Asizajamjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha yambona wutukufu la Kiswahili kwa nyaba ya Radio Kapimbe. La mikrofoni ni mimi Stefan Mukeni Tita, na ninawalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Landos, aliomba viongozi vya kamati ya kimataifa kusonga afya ya viongozi vya FDLR wenye kuishi katika nchi zigeni na kuendelea kutuma msaada kwa wapiganaji wao wenye kupatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Akunako shirika la INPP ama Mfaransa Institut National de Preparation Professionnelle, kiongozi mwenye kusika na ufundi pamoja na mwenzake mwenye kusika na akiba waliondoshwa madarakani katika kibarua kimoja kia waziri mwenye kusika na kazi za serikali na wanafunzi wa Kongomani wenye kusoma katika mayuniversiti ya nchi la Burundi wanaandikia kibarua kya malalamiko yao kwa viongozi vya Kongo ya Kidemokrasia, wakinena kama hawayapokea vyeti vyao vya kukomesha vya masomo yao vyenye kutolewa na viongozi vya Burundi tangu gundi ya wanafunzi waliomaliza mnamo mwaka wa elfu mbili na ine. Habari kamili isilosema katika vichwa vya habari. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo Kidemokrasia, Bwana Landos aliomba viongozi vya kamati la kimataifa kusonga afya viongozi vya kundi la FDLR wenye kuishi katika nchi zigeni na kutuma, na kuendelea kutuma misaada kila mara kwa wapiganaji wao wenye kupatikana nchini Kongo ya kidemokrasia. Kwa mujibu ya Bwana Landos misaada, ya wapiganaji, misaada hizo kwa wapiganaji wa FDLR inawatuma kubaki msituni na nikisha tembelea kampi moja ya DDRR ya Monuke mjini Goma. Ndio mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa moja ya kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia alitoa maoni hayo. Tumsikilize bwana Landos akiojiwa na mwandishi wetu pale Goma, Rosalie Zawadi. Kwa kweli inabidi kuendelea sababu mambo yaonekana uh, kugawia uh. Raia wengi wanaishi vijijini uh, nafikiri uh, ni mojawapo ya msimamo. Ingawaje mpango wa kijeshi ni muhimu, ila si yote uh, ni vyema tuimise viongozi wa uh, FDLR na nchi za kigeni tena inabidi kuzuiwa uh, e na mgambo kupata uh, misaada. Tutachukua msimamo ya pamoja, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Rwanda na moo, ila jamii ya kimataifa na mapasho yake zaidi sana kuhusu wanaotoa msaada kwa FDLR wakiwa na nchi za kigeni na wenye kuwa na faida zao nchini. Ilikuwa pale mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Landos, na tukumbushe kama tangu mwaka wa elfu mbili na kenda zaidi ya wapiganaji elfu moja mia tano wa Nyarwanda pamoja na jamaa zao walirudishwa nchini Rwanda. Bwana Landos alijulisha kama idadi hiyo itaongezeka mwaka huu. Na habari kwakuipitokea hapa mjini Kinshasa hujulisha kama waziri wa mambo wa kigeni wa ufalme wa Beljiji bwana Steven Vanaker atawasili mangharibi hii hapa mjini Kinshasa. Kwa mujibu ya waziri mkuu wa ufalme wa Beljiji waziri Steven Vanaker anakuya kukutana na viongozi vya Kongo kwa ajili ya kuzungumzia swala za kijamii. Kesho bwana Steven, Steven Vanaker atatoa maoni mbele ya wapashwa habari hapa wa mjini Kinshasa mbele ya kuwasili mjini Lumbashi jimboni Katanga kwa ajili ya kukutana na rais wa jamhuri bwana Joseph Kabila. Na kwa ngambo yake bwana Lambert Mende akiwa waziri wa Kongo mwenye kusika na no upashaji wa habari pia msemaji maalum wa serikali ya Kongo alijulisha kama hali ya uhusiano kati ya serikali ya Ubeljiji ni nzuri sana wakati huu, na alijulisha kulingana kisha masemi mabaya yaliyotolewa na waziri wa muungano wa Ulaya bwana Karel de Gucht, yeye ni kupinga viongozi vya Kongo. Na tujelekeze sasa jimboni Bakongo, ambako kamanda mkuu wa jeshi la taifa jemadari Etumba Didier Etumba aliwasili tangu siku ya posho mjini Matadi jimboni Bakongo kwa na kwa siku ya leo hii ni kusema siku ya kwanza alizungumza na maofisa wa jeshi jimboni humo. Mazungumzo hizo ni za kutayarisha mkuta, mkutano wa, wa ukingo unaopangwa kuanzishwa kesho siku ya pili mjini Matadi kati ya viongozi vya jeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na nchi jirani. Tujulishe kama kwa magharibi ya leo kiongozi wa jeshi la Rwanda na wa Burundi wanaongojea wa wa magharibi hii mujini Matadi, uh, basi tare ambako mtakapo ende mtakapo komeshwa mkutano hiyo aijulikana na turudi hapa mjini Kinshasa tena, ambako kunako shirika la INPP ma office ama Institut National de Preparation Professionnelle. Kiongozi mwenye kusika na ufundi pamoja na mwenzake mwenye kusika na akiba waliondoshwa katika kamati ya uongozi wa shirika hilo, ni kupitia kibarua iliyotangazwa na waziri mwenye kusika na kazi za serikali bwana Ferdinand Kambere. Ndiyo mwanabunge huo aliondoshwa madarakani na kwa ngambo yake mkili Fidel Bula, akiwa mtetezi wa viongozi hao wawili, alijulisha kama njia ambao waziri aliyotumia kwa ajili ya kuondosha viongozi hao wawili madarakani siyo halali. Basi kwa hiyo tumusikilize mtetezi wa viongozi hao wawili wa shirika la INPP kama inafaa kusoma vizuri na kufafanua amri ya waziri mkuu yenye kuwa na saini yake kuhusu hali ya shirika la serikali NPP kwenye vipengele kumi, makumi mbili na ine na makumi na tatu mutasikia vizuri kwamba waziri hana uwezo wa kuondosha kazini wakuwa waliotajwa na rais, ndiyo wanaweza sema kwamba wana uwezo wa mpito, lakini mpito unapasha simamishwa na hatua ingine, sio na kibarua cha waziri sababu mpito ulishimikwa na amri ya rais. Maana yake tutawasaidia kuhusu swala hilo, kutokana na amri za rais zenye kuelekea hali ingine ya shirika za kiserikali na kuomba kutaja kwa watu wengine kama inavyotayarishwa na sheria ya kazi katika kipengele cha kumi Yaka pale mkili Fidel Bula akiwa mtetezi wa viongozi hawa wawili wa shirika la ENPP na kwa ngambo yake, Waziri Ferdinand Kambere alijulisha kama namna aliyotumia kwa ajili ya kutoa viongozi hawa wawili madarakani isiyo halali wana uwezo wa kushika serikali, wa kushika sheria na wanafunzi Wakongomani wenye kusoma katika mauniversity ya Burundi waliandikia kibarua kya malalamiko yao kwa viongozi vya Kongo ya Kidemokrasia. Wanafunzi hao wanajulisha viongozi vya Kongo kama hawayapokea vyeti vya kukomesha masomo yao vinavyotolewa na viongozi vya serikali ya Burundi, tangu gundi ya wanafunzi waliomaliza masomo yao mnamo mwaka wa elfu mbili na ine. Wanafunzi hao walijulisha kama ni, hayo peke, ni, ni wao peke ndio wenye kukumbwa na shida hiyo katika nchi za kanda za maziwa makuu. Tumsikilize mwanafunzi Paul Ntambwe akiwa kiongozi wa wanafunzi wa kongomani wa University Lumiere ya muji wa Bujumbura, akiojiwa kwa na mwandishi wetu uh, B. Astrid Mujinga Mwambui walitambua kwamba waliwapokea wanafunzi wa kongomani ambao haeneze vyeti vya shule, na ndiyo kwa maana wakati huu viongozi wa vyuo vikuu mchini Burundi waliamua kuomba wanafunzi wahusika kuleta vyeti vyao vya kutambulisha ya kuwa hakika walikomesha shule la sekondari. Tulijaribu kufikisha malalamiko yetu kwa ngazi mbalimbali, ila hatukupata jibu fulani. Wanafunzi wanaohusika hawajui tena la kufanya, wanabaki wakizurura mjini. Viongozi wa vyuo vikuu walichukua kwa mipango kuhusu swali hilo. Wanafunzi ambao wapo wakijiandaa kumaliza somo la mwisho yaani deuxieme licence hawataruhusiwa kutetea ripoti ya utafiti wao. Wengine ambao hawajamaliza bado masomo hawakupewa alama zao za mtihani, ijapokuwa walipokelewa kwa kufanya mtihani huo. Hiyo ni kati ya shida ambazo zinatuzuia basi ingawaje wanafunzi hao wanakumbwa na shida ya ukosefu wa idadi halali ya vyeti vyao. Alipojiwa kuhusu jambo hiyo, inspekta kuu mwenye kuhusika na masomo za kipeme na sekondari jimboni Kivu ya Kusini b Anet Shabura alijulisha kama jambo hiyo haihusu, inahusu taifa nzima, na siyo yeye ndiye anaweza kutoa suluhisho kwa jambo hiyo, lakini serikali kuu ya taifa na natujelekeze jimboni Kasai ya Mashariki ambako, uh, inatambulikana kama bei ya kopo ya mindi ilipunguka kwa uh, Kadir, ilipunguka bei katika mji hiyo tangu weekend iliyopita. Kopo hiyo ya kilo tatu yenye kuitwa meka ilikuwa ikiuzishwa franka za Kongo, inauzishwa sasa franka za Kongo mia saba na kunapita siku tatu, siku chache eh, kopo hiyo ilikuwa ikiuzishwa katika tu masoko hiyo za mji mkuu wa Mbujimai idadi ya franka za Kongomani elfu moja na mia saba Basi jambo hiyo usababishwa na mihindi iliyovunwa mwezi huu katika jimbo lote la Kasai ya Mashariki. Na jambo hiyo inafurahisha pia mabibi wenye kufanya chakula katika jimbo hiyo. Basi ripoti ya mwandishi wetu inatolewa na Chris Mukand, tumfuate tangu muji mkuu wa Mbujimai watu wote pia wauzaji wameshangaa, wamesema ya kuwa saa bei za mahindi zimepanda wakati wa karamu za mwisho wa mwaka, ni nguvu kushuka tena, na hali hilo limeendelea zaidi mpaka mwezi wa tatu, wakati mahindi za mavuno za wakati wa kwanza wa mwaka, ama season A. Wakati wa mafeti za mwisho wa mwaka, kipimo cha mahindi kiliuzishwa kwa franga za kikongomani elfu moja na makumi tatu. Leo kisha juma mbili, kipimo hicho hicho kimeuzishwa kwa franga mia saba tu, bei imebadilika. Kuhusu ali la mahindi za kukauka zimeuzishwa kwa franga mia nane, lakini zingine ukiwa na mia sita au mia tano za franga za kikongomani umeweza uza. Wanaotezama hali la viashara wameona ya kuwa ni vinyume vya mwaliko wa viongozi wa majimbo za Katanga na Kase Oriental kwa raia walime mashamba, lakini wanashauria wakuu wa kisiasa kujenga programu kawaida kuhusu kilimo ili kuendelea kwa kushuka kwa bei za chakula. Toka Mbujimai, Chris Mukonde, Radio Kapi. Na hapa mjini Kinshasa kulianzisha semina ya mafunzo kwa ajili ya viongozi vya redio za vijiji. Mafunzo hizo zinatolewa kupitia mpango wa serikali ya Uingereza kuhusu mafunzo ya demokrasia na uwazi kwa ajili ya viongozi vya redio za vijiji. Ripoti ya Basil Bakombani inatolewa na, na Jean Desire Kanyama. Bandundu, Equateur, Kivu ya kaskazini, Maniema na Kasai ya mashariki ndiyo jimbo tano zenye mpango huo wa mafunzo unaelekea. Muungano wa redio zisizo za kiserikali unaweza kwamba stesheni hizo hazitumike vizuri kutokana na shabaha yazo hiyo, kutokana pia na ukosefu wa elimu kuhusu uongozi wa watumishi na vyombo vya kazi, ndiyo yenye kufasiria lazima ya kuzidishwa kwa uwezo wanaofundisha ukielekea uongozi wa kazi na upashaji wa habari. Hiyo itaruhusu redio hizo kutumikia demokrasia na uongozi wazi. Rigobert Malalako, katibu mkuu wa kongamano hilo la redio za kijamii, anawaza kwamba mwisho wa mafunzo hayo tesheni zenye kuwa katika jimbo hizo tano huenda kutumika katika hali ya kawaida, ni ya ikiwa ya kurudisha redio hizo katika shabaha ya kwanza, ikiwa ya kijamii, kazi za redio hizo kuhusu demokrasia zazidishwa pia.