Oj a mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyamba Radio Okapi ninaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Kisha muda mrefu wa ukosefu wa masikilizano kati ya wanabunge wa jimbo la mashariki na liwali wa jimbo wanamemba ofi nzima ya bunge la mashariki pamoja na liwali wa jimbo wanapatikana hapa mjini Kinshasa kwa aliko ya serikali kuu. toni elfu makumi saba ya shaba na toni elfu mbili na miatano makumi nane ya kobalt ndiyo madini yenye kampuni ya madini Tenke Fungurume Mining ilichimba mwaka jana. Idadi hiyo ilitolewa na kampuni hiyo, uh, mnamo tarehe 29 Januari iliyopita. Idadi ya watu wenye kukumbwa na magonjwa ya kuhara na kutapika iliongezeka kunako hospitali kuu ya Kamalondo jimboni mjini Lubumbashi jimboni Katanga. Zaidi ya wagonjwa makumi sita waliandikwa katika muda wa siku tatu zilizopita. oh, Habari kamili tutafungua ka ukarasa huu habari na habari tokea jimbo la Kivu ya Kusini, yani kujulisha kama kuna vyama vimoja vyenye kushirika katika muungano wa AMP jimboni humo vyenye kupinga tena uongozo wa muungano wa AMP. Viongozi, viongozi vya chama hizo wanajulisha kama hawakubali tena na uongozo bora wa AMP jimboni mwao wanamemba wa cham, vyama vyenye kupinga uongozi wa AMP wali katika barua moja walioandika mnamo tarehe kumi na moja Februari iliyopita, walijulisha kama wanatamani kuondoshwa madarakani kwa mabwana Demas De Kangwenye na Bashira Bashwira Samvura, wakiwastaki viongozi hao wa mbili wa muungano wa AMP jimboni Kivu ya Kaskazini, jimboni Kivu ya Kusini mwenendo mbaya wa usiasa. Na kwa hiyo tumsikilize mmoja wa waliosaini mkataba barua hiyo ya kuondoa madarakani viongozi hao mbili wa muungano wa AMP Bwana Felix Kavungirwa Bonane mwenye kusika na uongozo katika muungano wa AMP jimboni Kivu ya Kusini hiyo kibarua yenye tuliandika ni kwa sababu tuliona kama koordinatora wa MPC tikifu alitaka kutuingiza mchezo wake wa kusema, sisi wana vyama vya MPC tikifu tunakubali matumikio ya liwali bwana Louis Leonce Chirimwami Mudewa Jo. Tukasema hapana, hiyo mambo ni mambo yenye yeye pekee alipanga njia yake bila kutuona shiba, mambo ya biro bila kuona wa president wa parti politique. Bo kwa sababu alifanya vitu vyenye vinaweza leta fujo mu parti politique Yalikuwa pale bwana Felix Kamvungirwa Bonane, mmoja wa viongozi vyenye kusika na uongozo wa muungano wa AMP jimboni Kivu ya Kusini, alikuwa akitufasiria shabaha iliyo watuma wa saini kibarua hiyo kya kufukuza viongozi hawa mbili wa muungano wa AMP jimboni mwao, na tulija pa mjini Kinchasa ambako inatambulikana kama uh, siku cha kisha muda mrefu wa ukosefu wa masikilizano kati ya liwali wa jimbo la mashariki pamoja na bunge la jimbo la mashariki uh, kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilialika pande hizo mbili, ni kusema liwali wa jimbo la mashariki pamoja na ofisi nzima ya bunge la jimbo la mashariki. Serikali kuu ya taifa inatamani kutatua shida hiyo, ni kukumba pande hizo mbili tangu sasa siku nyingi. Jean Desire Kanyamau Msidoni anatueleza mengi kuhusu jambo hiyo. ni tangu jana, siku ya Mungu, ndiyo wakuu wa kiserikali wa jimbo la mashariki waliwasili hapa mjini Kinchasa, ni liwali wa jimbo ofisi ya bunge na wane kati ya viongozi sita wa makundi ya bunge. Wawili wengine walikataa kujibu kwa aliko ya waziri wa masuala ya ndani. Kwa mjibu wa mbunge Eri Baraka, kiongozi wa chama cha kisiasa Chretien Demokrat katika bunge ya jimbo la mashariki, waziri wa mambo ya ndani hapashi alika wanabunge mjini Kinshasa sababu awapo chini ya uwezo wake. Kwa mbunge huyo wa upinzani, hakuna kanuni ya sheria kwa mazungumzo hayo. Anashutumu waziri wa masuala ya ndani kutoa oda kwa wanabunge wa jimbo kwa kuopoa liwali Medar au Chai katika uongozi mbaya. Kwa mjibu wa Eri Baraka, ombi ya kuondosha madarakani liwali au Chai inapashwa fuata njia ya kawaida hadi kuchaguliwa wala kukubaliwa kwake katika kikao cha bunge la, la, la jimbo ya Mashariki, sababu kwa mjibu wake uongozi mbaya wa jimbo hilo unaonekana waziwazi. Kwa upande wake, wakili wali medar au chai anaendelea kutopelia mbali mashitaka hayo yote ya wana bunge wa jimbo hilo Tony Elfuk makumi saba ya shaba pamoja na elfu toni elfu mbili na makumi ta, na mia tano makumi mnane ya cobalt ndiyo madini yenye kampuni ya madini Tenke Fungurume Mining ilichimba kuhusu mwaka jana. Idadi hiyo ilitolewa na kampuni hiyo mnamo tarehe makumi mbili na kenda Januari iliyopita. Kampuni hiyo ya Tenke Fungurume ilihakikisha pia kuingiza katika mfuko wa serikali kiasi ya dola za Kiamerikani milioni mia mbili makumi tano tangu mwaka wa elfu 26. Denis Maheo anaturipotia toka muji mkuu wa Lubumbashi. TFM imepangilia kutoa toni 115 ya shaba na toni 8 ya cobalt kwa mwaka. Kufatana na wingi wa toni ya shaba waliotoa mwaka 2009 TFM husema kuwa mazao ni mazuri kwa hiyo TFM inakusudia kuendesha tena uchunguzi kwa kugundua eneo zingine za madini zaidi ya ile wanayotumikia sasa kupitia kibarua chake cha Januari iliyopita TFM usema kwamba muda wa mwaka elfu mbili na tisa peke yake walitoa wa kiasi cha milioni nne pointi tano ya dola kwa ajili ya kazi ya maendeleo, pia milioni nane kwa ajili ya kazi ya mazingira kwa jumla TFM imekwisha kutoa kwa serikali ya Kongo milioni 225 ya dola tangu mwaka 2006. Zaidi ya hayo, kampuni Jekamin imepokea milioni 18 ya dola toka TFM kwa ajili ya shamba la madini waliotoa kwa kampuni hiyo toka Lubumbashi. Denis Mayo, Radio Okapi. <tune> Na idadi ya watu wenye kukumbwa na magonjwa ya kuhara na kutapika iliongezeka kunako hospitali kuu ya Kamalondo mjini Lubumbashi jimboni Katanga tu. zaidi ya wagonjwa makumi sita waliandikwa katika muda wa siku tatu zilizopita, kwa mujibu. Wa wagonjwa wengi husema kama ni ukosefu wa maji katika kata nyingi mjini Lubumbashi ndiyo sababu ya ujio wa magonjwa hiyo, lakini wanganga kwa ngambo yao wanajulisha kama wanangojea matukio ya uchunguzi waliotuma kufanyishwa katika vyumba vya uchunguzi mjini humo na ni hapo ndiyo itawaruhusu kutambu, kutambua magonjwa hayo. Madlen Waila anaturipotia toka muji wa Lubumbashi. Ni kwa kawaida wagonjwa kumi wanayopokelewa kila siku pale hospitali kuu ya Kamalondo. Wagonjwa hawa uwara na kutapika, lakini hawana homa. Idadi kubwa ya wagonjwa hutokea sehemu ya vituo mbalimbali mtaani mbali Kamalondo, kama vile sehemu za vituo serikali Kamalondo na Masikilizano. Wengine wagonjwa hutokea kwenye mtaa Kampemba, sehemu ya mikoba industriel pia Beler. Kwa sasa hospitali kuu ya Kamalondo uhakikishwa kuwa na dawa ya kutosha, lakini kama idadi ya wagonjwa ikiongezeka itakuwa shida, amesema mganga anayetunza pale Kamalondo. Mganga huyo amefasiria kwamba vipimo vimepelekwa kwenye chumba cha vipimo, yani kwa kimombo laboratoire, kwa kujua zaidi ni magonjwa gani. Upande wake, mganga mkuu kwenye ofisi nayo usika na matunzo kwenye jimbo la Katanga uhakikisha kwamba magonjwa haya sio kipindupindu, lakini magonjwa mengine haijajulikana bado. Tujue kama wakaji wa mtaa Kamalondo uchukizwa na jambo ya kukata kwa maji safi kila mara ndani ya mtaa humo. Tokea Lubumbashi wa Madlene, waila radio Aksanti kwako kwa Madeleine Waila. Turudi hapa mjini Kinshasa ambako operation ya kupasua watoto wadogo inaendelea tangu sasa juma moja hapa mjini Kinshasa, kunako hospitali kuu ya watoto itwayo Centre Pediatrique Kalembelembe. Na kwa hiyo operation hizo za kupasua watoto zinaendeshwa na wanganga tokea mji, tokea nchi la Ubeljiji, wakihusiana pamoja na wanganga wenye kusika na kupasua wagonjwa wa universiti kuu ya hapa mjini Kinshasa. Basi, kwa muda wa juma moja kuna watoto makumi mbili na ine wenye walisha kupasuliwa kati ya watoto mia tatu na kumi na mnane wenye walijiandikisha. Mwandishi wetu Eme Kamuha ka alitembelea hospitali hiyo ya Kalembelembe. Ripoti yake hutolewa musijoni na Jean Desire Kanyama. La ville fait son travail de recouvrement et..., ni kazi ya mji ya kutoza uchuru, napatia raia moyo wa kutimiza mapashwa ya wananchi. Lakini mimi sawa mbunge, na wandugu wasikizaji, mtoe razi, nilikuwa nikiwajulisha kama munapashwa kufata ripoti ya mwandishi wetu. Uh, eme kamua basi, hatutaweza kuwatolea ripoti hiyo wakati huu. Na ni hapo, wandugu wasikilizaji, ndiyo tunaweka nukta kwa kipindi kyetu kya habari ya magharibi ya leo. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema.