Ondo wa skizaji a mjambo na karibuni kwa taarifa habari abari katika lugha vanaatukufu la Kiswahili kwa nyamba ya Radio Kapi. Ninalika kwanza mpate vicha habari. Mkutano wa ukingo wa viongozi vya jeshi za RDC, Rwanda na Burundi ulifunguliwa leo mjini Matadi jimboni Bakongo. Sababu mkutano hiyo ni uchunguzi wa mwenendo operation itwayo Kimia 2 na wilayani Turi jimboni mashariki shirika za kimataifa pamoja na zile za kiutu zinatoa tangu mwezi wa Desemba wa mwaka jana msaada kwa wafungwa wa gereza kuu la Bunya A. Msaada huo ni wa vyakula na madawa habari kamili. Mkutano wa ukingo wa viongozi wa vi, wa viongozi vya jeshi za Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi ulifungua milango zake mjini Matadi, jimboni Ba Kongo, leo siku ya pili. Shabaha mkutano hiyo ni kuchunguza mwenendo wa operesheni wa kijeshi uitwayo Kimia 2. Uh, jemadari Babakar Ge akiwa kiongozi wa vikosi vya MONUC anashiriki pia katika mkutano hiyo. Uh, tumsiki, tu, uh, tujulishe kama mkutano huo utakomeshwa tu leo hii siku ya pili. Na tufuate maelezo mengi toka Matadi. Ripoti ya mwandishi wetu Giro Je Nyampala inatolewa musijoni na Jean Deskanyama. Habari kutoka uongozi wa majeshi za FRDC usema ni kipindi cha pili cha mkutano wa pande tatu wa uchunguzi wa operesheni kimia ya pili. James Kabarebe, kiongozi wa majeshi za Rwanda, na kiongozi wa majeshi za Burundi, generali meja Godefra Niombare, pamoja na luteni generali Didier Etumba wanashiriki katika mkutano huo. Kwa sasa hakuna habari yoyote tunao kutoka mazungumzo yenye kuendelea, bila shaka lakini usiku wa leo hii tangazo ya mwisho itakuwa tayari, ikiwa ndio pia kukomeshwa kwa mkutano huo na swala kuhusu kufahamu sababu gani mkutano huo unaendeshwa mjini Matadi jimboni Bakongo. Duru kutoka uongozi wa majeshi za FARDC unasema ni uchaguzi usiotokana na sababu yoyote. Jueni kwamba mkutano wa kwanza wa uchunguzi uliendeshwa Pagoma jimboni Kivu ya kaskazini ni tarehe makumi matatu na moja mwezi wa mnane mwaka jana. Asante kwako Jean Desire Kanyama. Na habari kwa kifupi, tokea jimboni Katanga ujulisha kama waziri mubeleji mwenye kuhusika na mambo ya kigeni Bwana Steven uh, Vanaker aliwasili leo hii mjini Lubumbashi jimboni Katanga. Alipofika mjini humo, waziri huo wa mambo ya kigeni wa ufalme wa Beljiji hakutoa maonyo yake mbele ya wapashwa habari na mjini Mbandaka jimboni Ekuatoria, wamama wananungunika na kutopatikana siku hizi kwa mihogo sokoni. Msingi um, wa hali hiyo ni kama walimaji wenye, kuzish, wenye, ku, wenye, kutoa, wenye kuvuna um, mihogo hiyo wananyanyaswa sana na waskari na pia watumishi wa shirika za serikali zenye kupatikana huko na kule katika mipaka juu ya jito Congo. Basi hali hiyo husababisha kupandishwa kwa bei ya mihogo sokoni mjini Mbandaka na katika miji zingine za Jimbo la Equatoria. Basi tufuate ripoti toka Mbandaka na mwandishi wetu Beatrice na inapita juma moja, wanawake wa Mbandaka wanaonungunika juu ya bei ya vyakula msoko, mfano wa bunga ya miindi na bunga ya miogo. Kopo ya bunga inapanda mpaka mumamia tano ya franga ya Kongo, wachuruzi wa kwanga wanapunguza kipimo, wanakuwa naziuzisha mumia moja ya franga ya Kongo na zinakuwa haba msoko juu ya wachuruzi. Hali ile ilianja nyuma ya usumbufu mwa mabariera zenye zimepatikana mkandokando ya bahari kwa kukataza wapiganaji kuingia ndani ya mji. Kwa upande yao wakaaji wanastaka waskari wa maji kuwasumbua na watumishi wa DGM wanawalomba mpesa wala vyakula kuenea na bei ya chupa tatu ya pombe. Sababu ya hayo, wakaaji walikamata mpango wa kubakia makwao. Kwa upande wake Estash Wilu, akiwa kiongozi wa sasa wa DGM jimboni, anawagamia kufuatilia neno ile juu ya kuwazibia watumishi wale wenye wanasumbua wakaaji. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Kwa kifupi, tokea hapa mjini Kinshasa hujulisha kama mpango wa serikali kuhusu pesa zitakapotumiwa na bunge hadi mpango wa bajeti wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi ukubaliwa na wanabunge, ulitupiliwa na wanabunge. Ni kwa ombi ya mbunge mmoja wa upinzani ndio mpango huo ulitupiliwa. Aa, kwa mujibu wa mbunge huo, kama mpango huo wa pesa hizo zitakapotumikiwa e, na bunge hadi bajeti ikubaliwe unachunguzwa. Kitendo hicho kitaenda kinyume na katiba ya taifa na uchunguzi kuhusu mwenendo wa moto wa mlima wa moto mtetemeko wa udongo na pia mazingira ya chini ya ziwa Kivu zitaendeshwa na wataalam katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi. Hatua hiyo ilichukuliwa katika mkutano unaoendeshwa mjini Gisenyi nchini Rwanda wakati huu na wataalam tokea nchi mbalimbali za bara ya Afrika na pia za Amerika. Tukumbushe kama mkutano huo unakusanya wataalam zaidi ya makumi tano. Um, matukio ya mkutano hiyo zitaruhusu kutoa gas metani yenye kupatikana katika ziwa Kivu. Tusikilize kwa hiyo bwana Kacho uh, Karume akiwa kiongozi wa ofisi inayochunguza mwenendo wa moto wa mlima wa moto wa pale Goma yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bernard Nyangi. Ki mradi wa kuondoa gezi toka ziwa Kivu ingali bado ndogo kwa wakati huu. Ndiyo maana kabla ianzishwe mradi kubwa ya kuondoa gezi metani toka ziwa Kivu ilibidi tufikirie yanayoweza fikia hapo. Ilibidi tufikirie kuhusu masuala za volkano ndani ya ziwa Kivu, mtetemeko wa ardhi na pia mazingira na maisha ya e watu wanaoendesha uvuvi. Ulipendekeza mada mengine za utafiti za kuendesha kuhusu kufuatilia ziwa Kivu. Kivu. Ni vema kuzalisha gezi sababu inaleta pesa, ila ni muhimu kiria mambo mengine. Kuna wafadhili wanaovutiwa na mradi ule wa utafiti, ila ni sherti serikali mbili ya Kongo na Rwanda zijihusishe kwa sababu faida ya kwanza ni kwao na jeni kama mkutano hiyo inaendeshwa na university ya Amerika ya Rochester ukihusiana uki na wizara ya nchi ya Rwanda yenye kuhusika na vifaa. Watembeza mashua wenye hawakusoma hawa masomo halali kwa ajili ya kutembeza mashua hawaruhusiwe tena kutembeza mashua juu ya jito Congo. Hatua hiyo ilichukuliwa na kamisheni ya kimataifa inayohusika na uongozo wa, uongozo wa jito Congo. Kamisheni hiyo inakusanya nchi za Cameroon, Congo Brazzaville, jamhuri ya Afrika akati, ya kati ama Republique Centrafricaine, pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Jambo hiyo inafurahisha kiongozi wa muungano ya wenye kutembeza mashua inchini Kongo Kidemokrasia, Bwana Didier Mukoma. Tumsikilize akijibu kwa swala za mwandishi wetu Basil Bakombani. <coughs> Ni hatua yenye kuwa sawa, sababu tangu miaka mingi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hatu ya kuwa na watumishi wenye ufundi, sababu ya ukosefu wa masomo ya usafirishaji wa njia ya maji. Na kwa sasa tunapata bahati na wada, inafaa kila mmoja atume watumishi wake katika mafunzo, na hiyo ni mapashwa kutokana na sheria. Ajali zinafika sababu hawana mafunzo, sababu hawana ufahamu. Na kama hali hiyo inaendelea, tutapata ajali nyingi na tunapoteza maisha ya watu Bidhaa inapotezwa ni lazima kwetu, na wazi, mafunzo hayo yatatusaidia kuepuka mengi yenye inaweza tufikia. Nagisi uliosema katika vichwa vya habari, wilayani Turi jimboni Mashariki, shirika za kimataifa pamoja na zile za kijamii zinatoa tangu mwezi wa Disemba wa mwaka jana, msaada kwa wafungwa wa gereza kuu la Bunya. Msaada huo ni wa vyakula na madawa. Kiongozi wa gereza hiyo ya Bunya alijulisha kama kitendo kile kina matunda mengi kama vile kupunguza idadi ya vitendo vya kutoroka gereza kuu hiyo ya mji wa Bunya. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Claude Loki inatolewa na Sada la Shabani. Ni tangu sasa mwezi moja tangu kufika pabunya kwa shirika la CIC na pia makanisa na gundi ya kiutu, gereza imepata vyakula na kuni, alijulisha hivi makamu ya mwongozi wa gereza bwana Adrien Mohamedi akisema kama sasa mchele, soja, maharagi, chumvi na mafuta inakuwa ya kutosha na wafungwa awakimbie tena. Mganga wa kituo ya afya ya gereza kuu ya Bunya amejulisha pia kama shirika MSF Swiss ilianza pia kuleta msaada ya dawa na matu ya kuonekana, magonjwa inapunguka. Mwezi jana kulikufa mtu umoja tu, lakini miezi iliyopita kulikuwa zaidi ya watu kumi na sita walioweza kufariki gerezani, akisema tena kwa leo watu waliofungwa wamenenepa, wamepata afya na magonjo inapunguka katika mwili wao. Waongozi wa gereza kuu wameomba watu wa moyo mwema kuwasaidia kujenga msalani Bunya. Sadala Shabani, Radio Kapi ya Sadra Shabani ndio tunangomesha kipindi ketu kya habari ya mangharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ni kwa mimi Stefani Mkenitita, ninawaga nikiwacha katika mikono ya mwenzangu Tina Salama oh.