Wasikilizaji, amjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya radio Kapi, fuateni kwanza vichwa vya habari. Kuwekwa kwa wakimbizi toka dongo nchini kongo Brazaville nanungunisha sana serikali ya Kongo Brazaville, gisi alivyolalamika lalamika rais wa Kongo Brazaville kunako mkutano wa muungano wa bara ya afrika nchini Ethiopia. Na katika taarifa hii habari mtafuata jibu la waziri wa upashaji wa habari wa Kongo ya kidemokrasia bwana Lambe Mende Omalanga kazi ya kutoa chakula kwa wafungwa wa gereza kuu la Makala hapa mjini Kinshasa ulisimamishwa. Sababu ni kama shirika mnane zenye kuhusika na kazi hiyo zilifunga, zilifunga kazi zao o, zikidai malipo ya mishahara ya miezi sita kwa serikali ya Kongo. Hali ya wasiwasi inadumu wasi, tangu wikendi iliyopita mjini Katakokombe pa kilometa 500 kaskazini mwa muji wa Mbujimai jiboni Kasai ya mashariki. Zaidi ya watumishi wa serikali elfu moja wanadai warudishwe franka waliotoa katika kamp, kipindi cha pili cha operesheni ya kujiandikisha kwa aina ya biometrik. habari kamili Kuweko kwa wakimbizi wa Dongo nchini Congo Brazaville unanungunisha sana serikali ya Kongo ya kidemokrasia sawa vile serikali ya Congo Brazaville. Masemi haya ni ya waziri wa Congo Kinshasa mwenye kuhusika na upashaji wa habari, akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya Kongo Kinshasa kuhusu malalamiko ya rais wa Congo Brazaville kunako mkutano wa muungano wa nchi za bara ya Afrika mjini Addis Abeba ya nchini Ethiopia. Mara tena waziri Lambert Mende anatuma wito kwa wakimbizi wa dongo wenye kupatikana nchini Kongo Brazaville kurudi kwao. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mimia Nguma Mdongo. Je pense que le president a evoque nawaza rais alisema kuhusu nambari ya wananchi wetu wengi wenye kuwa huko, ikiwa idadi ya juu kupita wazaliwa, ndio wenye kuleta matatizo sisi. Sababu zetu ni zingine, tulirudisha usalama katika maeneo ambamo wananchi hao walitokea na tuna lazima warudi makwao kwa kuwasaidia kujenga eneo zao za asili, sababu kubaki huko ni kawaida kwa wamoja, wanaweza saidiwa bila kuruhusu ujenzi wa kwao. Kwetu sisi sio lazima kupita usaidizi wa ujenzi sawa, nchi tunatamani Dongo, eneo hilo lote lijengwe na wakaaji wake na kuhusu tu jambo hiyo ya wakimbizi wa Dongo wenye kuombwa kurudi kwao, shirika la Umoja wa Kimataifa lili kuhusika na uongozo wa utumiaji wa, wa utoaji wa msaada uh, kwa kifupi OCHA unapanga kutengeneza hali ya wakimbizi hao wa Dongo. Ni katika mkutano wa kila siku ya tatu kati ya shirika la Monique na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, ndio msemaji maalum wa OCHA alitoa habari hiyo, lakini bwana Maurizio Guilani anajulisha kama kila mkimbizi ata kwao kwake na utashi wake, lakini hapana, sio katika kinguvu. Tumsikilize msemaji wa, msemaji maalum wa OCHA bwana Maurizio Gulani akiojiwa na mimi Enguma Mnongo. Uh, kazi yetu ya kijamii ni kufanya yote ili shurti ziwe za kukubaliwa, kama hatu ao wanakusudia kurudi katika maeneo yao ya asili. Tunapasha tumika na wakuu wa kiserikali na mashirika zingine za kiutu ili shurti kuhusu viwanda, kuhusu dawa na chakula ziwe tayari, lakini siyo kazi yetu kuwapatia moyo. Hatupo katika hali ambamo wanaweza sema haiwezekani kurudi, hatupo pia katika hali ambamo tunaweza kuwapatia moyo warudi, sababu hali ka vizuri ni kwa kila mtu kuchungua hali yake, hali ya kijamii na kukusudia kwamba anaweza rudia wala hapana. Cette personne doit décider s'il considère que c'est approprié de, de revenir ou pas na tubaki tu jimboni Ekwatoria, ambako kupatikana kwa askari wa Munich wazaliwa wa, wa nchi la Tunisi mjini Bozene pa kilometa makumi kenda na mji mkuu wa Gemena jimboni Ekwatoria unatuliza sana raia wa eneo hilo. Wakaaji wa muji la Bozene walikimbia muji wao kisha kupepelezwa kwa habari yenye kuharifu mashambulio ya, wakaji, wa, ya raia wa kabila Enyele wakati huo, kulingana na habari toka shirika za kiutu, karibu makumi kenda asilimia moja ya wakaaji wa muji hiyo tayari walisharudi kwao. Mwandishi wetu Inosa Olenga alitembelea muji huo wa Bozende. Ripoti yake inatolewa msijoni na Jean Desire Kanyama. Ni wakaaji wenye shangwe, ndiyo walikimbia na kukaribia helikopta ya MONIKE iliyoshuka katika uwanja wa kandanda, uso na uso na kampe ya wanajeshi wa MONIKE. Kandokando ya hapo, watoto, vijana, wazee, wote wanatamani kuona wenye kuwasili. Wengi wanasifa wanajeshi wa MONIKE wazaliwa wa Tunisia, wanashuhudia kwamba kuwapo kwao kuliruhusu kutoka porini kwa watu wengi, ikiwa wanasaidia pia wagonjwa na hakuna usumbufu kutoka jeshi na polisi. Upande wa wanajeshi wa MONIKE hakuna mabaya wanaozidi ya wakaaji wa Bozene. Kanali Bakushe, kamanda wa kampi ya wazaliwa wa Tunisia anasema walikaribishwa vizuri na hakuna matatizo yoyote tangu kuwasili kwao hadi wakati tunao. Kama hapa bozi eneo, wakaaji walirudi ikiwa asilimia makumi kenda kisha kukimbia shambulio ya waenyele. Siyo sawa na dongo na imese eneo zingine mbili zenye kuwa wazi kutokana na mapigano katika maeneo hizo mbili, chini ya asilimia makumi tatu ya watu walirudi ijapokuwa kuwapo kwa wanajeshi wa monik wazaliwa wa Ghana na habari kwa kifupi, tokea jimboni Manyema hujulisha kama wanafunzi kumi na saba wa masomo itwayo Nyoka walipigwa vikali na radi jana katika kijiji cha Nyoka pa kilometa kumi na kenda na muji wa Kindu. Watoto hao wa wiko hai lakini tano kati yao waliumizwa vikali na wanapatikana katika hospitali kubwa ya muji wa Kindu ambako wanapata matibabu, lakini kuna mama mmoja mwenye alikuwa akipatikana shambani mwenye alifariki chini ya mvua hiyo mkali, yani ilikuwa ikisindikizwa na mpepeo mkali kazi ya kutoa chakula kwa wafungwa wa gereza kuu ya Makala hapa mjini Kinshasa ulisimamishwa sababu ni kama shirika mnane zenye kuhusika na kazi hiyo ya kugawa chakula katika gereza kuu zinadai malipo ya mishahara ya miezi sita kwa serikali, kwa mujibu wa msimamizi wa, msimamizi wa shirika hizo bwana Museka Landu, serikali ya Kongo inawadai karibu kiasi ya dola za Kiamerikani milioni mia moja makumi mnane ya franka za Kikongomani Kongo, kwa chakula waliotoa kwa gereza hiyo katika muda wa mwezi wa mnane wa mwaka jana hadi mwezi wa kwanza wa mwaka huu. Tunao tusikilize bwana Museka Landu akiwa msemaji wa shirika hizo mnane zenye kutoa chakula katika gereza kuu ya Kinshasa akiojiwa na Jef Ngoi. Tulienda popote bila kupata jibu kwa mahitaji yetu, kutoka wizara kuu hadi wizara ya sheria ambako tulikutana katika magumu na bwana Luzolo. Tulionesha manunguniko yetu, sababu tunatoa chakula yote kulako gereza kuu: mahindi, mchele, maragi na kazalika. Anatuomba tuendelee bila kutulipa. Alituelezea kwamba hana kosa yoyote, ni wenzake ndiye wanamzuia. Tulisimamisha kutoa chakula, lakini anasema, kama tunasimamisha mali miezi sita itaingizwa katika deni ya ndani na tujielekeze jimboni Kivu ya kusini ambako leo hii kuliendeshwa kesi ya mauaji ya mwandishi wa redio kapi Didas na Mujimbo. Na kwa hiyo wahamzi walisikiliza hadisi iliyotolewa na watu wawili wenye kuzaniwa wa kikundi hikyo kya watu wenye kuzaniwa kumuua mwandishi Didas na Mujimbo. Katika hadisi yao kuna mambo yenye haikutanana na pia kuna mambo zenye kutanana, basi mambo zenye kutanana, basi watu hawa wawili walihakikisha kama wanapa walipatikana wali, wali katika kundi ya watu ine wenye walimuua mwandishi Didas na mjimbo mnamo tarehe kumi na moja Novemba mwaka elfu mbili na mnane, na pia watu hao walihakikisha kama kisha kumuua mwandishi Didas na mjimbo, umoja ni kusema, yule mwenye alimuua alichukuaka kompyuta ama laptop ya marehemu na mwengine kuchukua simu yake la mkono, na pia wengine wawili wakajigawanya kiasi ya dola makumi tano zine ziwezo zikipatikana katika mfuko ya marehemu Didas na Mujimbo. Jean Kasami ana tuarifu mengi toka muji wa Bukavu kati ya washtakiwa wakubwa wanne wawili wanapatikana gorogoroni na wengine wawili wametoroka. Karani wa tribunali ya kijeshi alisoma vikartasi vya masambo ya hao watoro wawili wakati ule walikuwa mbele ya wamzi. Katika hayo masambo aliyoyatoa mbele atoroke, mshtakiwa huyo alikubali kuwa yeye ni mmoja wa kikundi cha watu ine ambao waliua mhariri Didase na Mujimbo kwa silaha. Hiyo ilisukuma watetezi wa jamaa ya hayati kuomba tribunali ya kijeshi kuahirisha tarehe ya masambo ili serikali ya Kongo ipate muda wa kuarifiwa kuja mbele ya mahakama kama vile muhusika sababu silaha iliyotumiwa ni yake. Watetezi wa washtakiwa walihitaji masambo yaendeshwe haraka ili wateja wao wafahamu kila mmoja kisa chake, hasa kwa vile kuna hata wale wamekwisha eneza miezi kumi na ine ndani ya jela kuu ya Bukavu. Kila mshtakiwa anatetewa na mwanasheria zaidi ya mmoja. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Na hali ya wasiwasi na dumu tangu wikend iliyopita mjini Katakokombe, pa kilomita mia tano kaskazini mwa jiji la Mbujimai, jimboni Kasea Mashariki. Zaidi ya watumishi wa serikali elfu moja wanadai kurudishwa franka waliotoa katika kipindi chapili, cha pili cha operesheni ya kujiandikisha kwa aina ya biometrika. Jean Milingano anatueleza mengi toka muji wa Mbujimai. Hii operesheni ya pili ya kuoroza wafanyakazi wa serikali paka takokome ni kwa wale wenye kwao haikufanyika siku zilizopita, na ni kiasi ya watu yapata elfu moja na kila mmoja alikuwa akitoa franga elfu mbili za kikongomani na meka ama vibakuli viwili vya mchele. Na hiyo kamisheni ilioroza watu makumi sita peke yake na kwenda zao, na jambo hili lilikasirikisha waliobaki bila kuorozeshwa na kuanza kuomba hapo hapo warudishiwe pesa na hiyo mchele, na wakaanza wa ofisi ya kiongozi wa mtaa na makamu wake. Mkuu kiongozi wa mtaa huo amekasirikishwa sana na kitendo hicho. Kwake yeye, hiyo operesheni ya pili ya kuhoroza wafanyakazi wa serikali haikukuwa halali. Depite Lutundula Upala, aliyesaidia kusafirisha hiyo kamisheni huko Katakokombe, amehuzunishwa sana na jinsi hiyo oroza ilifanyika kwa haraka. Kwa sasa inajulisha kwamba pesa na mchele hizo zimeanza kurudishwa tangia asubuhi hii. Toka Mbuji-Mayi, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Asante kwako Jean Milinganyo. Wanika wasikizaji, na nanina, habari hiyo toka mji mkuu wa Mbuji-Mayi. Ndio tutangulisha kipindi kibindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza mwema.