Kisha kufurahishwa na utashi mwema wa Kanali Mosala Moniki, naomba wakuu wote wa brigade za FRDC waondoshe watoto wanajeshi katika vikosi wanavyoongoza. Kamanda wa brigade Alpha ya Kichanga mtaani Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tayari alitoa oda ya kurudisha wanajeshi watoto wote kwa kikosi hicho katika maisha ya kawaida. Mafasirio ya msemaji wa Monique Kemal Saiki ni punde katika kipindi hiki cha habari. Jimboni mashariki, wanafunzi wa masomo makuu ya ulimaji waliandamana leo hii asubuhi katika barabara za mji wa Kisangani. Wanadai uwazi wa wakuu wa masomo katika utumiaji wa fedha zenye wanaongeza katika malipo ya masomo. Leo ni siku ya 3 tarehe 2 Mai mwaka wa 2007. Salam, karibuni na usikilivu mwema okay ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari monik inaomba wakuu wote wa brigedi za frdc waondoshe watoto wa wanajeshi katika vikosi wanavyoongoza monik inafurahishwa na utashi mwema wa kanali mosala kamanda wa brigedi alfa ya kichanga mtaani masisi ni katika jimbo la kivu ya kaskazini yeye alitoa oda ya kurudisha wanajeshi watoto wote wa kikosi hicho katika maisha ya kawaida tusikilize msemaji wa monik kemal saiki Akitoa maoni hayo wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Masemi yake alichukuliwa na Jocelyn Musauponde. Ndio a... kipindi ya kulinda watoto ya Monique ilichukua watoto 13 tangu tarehe makumi mbili na sita wenye waliokuwa na vikosi vya pale Kisanga wenye waliondoka katika mustari ya Brigade Alpha kwa maombi ya kamanda yao Kolonel Masala, kufuatana na amri yenye kamanda wao aliotoa ya kusema kama watoto wote wanayopatikana katika makundi yote ya kijeshi warudishwe katika Monique, kwa ajili warudishwe katika jama zao. Monike natoa wito tena kwa wakamanda wote wa FRDC waondoe watoto wote katika maisha ya kijeshi. Nyinyi pekee mnafahamu kwamba sheria ya serikali ya Kongo na ya ulimwengu inakataza kutumikisha watoto witwao wa, wa, wa mineure katika makundi ya kijeshi. Huyo ni msemaji wa Monique Kemal Saiki akitoa maoni yake wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Matemi yake yalichukuliwa na Jasini Musao na kutafsiriwa na Safi Faraji. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba wanabunge wa Masisi wanashutumu mauaji kwa risasi ya watu sita hapo majuzi. Mmoja kati yao walitoa maoni yake Mbunge Jules Mugiraneza maseme yake yalichukuliwa na kutafsiriwa na Karinda Muso. Wazo etu ni kukuya tena kufasilia uziko etu kwa kuona kama watu ya Mashariki wanaendelea kuteseka juu ya kuchangwa kwa waskari kupita miezi sita. Mwalimu moya ya mkoa ya Rubaya alikufa kufatana na mateso ya waskari maoya wenye kujulikana kujua kama serikali inafuatilia hii maneno na kujua nini inatayarisha kwa kuadhibu wale ha. Huyo ni mbunge Jules Mugiraneza akishutumu mauaji kwa risasi ya watu sita hapo majuzi parubaya ni mtaani Masisi. Masemi akelechukuliwa na kutafsiriwa na Karine Damuso na mjini Goma yapata jamaa makumi sita zinakosa makao tangu jana usiku katika kata birere Mapendo, kando ya mpaka na Rwanda. Nyumba zao zenye kujengwa na mbao ziliunguzwa, lakini msingi wa moto haujulikane hadi wakati huu. Hakuna mtu aliyeuawa, lakini watu hao lakini walipoteza vifaa vyote. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini anania ya koma msaada wa shirika za kiutu kwa kusaidia watu hao. Kutoka Goma, maelezo mengi nawe Moiz Mtunga Lukube. Wamekuwa watu takribani mia sita walioorozwa na kiongozi wa kata, wote hawana makao kufuatana na ajali hii ya moto. Ajali hii ilitukuza mwendo wa saa nne za usiku ndani ya kata la Bilerema pendo ya kusini karibu na mpaka wa Rwanda. Kwa ushuhuda, imehakikishwa kwamba moto ulitokea ndani ya nyumba moja ya mpangaji aliyekuwa na dini ya nyumba nyumba zote jirani zilikuwa za mbao na zote ziliungua, ila hakuna mtu aliyefariki kwa moto huo. Hadi sasa kisa hakijajulikana. Kwa mujibu wa liwali wa jimbo Julien Paluku Kahongya, watu hao huenda wakasaidiwe na miungano za kiutu, kwani atawatetea kwani hawana makao na bila msaada ni kwamba siyo mara ya kwanza nyumba kuungua ndani ya kata la Mapendo, ingalao watu hawafariki wa kila mara, ila vitu vingi vimeungua kufuatana na moto. Moize Mutunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi, Goma. E, jimboni mashariki, wanafunzi wa masomo makuu ya ulimaji waliandamana leo hii asubuhi katika barabara za mji wa Kisangani, wanadai uwazi wa wakuu wa masomo katika utumiaji wa fedha zenye wanaongeza katika malipo ya masomo fedha hizo zilitoka kunako dola tano mwaka jana hadi dola makumi mawili mwaka huu. Tunao polisi ya usaidizi wa haraka iliitukiza kwa kurudisha kimya maelezo mengi. Nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani. Wanafunzi karibu mia mbili wa chuo chikuu cha Ifa ya Ngambi hapa muji Kisangani kushuka barabarani walifanya maandamano kwa kulazimisha kuona namna waongozi wao wametumia fedha yeni wamelipa kwa kufika ya walimu wa nje kwa mwaka huu. Wanafunzi hawa wamepasha kulipa dola ya Kimerikani makumi mbili kwa ajili ya walimu wenye kutokea miji zingine. Kufuatana na mashuhuda ya wanafunzi wao, wamekaribia mwisho wa mwaka lakini hawayahona hata mwalimu moja kufika muji Kisangani kwa kusomesha kisha kumuuliza rekter wa Ifa ya Ngambi Profesa Dudu Akaibe alinena ya kwamba ametoka kwa ziara ya kazi muji mkuu wa Kinchasa. Siku hii ya tatu ameaga kutengeneza mkutano mmoja na wanamemba wa kamati ya uongozi kwa kujua mambo lote ya maandamano ya wanafunzi. Alisema tena ya kama walimu tatu watafika pa muji Kisangani, moja ni mwenye kupatikana muji Kisangani na wawili wamekwisha kuitika kufika. Kisha maandamano wanafunzi walipokelewa na liwali wa jimbo mwenye kuwaaga Jambo Ilo. Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Na watetezi wa watumishi wa mibaa wanaopatikana hapa mjini Kinchasa kutoka Mbuji Mai kwa mapatanisho ya kazi na serikali walifukuzwa katika hoteli yao. Wanashutumu wana ofisi yao inayowakilisha mibaa mjini Kinchasa kutoa oda hiyo kwa mwenyeji wa hoteli kwa kuwafukuza. Akiulizwa, kiongozi wa ofisi inayowakilisha mibaa hapa mjini Kinchasa alikataa mashtaka hayo yote. Mwandishi wetu Ester Ndalafina analeta mafasirio mengi kutoka mji wa mbuji Mai. Gundi la watetezi la wafanyakazi wa kampuni miba wenye walipangishwa kwenye chumba cha wageni cha mtaa wa Kasavubu walishurutisha kwa kuhama haraka na wanamemba wao. Makamu wa President wa gundi anafasiria kwamba oda la kuwaamisha linatoka kwa kiongozi wa kampuni miba wa pale Kinchasa. Watetezi hawa wanajulisha kwamba bwana Mike Mutombo aliwaambia kwamba nina nukuu, mumefika mwisho wa ziara yenu, mwisho wa kunukuu. Watetezi wanalaumu hali ya kiongozi wa kazi sababu hawatahusiana vizuri Ndi ndio maana wanaonesha kwamba ni shurti la kuwasukuma wakubali neno lote wakuu wa Kinshasa watasema. Tulipowaoji wakuu wa mibaa wa pale Kinshasa, wanakataa mashtaka haya. Bwana Mike Mutombo anawaalika wafanyakazi kwa mazungumzo mazuri na viongozi wa kazi. Habari ya mwisho, kiongozi wa mibaa Mbujimai anatuma oda kwa yule wa Kinshasa kwa kumuomba aendelee kulipa nyumba ya gundi la watetezi. Tokea Mbujimai, Estienne Dalafina, Radio Okapi. na madaktari sita wa jimbo la Kasai Magharibi akatazwa kutumika na shauri ya ukuu. Wanashutumiwa kutumika bila namba ya shauri ya madaktari, jambo lenye kukatazwa na kanuni ya kazi ya madaktari. Ijapokuwa wamoja kati yao ni wakuu wa sekta zao tangu miaka minne, wanasema kwamba hatua hiyo haikuchunguzwa mbele ya kuchukuliwa. Marisha Ntalumba, kati ya wanganga sita wenye wa kusimamishwa kazi kuko wanganga wawili wa waongozi eneo ya afya mwongozi mmoja ya hospitali mkuu na watatu walikuwa naongoza maofisi ma hospitali juu ya kiungo ya wanganga au ordre de médecin. Wale wanganga sita awana uwezo ya kutumika kufatana na masemi ya mwandishi ya yokundi, Dr Mathieu Lunula, aewezekani wale wanganga watumike bila kupata ruhusa ya kiungo au numero d'ordre do de médecin gisi sheria na zoezi imelomba. Kungambo ya wanganga wenye kupata adhabu wameshangaa kuona ya kwamba kiungo ya wanganga imekamata kusudi bila kuchunguza. Wameongeza ya kwamba gisi kazi yao imeshimamishwa itavuruga maendeleo ya kazi maofisi yao. Mganga mkuu jimboni Dr Jean Kanoa akupenda kupana maoni yake kuhusu hiyo shida. Kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, radio Okapi. Kwa kifupi, ha, wa upashaji wa habari upo chini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jukumu ya hali hiyo ni ya serikali ya wenyeji wa vituo vya utangazaji na ya wapasha habari. Serikali inatumia vitisho wenyeji wa shirika za utangazaji ya watumikisho wa pasha habari katika hali bora, na kwa hiyo wanapokezwa rushwa, wanatangaza habari sio kuwa halali. Swala hilo lilizungumziwa katika mkutano ulioandaliwa kunako Saint Culturel americain leo hii hapa mjini Kinshasa. Mkutano huo unatayarisha sikukuu ya uhuru wa upashaji wa habari utakao sherehewa ulimwenguni kesho siku ya ine. Alishiriki katika mazungumzo ya leo hii mpasha habari mzaliwa wa Marekani Eduardo k wa gazeti News and World Report inayopatikana mjini Paris nchini Ufaransa. Na jimboni Manyema, mji wa Kindi unapatikana katika giza tangu siku mbili na hali na hiyo mwezi moja kisha kupokezwa kwa umeme wa bwawa Uchurukuru ya hapo Kalima hali hiyo ya ukosefu wa umeme inatokana na shida ya kiufundi kunako kilomita makumi saba ya mji wa kindu alisema kiongozi wa mradi wa kutoa moto wa umeme mjini humo kati ya sababu kuna uwizi wa singa zenye kusafirisha umeme na kwa wakati huo huo snel inagaa moto wa umeme kwa muda kutoka generata ya nguvu ya kave ya mia saba makumi tano upashaji wa habari za kimataifa kwa kifupi darfur wa amzi wa korti ya hukumu ya kimataifa walikusudia kutuma vibarua vya kwanza vya kuomba wafungwe wenye jukumu ya mauaji katika eneo la Darfur nchini Sudan. Vibarua hivyo vinaelekea katibu wa taifa wa Sudan na kiongozi mmoja wa kundi ya waasi wa Janjawid. Hao wanashutumiwa makosa makumi tano na moja ya mauaji, usumbufu, ubakaji kati ya August 2003 hadi mwezi wa March 2004 kwa wakaaji wa vijiji vya magharibi ya Darfur. Ufaransa siku ine mbele ya kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais, wagombea wa kiti hicho nchini Ufaransa Sego, Segolene Royal na Nicolas Sarkozy watapambana leo usiku kunako televisheni. Mabishano ya kisiasa yataendeshwa hapa saa mbili za usiku wakati wa hapa mjini Kinshasa Akati. Akati kwa