Fi, Jean Desire Kanyama. Okay. Mabalozi wa nchi za Umoja wa Bara la Ulaya wanasikitika na kushutuma mapigano kwa silaha mwisho wa juma iliyopita hapa mjini Kinshasa, walionyesha huzuni yao leo hii siku ya pili katika mkutano wa pasha habari. Pia wakati huo huo, balozi wa Ujerumani mjini Kinshasa alijoesha kwamba idadi ya waliouawa katika mapigano hayo ni kati ya watu mia mbili na mia tano. Habari kutokea jimbo la Katanga ujulisha kwamba watu tisa waliwawa na kumi na mbili waliumizwa. Gari moja lililosafirisha madini lilipinduka jana siku ya kwanza usiku katika eneo la kutoka mji wa Likasi, dereva akiwa na nia ya kuepuka mpaka wa polisi. Na jimbo la Kasai ya Mashariki litafaidishwa na milioni makumi mawili ya fedha za euro kwa miradi ya sekta la afya. Msaada huo wa mfuko wa Ulaya kuhusu maendeleo utaruhusu wakaaji kupokea matunzo ya kwanza kwa thamani ya chini naam. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mabalozi wa nchi za Umoja wa bara la Ulaya wanasikitika na kushutumu mapigano kwa silaha mwisho wa juma iliyopita hapa mjini Kinshasa. Walionyesha huzuni yao leo hii katika mkutano na wapasha habari. Kwa mjibu wa mabalozi wa Ulaya, mapambano kwa silaha hayakukuwa ya lazima, sababu mazungumzo yalitayarishwa kwa kutatua swala kuhusu walinzi wa, wa rais makamu wa zamani Jean Pierre Bemba. Tusikilize balozi wa Ujerumani, Karl Okalek, taifa lenye kuongoza umoja wa nchi za bara la ulaya wakati huu. Masemu yake yalirekodiwa na Rene Kapita. Makomisioni kumi na saba ya Umoja wa Ulaya inaomba kwa wakubwa wa kongomani watoe wito kwa walinzi kwa ajili wawe na utaratibu na adhabu. Umoja wa Ulaya inaomba kuheshimiwe uhaki ya binadamu, pia kuheshimiwe haki ya ulimwengu ya kiutu. Wakubwa wanapashwa baadaye kuhakikisha udemokrasia, shuruli kubwa ya utume yetu. Hatutaachilia maisha ya haya Kongomani, hatutaweza kunyamaza kwa ufunjo ya haki hii, kufatana na utume yetu kuhusu ukingi ya ubalozi. Pia ni wakongomani ndio wa kwanza wenye kupoteza katika mapigano ya silaha ya jumajana baina ya wanajeshi wa FARDC na walinzi wa, wa seneta Jean Pierre Bemba. Balozi wa Ugiriki alitamka hivyo leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa, mbele ya wa wapasha habari. Balozi Ionis Christofilis alihuzunishwa na uharibifu kwa silaha kubwa wa jumba kubwa la Elenik lenye kupangisha ubalozi wa Ugriki na wa jamhuri ya Hispania pamoja na makao ya mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa watoto UNICEF. Masemi yake yalirekodiwa pia na Renikapita. Saa hii mkutano yetu ilikuwa na mpango ya kujenga masomo juu ya Wakongomani. Sasa inafaa tujue namna ya kutosha maobi. leo hii ilifaa nifike ku universite ya Kinshasa juu tulianza tafuta jenga hospital ya watu wanagonjwa. ren dokta ya nchi Grese walipasha tumika kule, walikimbia juu ya fujo. Ilifaa tujenge tena masomo ya kulima na ya afya kumunga fula. siku hii tunapasha hata juu wananchi ya Grese <coughs> awapende tena kurudia, namna gani tutaelezea watu banatupatiaka pesa bakuye tena hapa nchi Kongo ya kidemokrasia? Kati ya iyi yote, nani atateswa? Ni raia ya Kongo. Wakati <coughs> huo <coughs> wa wamkutana na wapasha habari, balozi wa Ujerumani mjini Kinshasa alijulisha kwamba idadi ya waliouawa katika mapigano hayo ni kati ya watu mia mbili na mia tano. Balozi wa Ujerumani alisema kwamba idadi hiyo inaambatana na ripoti zilizotolewa katika mahospitali, shirika za kiutu na mabalozi wengine, lakini matokeo ya mwisho ya shirika la Karitas yaliharifu kwamba idadi ni ya watu mia moja makumi tano na tano waliokufa na, na walioumizwa wali ni watu mia moja makumi matano, lakini balozi wa Uingereza alijulisha kwamba itakuwa kugumu kufahamu idadi kamili ya waliouawa, sababu risasi na mabomu vilianguka katika kata zenye kuwa na watu wengi na katika makao ya wananchi. Kwa upande mwingine, balozi wa Nigeria katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliyoumizwa katika mapigano hayo, alipelekwa leo hii Afrika Kusini kwa kupokea matibabu, yani matunzo yanaofaa. Na kuhusu malipo ya waliopoteza nguvu waliopoteza ndugu zao katika mapigano hayo ya juma jana mjini Kinshasa, waziri wa mambo ya kijamii alisema kwamba suala hilo litachunguzwa, lakini anawaza kwamba serikali haitalipa jamaa hizo. Kwa mjibu wa Martin Bitijula, serikali itapana sanduku kwa kuzika waliouawa. Tumsikilize akiwa njiani mwasimu na Adia ya chipuku juu ya mauti yenye kupatikana katika chumba la wafu, serikali itatoa misaada ya sanduku ya mauti. Juu ya wengine sione gesi ya kusema kwa ajili watu wote waliopatikana na matatizo, wengine waliopata hasara ya kisehemu, wengine ya vitu, sione gesi wote wataweza kulipiwa. Ni siku chache tu njo tunatoka katika hasara, lakini maulizo hizo zingali katika ubishi wenye waliopatikana na msiba ya kuharibiwa na manyumba zao. Kwa hiyo tuliomba kwa liwali wa mji wa Kinshasa wachungue mahali yote yaliyopatikana na msiba, ama uchunguzi ifanyizwe kwa ajili serikali ione nini watakaofanya. Na liwali wa mji wa Kinshasa alikutana leo hii na wakuu wa mitaa na makata zote za jiji hilo kunako chumba cha zoo. Walihudhuria pia katika mkutano huo maofisa wa polisi Masemi. Aliwali Andre Kipuda Kimbuta alielekea hali ya usalama wa mjini Kinshasa, kisha mapigano ya Juma jana, liwali wa mji wa Kinshasa aliomba wakaaji wa mji wa huo wawe macho wazi. Na watu wengine makumi mawili na saba kati ya walinzi wa rais makamu wa zamani Jean Pierre Bemba walikaribishwa juzi mjini Brazzaville. Wakuu wa nchi hilo jirani pamoja na Umoja wa Mataifa wanatafuta nafasi watu hao watabaki na msaada wa kiutu utatolewa kwao baadaye. Watu wengine mia moja makumi sita waliohesabiwa mjini Brazaville wanapangishwa katika kituo cha michezo cha makelele cha makelekele. Pia wanawake pamoja na watoto wanapatikana kunako makao ya shirika la msalaba mwekundu la Congo. Taarifa ya Arsène Severin kutoka Brazaville inasema sizioni na Guiroge Nyampala. Kolonel Jean Ala Alakwa, mongozi ya askari polis ndani ya mtaa Brazzaville, amesema kama walikuwa askari makumi mbili na saba lakini hawakukuwa na sila, na akusema idadi ya wale wa askari ya senateur Jean Pierre Bemba ni mara ya pili. Watu ya Kinshasa walifika kustad makelekele, fasi gani biko mia moja makumi sita ya wakimbizi. Clemet Ekel, mongozi ya action humanitaire ndani ya Kongo, amesema hakuna namna ya kuwabeba ndani ya sita. Waziri ya Kongo Brazzaville ya action humanitaire alifika kusite osyo na aliona kama hakuna fasi ya kuwapokea. Kati ya mkutano ya waongozi ya Brazzaville na ya Nations Unies ilifaa kupokea watu 700 kati ya siti ya osio. Colonel Alakwa alisema kama namna amani isharudia ndani ya Kinshasa, serikali ya Brazzaville na ya Kinshasa banaona namna gani ya kurudisha ababa kimbizi. Mwongozi ya polisi ya Brazzaville amesema kama waaskari wengine wanakataa kurudia Kinshasa juu ya Tujielekeze sasa katika majimbo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwanza, habari kutoka jimbo la Katanga ambako watu tisa waliuawa na kumi na mbili waliumizwa. Hayo ni matokeo ya msiba wa gari wa jana, siku ya kwanza usiku, katika eneo la kutoka mjini Likasi. Gari moja la madini lilipinduka, dereva akiwa na nia ya kuepuka mpaka wa polisi. Gari hilo lilikuwa na madini zilizosafirishwa ndani mwake zile gari hilo na madini zilizosafirisha ndani mwake vilipinduka na kulalia wasafiri. Walioumizwa vikali waliharakishwa kunako hospitali kuu ya mji wa Likasi. Kutoka Lubumbashi, Madlen Waila tukusanyia taarifa ifuatayo ushuhuda wa ajali hufasiria kwamba akiwa katika mwendo, dereva ametambuka kidogo kamba iliyotandikwa chini. Ni nafasi ambapo ofisi mbalimbali ya serikali inapatikana, kama vile ile ya Aner Askari Police, ofisi inayoelekea madini. Kazi ya ofisi hii ni kusimamisha gari inayobeba madini. Wakichunguza gari, wamemwomba dereva kusimama, huyu amekataa, akianza kwenda na gari. Mfanyakazi mmoja aliyevaa vazi la kiraia amemfuata akitupia kweni mipeto ya gari chombo kinachovyuma vya chongo chombo hicho kinaitwa nteta. Dereva ameshindwa kuendelea na mshowe, ameanguka na gari na yote iliyokuwemo ndani imeanguka. Watu kenda wamefariki, miongoni mwao watoto watatu. Wengine kumi na mbili wameumia na wamepelekwa hospitali kuu ya Likasi kwa matunzo, amefasiria mganga mkuu wa hospitali ya pale Likasi. Miongoni mwa wale walioumia, watu watatu wanamwaumiza makali kichwani, viongozi vya askari polisi wa pale likasi kupenda kusema lolote kuhusu ajali hiyo. Wa ilarejo, kapi. Kwa upande mwingine jimbo la kasaya mashariki litafaidishwa na milioni makumi mbili ya fedha za euro kwa miradi ya sekta la afya. Habari ilitangazwa jana wakati wa kuanzishwa kwa semina iliyokutanisha madaktari zaidi ya makumi matatu wakuu wa mitaa ya afya ya jimbo hilo. Msaada huo watisa, wa tisa wa mfuko wa Ulaya kuhusu maendeleo fed utatolewa kwa muda wa miaka nne. Shabaha ni ya kuruhusu wakaaji wapokee kwa thamani ya chini matunzo ya kwanza kutoka Mbuji Mai. Maelezo mengi nawe Chris Mukanz. Ni wakaaji wa wa wa Jimbo Kasai Mashariki asilimia 14 tu ndio wanapata dawa za za za kiganga. Basi kuhusu rezo la uongozi wa afya afya afya imefaa watu karibu wa asilimia kupata matunzo. Kwake yeye Dr. Ileru Voya ganga anayeongoza usitawisho wa mambo za afya Jimboni zawadi la 9e 9e Fed Fed ni la faida zaidi. Bona Patrick Vieira mtume wa 9e Fed anafasiria ya kuwa, mwelezo huo utaleta namna ya kutezema mfano umestahili kutengeneza hali ikuhusu afya za raia katika Mpango huu utumishi wa afya jimboni utapata uwezo wa kutengeneza na kuzikaza ile musho za kiganga ili raia watunzwe kwa bei chipi. Ndambo lingine programu la nevye mfed litasaidia raia kupata uwezo wa kulipa matunzo. Bila shaka, ndio maana uongozi wote wa mambo za afya jimboni Kasai Mashariki wamekutana katika mkusanyo wa masiku tano kwa kuona namna ya kugawanya fedha katika vipindi mbalimbali vya afya. Toka Mbuzimai, Chris Mukaombe, Redio Okapi. So, jimboni Kivu ya Kusini, mfanya biashara mara moja alitoa elfu makumi mbili ya dola za Kimarekani kutoka mfuko wake kwa ujenzi wa kilomita ine za barabara, na kazi zilianza jana, siku ya kwanza tangu nafasi inaitwa Plae de Lindependance hadi yani kwenda Bwindi, na zinafanyika na Ofise de Rut kwake Bwana Mudekereza na Megabe, presidenti wa mpya wa FEK. Kazi hizo zina nia ya kutuma wafanyabiashara wengine washiriki katika ujenzi wa barabara. Mafasiro mengi nawe, Michel Sirimwami kutoka mji wa Bukavu. Ofisi ya ujenzi wa barabara vipo tangu siku ya tano hapo kwa kazi ambayo ni ya kufunga mashimo makubwa makubwa ya yanayojaa kwenye barabara Bukavu kuelekea Kavumu, yani kutoka nafasi ya uhuru hadi hapo Bwindi. Bwana mdekereza na megabe, ambaye anaendesha kazi, anafikiri kuwa atafanya jambo la kufungafunga mashimo hayo kwa kusafisha kwanza barabara na kujaza kwa udongo ambao utatokea kwenye kariere. Ni jambo ambalo anahitaji liwaletee wengine nia ya kufanya kazi na kusaidia serikali. Wale wanaotumia barabara wote walikuwa wakisema kwamba mambo yanakwenda sambamba kwa sababu barabara haijai tena na kusongamana. Kiongozi wa mji wa Bukavu anaona jambo hili ni la kuleta shukrani na anasema ni kwa kungoja mpango wa serikali ulioletwa na rais wa taifa. Tunapigia wanaolivyaa ksanti na haikoye peke me, tunashukuru sana kuona wale wa operater ekonomike sawasawa, wale wa shaba sawa, mafasi zingine wanaanja sasa kusaidia kwa kuweza kufanya mabarabara zao kuweza kusaidia mji wetu kutengenea, lakini hawitatengenea kama populasio haipati disipline. Yule aliyefanya mradi mwenyewe anaeleza kuwa vifaa vya ofisi rutin vya zamani, na kwa hiyo anahitaji aelekee upande wa Monik kwa kuvitumia vifaa vya wainjinia kutoka Uchina ambavyo anaeleza kuwa ni vya kuridhisha zaidi. Kutoka Bukavu, Michele Chimwami, Radio Okapi, jimboni Kivu ya kaskazini. Wapasha habari wa mji wa Beni walisimamisha kazi tangu jana. Hakuna redio inayotangaza vipindi mbalimbali hata habari katika eneo hilo. Wapasha habari wa Beni wanapinga kupigwa kwa moja wao na mwanafunzi na wanafunzi wa chuo kikuu cha maendeleo vijijini ISDR mnamo tarehe kumi na mbili Machi iliyopita. Etienne Muindo analeta mafasirio mengi kutoka mji wa Butembo. Katika mji wa Beni unao karibu wakazi elfu mia nne, redio na televisheni hazikufungua mitambo leo Jumanne. Hali hiyo inatokana na mgomo wa siku moja wa wapasha habari wanaopinga mateso aliyoyapata mpasha habari Temaio, mtangazaji kunako redio na televisheni Graben ya Beni. Mpasha habari huyo alieleza kwamba mnamo tarehe kumi na mbili Machi iliyopita alipigwa na wanafunzi wa chuo kikuu cha Eastem na kulazimishwa kuvua nguo zake. Wanafunzi walimtesa mpasha habari huyo, kwani alisema wanajipisha kodi fasi ya kilio Presidenti wa kikundi cha wapasha habari mjini Beni, Bwana Nikeski Belbel Oka alisema ya kwamba viongozi wa serikali pia wale wa shirika la raia kama vile wale wa shirika za kutetea haki za binadamu wanakaa kimya na japo haki za wapasha habari haziheshimishwi. Mnamo mwaka wa elfu mbili na mbili wapasha habari wawili walipigwa fimbo mjini Beni pia mjini Butembo mwaka huu wapasha habari wanne walilazimishwa na polisi kukata vipindi na kufunga mitambo kwani walikuwa wakishutumu mipango ya meya wa jiji. Vitendo hivyo vyote ni makosa na inalomba malipizi, anasema prezidenti wa pasha habari mjini Beni. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya redio Kapi. Hey, basi habari hiyo kutoka Butembo ndiyo itakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia usiku mnono nono kwa irini.