Msikilizaji mjambo jambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha ya boroa tukufu la Kiswahili kwenye habari zukapii. Inaalika kwanza mfuati ya vichwa vya habari, kisha kutupiliwa na wana bunge la taifa. Mpango wa franka zitakapotumiwa na bunge la taifa hadi bajeti wa mwaka huu kubaliwe. Mpango huo unatoka pia kutupiliwa kunako baraza la wazee wa bunge. Jimboni Ekwatoria inaripotiwa kuweko kwa gundi zenye kumiliki silaha katika mitaa sita za Groupemant ya Bomboma wilayani Nkungu. Gundi hizo zinakuwemo vijana wa kabila ya Bomba na gundi hizo zilisaidia polisi kuzuia vitendo vya wapiganaji wa Enyele. Jimboni Katanga kuna shida za kutunza wagonjwa katika eneo la afya la bum Butumba mtaani Bukama. Idadi ya wagonjwa inazidi mno idadi ya vitanda vyenye kuwekwa katika hospitali kuu ya mji hiyo. Habari kamili kisha kutupiliwa kunako bunge la taifa na wanabunge la taifa, mpango wa franka zitakapotumiwa na bunge hadi bajeti ya mwaka huu ikubaliwe. Mpango huu unatoka kutupiliwa pia na baraza la wazee wa bunge. Jambo hiyo inaogopesha wakongomani wamoja wenye kuona kama nchi ina uwezo wa kwenda wa kutumika bila ya bajeti ya halali. lakini wanabunge wengine wanawaza kama yafaa tu kuharakisha kazi ili nchi ipate bajeti yenye kuwa halali na moja wanabunge wenye kuwaza hivyo ni mbunge Wilfrid Ngoi wa Mwenze akiojiwa na Basil Bakumbale, tumfuate. Hakuna mzozo katiba la nchini wazi kama bajeti haikupita kwenye kura mbele ya tarehe mosi Februari ni hapo utumizi wa pesa, pesa utaruhusiwa kwa muda basi tondali na wakati. Ndiyo maana Bunge la Taifa linaendelea kutumika kwa makini. Bunge la Taifa imeipatia serikali njia zote za kisiasa. Kwangu mimi, bajeti imegawanywa sawasawa kufatana na nyongezeko ya mazao. Sasa bajeti itafikishwa kwenye baraza la wazee, ninadhani hivi ivi karibuni itafikishwa kwenye ofisi ya raisi, naye atasaii. Hakuna mzozo. Lengo letu sisi ni kuipatia nchi yetu uwezo kisiasa wa uongozi bila tatizo. Na tubaki tupa mjini Kinshasa, ambako siku saba tangu kuanzishwa kwa kipindi cha kawaida cha kazi za bunge za Jimbo la Kinshasa, hakuna hata mkutano mmoja ambao unaendeshwa huko mpaka leo. Kalenda ya kipindi hicho cha kazi za kawaida za bunge hayatangazwa. Jambo lenye kusababisha hali hiyo ni kama hadi leo chumba cha wateule wa bunge hiyo hawaya tukutana kwa ajili ya kutayarisha jambo mbalimbali watakapotoa katika mkutano wa viongozi wa kamisheni mbalimbali za bunge hiyo ya Kinshasa. Nchasa, kwa mjibu wa mbunge Martin Fayulu, hali hiyo inaa-inafanya ina ku, inafanywa ina kwa makusudi ili bunge hiyo isiendeshe kazi yake vizuri. Tumsikilize mbunge Martin Fayulu, yupo mbele ya mikrofoni ya Jacqui Mulima. Mkutano wa ofisi ya bunge haujafanywa, ule wa mapresidenti nao pia. Kuna watu wafanya siasa wasiopenda kikao hicho, watuambie basi. Nasikia woga, ikiwa mambo yawe vile, kuna mipango mbaya, kama vile sikosaki kuyatoboa. Kuna watu wasiopenda kikao cha bunge la Kinshasa Kisitumike iwezekanavyo, sababu gani? Lakini sikia, kuna vitu vinapashwa kutengenezwa, kuna vile vinavyoombwa kufanywa, vile vinavyohitaji kusemewa, vyengine kuchunguliwa, kuna maripoti, maripoti, niseme nini, uchunguzi unaohitaji kutumwa kwenye bunge. Kuna vile vyote lakini hawapendi mkutano ufanyiwe, basi nasema Naomba kwa mapresidenti wa ofisi la bunge na wachumba wenyewe wajifikirie wajifikirie. Yalikuwa pale maoni ya mbunge Martin Faulu, akiwa mbunge wa jimbo la Kinshasa. Jimboni Kivu Kaskazini, kamati ya uchunguzi wa mkataba wa amani wa mji wa Goma ulio, ulikutana na viongozi vya gundi la CNDP leo mjini Goma shaba. Mkutano hiyo ni kuchunguza mwenendo wa kutimizwa kwa nukta zimoja za mkataba hiyo A, nukta hizo ni kama vile jambo lenye kuelekea waskari walioumizwa katika vita na kuondoshwa kwa mipaka mbalimbali katika mabarabara za eneo hilo la mashariki mwa Congo. Jimboni Ekwatoria ninaripotiwa kuweko kwa gundi zenye kumiliki silaha katika mitaa sita za grupma ya Bomboma wilayani Nkungu. Gundi hizo zi, zinakuwemo vijana mbalimbali vya kabila ya Boba, na vijana hao walisaidia askari polis kuzuia vitendo mbalimbali vya wapiganaji wa kabila ya Enyele. Basi jinsi amani ilishastawishwa katika eneo hiyo, raia wa eneo hilo wanatamani gundi hilo la wapiganaji wa kabila ya boba lizimishwe, ili lisikuje lisiku, kuwa msingi wa ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Lakini viongozi vya serikali katika wilaya ya Kungu wanawaza kama gundi hilo linapaswa kubaki hapo hadi serikali kuu ya taifa itatuma waskari wenye watalinda amani katika eneo hilo. Tumsikilize Bwana Kiaku Kinsala akiwa kiongozi wa wilaya ya Kungu akiojua na Paul Vishama Lingela. Se hmm, ilikuwa kujikinga kwa shambulio za waasi. Kufatana na jisi, hakuna tena waasi, maana ya kukuweko kule haiko tena, lakini wanaendelea kukuwa pale na wako makali. Hapana, hawako tena makali, kwani hakuna mashambulio. Je, wakati gani kundi hizo za kujikinga zitaweza kugandamizwa? Zitagandamizwa wakati askari polisi watatumwa huko, kwani kuna mpango polisi karibu thelathini wataweza kuelekezwa Bokonzi. Pale hakutakuwa kundi za autodefense, kwani kazi za amani ni kazi za jeshi na polisi. Mahusiano gani inayo kati ya kiongozi mtaani na kundi hizo za autodefense? Uhusiano ni bora, hakuna shida, wako pale, wanasikilizana na wanaelewana na tuondoke jimboni Ekuatoria tukielekeza sasa jimboni Kasai ya Magharibi, ambako kundi la wakata mashtaka wa Lwebo wanaomba idadi ya wakata mashtaka iongezeke katika tribunali kuu ya wilaya ya Kasai. Kiongozi wa kundi hiyo ya wakata mashtaka anajulisha kama tangu mwaka jana kuna kesi nyingi zenye kungojea kulingana na ukosefu wa wakata mashtaka. Tumsikilize Metri Nusa Balowe, yupo mbele ya mikrofoni ya Andre Kambale. Korti hizo ni mahakama ya district ya Kasai. Korti hiyo inayosikiliza na kuamua kesi na mashtaka mbalimbali ya jiji ya Shikapa na vidhani Ilebo. Huko pia kuna mahakama madogo yaani ipe moja pashikapa na ingine pa Ilebo. Mwaka uliopita wamzi wa wengi walienda mapumzikoni. Hali hiyo ilileta upungufu mkubwa wa majaji na uwezo wakuamua jijini Kikapa na mtaali mjilebo. Utatuaji wa kesi nyingi ulisimamishwa le katika maeneo haya mawili pia. Wafungwa wengi le wanaoshtakiwa wa mashtaka ya uuaji na ubakaji wanaendelea kuwa korokoroni tangu mwaka jana bila kuonana lego. na majaji lego. na kama lego. jisi iko basi, serikali ya Kinshasa itatue shida hiyo. Jimboni Katanga kuna shida za kutunza wagonjwa katika eneo la afya la Butumba mtaani Bukama. Idadi ya wagonjwa huko inazidi mno idadi ya vitanda vya hospitali kubwa ya muji hiyo, kuna hata wagonjwa wenye kutunzwa chini ya miti. Shida ingine ni bei kale ya vifaa vya kiganga kama vile mifuko za damu zenye kuzishwa sasa kwa franga za Congo elfu kumi na moja kuliko elfu mnane gisi ilivyokuwa ikiuzishwa kunapita siku chache mengi toka Lubumbashi kufatana na masemi ya wakaaji wa Butumba ambaye siku hizi wanapatikana pale Lwena, wamehakikisha kwamba kwenye ofisi ya kituo cha Butumba mfuko wa damu uzishwa kwa bei ya elfu mnane au elfu kumi na moja ya franka ya Kongo, jambo ambapo pale Butumba linashindikana kufatana na uwezo wa kipesa wa wakaaji usiokuwa wa kujiweza. Wakaaji hawa husema kwamba ofisi inayohusika na kazi ya kupana damu hukosa vifaa vinayohitajika kwa kuipima. Wakaachi wa Butumba uogopa upokea damu isiyokuwa sawasawa tena. Hospitali kuu ya Butumba ukosa vifaa mbalimbali, wengi miongoni mwa wagonjwa wanatunzwa nje chini ya miti. Mmoja miongoni mwa washuhuda wa Butumba ipo sasa pale Lwena jambo hili halisababishwi na kuharibika kwa barabara. Mifuko ya damu inachuguliwa hata kwa baskeli na pia kwa pikipiki. Inaonekana kama ni watu binafsi wa wanapenda kujitajirisha wenyewe kwa kuja kuweka mifuko yao tu na kusahau faida ya watu wote. Wanganga wenyewe wa Butumba hawakuweza kupatikana kusudi wajifasirie zaidi, bali upande wake Inspekta Mkuu jimboni Katanga anayehusika na afya husema kwamba shida hii hukumba vituo mbalimbali mbali vya afya kuhusu mfuko wa damu. Dr Eric Mkomeno huhakikisha kwamba jimbo la Katanga lote zima linakosa ni sasa mwezi mmoja mifuko ya damu. Lubumbashi, Madlene Waila, Redio Kapi kufi tokea mji mkuu wa, ila, wa, lubum, wa jim, Mbujimai jimboni Kasai Mashariki hujulisha kama wakaaji wa mtaa wa Luilu wanaomba hali ya maisha yao itengenezwe. Wakaaji wa Luilu wanajulisha kama hakuna masomo na hospitali katika eneo wanaoishi. Shida ingine ni kama watu karibu elfu kumi wanakosewa na maji safi ya kunywa. Shida hizo zilitolewa kwa mbunge wa jimbo bwana Ilunga nye bue nyembwe wakati alitembelea eneo hilo la Luilu. Na habari hiyo hiyo, wandugu wasikilizaji, ndio tangbosha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Akisandikoskliva mema ninawaaga, nikiwatakia nyinyi wote wikendi njema.