Wandoga wasikizaji, mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili kwa niaba ya Redio Kapi. Fuateni kwanza vichwa vya habari. Wilayani Ituri, kiongozi wa wilaya ya Morobu kusini mwa nchi la Sudan anaku, anajulisha kama kijiji cha Kimba nchini kwa Kidemokrasia kwenye wapiganaji wa hasi wa zamani wa gunzi la Espela wanapatikana yebu. Yeye anasema kama eneo hilo ni lake. Mpango wa kuleta matengenezo katika polisi ya taifa unafikia kwa kipindi kya kuhimiza raia kuhusu kazi ya polisi. Kisha jimbo la Bakongo ni, ni raia wa muji wa Kinshasa sasa ndio walihimizwa leo siku ya nne katika chumba cha Koleje Boboto kufuata mafaa na pia kazi za polisi. Mjini Bukavu, jimboni Kivya Kusini, shirika la kimataifa ICJP ama L'Initiative Congolaise pour la Justice la Paix unachukua hatua ya kupinga mauaji katika sekta ya kisiasa ya kijeshi. Na hilo wa, waliomba pia raia wa eneo hilo wawe macho wazi, ili watu wenye kustakiwa ama kuwaziwa kuendesha vitendo vya mauaji wasiingie katika shirika za serikali. oh, Habari kamili wilayani Turi. Kiongozi wa wilaya ya Muruba kusini mwa nchi la Sudan anajulisha kama kijiji cha Kimba kenye kupatikana nchini katika pande la Kongo ya kidemokrasia kwenye wapiganaji wa gundi la uhasi la zamani la ESPLA wanapatikana. Ebu bwana huyo anasema kama eneo hilo ni lake muji hiyo unapatikana mtaani Aru. Jean Claude Loki anatuleza mengi toka muji wa Bunya kiongozi ya kolektivit kwa ya Kako amesema kwamba mwenyekiti ya wilaya ya Murubu huko Sudan ya kusini amesema kwamba mpaka kati ya Kongo na kusini ya Sudan ni mbali zaidi na barabara inyi kuwa kati ya nchi hizo mbili zaidi ya mita mia mbili kwenye udongo ya Kongo. Alitoa matamshi hizo kufuatana ombi siku ya kwanza iliopita ya viongozi ya jimbo la mashariki wenye kushitumu kudhibitiwa kwa mji Kimba na askari jeshi ya SPLA. Hawa wamejenga nyumba kwenye kutashimikwa chumba cha kazi cha serikali. Kiongozi ya wilaya ya Morubu huko Sudan ya kusini amesema kwamba ameshitumu kuona kwamba kamishon ya nchi hizo mbili yenye iliishimikwa Julai mwaka jana baada ya mazungumzo kubwa kati ya viongozi ya kusini ya Sudan na wale wa DRC paariwara hafanyi kazi chochote. Kwa ngambo yake, kiongozi ya asili ya Kakwa amejibu kwamba hatua ya viongozi ya kusini ya Sudan ya kutenda kama hivyo hapo Kimba ni kinyume na makubaliano yenye kusainiwa kati yao huko Kaya nchini Sudan. Lakini viongozi ya kusini ya Sudan wamedai mazungumzo kati ya wazee ya nchi hizo mbili wenye kuishi mpakani kwa kutatua hizo shida. Toka Bunya, Jean-Claude Loki, Radio Kapi. Na kwa ngambo yake liwali wa jimbo la mashariki bwana Mendar au Chaya Senga alijulisha kama anafahamu kama kuna hali bora ya uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia Jamhuri ya Sudan, na kwa hiyo suluhisho moja itapatikana tu kuhusu shida hiyo. Yaliongeza, aliongeza akisema kama awezi kusema kitu yoyote kuhusu jambo hiyo mbele ya kuendeshwa kwa mkutano utakapokusanya viongozi vya wilaya ya kusini mwa nchi la Sudan, la Morobu na lile la kolektivite ya Kwaka. mpango wa kuleta matengenezo katika polis ya taifa unafikia kwa kipindi cha kuhimiza raia kuhusu kazi za polis. Kisha jimbo la Bakongo ni raia wa muji la Kinshasa ndio wanahimizwa sasa. Walihimizwa leo siku ya nne katika chumba kikuu cha Kolege Boboto kuhusu hali na mafaa ya kazi za polis nchini. Ripoti ya mwandishi wetu Basil Bakumbani aliyohudhuria mkutano huo unatolewa msijoni ya Jean Desire Kanyama. Usaidizi wa kisiasa wa mashirika yote ya nchi, heshima ya ahadi ya wenye kutumika pamoja, kifupi, kushiriki kipekee kwa ustawi, ndiyo maombi ya kamati inayohusika na, na kuboreshwa kwa polisi ya taifa. Jenerali Elese, katibu mtendaji wa kamati hiyo, ameonyesha kwamba mabadilisho ni ya lazima kwa polisi ya sasa, sababu kutokana na uchunguzi wake, polisi ya sasa ni mkusanyiko wa wanajeshi wa zamani, wapiganaji na watu wengine wenye wakupokea mafunzo e ya kijeshi ya ukosefu wa ufahamu wa kazi na isiyo sawa, amesema Jenerali Elese. Nafasi ya polisi ni kutumika kwa raia, polisi ya umoja na isiyo ya kisiasa na ya taifa. kakamati hiyo ilifasiria mistari mikubwa ya kuboresha kwa polisi, kuanzia mafunzo ya polisi, mabadiriko ya idadi, ukarabati na ujenzi wa viwanda na kutolewa kwa vifaa vinavyofaa. Ni kwa kufikia polisi iwe ya nguvu kwa kazi ya taifa, na kwa hiyo kamati hiyo iliomba utetezi wa shirika la kiraia mbele ya baraza ya bunge ili sheria kuhusu kuboreshwa huko inayochelewa iwe tayari kutimizwa. Kwa mradi huo ni kwa mpango wa miaka tatu katika usaidizi wa komisheni ya Ulaya na tulija pamjini Kinchasa ambako wenyeji wa magari hapa mjini Kinchasa wenye kuwa na gari zenye kuwa na bamba ama plaque de matriculation za zamani wanabaki, tuna muda wa hadi tarehe kumi na tano wa mwezi huu wa pili tunao kwa kununua bamba nyipya. Basi watakapopitisha tarehe hiyo bila ya kununua bamba nyipya, wataombwa kulipa franka zaidi. Kiongozi wa divizioni ya DGI hapa mjini Kinchasa ananena kama hatua hiyo ni ilichukuliwa kwa ajili ya kuhimiza ama kusukuma raia wa mji wa Kinshasa kununua bamba hizo nyipya, kwani walitambua kama wa raia wa mji wa Kinshasa wana uzembe kwa ajili ya kununua bamba hizo. Tumsikilize Bwana Bertin Mudahama akiwa mmoja wa viongozi vya shirika la DGI yupo mbele ya mikrofoni ya Mimie Nguma Mdongo. Uh, pas siwezi je si je... pasiria hiyo sababu sifahamu watu hao wanaona nani, lakini kila mwenye atakuja kunako vyumba vyetu vya kazi ataona kwamba watumishi wetu wana vitambulisho, vitambulisho vyenye kuonesha kama ni wanaohusika na magari. Basi kama wanaona watumishi wa chumba cha gari, hakutakuwa shida yoyote. Kama vibarua vinatayarishwa, tuna siku tatu peke yake Nafasiria vizuri kitambulisho kipya kwa gari wakati mtu anabadilisha, yani ana kitambulisho cha zamani, ni dola makumi sita kwa mfuko wa serikali. Kuna malipo pia ya benki. Na kuhusu mwenye ana kitambulisho uh, ni dola mia moja na malipo ya benki, lakini kama inaomba pia mabadilisho ya jina, inafaa kulipa kodi zingine. Yalikuwa pale Bwana Bertin Mudahama, mmoja wa viongozi vya shirika la DGI Maseme, akilitafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Alikuwa akifasiria hali ya mvurugo inayotambulikana wakati watu wanakuya, wanakuya kununua bamba hizo nyipya katika ofisi za shirika la DGI. Basi watu wengi walitambua kama kuna mvurugo sana, hawaiokwa hawa nani wanaweza kununua bamba hizo. Na ni kwa hiyo ndio tuliwatolea mafasirio ya Bwana bertin mudahama Shkenuza. Shirika la kimataifa la ICJP ama mkifaransa, Initiative Congolaise pour la Justice et la Paix, unachukua hatua ya kupinga mauaji katika sekta ya kisiasa na kijeshi, ili waliotenda vitendo vya mauaji wasichaguliwe katika kazi za serikali. Kiongozi wa shirika la ICJP alialika raia wa Kongomani wawe mecho wazi, ili watu, wa, wa, watu kama hao ni kusema watu wenye kustakiwa kuendesha vitendo vya mauaji wasiingie katika shirika Bwana serikali tumsikilize. Bwana Rafael Wakenge yupo mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. tuliyoiona ni hali kuwa nchini Kongo, kila mtu anatoa malalamiko kwamba kwa nini viongozi wa moja wenye kuwatawala wana mikono michafu kwa damu. Hali hiyo haitiliwi maanani na muungano wa mataifa, hata huo muungano wa jamii nchini humo ndivyo kwenye shirika ISGP tuliwaza kuwa ni ya muhimu tuwakusanye wanamemba kadhaa wa shirika la raia, ili pamoja tuone namna gani tutaweza kulizungumzia jambo hilo la kutaka kusafisha sekta hiyo ya kisiasa, ya kijeshi na kiusalama na tujielekeze sasa jimboni Katanga ambako shirika lenye kuhusika na usafirishaji kwa usafirisha njia ya treni SNCC kwa kifupi linashutumu uwizi wa vyuma vya njia ya treni katika urefu wa metre 10 400. Uwizi huo uliendeshwa kunako njia tokea Minaki hadi Kazembe pa kilometa 2 na muji mkuu wa Kolwezi. Viongozi vya mji wanaomba serikali wa jimbo kulinda amani ya njia, ya njia hiyo ya treni kwani njia hiyo inasaidia sana raia wa jimbo lote la Katanga, tusikilize. Kwa hiyo Bwana Mark Manyanga akiwa mmoja wa viongozi vya shirika la SNCC jimboni Katanga, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Ngandu Pesa nyingi ambayo kampuni hupoteza zaidi muda huu, ambayo SNCC imeanza na kupya kazi ya kutembeza treni maeneo mbalimbali, kusudi kusaidia wateja na kampuni kupata pesa. Kutotembeza treni siku hizi sehemu si ya Tenke Kolwezi, mchacha humaanisha kwamba pesa yote inayotoka maeneo hiyo kupitia wateja inatupotea kwenye kampuni yetu. Basi ni shida kubwa, kwa sababu hapa sasa tuna lazima ya kukata umeme nafasi yetu ya kazi maeneo ambapo waya wa umeme ya katener, lakini haitakuwa suluhisho kwa shida hii. Lazima ofisi ya meya wa Kolwezi itusaidie kwa jambo hili, na hata kufikia kuweza kutia mkono watu wanaotenda matendo kama haya. Jambo hili haliwezi kuandaliwa mtu yoyote, ni sherti wale ambaye wanaelewa jambo hili.