wapigia aksanti na kuwakaribisha kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fasteni mtasara wa habari zenyewe. Akiwa mjini Bukavu, rais wa Jamhuri alikukudhia leo hii mbele ya saa sita ya mchana wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini kupitia wazee wa jimbo lile. Josefu Kabila Kabangi alitoa mwito kwa vijana wa Kivu ya Kusini kutoshirikiana na maadui. Jesi ya maofisa kumi na tatu wa FRDC wa jimbo la sita la kijesi iliendelea leo mjini Lubumbashi. Maofisa wale wanafatwa na sheria, kwani wamepora pesa na ya serikali na kushiriki katika makundi yauenda kutenda maovu. Na mjini Kinchasa, balozi wa watoto bibi Solange Gonda anastaki kampuni Brakongo kwa nyimbo zake za matusi, ukosefu wa heshima ya desturi ya inchi na kuharibu heshima ya mwanamke. Mengi mtayafata baadaye. Oh, Habari kamili. Raisi wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ya Josefu Kabila Kabange ni mwenye kupatikana tangu hii, tangu leo hii kisha mchana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kisha kufika kwake mjini Goma kujulisha lolote, huyo alitokea mjini Bukavu ambako alikutana kwa mwisho na wapashaji wa habari. Leo hii mbele ya saa sita ya mchana aliwahutubia wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini, wakiwakilishwa na wazee wa jimbo lile. Maoni ya rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo itangazwa kupitia matawi mbalimbali za mbali. Upashaji wa habari ni nimu, mbuni mule, rais Joseph Kabila Kabange alisimulia juu ya nukta tatu, ikiwamo usalama, na kwa hiyo alitoa mwito kwa vijana wa jimbo la Kivu ya kusini kwa kutoweza kushiriki pamoja na maadui wenye kuiba kubaka wanawake na kutenda mauaji. Wasiaisi alisema kama rais, alisema kama inafaa hatua ile ikomeshwe. Tufate mengi kutoka Bukavu. nilikuja ili kuweza kuwapatia rambirambi rambi au kondoleance kwa ajili ya yote ambayo yameweza kupitika, hasa vifo viwili ambayo vilitushutua wa sisi wote. Nilihisi ni muhimu sana mimi kufika ili niweze kuwaambia, ambalo tunatakiwa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba vifo kama hivyo havitokei tena. Tuna operesheni za jeshi ambazo zinaendelea Labda adui ambaye tunamtafuta hayuko mbali, yuko karibu nasi, karibu sana, na lazima sisi wote tufungue macho, na sisi wote tunayo responsabilite: serikali, administration, bien sur, gouvernement provincial, me na population pia. Alikuwa pale Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange akihutubia raia wa Kivu ya Kusini. Hali ya jimbo la Ekwatoria mjini Mbandaka inawapokea wawami wengi, ni kusema kama katika mji wa Mbandaka kunatambulikana kama wanamgambo wengi wana, wa, wana, raia mweniorazi wenaokimbia wanamgambo wenye silaha wanapatikana sasa mjini Mbandaka kwa upande wa akse Bomongo uwe udaga na Makanza wanakimbia huko. Habari hiyo ijulishwa na shirika UCHA katika tangazo lake kwa upashaji wa habari kisha mkutano wa kila juma wa Muniki kushusha kama mipango nyingi zimechukuliwa kwa kuwapokea waami wale, lakini kazi kuelekea mipango zile zimekatazwa na viongozi vya jimbo la Ekwatoria. Akiuliza juu ya jambo lile, liwali wa jimbo la Ekwatoria Bwana Jean Claude Baende alihuisha kama ajue chochote kuhusu ujio wa waami pambandaka na kuhakikisha kama yale yote ni maoni ya uongo kwa shabaa ya kuwaogopesha raia. Tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwakumbusha kama mkutano mkuu wa taifa juu ya kupinga rushwa ulifunguliwa leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Muda wa siku ine yapata wahudhuriaji mia moja kutoka majimboni wenda kuchungua hali yenye kupenya rushwa inchini na kuchukua hatua huenda kukomesha vidonda vile vya rushwa. Mkutano huo unaandaliwa na Umoja wa kimataifa pamoja na shirika la Afrika ya Kusini. Kurti ya kijeshi ya jimbo la Katanga iliendelea leo lewi na kesi yenye kuelekea maofisa kumi na tatu wa FRDC wenye kufuatwa kuiba pesa za serikali atoza kupokonya pesa za serikali kushiriki katika vitendo vya bibaya vya utumivu wa vikaratasi na pia utumivu wa vikaratasi vya uongo, wakati wa masambo lewi siku ya tatu. Shauri la watetezi wafungwa lilitoa mwito kwa kurti ile ya kijeshi ili kuchunguzwe hali na idadi ya wenye kuhukumu. Wakati ule wakili wake, ni kusema, wakili wa wale wa wafungwa wanashtaki upande wa serikali kupendelea. Ngambo mengi tuyafate na mwandishi wetu Bibi Denise Mae Mwasii. Kabla ya kuingia katika chumba cha SNCC kuna kuendeshwa kesi hiyo, kuna uchunguzi mkali. Zaidi ya watu mia moja wanahudhuria kikao hicho. Kati ya wanaostakiwa kuna kanali Malekera, kamanda makamu wa jimbo la sita la kijeshi, anayestakiwa uwizi wa zaidi ya milioni mia sita ya franga ya Kikongomani. Yeye aliandika katika oroza ya waaskari majina ya waaskari wa uongo. Mustakiwa mwengine ni meja Londo Basele, kamanda wa brigedi ya Okatanga, yeye anastakiwa pia kuzidisha hesabu ya waskari jeshi. Katika kikao cha siku ya tatu hii, wadai wa Kanali Bozi Makambo walipinga kuweko kwa mwendesha mastaka. Wadai hawa husema kwamba mwendesha mastaka huyu ana upendeleo. Tujue kwamba kikao hiki cha visambo kitaendeshwa tena baada ya kurti kuu ya kijeshi kutoa maoni yake kuhusu ombi la wadai wa Kanali Bozi Makambo. Toka Lubumbashi Denise Mayo Radio Kati. Bwana Selese Lutu Mabangu, kiongozi cha kituo cha pili cha televisheni ya taifa RTNC ya pili, ni mwenye kupatikana gerezani kuu tangu siku ya kwanza iliyopita. Bwana Selese Lutu Mabangu anakaripiwa kupokonya pesa ya dola za Kimarekani elfu makumi ine mwaka elfu mbili na mbili kwa hatua ya kujulisha kama ataenda kuchitunza ugenini tena. Anastakiwa kuuzisha chombo cha, kie, cha, cha kutoa moto wa umeme na gari moja RTNC mbele ya askari polisi wahusikae na sheria na haki, siku ya kwanza. Bwana Lutu Mabango anafuatwa pia juu ya matusi kwa liwali wa jimbo la mji, jimbo la Kinchasa, katika maoni yake ya kupitia televisheni. Tumsikilize binti wake, Nasha Lutu, akiojewa njiani mwa simu na mimi Engumba Mulungu. Mon père a reçu, uh, une convocation. Baba mzazi amepata wito, ilibidi ajielekeze kunako polisi ya uwamzi ya parke ya Gombe. Alikuwa pale asubuhi saa nane. Aliniita kiniomba nije haraka, uje utwae gari kwani inawezekana nituwe mbaroni kwani nimeuza vitu vya serikali. Wakati nilifika, nilifika nilikuta wamemtosha viato, mkaba walimtia katika ajela ambamo mna mkojo na mavi. Asubuhi wakati tulifika, hatukumwona alikuwa pamoja naw hungulizi mpaka saa tisa, ikasemeka apelekwa pa parke kuu kunako boulevard. Wakati e tulifika huko akapanda, sisi tulingoja nje, hatujui ni kitu gani kilitukia huko. Ni majira ya saa kumi na mbili unusu ndipo alishuka, tayari akiwa amefungwa. Walimtia katika gari, huenda amepelekwa pa makala. Baba mzazi hakula tangu jana, ana ugonjwa wa sukari. Shirika la kutengeneza vinywaji mbalimbali Brakongo linastakiwa kwa kuharibu heshima ya desturi na tabia ya kimutu, pia kuharibu heshima ya mwanamke katika mastaki iliyojulishwa kunako kurti kuu ya Gombe tarehe kumi mwezi wa kumi na mbili. Balozi, balozi maalumu wa watoto Solange Nonda anastaki Brakongo kwa kutofanya maoni, kwa kutochungua maoni mabaya yanayopitishwa katika nyimbo zake na pia kuchungua jisi gani imeweza kutayarishwa. Ni hivi Bra Kongo inapaswa kulipa faini ya dola milioni makumi sita pamoja na wasaidizi wake katika nyimbo za matusi anazoitumia kama utetezi wa biashara. Tumsikilize Bi Solange Ngonda mbele ya mikrofoni ya Baziri Bakumbani. Congo ninachoshutumu ni kwamba bra Kongo haiheshimu wateja wake na haiheshimu sheria utangazaji. Wa kibiashara hauwezi tumia vitendo vya ukatili. Bra Kongo inatuma dope, hivyo watoto wadogo wa watumie mvinyo dopel, na waume wanaombwa kuwa nguvu dhidi ya wake wao. Kuna vitu visivyo stahili, wanasema yakamwana, yaani kuja mtoto. Nikiwa mbalozi wa watoto, ninayo mapashwa ya kukinga watoto dhidi ya utumiaji uh, wa mvinyo unaolevya. Bra Kongo iondoe matangazo yake ya kibiashara ili watoto wasije wakatumie mvinyo unaolevya. Bra Kongo ina shida nyingi za kutoheshimu sheria za Kongo na sheria ya kimataifa, ndiyo maana nimeamua kushtaki kiwanda hicho mahakamani. Naomba haki iwe sawa, naomba kamisheni ya uchunguzi iwe chonjo kuhusu matangazo ya kibiashara kuhusu jambo lile, Brakogwe ilijusha kama mpaka sasa haijue lolote juu ya mastaki yale, lakini anakubali kujulishwa maoni makali kutoka kwa watu fulani, lakini yote yenye kutangazwa inachunguzwa na komisheni ya kuangalia na kusikia kila maoni mbele ya kuyatangazwa. Hatua kuhusu kutowalipisha vyuo vikuu na mauniversite ya serikali kodi fulani juu ya vitu vingine nchini Kongo ya Kidemokrasia, hatua hiyo huenda pia kuelekea vyuo vikuu na mauniversite ya siyokuwa ya serikali au ndio yajulishwa na waziri Mashako Mamba Osikaye, na vyuo vikuu na mayunivesiti nchini, alijulisha kwa viongozi vikuu vyokuwa katika mkutano kunako Universite Protestante hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya Jacques Ive Molima mengi tuyafate na maombi Mukomya. Ondoleo hizo zinahusu vyombo vya masomo. Hatua hizo zaeleza kama vyuo vikuu visivyo vya serikali vitapata maji na umeme kwa bure, ila hakuna shurti, inabidi chuo kikuu kiwe kimestahili, yaani vyuo vikuu vitakavyofaidika na maji pia umeme kwa bure ni vile ambavyo vinatumika katika majengo yao, hasa zaidi vile ambavyo vinalipa haki ya serikali. Kwa sasa inaomba vyuo vikuu hivyo vitayarishe vikaratasi vinavyohitajika. Hatua hiyo itakamilishwa na kibarua cha pamoja toka wizara ya bajeti ya fedha na wizara ihusikayo na vyuo vikuu. Ijulishwe kwamba waziri alizungumzia pia jambo linalohusu kukubaliwa kwa diploma toka vyuo vikuu vya kipekee.