Okay. Hey, mabadiriko ya usalama ni swala muhimu na la haraka lenye mpango wa Umoja wa Mataifa kwa maendeleo utatimiza hayo. Ni masemi ya kiongozi mkuu mshiriki wa shirika hilo Ad Melkert. Tutamsikiliza punde, alichungua hali ya wakongomani kisha uchaguzi. Hey, bunge la wa wa ya jimbo la Manyema ina presidenti mpya kutokea mkusanyiko wa wingi wa urais, yani ampe Uchaguzi ulifanyika leo siku ya nne mchana, ijapokuwa azimio ya korti ya mwito ya Kindu ya jana siku ya tatu ya kusimamisha uchaguzi huo wa ndani hadi tarehe tatu Mai ijayo. Eh, tutajielekeza baadaye jimboni Kasai ya mashariki ambako watu wawili waliuawa na uharibifu wingi ulijitukiza eh, kisha mvua kali. Ajali hiyo ilipitika jana siku ya tatu pa Munyenge lokalite inayopatikana umbali wa kilometa makumi sita kusini ya Kabinda Lokali na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mabadiriko ya usalama ni suala muhimu na la haraka lenye mpango wa umoja wa mataifa kwa maendeleo itatimiza katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kiongozi mkuu mshiriki wa shirika hilo alisema hivyo leo asubuhi hapa mjini kinshasa wakati wa mkusanyo na mapasha habari akiwa ziarani mwakazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bwana ad melkert alichungua hali ya wakongomani kisha uchaguzi alionesha nia ya PNUD ya kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mipango ya maendeleo na ya kurudisha walioondolewa silaha katika maisha ya kawaida. Tumusikilize mbele ya maikrofoni ya Mimi Engumba Mulongo. nu, nu kwayo, eh, ke tunafikiria kwamba jambo la haraka ni kuboresha hali ya maisha ya wapiganaji wengi wa zamani pamoja na jamii zao, kusaidia kurudishwa kwao katika shirika, kuunda kazi ya muda mfupi. Itakuwa ndiyo kipindi cha kwanza. Sisi kama PNI, tangu mwezi Machi tumeanzisha mpango wa DDR hasa sana kuingizwa katika jeshi la taifa kwa makundi matatu ya wanamgambo yaliyo wilayani Ituri na bajeti ya dola za Kimarekani milioni nne. Kwa sasa vikundi vyetu viko tayari na vinangojelea ruhusa kutoka serikalini. Huyo ni Ad Melkert, kiongozi mshiriki wa PNUD akiwa mbele ya maikrofoni ya mimi Engumba Mulongo. Masemu yake alitafsiriwa na Joakim Kalumendo. Jimboni Equater, kesi ya watoto wamoja waliotoka katika kundi za silaha itaendeshwa kunako chumba kikuu cha sheria cha Gemena. Hao wanafungwa kwa uharibifu wa mali kutokana na maandamano yao barabarani juzi siku ya pili, kwa kudai miradi yao ya kiuchumi itimizwe. Miradi hiyo iliandaliwa na chumba cha kimataifa cha kazi. Maelezo mengi nawe Beatrice na Bindi Mboyo kutoka mji wa Mandaka. Watoto ine wapiganaji wa zamani bangi wa Sidu Bangi wenye walifungizwa siku ya tatu iliyopita watapita mbele ya mamzi wa mchumba kuu cha mahakama ya Gemena. Kufuatana na masemi a grefier, watoto wale walirabisha mabitu za shirika la Eglo, mfano wa kit mzima ya ordinateur, kiti na bitu mengine. Watoto wapiganaji wa zamani wale walipita makumi tatu kwenye walikuwa na dai utimizo wa azimu maazimio yao. Idadi yao ni yapata mia moja makumi sita na saba wenye hawakupata faida maazimio enye ilitayarishwa na Biro International du Travail tangia mwezi wa April mwaka elfu mbili na ine shirika inye inatumika na shirika la Eglo. Wa upande wake, Polikar Pengawi akiwa presidenti wa shirika Les Eglo amesema kama watoto mia sita makumi sita na saba njo waliacha kazi la kijeshi, lakini watoto mia njo walifaidia azimio ile. Wamesema kama shirika ile haikupata tena mpesa tangia mwezi wa Aprili, mwaka elfu mbili na ine. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Wilayani Ituri wakazi makumi saba na mnane wa aiko kijiji kipatikanacho kwenye umbali wa yapata kilometa miatatu kaskazini ya Bunia mtaani Aru Wata fiat, watafuatiliwa na chumba kikubwa cha sheria cha wilaya ya Ituri kutokana na ajali kwa utashi wao na uharibifu mkali. Azimio hiyo ilichukuliwa jana siku ya tatu na ujumbe wa wanasheria wanaotumikia wakati huu Panderi, kijiji kingine cha mtaa wa Ahu kinachopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi manne na Aiko. Watu hao wanashutumiwa kuunguza inapita juma mbili, zaidi ya nyumba za nyasi mia moja katika lokalite jirani ya Obicha. Jean Claude Bisilabo kati ya mamia watu wanaoshtakiwa watu makumi mbili na mnane wameachiliwa huru, kulingana matamshi ya mshauri ya mwanasheria mkuu wa wilaya Ituri, hakuna kosa iliyohakikishwa kwao. Washtakiwa wengine watabaki gerezani siku kumi na tano kabla wasambishwe. Kati yao kumehesabiwa watoto watatu. Watoto hawa walitolewa kwa mwamzi wa watoto. Mwamzi huyu amehakikisha kama watasambishwa kufuatana na sheria. Tujue kama kundi nyingine ya watoto makumi mbili na ine ilitolewa kwa viongozi wa mtaa. Alipojiwa kwa njia ya simu, mshauri ya mwanasheria alijulisha kama mashtaka hiyo inaweza kupelekwa kusudi ichunguzwe kunako tribinali ya amani mjini Aru. Tuwajulishe tena kama wakati huu wafungwa hawa wamepatikana katika huko Nderi, mji wenye kupatikana kwa umbali ya makilometa makumi ine na mahali nyumba hizo ziliunguzwa katika mtaa wa Zaki. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Jean Claude Bisiliabu Radio Okapi. Na bunge ya Jimbo la Maniema ina president mpya kutokea mkusanyiko wa wingi wa urais AMP. Uchaguzi, uchaguzi ulifanyika leo siku ya ine mchana pakindu, ijapokuwa azimio ya korti ya mwito ya Kindu ya jana ya kusimamisha uchaguzi huo wa ndani hadi tarehe tatu Mai ijayo. Ni siku hiyo ndiyo kesi ya kuchungua ombi la kukataa kuondosha kwa kiongozi wa zamani huenda kuendeshwa. Wakaaji wa Kindu wanachukizwa na mvurugo huo wa kisiasa na kisheria. Mami Alili Chibangu ameitwa kwa jina la Abeli Mankuku Kiprose, mzaliwa wa Pangi na ni mmoja la gundi la kisiasa AMP. Alichaguliwa na sauti kumi na nane chini ya makumi mbili na moja la wanabunge jimboni waliyekuwa kwenye mkusanyo ule. Ajali hiyo imetukia kabla hata ya saa makumi mawili na nne kuenea kisha matokeo jana ya korti kuu ya Kindu iliyevunja mpango la chumba la bunge jimboni ya kumtosha madarakani kisha bongo Kindanda. Korti kuu iliomba kuchunguza vizuri ombi hiyo mbele ya kuendesha uchaguzi yeyote, wakingojea korti kuu la sheria kuleta maoni yake kuhusu jambo hiyo, kwani mshauri la chumba la bunge aliinterjete appel kama vile tunanena katika lugha la Kimombo. Kabla ya hiyo tujulishe ya kwamba uchaguzi ambaye ilipashwa kungojea iliendeshwa vile vile kwa mshangazo kubwa ya wakaaji wa Kindu, kama vile tunaweza kuwasikiliza wakati watu wapo. Kati ya assemblee provinciale na cour d'appel inasema kusiwe uchaguzi, na watu wa assemblee provinciale wanafanya kitu nje ya cour d'appel. Ni huruma sana, nyuma tuwezi kuitika ile manima haiendelee mbele. Vitu vyenyewe vinavitika leo ni ajabu. Wakaaji hawa hawa wamejiuliza, ni nani kati ya Beli Mankuku Kiprose na Kishabongo Kindanda iko presidenti kamili la chumba la bunge jimboni kutoka Kindu? Mimi ni Mamia Lili Chibangu kwa Miabaya Redio Okapi. Asante kwako, Mamia Lili Chibangu. Kwa upande mwingine, liwali wa jimbo la Katanga alitupilia mbali bajeti ya bunge ya jimbo ya miliardi kumi na nne ya fedha za Kikongomani iliyotajwa na kukubaliwa jumajana. Bwana Moise Katumbi Chapo alisema hivyo jana wakati alirudi mjini Lubumbashi. Liwali wa jimbo la Katanga natamani komisioni moja iundwe kwa kuchungua mara nyingine bajeti hiyo, ili ifaidishe wakaaji wote. Paul Kaboba, liwali wa jimbo, alitoa maoni yake kuhusu mpango wa pesa wa bunge la jimbo wakati wa mkutano mdoko na wapashabari. Moise Katumbi Chapo alisema hana heshimu hatua iliyochukuliwa na wanabunge bali sheria ina mruhusu liwali kuichungua tena. Ni sherti watu wote wajikute katika bajeti hii. Liwali wa jimbo anaomba kuundwe kamisheni mmoja itayokusanya wajumbe wa ofisi wa jimbo pia wanabunge kusudi kuchunguza jambo hili. Tukumbushe kwamba wiki mmoja sasa kundi la wanabunge wa Alliance Demokrate du Katanga walipinga bajeti hii inayokuwa ya kiasi ya miadi Kumi na ine ya dola ya franka ya Kongo. Kwa kwao bunge inajitwalia peke yake asilimia makumi tano ya bajeti ya jimbo mfano, mbunge mmoja atapokea dola elfu tano. Kwa sasa bunge ya jimbo lingalo bado kimya. Lubumbashi, Paul Kaboba, Radio Okapi. Eh, tukibaki jimboni Katanga tujulishe kwamba hapo Luisha mji mdogo upatikanao kwenye umbali wayapata kilometa makumi nane na Lubumbashi wakuu wa kiwanda cha madini cha Ushina walishambulia na kufunga juzi, siku ya pili, watumishi wa shirika la ukingo wa kijamii INSS pamoja na watumishi wa terminali kubwa ya Kipushi waliowasindikiza. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni Katanga wa shirika la INSS, watumishi wake walikuwa na kazi ya kuchukua vifaa vya shirika Congo International Mining Corporation lenye kupinga malipo ya watumishi wake kunako shirika la INSS. Tusikilize mafasirio ya B Therese Maluba Ngoi mbele ya mikrofoni po, ya pole Munanga. Notre bureau du district de Likasi, viongozi wa ofisi letu pale Likasi walijielekeza kwa kuonana na viongozi wa kampuni hii kwa kupokea mchango wa kipesa ya INSS. Wananchi wa China wanayeongoza kampuni hii hawakupenda hata mara moja kusikia jambo hili. Kwa hiyo wafanyakazi wa chumba cha mahakama cha pale Kipushi grefie pia awisie walijielekeza mahali panapopatikana kampuni hii kwa kunyang'anya kwa nguvu vifaa. Kwani viongozi wa kataa kuleta mchango wa kipesa ya INSS. Hawa walikuwa wakionekana kama hawajui sheria kuhusu security social. Kulingana na ripoti aliyenipatia kiongozi wa ofisi ya INSS, wananchi wa China walikamata mipanga, pia walikuwa na mbwa kwa kutisha wale walijiingiza kwenye kampuni hii. Mahali hapo palikuwa karibu ya mia moja ya wafanyakazi wa China wa kampuni hii. Akiulizwa mwanasheria mdai wa shirika hilo la madini la Ushina alikubali jambo hilo. Mwakili Monga Mutoki alisema kwamba sheria inakataza kuwapo nafasi ya kushika vifaa kwa kuepuka mzozo wa kijamii. Na jambo kuhusu suala la kazi za miti jimboni mashariki e, kazi hizo katika lokalite ya Munganjo mtaani Basoko mbali wa kilomita mia tatu na Kisangani kandokando ya kando jito Kongo Zinaendeshwa na shirika Forabola, yani forestier agricole de la Bola, sio Sodefor, yani societe de developpement forestier, kama vile ilitangazwa mnamo tarehe tisa Aprili iliyopita. Ni kiongozi wa mtaa wa Basoko ndio alileta mafasirio hayo kutokana na maoni ya kiongozi wa shirika la Sodefor iliyotajwa bila sababu katika mzozo baina wakaaji wa Monganjo na Forabola. Bwana Jean Bosonkela, kiongozi wa mtaa wa Basoko aliyeulizwa na Radio Kapi alisema kwamba Sodefor hayatumika bado katika mtaa anaoongoza anaoongoza. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Anselme Maswa. Kwa sasa shirika Sodefor iko porini kwa ajili ya uchunguzi la kazi. Unaona, shirika leni kufanya uchunguzi, haiyaanja kazi kamili. Shirika yeni kutumika sasa ni Forabola. Katika jimbo zingine, mashirika haya mawili yametumika pamoja na unapasha kujua ya kwamba wangamo ya raia wameweka mashirika zote pamoja pa hata kama ingine haianja kazi kwa sasa. Sodefor ikingali kwa ukumbukumbu ya uchunguzi na haianja kazi. Sodefor haina mambo hata moja na raia kwa sasa. Huyo ni Bwana Jean Bosonkela, kiongozi wa mtaa wa Basoko, jimboni mashariki akisema kwamba shirika la Sodefor alianza kazi katika eneo analoongoza. Alikuwa mbele ya mikrofoni ya Anselme Maswa. Tujielekeze sasa jimboni Kasa ya Mashariki ambako watu wawili wali waliowawa na uharibifu mwingi ulichitokeza kisha mvua kali. Ajali hiyo ilipitika jana siku ya tatu pa Munyenge lokalite inayopatikana umbali wa kilomita makumi sita kusini ya Kabinda. Maelezo mengi nawe Esther Ndalafina. Wakaji wa Munyenge wanashuhudia kwamba watu wawili walifariki; mtu mmoja alipigwa na radi na mwingine alifariki sababu lukuta ya nyumba ilimbomokea. Padre Richard wa parokia ya Munyenge anajulisha kwamba mvua ilibomoa zaidi ya nyumba kumi ikasukuma gari ya parokia hivi. Zaidi ya watu mia wepo nalala nje, anaogopa kunyeshwa kwa mvua wengine, sababu wanaolala nje bado hawajapata msaada. Tujulishe kwamba vitu nyingi ni vyenye kuharibika kwenye wilaya ya Kabinda. Kamisha wa wilaya bwana Inyas Manik Chiputa anajulisha kwamba hata pale Ngandajika vitu nyingi viliharibika. Kwa hiyo ameonyesha kwamba alituma watu kwa kuhesabu vilivyoharibika, ndiyo maana anaomba kwa viongozi vya jimbo watoe msaada wa haraka. Tokea Mbujimayi, Esther Dalafina Radio Ukati. na mkutano wa kuandaa mpango wa kazi za kamati ya kupinga ubaguzi wa wanawake ulianzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa mkutano huo ulitayarishwa na muungano wa wanawake wenye kuhudumia maendeleo ya ukingo wa watoto na wanawake barani Afrika. Bi Ani Atibu Mbuyu ndiye presidenti wa muungano huyo, anafasiria namna ya kupinga upaguzi kwa wanawake mbele ya mikrofoni ya Sandra Mutombo. Juu mugini ikuwe na maendeleo inapasha banamuke na banaume boti bane kala fasi moya e, pembeni ya, ya meza moya na kusema namna gani kikangelesha inchi yetu. Njo mana RDC hii inchi yetu Kongo wakati ili, ilifika kule kumkusanyiko wa mataifa ikaitika sema mie kwangu na mie nitafanyisha hiyo kazi muna tulomba. Hiyo maandiko muna sema kila inchi ikamate banaume na bana muke namna moya. Sasa wakati nenea kusema Huyo ni b ani yatibu mbuyu presidenti wa muungano wa wanawake wenye kuhudumia maendeleo na ukingo wa watoto na wanawake barani Afrika. Alikuwa mbele ya mikrofoni ya Sandra Mutombo. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Asenti kwa wote waliojiunga nasi kwa irini. Okay.