Jimboni Ekwatera wanajeshi moja wa tumola tufula kijeshi alisikwa na skaripoli. Mwanajeshi huyo alizarikisha kwa kwenda kuhuzisha kwa mara ya pili la kwa mwindaji moja wa wanyama katika eneo la Lokoro usiyo mbali <muchempe> na mbuga la Salonga. Wakazi wa mji mdogo wa Lubunga wana shida kukaribia mji wa Kananga, bak iliyounganisha mji huo mdogo wa mtaa wa Dimbelenge <muchempe> hadi mji mkuu wa Kasai ya Magharibi ilizama maji jana siku ya kwanza. Hali hiyo huenda kuharibu mwenendo wa kazi nyingi. Na sikukuu limwenguni ya nchi zinazosema kifaransa ilisherehewa leo hii hapa mjini Kinshasa. Balozi wa Ufaransa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alizindua kitabu deloe eisl na jimboni Katanga, mkutano uliandaliwa kunako universiti ya Lubumbashi na michezo itafanyika leo usiku kwa nafasi inaitwa hall de l'Etoile. Okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari e, jimboni Equater, kwa kufungua ukurasa huu wa habari za jioni, mwanajeshi mmoja wa jimbo la tatu la kijeshi alishikwa na askari polis. Mwanajeshi huyo alijiharakisha kwa kuenda kuhusisha silaha kwa mwindaji mmoja wa wanyama wa eneo la Lokoro siyo mbali na mbuga la Salunga. Ni kwa mara ya pili mwanajeshi huyo alitenda hivyo. Mwandishi wetu Beatrice Nabini Mboyo anafasiria mengi kutoka mji wa Mbandaka. Elfu makumi ine ya fanga ya Kongo ni ndiye bei ya silaha ya aina ya AK-47 yenye askari moja ya FRDC anauvisha mtu ule alifungizwa na askari polis Ferdinand. Sumani Ajamako iko askari mu artillerie mu kempi ya Bokala. Askari huyu wa umri makumi tatu alishatumika muda wa miaka kumi na mbili mkazi la kijeshi amesema kama alisha uvisha silaha kwa bwana Kabombo Mufinyiki alias modeli akiwa muuaji wa nyama ku Lokoro, Ferdinand Sumani alisema kama aliiba sila ile kweni wenzake wa Division Brigade sababu maisha yake ni mbovu sana. Lakini muuaji wa nyama ule Bwana Kabombo Modero amebisha kama hajue neno ile, amesema kama haya uwa nyama siku moja. Ameongeza tena kwa kusema anaendaka ku Lokoro kwa kuuzisha mabitu kwa wauaji wa nyama wenye wanatumika mu mazingira ya shamba Wanyama ya Salunga. Na Bibi Emerance Bikombe akiwa mfanya biashara aliitwa kwenye ofisi ya ANR amestaki Bwana Kabombo Modero kwa kumtolea mpesa juu ya kumununulia silaha. Kwa upande wake, Inspekta ya la polisi jimboni Leon Lukumbilo amesema kama watafanya yote kwa kufunga watu wenye wanauzisha masila ndani ya jimbo. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na binti Radio Okapi. Hapa mjini Kinchasa ina timu saa kumi na moja jioni kupita dakika tatu. Mvua kali ilinyesha hapa mjini Kinchasa leo hii mbele ya mchana na kuharibu mwenendo wakazi wa wakaaji wa jiji la Kinchasa. Barabara bara zilijaa maji, hali ya usafirishaji ilikuwa ngumu. Duka na ofisi vilifungua milango nyuma ya wakati, na masomo nyingi hazikufungua mlango. Watu wawili waliumizwa pakisenso moja ya mitaa mashariki ya jiji la Kinshasa. Hiyo ni kutokana na mporomoko wa vibambazi vya manyumba. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tujulishe moja kwa moja kwamba hali ya kimya ilirudi nyuma ya mchana kati ya eneo la kaburi ya Gombe, yani cimetiere de la Gombe, hadi korti kuu ya kisheria kati ya mji huo wa mkuu. Wakati wa asubuhi hali ilikuwa mbovu baina ya wanajeshi wengi wa FARDC na walinzi wa makamu rais wa zamani Jean-Pierre Bemba Gombo milio ya risasi ilisikika katika eneo hilo bila kufahamu ni nani alifatua risasi. E, jimboni Kasa ya Magharibi, sasa ni shida kwa wakati huu kwa wakaaji wa mji mdogo wa Lubunga kukaribia pakananga bak iliyounganisha mji huo mdogo wa mtawa Dimbelenge hadi mji mkuu wa kasaya magharibi ilizama maji jana, siku ya kwanza. Hali hiyo inaharibu mwenendo wa kazi nyingi sawa vile masomo soko na kazi za afya. Gari zenye kuunganisha Lubunga na Kananga zinalazimishwa kupitia Muji Mai, jimboni Kasa ya Mashariki, na kuongeza kwa hiyo kilometa mia moja katika njia. Muji mdogo wa Lubunga unapatikana kwenye umbali wa kilometa mia mbili na Kananga na una hesabu ya wakaaji elfu makumi saba na mbili. Padre Jean Leonard Mulamba kiongozi wa parokia katolika ya Lubunga alitoa mwito ilisoleishwa haraka itolewe Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu wa Kananga, Basil Bakumbani, jimboni Kasaya Mashariki. Kwa wakati huo, mvurugo mkali ulijitokeza mara tena kutokana na utumiaji wa watoto katika kazi za madini pa kabe ya Kamwanga kwenye umbali wa kilometa makumi manne na tano na mbuji mai. Upande, upande, upande moja, shirika Sutnera la Jamhuri ya Afrika Kusini linapinga habari hiyo iliyotolewa mwanzo wa mwezi wa Machi na Prodec yani projet de Développement de Kabea Kamwanga. Upande mwingine, shirika la kiraia la eneo hilo linashutumu vitendo vya usumbufu wa wakuu wa shirika hilo la haki za binadamu kutoka watumishi wa shirika za usalama za mtaa wa Kabea Kamwanga. Kwa mjibu wa mwanasheria wa Sunera Diodone PME, kiwanda hicho cha Jamhuri ya Afrika ya Kusini kinachotumika kazi za madini za almasi kinatupilia mbali mashtaka hayo, Shirika la Sautnera aitumikisha watoto ayikutumikisha watoto na aitutumikisha watoto, wanatudangania maneno na tumeyua kama kwa kutumikisha watoto mweneo ya madini nikosa inaposwo kujulisha ya kwamba shirika la Sautnera aiastaki mutu kuhusu iyo maneno, na kama ni kweli serikali imekamata hatua ya kuchunguza, mina waza ni sababu Serikali inapaswa kujua kama hiyo maneno yote ni kweli. Kwa upande mwingine, shirika la kiraia la Kabea Kamwanga linashutumu hali ya kuishi katika uficho kwa wanamemba wake kwa kutoa habari hiyo kuhusu utumiaji wa watoto katika kazi za madini na kiwanda Sutnera cha Jamhuri ya Afrika Kusini. Richard Kana ndiye anayehusika na uhusiano na, na shirika zingine. Et de la société civile et que ses animateurs donnent notamment leur coordonnateur Trakasse kiungo ya haki ya mwanadamu prodec enye kuwa musociété civile aiwezekane, wa wanyanyasi sababu walijulisha ya kwamba kama shirika ya inchi ya Afrika ya kusini kuteritoria kabe ya kabea kamwanga imewezekana wanatumia watoto makazi mbalimbali. Tumetoka kujulisha ya kwamba kama tunajulisha mambo enye ipashwe kufanyika ni juu vitu virudi sawa, sheria imelombe Haiwezekani waongozi wa kiungo ya haki ya mwanadamu wa wanyanyasi, sababu walijulisha mambo isiyo kawaida. Ujueni kwamba kiongozi wa mtaa wa kabe ya Kamwanga, Joseph Mbuyi, alihakikisha kwamba uchunguzi ulioandaliwa na shirika anazoongoza ulionyesha wazi kwamba ni watu wakubwa ndio tu wanatumikishwa na kiwanda Sutnera. Pia kiongozi wa mtaa wa kabe ya Kamwanga alikataa kwamba akushtaki mtu yeyote kuhusu swala hilo. Na pabunia wachuruzi wa samaki wanasikitika sababu ya ukosefu wa samaki ya baridi sokoni. Wanashutumu wafanyabiashara wa Uganda kusababisha hali hiyo. Kwa mjibu wa wafanyabiashara wa Bunia, wenzao waganda wanauzisha wanauza samaki nyingi katika vijiji vya kando ya ziwa Albert upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kinyume ya hali hiyo samaki inapanda bei pabunia wakuu wa kiasili wanahakikisha habari hiyo, lakini wakuu wa wilaya ya Ituri walisema kwamba wafahamu chochote kuhusu hali hiyo. Taarifa kutoka Bunia na Jean-Claude Loki. Kwa mwenyi kuhusisha samaki ya baridi, wateja wa nchi ya Uganda wametawala kunako masoko zote kando la Ziwa Albert kwa vijiji kama Chomia, Nyamusasi, Kasenyi na pia mahali penyi imekataziwa kuvua samaki. Hawa Waganda kila siku wameuza matoni ya samaki kwa bei kali sana wavuvi wa Kongomani wakitamania bei yao na kuwacha hivyo, wateja wa Kongomani pasipo samaki. Jambo hiyo inasababisha bei ya samaki hapa sokoni kapiteni kubwa ani kuzishwa zamani kwa bei ya elfu moja mia mbili imekuwa sasa elfu moja mia nne ya franka ya kikongomani. Samaki zingine imefikia bei ya elfu moja mia mbili zenye zilikuwa zikizishwa zamani kwa bei ya elfu moja ya franka ya kikongomani. Habari hizo ilihakikishwa na viongozi ya kiasili ya huko Chomia. Kiongozi ya Bamasud amehakikisha ya kwamba kila juma hawa waganda wamenunua matoni ya samaki ya baridi pasipo kulipa kodi lolote. Ziyo. Kwa na mambo ya fedha na uchumi, amejulisha kwamba hajapata ripoti lolote lakini anaandaa kufungua uchunguzi lolote kabla ya kuchukua hatua. Bunya, Jean Claude Loki, Radio Okapi. Na sikukuu ulimwenguni ya nchi zinazosema kifaransa ilisherehewa leo hii hapa mjini Kinshasa. Balozi wa Ufaransa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alizindua rasmi kitabu kinachoitwa De Lob Okopiskil kunako jumba la vitavu vya Kifaransa pa funa. Na jimboni Katanga, mkutano uliandaliwa kunako university ya Lubumbashi na michezo itafanyika leo usiku pa nafasi inayoitwa Hall de l'Etoile. Lugha ya Kifaransa inasemewa vizuri mjini Lubumbashi, alisema akiongozwa kituo cha elimu ya Ufaransa. Wakuu wa masomo ya kiprimari na sekondari wanawaza kinyume ya hiyo, sababu wa moja kati ya wakuu sababu wa moja kati ya walimu wanasema kifaransa vibaya maleuzo mengi nao, Madeleine Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Kwa ajili ya kumbukumbu kumbu, tayari mikutano mbili imepangiliwa hapa Lubumbashi. Mkutano wa kwanza ni ule uliyeandaliwa na viongozi wa Universite ya Lubumbashi kwa ajili ya wanafunzi wa chuo kikuu. Mkutano wa pili ni ule unayepangiliwa jioni hii pale Al de l'Etoile. Huko wataalamu wengi wa ufundi wa kiutamaduni kwa lugha ya Kifaransa wataonyesha utaalamu wao. Hubert Maye mwenyeji wa Alde l'Etoile hufasiria kama matayarisho kama haya hujulisha wazi namna gani jimbo la Katanga halipendi kupotea kwa lugha ya Kifaransa, ijapo siku hizi Kiingereza huonekana kuja mbio kwa kuchugua nafasi ya Kifaransa. Lugha la Kifaransa linasikilika vizuri na kunenwa vizuri tena, nyakustusha kabisa kusikia Kifaransa kusemwa vizuri. Jimbo ni Katanga, ijapo ni mipakani na inchi kunakosemwa Kiingereza. Upande wa taalamu wa shule mambo ni mengine. hawa usema kama lugha la Kifaransa halionekani kukamilika kwa wanafunzi, hata kazi yao katika lugha la Kifaransa haikamilishwi. Mteb Jatam, inspekta wa hapa Lubumbashi, natuvunja moyo kusikia waalimu na wanafunzi kusema Kifaransa kinayojaa makosa, wafanye bidii kwa kuelewa Kifaransa waliyeanza utaalamu wa maendeleo ya lugha ya Kifaransa jimboni Katanga wanatangaza kusimikwa tena kupya kwa vituo vya utaalamu wa lugha la Kifaransa ndani ya miji Likasi, Kolwezi pia Kipushi, Kipushi, Lubumbashi. Matlene wa ila Radio Okapi. E, kwa kifupi, namna ya kutengeneza hali katika gereza ndiyo jambo lenye kuzungumziwa katika semina iliyoandaliwa na Monique pamoja na wizara ya ukingo na sheria hapa mjini Kinshasa. Semna hiyo inafanyika kunako kata kuu ya Monique kwa manufaa ya watumishi wa magereza mbalimbali. E, taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Rene Kapita. E basi, huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nina matumaini ya kuungana tena nanyi kesho jioni kwa wakati huu huu na katika masafa haya haya, na watakia basi usiku mnono popote mnaposikiliza vipindi mbalimbali vya Radio Kapi. Lakini kabla ya kufikia hapa na kukumbusha kwamba jimboni Equateur Mwanajeshi mmoja wa jimbo la tatu la kijeshi alishikwa na askari polisi. Mwanajeshi huyo alijiharakisha kwa kuenda kuuzisha kwa mara ya pili silaha kwa mwindaji mmoja wa wanyama katika eneo la Lukuru sio mbali na mbuga la Salonga. Wakaaji wa mji mdogo wa Lubunga wana shida ya kukaribia mji wa Kananga bak iliyounganisha mji huo mdogo wa mtaa wa Dimbelenge hadi mji mkuu wa Kasai ya Magharibi ilizama maji jana siku ya kwanza. Hali hiyo huenda kuharibu mwenendo wa kazi nyingi na siku kuu ulimwenguni ya nchi zinazosema kifaransa ilisherewa leo hii hapa mjini Kinshasa. Balozi wa Ufaransa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alizindua rasmi kitabu kinachoitwa kinachoitwa de lob ocrepiscule. Na jimboni Katanga, kwa wakati huo mkutano uliandaliwa kunako universiti ya Lubumbashi, na michezo mbalimbali itafanyika leo usiku pa nafasi inayoitwa hal de letoile.