Wandugu wasikilizaji, jambo jambo, na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora tukufu la Kiswahili, kwa nyaba ya Radio Kapi. Ninaweka kwanza mfuate vichwa vya habari leo, siku ya tano, kulifunguliwa kunako bunge la taifa mkutano usiokuwa wa kawaida wa bunge la taifa, na kwa hiyo kuna jambo 13 ndizo zitatatuliwa katika muda hiyo ya kazi isiyokuwa wa kawaida. Kuhusu jambo la kesi yenye kuhusu wazaliwa wa nchi la Ukraine wenye wanastakiwa na sheria ya Kongo kuwatupa wakongomani mnane katika maji kapabanana jimboni Bakongo, tujulishe kama kesi hiyo ilisukumwa mnamo tarehe 22 Januari ijayo na sh sh shirika la raia la moja wa Uvira lenye ku hasa sana gundi la vijana wa shirika hilo, wanashutumu vitendo vibaya vyenye kuendeshwa na waskari wenye kutumika kazi katika mpango uitwao amani leo, kwa ajili ya raia wenye kuishi katika eneo zenye kupatikana kusini sana mwa jimbo la Kivya Kusini. Oh, habari kamili gisu lilosema katika vichwa vya habari ni leo hii, siku ya tano ndio kulifunguliwa kunako bunge la taifa, mkutano usiokuwa wa kawaida wa bunge la taifa na chumba hizo mbili za bunge la taifa ni kusema bunge, bunge la taifa pamoja na baraza la wazee wa bunge litatatua shida kumi na, kumi na tatu zenye kupangwa katika muda hiyo isiokuwa kawaida. Na jambo la kwanza linahusu kuchunguzwa tena kwa bajeti hii ni kuhusu mwaka elfu mbili na kumi na tena tujulishe kama bunge la taifa litachunguza mabadiliko yenye napashwa kufanyishwa katika sekta ya sheria nchini ya kidemokrasia na kwa hiyo kulingana na, bunge la, na, kulingana na katiba ya taifa. Uh, chumba uh, sheria ya Kongo ya kidemokrasia inapaswa kugawanya katika pande tatu. Ya kwanza itakuwa yenye kuitwa mfaransa Cour Suprême de Justice, ya pili inapaswa kuwa Cour uh, de Cassation na ya tatu Conseil d'État. Basi mwandishi wetu Julien Nyamwenyi mwenye, mwenye alihudhuria mkutano hiyo alitutayarisha ripoti inayotolewa mustidhoni na maombi mkomia kunako baraza la bunge. Evariste Boshabe alinena kwamba kurudishwa kwa bajeti ya mwaka 2010 Naye rais si msiba ni jambo linaloambatana na katiba, amesema spika wa bunge la taifa katika ujumbe aliyotoa wakati wa kufunguliwa kwa kikao kisicho cha kawaida. Evariste Boshabe amenena kwamba rais wa jamhuri ana haja ya kuona mipangilio ya pesa iendeshwe katika usawa. Mwanabunge Bofasa Jema wa upinzani amesema kwamba haja yake ni kuona jambo gani ndilo limetajwa na rais ili libadilishwe Max. Aksanti kwako maombi Mukomya. Na habari nyingine kwa kifupi, tokea hapa mjini Kinshasa ujurisha kama bunge la jimbo la Kinshasa lilifungua pia milango zake leo hii siku ya tano. Na katika sherehe hiyo ya kufunguliwa kwa kazi za bunge la jimbo la Kinshasa, uh, mkutano huu ulioendeshwa kunako College Boboto uliongozwa na kiongozi wake Bwana Rojen Singi. Yeye alikumbusha wanabunge kazi inayoabaki kutimiza katika muda wa miaka mbili zinazobaki na kwa hiyo alikumbusha wanabunge kama wanapaswa kutoa ripoti ya matukio ya ya vitendo waliotenda kwa ajili ya raia wa Wakongomani. Alikumbusha kama wanabunge wanafanya wanapaswa fanya yote kwa ajili ya kurekebisha sekta nyingi za maisha ya Wakongomani, kama vile usalama nchini kwa kidemokrasia, na pia utengenezaji wa barabara na vikao mbalimbali vya afya na pia vya kijamii na jimboni Kivu ya kaskazini pia kulifunguliwa huko um, she, kuliendeshwa pia huko sherehe ya kufunguliwa kwa mkutano wa kawaida wa kazi za bunge la jimbo la jimbo hiyo ya Kivu ya kaskazini. Tujulishe kama kwa hiyo kati ya wanabunge makumi ine na mbili ni kumi na moja tu ndio walishiriki katika mkutano hiyo, wakisema kama, waki, wakisema kama wenzao kumi na sita waliondoka katika kikao hikyo wakati liwali wa jimbo bwana Julien Paluku aliingia katika chumba hicho. Kwa mujibu wao, bwana Paluku apashwe tena kusimamia kikao hicho kama liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, kwani tayari walisha mustaki kunako sheria. Tusikilize moja wa wanabunge hao, bwana Muhondo Kanzangi, aliyejeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu wa pale Goma, Rosali Zawadi hadi sasa kufuatana na kipengele cha mia makumi sita na sita na mia makumi sita ya uchaguzi wetu hata kipengele chetu cha mia makumi tisa na sita kimenena kama liwali wa jimbo hili hana tena madaraka, kwani tumechukua hatua ya kumweka mbele ya mahakama. Wakati tulitambua kuitwa kwake na kuja kubaki ndani ya chumba chetu cha mkutano, hali hii imeonekana kama tumetupilia vipengele hivi, ndiyo kwa maana tuliondoka ndani ya chumba na tuta kelele ya kupaza sauti kwamba liwali hana tena madaraka. Hatuwezi kukubali aendelee kuwa kama liwali ndani za sherehe za serikali, mahali ameitwa kama liwali wa jimbo na tujulishe kama ni tangu tarehe makumi mbili na tano Novemba wa mwaka 2009 iliyopita ndiyo bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini lilimstaki liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kunako sheria na kwa hiyo, kiongozi wa bunge hilo la jimbo la Kivu ya Kaskazini bwana Leon uh, Barinyanga alijulisha kama yafaa kungojea hatua itakapochukuliwa na sheria ili pande zote mbili zipate kufuata hatua hiyo itakapochukuliwa na sheria na kuhusu kesi yenye kutenga wazaliwa wa nchi la Ukraine pamoja na jamaa za wakongomani mnane wenye walitupwa katika jito Kongo na wazaliwa hawa wa Ukraine mnamo muji wa Banana jimboni Bakongo, tuishe kama kikao hikio, ki, kesi hiyo inasukumwa mnamo tarehe makumi mbili na mbili Januari ijayo. Na tuishe kama katika kesi ya leo siku ya tano, ambako kulichukuliwa hatua hiyo, kuna wazaliwa tano wa nchi la Ukraine wenye wali jit, wenye walijitambulisha mbele ya wakata mashtaka wa tribunali kuu ya mtaa wa Gombe, na tulisema pia kama kunako pande ya ya tribunali hiyo ya mtaa wa Gombe wana kikao kia leo, kilihusu kuonesha wazalia hao wa nchi la Ukraine namna sheria ya Kongo inaendeshwa ili, ili kesi ipate kuendeshwa katika njia, zi, zi, katika njia za halali. Ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoi inatolewa na Maombi Mukomia. Ni kundi la pili la wananchi tano toka Ukraine, miongoni mwao mkiwemo mmoja ambaye ni mwananchi wa Russia na Ukraine wote na waliosikilizwa hapo awali, wanachongewa mauaji ama nia ya mauaji ya wakongomani waliotaka jiingiza kimagendo katika merekebu toka Panama. Mwendesha mashitaka husema kwamba miongoni mwa wakongomani waliotupwa majini tatu walizama, walionusurika wanaojua kuogelea ndiyo walipigwa. Hawa wamejitaja kuwa pande la raia Washitakiwa hawa walioshikwa tangu tarehe 23 mwezi Disemba mwaka 2009 na, na kuwekwa korokoroni pa makala wanatupilia mbali mashitaka haya. Viongozi wa Ukraine wanafuata kesi hii kwa makini. Kwa hatua ya leo, balozi wa Ukraine pa Libreville, mjumbe mdogo wa Russia na wafafanuzi walikuwepo. Siku chache kabla, muongozi mmoja mkuu wa serikali ya Ukraine aliongea pamoja na viongozi wa kongomani kuhusu jambo hilo. Na turudi tena jimboni Kivu ya kusini ambako wa vijana vyenye kushiriki katika shirika la raia la muji wa Ovira wanashutumu vitendo vibaya vyenye kuendeshwa kwa raia tokea pande la waskari jeshi wa FRDC wenye kupigana kwa jina la mpango ulitwao Amani Leo. Na kwa hiyo vijana hao wanakumbusha mambo zilizotendeka katika uh, muji wa Rubagu katika groupement ya Bafuluri na pia katika groupement ya Mikengele na Misisi. Bwana Alex Kiza akiwa presidenti wa vijana hao wa shirika la raia la muji wa Uvira ana woga ya kuona kama vitendo hivyo vya askari wa FRDC vilamushe tena wazo mbaya za gundi zenye kumiliki silaha na nalizenyi kupinga kuingizwa katika vikosi vya taifa uh, tumsikilize. Kwa hiyo bwana Alex Kiza aliyejua kwa njia ya simu na mwandishi wetu Jean Kasami, siku ya pili ya Jumajana, askari wa operesheni amani leo waliwasumbua raia, walipeleka mbuzi pale Rubuga, huko milimani Minembwe na kuna siku tatu pale Nyange walipora waliua na kuwashika wengine mateka. Askari wa operesheni ya amani leo walisahau jukumu lao. Kuna hatari ya kuona wale wale vijana waendelee na tabia zao kwa kuchukua silaha. Sisi kama shirika la raia tunajaribu kuhimiza raia ili wasianguke katika hali hiyo hiyo na kwa ngambo yake msemaji maalum wa mpango amani leo alitoa arifu kwa vikosi vyote vyenye kumiliki silaha uh, kwani kazi yao sio ya kukinga raia, kwani jeshi la taifa lipo hapo kwa ajili ya kutimiza kazi hiyo. Uh, Kapteni Olivier Hamuli alituliza raia wenye ku, wenye kukumbwa na manyanyaso hizo zenye kuendeshwa na askari wenye hawatii kanuni za za za kanuni za jeshi katika vikosi vya FRDC na jimboni na habari tokea mashariki mwa Kongo, julisha kama leo ni siku ya tatu ambako kunaendeshwa mkutano wa mjini Giseni nchini Rwanda kuhusu namna ya kuongoza ziwa Kivu. Na kwa hiyo kuna karibu wataalamu makumi tano tokea nchi la Rwanda, la, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia Ulaya na pia Amerika wenye kushiriki katika mkutano hiyo kwa ajili ya kujifunza namna ya ku kuendesha utoaji wa gaz metan katika ziwa Kivu bila ya kuharibu mazingira yoyote. Tufate mafasirio mengi na mwandishi wetu Benade Nyangi toka Goma. Mkutano ule uliandaliwa na University ya Rochester ya inchi Marekani kwa uhusiano wa wizara ya ujanzi ya inchi ya Rwanda. Kwa mujibu wa waandalizi, mkutano ule utaruhusu kuelewa vema ziwa Kivu Antony Vodasek, profesa toka university ya Rochester: mkutano huu utaturuhusu kuelewa vyote tusivyofahamu hadi sasa kuhusu ziwa Kivu, ikiwa ni njia ya kufahamu mada nyipya za utafiti tunazoweza anzisha. Katika mkutano ule, wataalamu watatizamia sana mada tatu ni kama volcano na mitetemeko za ardhi ndani ya Ziwa Kivu, namna ya kuondoa gezi metan na kufuatilia hali ya kimazingira kunako Ziwa Kivu. Umutoni Augusta ni muhusika wa kufuatilia zio Kivu kunako wizara ya ujenzi ya Rwanda. Wakati wanaondoa metane toka ziwa, inabidi tufuatilie vema ili vitiliwe maanani mambo yote ya kimazingira inayohusu jeolojia ya eneo la ziwa. Pendekezo za mkutano ule zitatumwa kwa serikali za Rwanda na Kongo na kwa wafadhili wanaoweza zamini miradi za utafiti. Goma. Bernard Nyangi Radio Okapi. Na na ripoti hiyo ya Bernard Nyangi toka Goma. Wandugu wasikilizaji, kipindi chetu ndio, tutanguliza kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza mema. Mimi Stephane Mkeni Tita ninawaagana nikutakieni nyote weekend njema. Oh, <laughs>