa wote waliojiunga nasi, lakini kabla ya kuagana nani, nawakumbusha tena mustasari wa habari. Korti kuu ya sheria ilitangaza jana daftari ya mwisho ya wanabunge wa taifa waliochaguliwa Wamoja kati yao wanawaza kwamba korti kuu ya sheria ilipashwa vunja uchaguzi wote wa wanabunge wa taifa. Hali ya kazi iliharibishwa leo hii asubuhi pa Bondo, jimboni mashariki. Mji mdogo huo ulikuwa katika hali ya mvurugo kisha kuwao kwa padri mmoja. Hali hiyo ilileta huzuni kwa wakaaji, na katika asira walivunja makao ya uskofu na nyumba ya mapadri. Na shirika la Ufaransa noir eblan liliandaa jana pa Kikwit, jimboni Bandundu. Kampeni ya kuchungua ugonjwa wa ukosefu wa damu. Tayari chumba cha uchunguzi kilishimikwa mjini Kikwit na shirika hilo la Ufaransa. Asante kwa wote waliojiunga nasi.