Radio Okapi. Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi jiani mwanga afuateni kwanza vichwa vya habari yetu nazo. Mkutano wa kusabitisha vikaratasi vya asili vya muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa makuu ulifunguliwa rasmi leo hapa mjini Kinshasa kwa wakati huo huo, mkataba unaolengwa kutayarisha kurudishwa katika hali tulivu kwa wakimbizi wa Kongomani na wazaliwa wa Rwanda unapaswa sainiwa leo hii mjini Kigali, ni kati ya nchi hizo mbili na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi aser. Tarehe 16 Februari leo hii ni ukumbusho wa maandamano ya kimya ya Wakristu kwa kudai kufunguliwa kwa mkutano huru mkuu wa taifa na waliopigwa risasi, kwa hiyo sherehe nyingi ziliandaliwa kwa hiyo hapa mjini Kinchasa. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kulifunguliwa rasmi leo hapa mjini Kinchasa na mkutano wa kuthabitisha vikaratasi vya asili vya muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa makuu. Shabaha ni ya kukaza muungano huo wa nchi tatu. Taarifa ya mwenzetu Julien Nyamwenyi inasomwa studioni na Adolfin Ngoi. Kazi hizo zinaambatana na mukutano wa kwanza ulioendeshwa mjini Bujumbura nchini Burundi munamo mwezi wa Disemba elfu mbili na tisa ni kwa wajuzi wakati wa kuchungua vibarua vilivyounda muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika za maziwa makuu, lazima hiyo ni ya kukaza, aliarifu Gabriele Toi, katibu mtandaji wa muungano huo. Kuna sababu tatu: ya kwanza, hali ya eneo hilo mu miaka makumi mbili iliyopita, lakini tena utashi wa kuchungua miradi kuhusu kutembea uhuru kwa watu na mali yao. Kuhusu swala hilo, makamu waziri mkuu wa kwanza Emile Bongeli anayehusika na, na ujenzi alisema kama muradi huo unashirikisha kutembea uhuru kwa vifaa na fedha kwa kazi kubwa kubwa, na haki ya kupata makao wala haki ya kuishi katika nchi za eneo. Kisha matukio mabaya katika eneo hilo miaka makumi mawili iliyopita, Emile Bongeli amesema ana matumaini kwa ujio mzuri. Mwenzetu Adolfin Ngoi huyo akisoma taarifa ya Jile Nyamwinyi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na shirika la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi ya UNHCR vinapashwa saini leo, hapa, leo mjini Kigali nchini Rwanda, mkataba wa pande tatu unaolengo ya kutayarisha kisheria namna ya kurudi katika hali tulivu kwa wakimbizi wa kongomani wanaoishi nchini Rwanda na wakimbizi wa Rwanda wanaopatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kazi za wajuzi wapande hizo tatu zilianzishwa jana mjini Kigali. Tutafuta baadaye taarifa ya mwenzetu maalum Jules Ngala ngala anayepatikana kwa hiyo mjini Kigali nchi ni Rwanda. Na wanabunge makumi sita na tatu wa Jimbo la Equateur kutoka makundi mbalimbali mbali ya kisiasa kwenye idadi ya mia moja na mnane wanakata matumaini kwa ofisi ya uongozi wa bunge lao, walionyesha azimio hiyo katika kibarua kwa wanabemba wa ofisi ya uongozi wa shirika hilo wakijulisha kwamba ni kutokana na kuibwa kwa karibu 1600 dola za kimerikani za kituo hicho. Wanashutumu kiongozi Edmond Mondombo na wasaidizi wake, ukosefu wa uwezo katika mwenendo wa kazi za bunge. Moja kati ya waliosaini kibarua wa hicho ni mbunge Leon Bruno Likoku, anajifasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Dominic Ulombi. Ya kwanza ni juu ya uporaji ya mali wakati yote, na hawakuwazibiwa kutoheshimia mpango ya ofisi ya baraza la bunge. Ofisi mzima inakosa kutumika mzuri, kutoheshimia mpango wa kukinga kazi na wazee wa bunge jimbo na kiongozi wa bunge la Lokatere. Natupilia mbali mashtaka hayo kwa mjibu wa Edmo Mondombo. Kukosa matumaini kwa ofisi ya bunge ni kinyume ya vibarua vya sheria ya bunge la jimbo. Tumsikilize pia. Hawakuheshimia mpango mu artikle kumi na kenda na makumi mbili na ine ya kumi na kenda inasema kama juu ya kuondoa wakuu wa ofisi ya wazee wa bunge jimboni inastahili kuheshimia mpango, ijapo mstari ya ine haikusema vile. Ni kusema mstari ya makumi mbili na ine mpango inatoa ruhusa wa kukomesha kazi ya wakuu viongozi wa ofisi, lakini hapana namna ile wa kukatala kukubali na kazi walifanya. Jueni kwamba Leon Bruno Licok alisema tena kama wanabunge walotumia njia ya aina hiyo ni sababu kiongozi wa bunge anakataa kualika kikao cha bunge akiwa na woga wa kupingwa. Na kama tulisema mwanzo wa taarifa hii, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Shirika la Umoja wa Mataifa kwa Wakimbizi ya Aser vinapashwa saini leo mjini Kigali nchini Rwanda mkataba wa pande tatu unaoshabaha kutayarisha kisheria namna ya kurudi katika hali tulivu kwa wakimbizi wa kongomani wanaoishi nchini Rwanda na wakimbizi wa Rwanda wanaopatikana mashariki mwa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Lakini kazi za wajuzi wa, wa pande hizo tatu zilianzishwa jana mjini Kigali. Tutajiunga na mwandishi wetu maalum Jule Ngala aliyetuandalia taarifa hii kutoka mji wa Kigali. Mkutano wa wataalamu ulioanzishwa hii siku ya pili asubuhi mjini Kigali ina lengo la kuunda mkataba wa makubaliano baina ya Rwanda, RDC na HCR huu mkataba ni mpango wa kisheria itakayoonyesha mapashwa za kila upande. Kongo itaonyesha uwajibu wa kwake kwa kusaidia wakimbizi wapate kurudi makwao kwa usalama na heshima. Rwanda naye itaonyesha kama ni tayari kuwarudisha wakimbizi hawa ila wasije wakihatarisha mara tena maisha zao watakaporudi nyumbani. HCR eh, ngambo yake itaonyesha utashi wake kwa kuwarudisha na kuwahudumia, kilele alivyonena hivyo Rigobert Mtondo wataalamu walipata pia nafasi ya kufata maelezo yake Liwali wa jimbo la Nord Kivu Julien Paluku kaundia kisema operation team ya 2 na amani leo zinazoendeshwa na FARDC ikisaidiwa naye MONUC. Zilifikia hatua ya kugomoa ngome zote za FDLR Chimbori Nord Kivu. Mkataba wa makubaliano Rwanda Congo na HCR itasainiwa hii siku ya tatu hapa mjini Kigali kwa ngazi ya mawaziri. Toka Kigali, Jules Ngala to e, taarifa ya mwandishi wetu maalum Jules Ngala Wamona aliyotuandalia kutoka mji wa Kigali. Ijuweni kwamba mkataba huo utasainiwa kesho siku ya tatu mjini Kigali nchini Rwanda. E, karibu watu mia tatu walizungumzia leo hii mandamano ya tarehe 16 Februari 1992. E, ni katika chumba cha mkutano wa Kolege Boboto apa mjini Kinchasa. Kati yao wakuu wakuwa shirika la kiraia, mabalozi, maseneta, wanasayansi na waziri wa zamani na rais makamu wa zamani. Muungano wa taifa wa mashirika za haki za binadamu ulioandaa mkutano huo ulitamani kuchungua mwenendo wa kisiasa na wa demokrasia kisha kiisha ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita katika jamhuri wa ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa wamoja kati ya uzuriaji maandamano ya tarehe 16 Februari ni msingi wa shirika nzuri katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ufuateni mafasiko ya Profesa Thierry Landu wa Groupe Amos akiwa mbele ya mikrofoni ya José de Charte Minga inaturuhusu kuwa na mwanzo. Kila mwaka tuna maandamano, lakini mnakutana kati ya wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenye ukasirika na wenye kuwaza tunaweza endelea na hali ya zamani, na hao wanawaza wanaweza kuwa na watu wenye nguvu pahali pa kuunda shirika za nguvu kwa kutuongoza. Maana yake tarehe kumi na sita inapatikana ngambo ya wenye kuwaza tunapashwa jenga shirika zinazostahili. Hatuwezi tena kuwa na watu wenye nguvu yenye tunao, lazima ni hali ya sheria ya sawa, utumwa wenye kuongoka masombo zinazotumika vizuri, maeneo za afya zenye kutoa afya njema. Nawaza kunaona siasa wa nchi hii wenye kuwa na dhamiri na wenye kuenda mbali na masemi e sawa, mwisho wa mchezo e sawa, makazi makubwa makubwa, sivyo? Wataenda mbali na yenye inayoonekana, lakini tarehe 16 Februari ndiyo mwanzo ili mambo yaanzishwe. Euh, Profesa Thierry Landu huyo wa Group Amos akiwa mbele ya mikrofoni na Jose Decharte Minga. Na huo utakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki, walio katika matayarisho, nasema asante, nikiwa na matumaini ya kukutana tena nanyi kesho katika wakati kwa wakati huu huu, na katika masafa haya haya.