Ndoa wasikizaji ya mjambo jam na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na utukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya radio Kapi, ninawalika kwanza mfuate wa vichwa vya habari. Katika baraza la wazee wa bunge leo, mabishano yalikuwa makali kuhusu swala la kuchunguza hawa hapana mpango wa franka zitakapotumiwa na bunge hadi bajeti ya mwaka huu ikubaliwe. Katika mkutano wa viongozi vya jeshi za Kongo Rwanda na Burundi ulioendeshwa na kukomeshwa jana mjini Matadi jimboni Bakongo, kulichukuliwa hatua ya kuendelea na mwenendo wa jeshi wenye kuendesha operesheni itwayo Amani Leo. Monuc nasifu msaada wa kiasi ya dola za like Kiamerikani milioni mbili 2 na mia tano uh, zenye serikali ya Kongo ya kidemokrasia ilituma nchini Haiti. Msemaji maalum wa Monuc alifasiria leo wapashwa habari wa Kinshasa mafaa ya msaada hiyo mdogo ya Kongo kwa ajili kwa, kwa ajili ya ajali iliyotukia nchini Haiti. habari kamili katika baraza la wazee wa bunge leo, mabishano yalikuwa makali kuhusu swala la kuchungua uh, kama la kuchungua au hapana, mpango wa franka zitakapotumiwa na bunge hadi bajeti wa mwaka huu uh, elfu mbili na kumi uh, wa 2010 ukubaliwe. Kwa mujibu wa bwana Leon Kengwa Dondo akiwa kiongozi wa baraza la wazee wa bunge, uh, kama mpango hiyo haichunguzwe, serikali haitaweza kutoa mafasirio kuhusu namna ilitumia franka. Uh, tusikilize mafasirio ya bwana Leon Kengwa Dondo, masehemu yake yalichukuliwa na mwandishi wetu kama kufunguliwa kwa mikopo ya muda hukubaliwe, namna gani itafasiriwa leo utumiaji wa fedha unaofanyika na, na serikali? Serikali inatumia fedha, bajeti haijakubaliwa. Lakini hadi bajeti haikubaliwe, mwenendo wa serikali hauwezi simamishwa. Serikali inaendelea kutumika bila kuruhusiwa kwa kufasiria utumiaji wa fedha uliofanyika kati ya wakati wa mbele ya kukubaliwa na kutangazwa kwa bajeti na amri ya rais, inafaa serikali isikilize kuhusu utumiaji huo wa fedha. Ilikuwa pale Bwana Leon Kengo wa Dondo, kiongozi mkuu wa baraza la wazee wa bunge la taifa, alikuwa akifasiria namna ya kuhusu swala hilo la kuchunguza au hapana mpango wa franka zitakapotumiwa na bunge la taifa wakati ba, hadi, baka, hadi bajeti ya Congo kuhusu mwaka wa elfu mbili na kumi ukubaliwe. Maseme kilitafsiriwa Jean Desi Kanyama. Na kuhusu mpango wa bajeti ya mwaka huu, kuna kikundi kimoja kya wanabunge kenye kinapinga kuweko katika mpango hiyo jambo la kupandishwa kwa mishahara za wanabunge. Kikundi hikyo ni kya PDD ama Groupe Parlementaire pe demokrasi e Developement. Ni katika mazungumuzo na wapasha habari ndio kikundi hikyo kilitoa maoni yake leo hii. Ilikuwa kunako Hotel Faden House hapa mjini Kinshasa. Katika vichwa vya habari, katika mkutano wa viongozi vya jeshi za Kongo, Rwanda na Burundi ulioendeshwa na kukomeshwa jana mjini Matadi jimboni Bacongo, kulichukuliwa hatua ya kuendelea na mwenendo wa jeshi zenye kuendesha operation hiyo iitwayo Amani. Leo wauzuriaji walisikilizana pia kuweka ofisi ya pamoja itakapohusika na kubadilishana habari tokea nafasi operation hiyo inaendeshwa. Jean Desire Kanyama katika kibarua hicho cha ukarasa sita wa uzuriaji katika mkutano huo walikusudia kuzidisha uhimizaji wa raia kwa kukomesha ushirikiano na wapiganaji wanaotoka katika mabakio ya wafdlr. Pendekezo ingine ni kuandaliwa kawaida katika daraja zote za uongozi kwa mikutano kwa kubadirisha habari mbalimbali. Kwa upande wake kiongozi wa majeshi za Rwanda aliwapatia moyo Moniqu na FRDC kuendelea kupinga wapiganaji wa FDLR wenye kubaki wa kukomesha kundi hilo moja kwa moja aliomba pia kuzidishwa kwa mabadiliko ya habari mbalimbali kwa kupinga wajambazi wenye silaha na kulinda mpaka wa pamoja. Babacar Gaye, kamanda wa majeshi za Monique, alitamani kukutana kwa kawaida kwa wajuzi wa majeshi za Rwanda na Kongo kwa kusawazisha maoni wanayo. Na kwa mwisho, kamanda mkuu wa majeshi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kwamba wanajeshi wa FRDC wataendelea kukuza wa FDLR hadi kukomeshwa kwa kundi hilo. Jueni kwamba mkutano ujao wa pande hizo tatu utafanyika mjini Kisangani ejimboni mashariki tarehe 15 Aprili mwaka tunao na habari kwa kifupi tokea jimboni Kivu ya kusini hujulisha jambo kuhusu matayarisho ya operesheni itwayo Amani Leo na kwa ngambo ya MONUC na mpango wa maendeleo wa eneo la mashariki wa nchi Starek kwa kifupi zilizungumuzwa leo katika mkutano ulioendeshwa kati ya msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia na askofu wa Bukavu na pia liwali wa jimbo la Kivu ya kusini. Kwa mujibu wa Bwana Landos, mpango huo uitwao Kimya Pili ulifaulu, na mpango wa sasa uitwao Amani Leo, Monik inaahidi kuendelea kutoa msaada wake kwa jeshi la taifa na pia itazidi kukinga raia. Na tuelekeze jimboni jirani la Kivu ya Mashariki ambako karibu hektare kumi na mbili ya shamba la mindi zilunguzwa na majifu ya moto ya mlima wa Nyamulagira. Ni katika kiwanja kya Luhonga kando kando na Sake kwa mujibu wa kwa mujibu wa kooperative ya walimaji itoka kifupi Kajel, jambo hiyo inasababisha uharibifu wa kadiri ya dola za kiamerikani elfu makumi tatu. Tusikilize bwana Emmanuel Kamanzi akiwa mmoja wa wanamemba wa kooperative hiyo Kajel, yupo mbele ya mikrofoni ya Sifa Maguru tumeona kwamba sekta zote za kilimo zimeshambuliwa ila ni mahindi ndiyo imeguswa zaidi, lakini kuna kuwa vilevile mimea zingine, e mimea zaidi, viazi vya mimea, matokeo hayaonekane mara moja, lakini mahindi ambaye tumeyapanda ingelipashwa kututolea tani saba kwa hektari moja, leo bei ni kati ya dala mia tatu makumi tano hadi mia nne ikiwa tunaweza kuyazidisha kwa hektari kumi na mbili, mavuno ya tani saba kuzidisha kwa kumi na mbili ni sawa vile dala depanze, vile vile tumepoteza nguvu on on ambaye hatuweze kuya hesabu sisi, haturejee tutaanzisha tena kazi za mlimo kupitia mbegu za mapando. Tutaanzisha kazi ya mashamba zetu, tunatayarisha kipindi cha pili ambaye kitaanza mwezi wa pili. Kuna kuwa shurti ya faa volkano yankika, tutawauliza viongozi wa OVG Goma kwa kufahamu hali ya condiço, volkansi, ya volkano kusudi tuanzishe kazi bila woga. <tip> na habari kwa kifupi ujulisha kama udongo ulitetemeka tena leo hii nchini Haiti. Mtetemeko huo haukukua mkali kama ule uliojitukiza kunapita sasa siku mnane utetemeko, lakini mtetemeko huo uliogopesha raia. Jambo hiyo inatukia wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Kimataifa ilichukua jana hatua ya kuongeza idadi ya askari wa Umoja wa Kimataifa nchini Haiti, na kwa hiyo kuna askari wa moja kimataifa, elfu, tatu, mna, mia tano, wa kimataifa 3500 wenye kungojea a siku za usoni nchini Haiti na kuhusu jambo hiyo yenye kujitukiza nchini Haiti Monique na sifu msaada wawa kiasi ya dola za Kiamerikani milioni mbili na mia tano, zenye serikali ya Kongo ilituma nchini humo ni kusema nchini Haiti maoni hiyo ilitu, ilitolewa leo na msemaji maalum wa Monique bwana Manoje Munubai katika mkutano wa kila siku ya tatu kati ya Monique, na wapasho habari waandishi mafaa ya msaada hiyo ndogo ya Kongo kwa ajili ya ajali iliyotukia nchini Haiti. Jean Dese Kanyama anatoa ripoti ya Askin Zibia Tayoro. De Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu miaka mingi ilifaidishwa na ushirikiano wa nchi nyingi ulimwenguni. Wakongomani walifaidishwa na usaidizi wa raia wa nchi nyingi duniani. Leo hii Haiti ipo katika msiba, siwezi sikia mshangao wenu kuona serikali yenu, japokuwa matatizo yake, inafadhaishwa kwa jina ya wa wakongomani wote na tabu na mateso ya wananchi wa Haiti. Kama tulivyosema, ni sadaka ya juu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutolea milioni mbili na nusu za dola za Kimarekani kwa it, lakini nawaza ni alama ya kuonyesha ushukuru wa Kongo na Wakongomani kwa wananchi wengine wa ulimwengu waliotoa miaka ya kutosha usaidizi wao ulioruhusu Wakongomani kupitisha wakati wa mateso, pour permettre a la population congolaise de traverser de moments tres douloureux. Jean Dese Kanyama alikuwa akifafanua masemi ya msemaji maalum wakati wa MONUC nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Manoje Munubai. Na ina habari hiyo, wandugu wasikilizaji, ndio tunaweka nukta wa kipindi chetu ki habari ya magharibi ya leo. Asante Kosklivon mwema. Oh, kapie. Oh, kapie.