Wapendwa wasikizaji, jam ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyaba ya radio Kapi. Hebu linaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Shirika la raia la muji wa Dungu jimboni mashariki linashutumu serikali ya taifa kutofanya mengi kuhusu shida inayosababishwa na wapiganaji wa gundi la elera shirika za kipekee za kutetea haki za watumishi wa serikali zinashutumu ukosefu wa uwazi katika mpango wa kuleta matengenezo katika sekta ya kazi za watumishi wa serikali, mpango ulioendeshwa na kwa ombi ya rais wa jamhuri. Universite Katolika ya Louvain nchini Belgiji inatoka kumtaja, kutaja watu ine na kuwapatia palata itwa Dr. Honorius Causa akati ya watu hao mukiwemo mukongomani mmoja mwenye kujulikana kwa jina la Venansi Bisimwa na Bintu. Habari kamili. Shirika la raia la muji wa Dongo jimboni mashariki linashutumu serikali ya taifa kutofanya mengi kuhusu shida inayosababishwa na wapiganaji wa gundi la elera. Shirika hilo linatambua kama serikali ya Kongo linajali sana shida za jimbo za Kivu Kaskazini na kusini kuliko shida za eneo lao, kulingana na masemi ya Abe Benoit Kinalego, kiongozi wa shirika la Justice, Justice ep ya diosezi ya Dungu, wilaya ya uwe ile inatupiliwa mbali na serikali ya Kongo. Otumsikilize akiojiwa kwa simu na mwandishi wetu ya Sel Maswa. Kisha matembezi ya ujumbe wa Ufransa miji Luanda, Kinshasa na Brazzaville ni jambo tu ya majimbo la Kivu ya kaskazini na ya kusudi, yeni walionesha kisha misemo, lakini kwa ile ya magundi la wageni katika inchi letu aizungumuziwe, imeonekana ya kama kunako waongozi wa inchi Kongo hakuna shida. Kwa wakati tuna watu wenye kuumizwa vikali katika vituo vya afya watu wenye kufariki na kuzikwa, lakini tumeachiliwa wamepashwa kukamata jambo ya waelera. Kama yeni imetafuta solisho mestahili kuwambia serikali ya kama watu ni wenye kuumizwa na kupatikana katika vituo vya afya vya serikali, kwa sababu wajue ya kama kuna neno na kuhusu wa wazo hiyo ya shirika la raia la muji wa Dongo, msemaji um, maalum wa serikali ya Kongo akiwa pia waziri mwenye kuhusika na upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia aliomba shirika hilo la raia la muji wa Dongo kuwa utulivu. Bwana Lamber Mendo Malanga alijulisha kama nchi la Ufaransa lina uhuru wa kutoa wa msaada wake katika eneo lote linalotamani nchini Kongo ya Kidemokrasia naye ee, aliongeza akisema kama serikali ya Kongo haifunge mikono kuhusu jambo linalokabili wakaaji wa muji wa Dongo. Shirika za kutete, na shirika za kutetea haki za binadamu FIDH ama Fédération Internationale de Ligue de Droit de l'Homme kwa kwa urefu na pia Association Africaine de Droit de l'Homme na Groupe Lotus pamoja na Ligue des Electeurs zinasifu kukubaliwa mwezi jana na Baraza la Usalama la Umoja wa Kimataifa kwa hatua ya kuongeza tena muda wa kazi za MONUC nchini Kongo ya Kidemokrasia. Muda huo uliongezwa kwa kadiri ya miezi tano. Shirika hizo zina zilijulisha wazo a zao katika tangazo zilizotangaza jana magharibi. Tumsikilize Bwana Dismas Kitenge akiwa kiongozi wa shirika hilo la haki za binadamu FIDH na pia katibu mkuu wa Groupe Lotus akiojiwa na Dorcas Kanku Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yeni kukubali mipango ya Rome ina sharti ya kukubaliana na korti kuu. Ni kusema lengo ya korti, serikali ya Kongo imepashwa kuzitumia. Jambo ya Bosco Taganda ni ya lazima, ni kurudisha nyuma makubaliano. Serikali ya Kongo ilianja vizuri mazungumuzo na korti kwa kufunga na kupeleka Tomas Lubanga matio Ngu Jolo na Jeremi Katanga, lakini mshangazo kuona serikali imekataa kufunga na kupeleka kwa, kwa korti kuu bwana Bosco Taganda mwenye alitenda mauaji wilayani Ituri na Kivu ya Kaskazini kuna kibarua ya kumfunga tangu mwaka wa 2004. Kwa sasa Bosco Taganda amepatikana katika majeshi la Kongo na ni jemadari na amepatikana Kivu ya Kaskazini, wapi waskari wake walitenda mambo ya mauaji na ni kurudi nyuma. Pale bwana Dismas Kitenge, kiongozi wa shirika litwalo Group Lotus na pia katibu makamu wa shirika la FIDH na habari kwa kifupi tokea jimboni Kivu Kaskazini, hujulisha kama wanawake wachunguzi wa kisiasa jimboni humo wanafurahishwa na hatua ya rais wa jamhuri ya kuomba tena uchunguzi wa mpango wa bajeti wa mwaka huu na wanabunge wa taifa. Ni katika mkutano wa wanawake hao ulioendeshwa leo hii siku ya pili mjini Goma ndio walitoa, hatu, walitoa hiyo wanawake hao wanajulisha, wanaohuzunishwa na jinsi wanabunge walitia mbele katika mpango huo wa bajeti faida zao kuliko faida za Wakongomani. <tune> Shirika za kipekee za kutetea haki za watumishi wa serikali zinashutumu ukosefu wa uwazi katika mpango wa kuleta matengenezo katika sekta ya kazi za watumishi wa serikali. Muungano huo wa shirika za kutetea haki za watumishi wa serikali unashutumu hatua zilizochukuliwa siku zilizopita za kuondoa madarakani watumishi wa watumishi wamoja, na kutaja wengine kwa nafasi ya watumishi hao, kwa ombi ya rais wa jamhuri tumsikilize msemaji wa muungano huo wa shirika za kutetea haki za watumishi wa serikali bwana Modeste Rashidi, akiojiwa na mwandishi wetu Ornella Lango. Sisi si, tunashuhudia kwamba kazi za serikali ambazo zimezorota kiasi siku hizi, kwa muda wa miaka nyingi, zingepaswa kuwa za maendeleo. Ni kwamba ingekuwa heri kufarizisha wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuongeza pesa katika mfuko wa serikali ili pesa hizo zilipe mishahara ya watumishi wote kwa ujumla, kuepuka kusiwe ubaguzi kati ya watumishi wa Kinshasa na wale wa majimbo. Mageuzi yaliyoandaliwa siku zilizopita haikufaulu hata kidogo, ingekuwa heri kuyarudilia tukijadiliana na viongozi wa serikali ya Kinshasa ili kujua kama walivyotenda inaambatana na sheria yalikuwa pale Bwana Modeste Rashidi akiwa msemaji maalum wa shirika wa muungano wa shirika za kutetea haki za watumishi wa serikali. Masemi yake ilitafsiriwa na Pascal Masirika. na mwanabunge ne mwanda semi anashutumu na kosefu wa uhaki katika sekta ya kijamii nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni katika mazungumzo na wapasha habari leo, siku ya pili, ndiyo mwanabunge huo aliyechaguliwa katika eneo katika mtaa wa luozi alitoa maoni hizo. Kwa maoni yake kuna kabila zimoja za Kongo ya Kidemokrasia zenye kukabiliwa na serikali ya Kongo na ni kulingana na kusherekewa mwaka huu kwa miaka makumi tano ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo mwanabunge ne mwandansemi alitoa maonyi hizo. Atufuate mengi katika taarifa hii, inatolewa tu na Pascal Masirika. Jumuiya yoyote ile isiyotenda mema kwa faida ya raia wake hainabudi kukatwa kuka sehemu nyingi, ndivyo amesema bwana ne mwandansemi. Mwanasiasa huyu mashuhuri wa Kinshasa amehisi kwamba hali hii inaweza kujitokeza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo itasherehekea mwaka huu miaka makumi matano tangu kupata uhuru wake. Hali hii inaweza kugusa nchi hii ya Kongo ikiwa kama juhudi hazifanywe kwa kuepuka vikwazo hivi vyote. Mwanasiasa huyu anauliza eti viongozi wa leo na wale wa jana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya nini ajili ya kuepusha inchi matatizo za mitindo nyingi? Siasa ya ubaguzi inayofanywa huku na kule kuharibu asili ya inchi kwa faida ya wanasiasa wa moja. Vyote hivyo bwana Ne Muanda Nsemi anavishtumu vikali sana siku hizi. Anakiri kwamba kama viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawachungue eh, msimamo mwingine hawachukue msimamo mwengine matumikio mazuri kwa faida ya wakaji nchi hii inaweza kukatwa sehemu nyingi. Aliongeza kusema eti mambo yaendea, yaende, yaendelea sambamba katika nchi jirani ndogo ya Rwanda, ila kiisha miaka makumi matano ya uhuru wa Kongo, mambo yaende, yaendelea kuharibika kiasi humu nchini. Asanti kwako Pascal Masirika. Na tujielekeze sasa Jimboni Manyema ambako miezi tano kisha mpepeo mkali ulioharibu hospitali kuu ya muji wa Salamabila inatambuliwa kama hadi leo hii, hospitali hiyo, kuhusu hospitali hiyo hakuna kitu kilisho, kilishatendwa ingawaji, hospitali hiyo ilikuwa na karibisha wagonjwa wengi. Leo hii idadi ya wagonjwa wenye kuja kujitunzisha katika hospitali hiyo ni ndogo sana. Daktari Salvador Mwemedi, akiwa kiongozi wa hospitali hiyo, ana woga ya kuona wagonjwa kujiambukia wamoja kwa wengine, kulingana na chumba ndogo na pia wingi wa, wa wagonjwa katika chumba hizo ndogo zenye ziliepushwa wakati wa mpepeo huyo mkali. Tumsikilize akiojiwa na mwandishi wetu wa pale Kindu, Dedonne Tumba Mobile. na tujeleke turudi hapa mjini Kinchasa, ambako Universiti ya Kikatolika ya Louvain nchini Ubeljiji inatoka ku, tu, kupatia watu ine palata itwayo Dr Honoris Causa, kati ya watu hao mkiwemo mkongomani mmoja. Mkongomani huyo ni bibi Venancy Bisimwa na Bintu, akiwa katibu wa muungano wa wanawake wenye kutetea haki za wanawake huitwao mkiingereza Women's Network for Justice and Peace. Uh, tumsikilize maoni ya Bibi Venansi Bisimwa na Bintu akiojiwa kwa simu tangu muji wa Bukavu na mwandishi wetu Nikole Kudyangela. Mwezi wa Oktoba uliopita, kumesainiwa kumesainiwa kibarua cha kuniteua Dr. Honorius Kauza. Universiti kuu ya uongozi inaandaa kila mwaka uchunguzi baada ya mtihani ambao unateua madokta honoris causa. Nimeteuliwa wakati huo katika kikundi cha watu wengi sana ambao watoka kwenye tawi mbalimbali mbali za maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi sijue kwa nini nimechaguliwa katika watu wengi hao. Hata hivyo, nimeambiwa kwamba nimeteuliwa kwa sababu nimetetea siku nyingi haki za akina mama wa nchi hii. Na ina mahoni hiyo ya Bibi Venancy Bisimwa na bintu aliyetolewa uh, palata itwayo uh, Dr. Honorus muji wa tangu nchi la Ubeljiji. Ndiyo tunakomesha kipindi ketu kya habari ya, ya magharibi ya leo. Wandu wasikizaji, ninawaga nikuatekanyi yote, magharibi njema.