Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga afuateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo. Ilijapokuwa serikali ilitangaza tangu zaidi ya juma moja kuchukuliwa kwa maeneo zilizodhibitiwa na washambulizi wa mtaa wa Dungu jimboni Equateur hakuna mpango ulioandaliwa kwa kurudisha wakimbizi na wahami. Hali hiyo inashutumiwa na wanabunge bunge wa taifa wa jimbo hilo. Waziri wa Ujerumani wa uhusiano wa kiuchumi na wa maendeleo alikomesha leo hii ziara yake ya kazi ya siku tatu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ujumbe wa Dirk Niebel ulichungua hali ya msaada wa serikali ya Ujerumani kisha mapigano katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na jimbo ni Kivu ya Kusini. Kwa wakati huo huo wanamemba wa ANAPEKO wanaunga mkono hatua ya kuendeleshwa kwa mgomo, wawalimu, Bukavu, wa kazi wa walimu wa mji wa Bukavu. Kwa wazazi hao serikali ya jimbo haikutimiza ahadi yake kama ilivyopangwa siku zilizopita oh, Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Imepita zaidi ya juma moja tangu serikali kubwa ilitangaza kwamba maeneo zilizodhibitiwa na washambulizi wa mtaa wa Dongo jimboni Equateur maeneo hizo zilichukuliwa. Lakini suala lenye kubaki ni kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi na wahami katika maeneo zao za zamani. Kwa kundi la wanabunge wa taifa wa jimbo hilo Hakuna kitu kilichofanyika kuhusu swala lenyewe, lakini msemaji wa serikali amesema kwamba serikali kubwa inajiandaa kwa kutatua shida hilo. Lambert Mende njiani mwasim na Basil Bakumbani. Nadhani jambo la usalama limemalizika, inabidi kuandaa kurudi kwa wenzetu waliokimbia mahala pengine nchini mwetu, ama katika nchi jirani. Ni jambo linalohusisha serikali siku hizi, ila hii itatokana na wahusika, kwani kuna kazi kwanza za umizaji ili waje watambue kwamba ni kwa manufaa yao kurudi nyumbani, wawe na matumaini katika vikosi vya polisi na jeshi ya nchi yao inabidi wachukue hatua iliyo nzuri, yani kurudi eh, kwa matakwa yao katika vijiji vyao. Tayari tumeanza toa usaidizi kupitia jeshi kwa wale ambao wamerudi. Kwa sasa usaidizi huo umezidishwa na Monique na tunangoja zaidi toka shirika za Umoja wa Mataifa na wengine wanao zoezi ya kutusaidia. Na kwa upande mwingine watu mnane walifariki na wawili walinusurika katika ajali ya mpo moko wa udongo jana siku ya Mungu katika eneo la madini za kasiterite pa Manono jimboni Katanga. Katika lokalite hiyo yenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita mia ine makumi tano na Kalemi, miporomoko ya udongo zinasababisha kila mwaka kufa kwa watu kumi. Expedi Mwamba Mubia na jiunga nasi kutoka Kalemi. Tangu mchana kati siku ya kwanza hii kumeogotwa maiti ya watu wawili, miongoni mwake mtoto mmoja na mtu mzima mmoja. Idadi ya waliokufa kufatana na mporomoko wa udongo katika shamba la madini imefikia kiwango cha watu wanane, yaani watoto watano na watu wazima watatu. Mama mmoja amefariki pamoja na watoto wake watatu watu wawili wamenusurika mporomoko huo. Uwo katika shamba itwayo o rouge kandokando kando ya kijiji Ntete, kilometri mbili, na Manono. Siyo ya kwanza katika kijiji cha Manono. Kila mwaka watu yapata kumi ufariki katika uchimbaji wa madini katika shamba la madini la Congo Etin. Shirika kazala nyumbani zinazohusika na mambo la kiutu zimeendesha mara na mara kampeni la uhimizaji ili watoto na wanawake waondolewe katika shamba la madini, lakini shirika hizo pamoja na polisi la madini hazijafaulu bado. Nikiripoti tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Okapi. Na kiwanda cha madini cha Mibaa kinapatikana hadi wakati huu katika matatizo. Wakati wa shauri ya mwisho ya mawaziri wa serikali kubwa iliarifiwa kwamba serikali itaendelea kulipa mishahara ya watumishi wa shirika la Mibaa na serikali kubwa inakutana wakati huu, msaada kwa kuanzishwa kwa kazi mwisho wa mwezi tunao wala mwanzo wa mwezi wa Februari. Tangu miezi saba sasa, kiwanda hicho kinangoja milioni makumi mawili za dola za kimarekani kutoka serikali. Ahadi hiyo ya serikali huenda kutimizwa mwaka tunao kisha kutangazwa kwa bajeti ya mwaka wa elfu mbili na kumi kabla ya kuletea mingi. Katika taarifa hiyo ya Berry Frankli Luchaka jioni kwamba waziri wa Ujerumani wa uhusiano wa kiuchumi na wa maendeleo alikomesha leo hii ziara yake ya kazi ya siku tatu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Dirk Niebel aliongoza ujumbe kubwa wa serikali ya Ujerumani, alifika kwa kutazama hali ya usalama na ya uchumi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini kisha wakati wa mapigano, pia kufahamu aina ya msaada utakaotolewa na serikali yake kwa manufaa ya jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Kutoka Goma, mafasiriyo mengi nawe Silvestre Kilolo. Mjini Goma, waziri Dirk Niebel aliojiana na viongozi wa kongomani na kutembelea miradi mbalimbali mbali inayozaminiwa kifedha na serikali ya Ujerumani. Kati ya hizo ukarabati wa uwanja wa ndege wa Goma inayozaminiwa kiwango cha pesa milioni 15 euro. Na mwisho waziri toka Ujerumani aliagania uzamini wa serikali yake kwa harakati ya amani nchini, ila alitoa pendekezo kuona serikali ya Kongo kujihusisha na maendeleo. Waziri Dirk Niebel: harakati ya amani nchini DRC imekwisha kudhaminiwa na Ujerumani tangu mbele na siku zijazo, udhamini huo hautapunguzwa. tunasaidia DRC katika ujenzi mbalimbali, ila sherti serikali ya Congo iweke pia pesa yake kipekee. Alipowasili mjini Goma mwisho wa juma iliyopita, waziri wa ua Ujerumani Dirk Niebel ali za kujielekeza nchini Rwanda hii siku ya kwanza, na sasa anatarajiwa nchini Msumbiji. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Efuateni sasa taarifa kuhusu kiwanda cha mibaa, ikiwa ya Franklin Berry, Franklin Uchaka na kusoma tuwe na maumbi kaumia wafanyakazi wameendelea kusubiri pesa zilizohaidiwa ajili ya kuinua mibaa. Habari toka huko ni kwamba vinavyohitajika kwanza ili lengo za mpango huo zifaulu zimetajwa tayari. Kiasi kabambi cha pesa hizo kitatumiwa kwa kazi za kawaida na za kurudishia vyombo vya kazi hali yavyo ya kwanza, ila pesa zingine, yaani milioni mbili elfu mia tano dola za Marekani, zitatumiwa katika utafiti wa madini kuhakikisha kiasi cha madini kilichoko. Hiyo ndiyo kila muundaji wa viwanda anangoja. Ila kuinua miba ni zaidi ya milioni makumi mbili dola za Marekani, ni zaidi ya hiyo mara kumi, amesema Asibeka anaye asilimia ishirini katika shirika Miba. Hii ni kusema kwamba miba ina deni nyingi dhidi ya viwanda mbalimbali mbali, na wafanyakazi hawalipwe, kumepita miezi hata miaka hata kama pesa zitatolewa inabidi uongozi wa Miba uundwe vipya. Sibeka imetaka kampuni hiyo iongozwe kama yenye kujitegemea mbali na kujiingiza uh, kati kwa serikali, e, jimbo ni Kivu ya Kusini. Wazazi wanamemba wa anapeko katika mkutano wao mkuu wa mwisho wa juma, jana, waliunga mkono hatua wa ya kuendeleshwa kwa mgomo wa kazi wa walimu wa mji wa Bukavu. Kwa wazazi hao serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini haikutimiza ahadi yake kama ilivyopangwa siku zilizopita. Hayo ni mafasirio ya Dominique Zagabe Matabaro, kiongozi jimboni wa shirika la wazazi wa masomo za Kiprotestanti jimboni Kivu ya Kusini. Tumusikilize akiwa njiani mwa simu na Astrid Mujinga. Wakati wa mkutano huo mkuu, wazazi waliona ni lazima serikali ya jimbo iweze kuzungumza na watetea haki za walimu ili kutafuta suluhisho. Kwani tumeona kuwa palifanyika mapendekezo wakati wa mkutano wa meza ya mviringo, na kuwa mapendekezo hayo yalipaswa kutekelezwa, kwa kuwa serikali ya jimbo iliweza kutuhakikishia kuwa sisi wazazi tutapata kitulizo baada ya muhula wa kwanza. Tulilazimishwa kuitisha mkutano huu mkuu ili kuomba wazazi wawe na msimamo wao, na ni hivi wana msimamo wao kusema kuwa wanaunga mkono walimu katika mgomo hadi serikali itakapoanza majadiliano na walimu kwa kupata njia ya suluhisho kuhusu huu mgomo. Naye msemaji wa serikali ya jimbo la Kivu ya kusini akiwa waziri anayehusika na sekta hilo la, la, la, la elimu Vincent de Paul Kabanga wa Bukangama alisema mgomo wa kazi hautaleta suluhisho kwa hali ya kifedha ya jimbo na ya nchi lote. Aliomba moyo mema kwa walimu E, kwa kifupi. Kwa upande wengine, walimu wa jimbo la Bakongo wanakaza mgomo wao wa kazi ulioandaliwa tangu Jumajana. Hatua hiyo ilichukuliwa leo pamatadi, wakati wa mkutano wa mashirika ya kutetea walimu wa sekta zote. Na kwa upande wengine, jimbo la Katanga lina lazima ya watu wenye mawazo ya maendeleo na sio wenye kuleta mvuruko kati ya wazaliwa wa jimbo hayo. Ni masemi ya kiongozi wa bunge la jimbo la Katanga kisha kuzungumza na waliwali wa jimbo Gabriel Kyungu wa Kumwanza aliyetoka matunzoni nchini Afrika Kusini. Alisema anaguswa sana na vibarua mbalimbali mbali vya vijana wa makabila Balubakat na Wasempia wenye kujishutumu na kujishtaki. Anawaomba wakomeshe mzozo huo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni akole Juma Musompo. Doave, doave, Wakatange waone jambo hilo kama lisiyokuwa na mafaa, ni kama mchezo. Wakatange wanapasha kuunga mkono wachaguliwa wao, kusudi pamoja tupiganie maendeleo ya jimbo na tutoke katika uyanguyangu. Kwa hiyo tunakataa mzaa, mfano kuleta ubaguzi ama mzozo kati ya kabila fulani na kabila lingine. Mambo kama hayo tunaikataa na tunaipinga, na hakuna hata katangie mmoja atakubali oh, mchezo huu no.