Wanamemba wa Union pour la Nation walitoa maoni yao ya kwanza kisha mapigano ya juma jana mjini Kinshasa. Uongozi wa mkusanyiko wa Union pour la Nation upo tayari kuendesha majadiliano kwa kurudisha hali ya kisiasa kimya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Maniema, liwali mpya na makamu wake walianza kazi katika hali ya shida kubwa ya kifedha. Mfuko wa pesa una elfu kumi ya pesa za kingongomani na dola makumi mawili tu, ijapokuwa watumishi wa chumba cha liwali wana miezi 13 bila kulipwa mishahara na jimbo ina deni ya dola za kimarekani elfu kumi na sita. Na kazi za ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Lubumbashi zitaanzishwa juma ijayo kutokana na hali mbovu ya kiwanja hicho cha gari la mabawa. Shirika nyingi za kimataifa za sekta hilo sawa vile Kenya Airways zinania ya kusimamisha msafara hadi Lubumbashi. Okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Uongozi wa mkusanyiko wa Union pour la Nation upo tayari kuendesha majadiliano kwa kurudisha hali ya kisiasa ya kimya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ndiyo ya lazima katika tangazo ya wanamemba wake waliokutana jana siku ya ine kwa kuchungua hali ya kisiasa kisha mapigano ya jumajana upande wa AMP, mbunge Lambert Mende anasema kwamba mazungumzo yote yanaweza kuendeshwa, lakini wanasiasa wa upinzani wanapaswa kuonyesha kama wanachambuliwa. Tumsikilize akiwa njiani mwa simu, Nagiroje Nyampala. Nous sommes tout à fait d'accord sur le principe que... Tunakubali jinsi wanayosema juu ya mazungumzo. Mazungumzo mzee wa Sena Bazaiba anafahamu jinsi inayosemekana katika baraza la bunge juu ya kukamilisha mazungumzo kati yetu, hakupitaki hata siku moja bila prezidenti wa baraza la taifa na kundi la wanamemba wa AMP wa kutani na wenzetu wa in, tunaungana nao katika makazi zote zinayofanyizwa kwamba komisioni moja ilifanyizwa juu ya Kahemba, tulijiunga nao kwa kwenda kule. Tutatamani kama mtu fulani anasema juu ya kuogopeshana, aiseme katika uwazi. Haiko wepesi kusema neno kama hii kwa wepesi. pia wahakikishe nani iko kumsinzi hayo, kwa ajili tukamati mpango, kuko haki, polisi wiko tayari juu ya kulinda kila mtu. Huyo ni mbunge Lambert Mende akiwa msemaji wa MP, akiwa njiani mwa mwasim na Giro Jenyampala. Maseme yake yalitafsiriwa na Safi Faraje. kwa kifupi kwa kifupi, pa Dar es Salaam nchini Tanzania, mkutano wa muungano wa maendeleo ya Afrika y mashariki sadek ulikomeshwa jana siku ya nne, marais na wakuu wa serikali walitoa mwito wa kupokonya silaha za kundi za wapiganaji nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwa mjibu wa shirika la habari la Ufaransa, wakuu wa sadek walihakikisha haki ya usultani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ya kuwa na jeshi la taifa na jeshi la umoja Jimboni Manyema, wakuu wapya wa jimbo walianza kazi katika hali ya shida kubwa ya kifedha: miezi 13 bila malipo ya mishahara ya watumishi wa chumba cha liwali, deni ya nje ya dola za kimarekani elfu kumi na sita na katika mfuko wa fedha mnamo elfu kumi ya fedha za kikongomani na dola makumi mawili tu. Shirika za kiuchumi zinatia fedha kwenye banki kwa jina la jimbo, lakini hakuna mtu aliyearifu ngapi iliingia ni kisha maandamano ya kukaribia ya kuba ni kisha maandamano ya kubadilisha uwezo kati ya liwali mpya na wazamani, ndiyo hali hiyo ilionekana waziwazi. Liwali mpya wa jimbo la Manyema ni Didi Manaralinga anasikitika na hali hiyo. Masemo yake yalirekodiwa na Sadala la Shabani. Narithi hali mbaya sana na japo nilikuwa nasema wakati nitakamata madaraka, napashwa kujitetea vizuri na kuonyesha kazi. Kuna shida nyingi zaidi kunako mfuko wa ofisi ya uliwali. Tulikuta tu noti moja ya dola makumi mawili ya Kimarekani na franka ya Congo elfu kumi. Zaidi ya hiyo, tulikuta deni nyingi sana ya dola elfu kumi na sita mia tisa ya dola ya Kimarekani, gharama ya mishoni elfu tatu mia moja na nane ya franka kongomani ni deni nyingi sana. Unaona kama una shida na hali ni mbaya sana. Na pakisangani CONADER inashutumu hali ya shirika zimoja za taifa ya kushitia katika uongozi wa kila siku wa wapiganaji waliopokonywa silaha b Francois Mulawa a kiongozi wa kituo cha CONADER jimboni mashariki alionyesha hali hiyo juzi siku ya tatu, mbele ya wakuu wa kisiasa na wakijeshi, akishutumu mahakama ya kijeshi na chumba kikuu cha sheria. Kwa mujibu wa kiongozi wa CONADER jimboni mashariki, shirika hizo mbili zinashawishi walioondolewa silaha, jambo lenye kusababisha mvurugo mara na mara. Kutoka Kisangani Andre Kitenge analeta mafasirio zaidi. Kiongozi wa shirika la CONADER jimboni la mashariki anahakikisha ya kama ameona siku hizi shirika mbalimbali mbali ya serikali kujingiza kwa mambo ya uongozi la wapiganaji wa zamani. Kwake yeye kujingiza kwa shirika hilo imeleta tatizo kati ya wapiganaji wa zamani na waongozi wenye kufanya kazi ya kuwarudisha katika maisha ya kiraia, na hali alinena bibi Mulawa, imeweza kuleta ukosefu wa amani kati ya mji Kisangani Jimbo ni nzima kwa ngambo yao, shirika zote mbili yenye kuchongelewa imetupa mbali mashtaka hilo na kusema awajingize kwa mambo ya Conader. Wamesema wao walipata mashtaka ya wapiganaji wale wenye kuchongelea shirika Conader kuiba pesa lao. Kwa ngambo yake liwali wa jimbo kwa muda anahakikisha ya kama ni kwa ukosefu ya mikutano kati ya wanamemba wa gundi la wasaidizi wa muradi ya DDR ndiyo imeleta kutokukubaliana le shirika Conader imeendelea kualikwa na chumba cha brigedi la sheria kupatana na mashtaka ya wapiganaji wa zamani. Malipo yao imeendelea kisha kusimamishwa siku moja lakini kwa ngambo ya auditora militaire mashtaka hilo ni yeni kukomeshwa tangu siku wapiganaji walifanya fujo kati ya chumba cha sheria la kijeshi muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, Kitengerej Okapi, jimboni e Kasa ya Magharibi. Mpango wa kusaidia kiafya wanawake waliobakwa ulioandaliwa na mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa raia mtani Dekese unaongezwa miezi sita. Azimio hiyo inaambatana na idadi kubwa ya waliobakwa katika maeneo za mbali na Dekese. Inabaki tu shida kuhusu usafirishaji kwa kipindi hicho cha pili. Marie Shantin Lumba analeta mengi kutoka mji wa Kananga. Mpango ya kwanza ya UNFPA ilikuwa kwa kutunza wanawake walibakwa 28 muda ya miezi 3, lakini waliweza kusaidia wanawake 318, na, na, na kati yao 54 walipasuliwa kufuatana na masemi ya Dr. Samuel to mpango ya UNFPA. Namba ya wanawake waliweza kusaidia iliongezeka sababu ni wengi wanawake wenye walitokea vijiji mbalimbali mbali na kuongeza kukingali wa wake wengi walibakwa wenye wanalomba usaidizi njo maana UNFPA iliongeza miezi sita kwiyo mpango, lakini shida mkuu ni kwa kufika muvijiji mbalimbali mbali sababu njia imeharibika, wauguzi hawana uwezo wa kufika kwiyo vijiji mbalimbali mbali. Shida nyingine ni kuhusu madawa na vifaa mbalimbali ya matunzo ton ine ya uzito ikingali Kinshasa UNFPA imelomba monuk iweze kuwabebea kutokea Kananga. Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Eh, jimboni Kasai ya mashariki kazi za kienyeji za madini za almasi zilisimamishwa katika eneo la madini la Mbondai umbali wa zaidi ya kilometa makumi matatu kusini ya Mbuji-Mayi. Azimio hiyo ilichukuliwa na kiongozi wa mtaa wa Miabi kwa kukomesha mzozo kati ya eneo mbili kuhusu eneo kubwa hilo la madini Emmanuel Kanagaro Mkuu wa mtaa Filemon Chibindi anaeleza hatua yake kwa sababu ya wazo ya kudumisha amani ya wakaaji na kuheshimu mipaka ya grupema ya bakwa Bandi na bakwa Kasans Grupe. Grupema hizo mbili zinakuwa na kutofautiana, kunakuwa sasa juma moja kwa sababu ya mahali pa kuchimba madini, ijapokuwa mahali hapo kunakuwa shamba ya shirika moja la mahali inayoitwa shirika la Sopika. Sababu ya pili ambayo alieleza mkuu wa mtaa ni kwa sababu ya kukinga manufaa ya shirika la mlimo ya Sopika, shamba ambayo inatoa kwa jimbo mashamba za kahawa avokati, hata mafuta ya ngazi. Mashamba hizo zinatishwa kwa kupotea ikiwa hazilindwa na wale wanaochimba madini ya kimagendo mwenye mashamba hizo anaeleza kuharibiwa kwa hektari moja na nusu ya kahawa na wale wachimbaji wa madini, ila hatua hiyo haikuwafurahisha wakaaji wa grupe ma hizo mbili. Tukumbushe kuwa shida za udongo na madini zinakuwa nyingi katika Kasai la Mashariki. Ya mwisho ni ile ya Jumajana iliyoleta utofauti ya grupe ma mbili kwa sababu ya madini ya monzo kunako mtaa wa Chilengi. Toka Mbuji Mai, Emmanuel Kanagaro, Redio Kapi kazi za ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Lubumbashi zitaanzishwa juma ijayo kwa mjibu wa waziri wa usafirishaji Henri Remy Kuseyo, anayepatikana ziarani mwa kazi jimboni Katanga. Kazi hizo ni za thamani ya dola za kimarekani milioni moja elfu mia sita. Shirika nyingi za kimataifa za sekta hilo sawa vile Kenya Airways zina nia ya kusimamisha msafara hadi Lubumbashi sababu ya hali mbovu ya kiwanja hicho cha cha madini sababu ya hali mbovu ya kiwanja hicho cha mabawa. Denis Mayo analeta mingi kutoka Lubumbashi. Kwenye uwanja wa Luano nafasi ambako ndege zinatua kumeharibika sana na kuna mashimo, alisema waziri ya usikai na usafiri, baada ya matembezi aliyofanya kwenye ofisi ya RVA. Waziri Henri Remy Kuseyo alisema kwamba siyo lazima kufunga uwanja wa ndege wa Luano. Muda wa kazi ya kutengeneza maeneo iliyoharibika, gari za mabawa zitaendelea kutua huko. Tujue kuwa shirika Kenya Airways inaandaa kusimamisha usafiri wa ndege zake tarehe mbili Aprili. Mashirika mengine yanaweza kusimamisha usafiri pia, kwani wanaofu kuhusu hali mbovu ya uwanja wa ndege. Mwaka jana kazi iliyoongozwa na shirika Safricas kwenye uwanja wa ndege imesimamishwa miezi mitatu sasa, kwani haikuwa sawa, walisema viongozi wa RVA. Tujue mwisho kuwa uwanja wa ndege w Eh, tubaki jimboni Katanga na kujulisha moja kwa moja kwamba kesi ya jamaa zilizopoteza watu katika mporomoko wa udongo na eneo la madini la Tinkolobwe iliendeshwa jana kunako tribunali kuu ya Likasi. Kwa yote ni jamaa makumi tano ndiyo zinaguswa na msiba huo. Watu makumi nane na sita ndiyo walifariki duniani mnamo mwaka wa elfu mbili na nne mwezi wa Julai. Asado inashutumu serikali kwa sababu walioumizwa na wafu wakati wa ajali kesi ya kufuata itaendeshwa tarehe makumi mbili na sita Aprili ijayo jimboni Bandundu, hapo Kikwitu. Wazazi awafahamu wafanye nini mbele ya malipo ya kuhusu watoto wao waendeshe mitihani ya utungo siku ya kwanza ijayo. Wazazi wa Kikwitu wanasema kwamba waliombwa fedha za kutosha famieka mbizi kwa kujibu kwa maswali ama kushida yenye kukumbwa na wazazi juu ya watoto wa wanafunzi, Inspekta mkuu wa jimbo la EPSP Bandundude Benjamin Mupini aliomba jana kwa viongozi wote wa masomo kuheshimu idadi ya fedha iliyoombwa na serikali, idadi ya fedha maelfu kumi na tatu ya franga ya Kikongomani. Inspekta mkuu anapinga kabisa fedha ingine yenye kuombwa na viongozi wa masomo yenye kuitwa na wanafunzi organisation materiel. Inspekta wa jimbo mwenye kushiriki pamoja na wazazi katika magumu yao, Anaongeza kusema kama katika mitihano, hakuna mwanafunzi hata moja atakubaliwa ndani ya masomo na nguo mpya iitwaye uniforme. Yule atasubutu, basi atafukuzwa, na kiongozi yule atasaidia wanafunzi mukuidia, naye pia atalipizwa. Tena anaomba kwa wazazi kuheshimu hizo maneno yote. Ni kiripoti kutokea mji Kikwiti. Mimi ni Fabien Kambinzi, Radio irejo Okapi na Pagoma. Liwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini alisaini leo hii kibaroya Kenya kukataza kuuzishwa kwa nyumba na viwanja vya serikali. Tangu mripuko wa volkano Nyiragongo, nyumba za serikali ziliuzishwa kiolela na shirika nyingi za taifa huenda kukosa nafasi ya kutumikia. Julien Paluko nafasiria mbele ya mikrofoni ya Rosalie Zawadi. Tutajifunza namna gani watu walipewa viwanja vile kama ilikuwa kimagendo. Munataka kiongozi afanye nini? Ikiwa kwa mfano liwali anajenga hospitali ndani ya kata ya wakaaji, kwa mfano Birere, na hapo liwali anachagua viwanja vinne ama vitano kwa mafaa ya watu wote, ni hapo ndipo aweza kulipa wakaaji, kwani amekamata viwanja vyao kwa mafaa ya wote. Lakini wakati mtu hakuheshimu sheria sisi tutaheshimisha sheria. Mwaelewa kwamba viongozi wanalipa tu wakati ni wao waliotoa kusudio la kutoa viwanja vya wakaaji kwa mafao ya wote. Kwa kifupi, Bunge ya Kongo Brazavili ilikusudia jana kusaini punde mkataba wa amani na usalama katika eneo la Afrika Maziwa Makuu uliokubaliwa nchini Kenya na marais wa eneo hilo. Shabaa ni ya kukomesha usafirishaji usiokuwa halali wasla nchini Kongo Brazzaville na kunako mpaka yake. Basi huo utakuwa mwisho matangazo yetu ya jana. Leo siku ya tano, tarehe 13 March elfu mbili na sita, kwa jina la fundi mitambo wa lengo na la mwenzangu safi Faraji, nasema asante kwa wote waliojiunga nasi, nikiwatakia mwanzo wa weekend jema. Kwa heri, okay.