Habari zetu, Stephane Mukendi wasisa mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu ya Kiswahili kwa niaba ya Radio Okapi. Hebu nalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Waziri wa falme wa Beljiji mwenye kuhusika na mambo ya kigeni bwana Steven uh, Vaneker uh, mwenye kupatikana katika ziara ya kazi uh, tangu jana magharibi mjini Goma, alitembelea leo hii uh, ofisi za kamati ama mpango wa maendeleo na ustawishi wa amani mashariki mwa Kongo, Starek kwa kifupi. Bwilani turi kisha kufungwa muda wa miaka miwili na miezi mitano, bwana Bernard Kakado, mmoja wa wafumu wa gundi lenye kumiliki silaha FRPI, alishiriki mara ya kwanza kwa kesi inayoendeshwa mjini Bunya. Kwa ajili yake habari kamili anapopatikana a ziarani mwakazi mjini Goma jimboni Kivya kaskazini tangu jana magharibi. Waziri wa falme wa Beljiji mwenye kuhusika na mambo ya kigeni bwana St Stephen Vanaker alitembelea leo hii ofisi ya mpango wa maendeleo na ustawishi wa amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Starek kwa kifupi. Tujulishe kama waziri huyo anazidi kusema kama alikuja kujunia binafsi namna gani hali yanye kudumu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sifa Maguru yanatuliza mengi katika ripoti hiyo tangu mji wa Goma kusikiliza na kujifunza ndiyo maneno anayoendelea kusema waziri wa Ubelgiji aliyefika hapa Goma siku ya tatu jioni. Neno hili alilisema pia kisha mikutano na viongozi mbalimbali. Je trouve essentiel... nimeona kama ni vema kusikiliza kwanza mbele ya kusema lolote ili niweze kuelewa vema hali ya nchi hii. Sipendi kusema hotuba yoyote kuhusu mikutano hiyo tena. Ninaona kama ni kwa wakongoma kutengeneza ujio wa nchi yao. Ubelgiji unakuwa na kazi ya kufanya, ila nitafanya lolote kisha ki kusikiliza. Kwa kweli waziri Steven Vanacker alisikiliza na kujifunza kisha ki mikutano mbalimbali mbali. Kwa mfano kuhusu sekta ya mulimo, yeye alifasiriwa mengi naye waziri Batabia Bushoki kuhusu miradi inayowahusisha wakaaji ambao wanaanza kurudi vijijini kisha vita, kwa mjibu wa wakaaji wengine waziri huyu mbeleji alionekana mwenye kusito tamani kusema mengi mbele ya wapasha habari tena. Ilionekana kuwa ushirikiano wa kidiplomasia kati ya Kongo na Ubelgiji unaweza kuboreshwa kupitia ziara hii. Goma, Sifa Maguru, Rajokapi. Aksanti kwako Sifa Maguru na habari kwa kifupi tokea mjini um, Mbandaka jimboni Ekwatori, ajulisha kama serikali ya jimbo hiyo inasukuma sh nyuma sherehe ya kuanza kiserikali kazi za liwali mpya Sherehe hiyo itaendeshwa sasa siku ya posho tarehe makumi tatu Januari. Serikali ya jimbo la Ekuatoria inajulisha kama ni kulingana na shida za ukosefu wa vifaa mbalimbali, ndiyo sherehe hiyo inasukumwa nyuma. Wilayani wila, wila Turi, kisha kufungwa muda wa miaka miwili na miezi mitano kwa bwana Bernard Kadodo, akiwa mmoja wa wafumu wa gundi lenye kumiliki silaha FRPI alishiriki mara ya kwanza kwa kesi inayoendeshwa kwa ajili yake mjini Bunya. Mfumu huyo wa gundi la Force de Resistance Patriotique de Litouri anastakiwa kuongoza gundi la wahasi lenye kuhatarisha ukimya nchini. Maelezo mengi na Jean Claude Luki toka Bunya. Anaye umri wa miaka makumi nane na sita Bernard Kakado alitembea hiyi peke hati mbele ya mahakama mara na mara na mara, aliyekuwa akitamani kujitetea peke yake ijapo leo ni tu watetezi wake walipasha kuongea. Kumepita leo miezi makumi mbili na kenda tangu Kakado yupo kifungoni, lakini katika kibarua yenye kuletwa mbele ya wanasheria haijulishe kama muda wa miezi kumi na mbili alifungwa kunako jela ya etamajo ya FRDS hapa Bunya. Ameshtakiwa na serikali kuwa moja ya watu waliounda gundi la wapiganaji FNI FPI babaha Chekele na chei katika mtaa ya Irumu pa mwaka elfu mbili na sita hadi elfu mbili na saba Na leo mwendesha mashtaka wa askari jeshi alionyesha daftari ya maanga makumi na sita wenye kushtaki Kakado kuwatendea mabaya sawa vile ubakaji, uporaji ya mali na kula mwili ya watu. Siku ya tano huo koti ya kijeshi itachunguza kwanza swala kuhusu munda Bernard Kakado aliyepitisha gerezani kufuatana na sheria ya Kongo. Toka Bunya, Jean-Claude Luki, Radio Kapi. Na tubaki tu jimboni mashariki ambako hali ya uchumi ni mbovu sana. Mjini Isiro pa kilometa mia tano makumi manane kaskazini mashariki mwa jiji la Kisangani, bei ya vyakula inapandishwa mno sokoni. Kiongozi wa shirika la FEK mjini humo anajulisha kama jambo hiyo hutokana na kuharibika kwa barabara zenye kuunga mji hiyo wa Isiro na miji jirani <tipulikana> shirika litwalo mkifaransa Réseau des associations de développement pour uh, la rehabilitation et le main, la maintenance des routes de desserte agricole unashutumu kuharibika kwa barabara zenye kutumiwa kwa kusafirisha vyakula. Barabara hiyo inapatikana katika jimbo la Kivu Kaskazini na inatoka Kisumu hadi Kitete na Katale pa, katika mtaa wa Masisi. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika hilo, hali hiyo huzuia waka, wakaaji wa mtaa wa masisi kuuzisha vyakula wanaovuna na kwa mjibu wa bwana Emil Muhombo Balume, viongozi, viongozi vya mtaa wa Masisi wanapashwa kutegemea kazi za kutengeneza barabara hiyo. Tumsikilize akijeleza mbele ya mikrofoni ya Gabriel Wamenya. Konstat tumeona ke parti yenye inaribika sana na inatutosha jasho ni parti ya Kisuma Kiteete Katale, inaribika sana hata gari hazinge Masisi kwa siku hizi, na vitu vinaribika sana vyenye vingebebewa na gari vinyume, ambavyo tumekonstate ke kuna kuwa kwa kila juma tunakonstate ke kuko toni mingi kwa toni kumi ya maproduit vivrier zinaoza pale na waprodukteur ambao wanaproduire hizo ma, ma mimea wanaproduire mabanane, viwaya, ndizi, na sombe na kalanga vinaoza pale epourtant, vingevasaidia kwa kuweza kuuzisha na kulipa minerval ya watoto na kusaidia kushughuli zingine za maisha. Tunahitaji musaada, hata wakubwa wa nchi watusaidie na vifaa ambavyo vitatusaidia katika hiyo partie ya Kitete juu Kitete inaharibika sana, kunakuwa mebulema mingi sana. Inaomba watuunge mukono sana, wa volontare wetu wa kantonia wanakuwa pale wanakosa vraiment api. Ilikuwa pale bwana Emile Muhombo Balume akiwa kiongozi wa shirika litoalo mkifaransa reseau des associations de developpement pour la uh, rehabilitation et la maintenance des routes des dessertes agricoles, inaoshimikwa jimboni Kivu ya Kaskazini na mbunge Jean Mulunda Nshimbi aliyechaguliwa katika mtaa wa Malembankulu jimboni Katanga, anatetea kwa ajili ya kufunguliwa tena kwa kanisa la Kikatoliki mjini Malembankulu. Uh, kanisa hiyo ilifungwa mnamo mwezi wa Novemba mwaka jana, kulingana na mzozo uliokuwa ukitenga gundi moja la mapadri wa diosezi ya Manono na askofu wao. Kwa mujibu wa mbunge Jean Mulunda, wakristu wa, wa, wa Malemba Nkulu wanatupiliwa mbali, ingawaje jambo hilo haliwahusu hata kidogo. Tumsikilize mbunge Jean Mulunda, masemi yake yalichukuliwa na mwandishi wetu wa pale Lumbashi, Denis Maeo. Tupo na uhakika kwa mzozo unaokuwa kati ya mapadiri na kiongozi wao. Mzozo huu unatazamia zaidi mapadri na askofu, sio waamini. Wanahitaji kupata vinyume vya mzozo huu. Tuliweza kufanya vyote viwezekanavyo kwa kuweza kukutana na askofu huyu wa Manono ili apate kusikia malalamiki yetu, bali hakukuwa uhakika wowote, kwani yeye alitupilia mambo yetu yote tuliyokuwa tukimweleza. Tuliweza pia kuwaomba viongozi wa serikali ya jimbo, ya jimbo ili wapate kumwona askofu huyu kwa kuweza kumulazimisha ili apate kutia mbele mafaa ya wakaaji kwa kufungua kanisa hilo, na huko hatukupata fanikio lolote. Tuliweza pia kugeuka ng'ambo ya waziri usikae na mambo ya ndani pale Kinshasa, ili naye pia apate kushughulisha jambo hilo, bali upande ule haukutoka fanikio lolote. Na habari kwa kifupi tokea jimboni Kivu ya kusini ujulisha kama walimu waliokusanyika leo asubuhi kunako ofisi ya shirika la raia la muja wa Bukavu, uh, jimboni Kivu ya kusini walijulisha kama haya kama haiko leo ndiyo watakomesha mgomo wao wa kazi. Walitoa maoni hiyo kisha kusoma tangazo moja ya divizioni ni kusika na masomo ya kipeme na sekondari jimboni, yenye kuwaomba kuanzisha masomo leo hii siku ya nne na popote katika jimbo la Kivu Kusini basi. Hali hii ya wasiwasi wasi inazidi kudumu kati ya wanafunzi wa masomo za serikali, hasa sana wale wa Institut Ibanda. Wanafunzi hao walijielekeza leo asubuhi somoni, na wakati walipotambua kama hakuna walimu somoni, walishikwa na hasira na kusambaza masomo moja ya kipekee yenye kupatikana kando kando ya masomo yao. Na ni habari hiyo hio kifupi tokea mji wa Bukavu. Wandugu wasikilizaji, ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mimi ni Stefano Mkenyi Tita ninawaga nikiwaacha katika mikono ya mwenzangu tena salama.