Radio Okapi. Okapi. Wasikilizaji wa habari zetu katika lugha la Kiswahili tunasema karibuni. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kiva ya Kaskazini, mjini Goma, utambua tangu miezi ine sasa, watu wengi wenye kuingia katika mitaa ya Masisi na Ruchuru wakisema kama ni wakimbizi wa wakongomano waliokuwa katika kempi za wakimbizi nchini Rwanda. Idadi yao sasa ni jamaa elfu kumi na mbili. Kesho siku ya sita tarehe kumi na moja mwezi huu wa kumi na moja, mji wa Bukavu na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kwa jumla watakumbuka kuwawa kwa Didasi na Mjimbo, mpasha habari wa Redio Okapi mjini mumu Shirika la Sadeli linajulisha kulingana na sheria ya miaka makumi mbili ya kusailiwa kwa makubaliano juu ya haki za mtoto kama hiyo hayeshimiwe nchini Kongo ya Kidemokrasia. Habari oh, kamili. Kurudi katika mitaa ya Masisi na Rutshuru kwa uwingi wa wakaaji kutoka Rwanda, tangu sasa yapata miezi ine, kunatambulikana watu wale wanavuka kwa uficho mpaka tangu Kibumba payapata kilomita makumi mbili kaskazini na Goma, katika eneo la Ruchuru, kufatana na maoni ya Naingulia Jewa, kiongozi cha komisheni ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa leo hii idadi ya watu wenye kuingia kwa magendo kutoka Rwanda na kujielekeza Masisi na Ruchuru waka, wakaaji na wakimbizi wakijiita wakimbizi wa Kongomani, lakini hawana hata vikaratasi kiserikali ya kujulisha kama ni wakimbizi waliokimbilia Rwanda. Ni yapata jamaa elfu kumi na mbili hayo wanarudia pamoja na nyama zao za ufugo. Kwa wamoja wao na wakuweza hivi kujishimika katika miji sawa vile Kiroliwe, Kitanga, e, Mushaki, Bihambwe, katika shamba la wanyama Kisuma na pahali pengine. Bwana Laiungia Jewa wa Komisheni ya Taifa ya Wakimbizi alijulisha kama makumu nane asilimia moja ya watu wale wanasema kama wanatoka katika kempi za wakimbizi ya Byumba na Kibuye nchini Rwanda. Kurudia kwa watu wale kati ya wakaaji wa Masisi na Ruchuru kunasababisha uwasiwasi juu ya usalama wao. Laingulia jewa kiongozi cha SNER, yani komiti ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi, anatoa mwito kwa raia wawe na utulivu, kwani serikali huenda kuchungua jambo lile. Na jimboni Bakongo, shirika la raia la mtaa wa Chila linauzundishwa na ngisi wa askari wa Angola na hali ya usalama inayozoroteshwa katika miji ya sekta ya Lubulu kwa zaidi ya kilomita mia mbili magharibi e, mwa Matadi. Fatana na maoni ya mwanamemba mmoja wa shirika lile la raia, hakuna hata mkaji mmoja anayepashwa kutembea nyuma ya saa 12 ya magharibi, kwani anajihatarisha na kupigwa na wasikari wa Angola ambao wanafanya uchunguzi katika eneo lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa mtaa wa Chela huyu haitike jambo lile na bwana mwandishi wetu wa pale Matadi aliweza kujulisha kama hali ile inaleta sana wasiwasi kwa wakaaji wa eneo la magharibi mwa Matadi na jimboni Kivu ya Kusini. Kesho siku ya sita tarehe makumbi na moja mwezi wa kumi na moja mji wa Bukavu na jamhuri ya Kongo kidemokrasia kwa jumla watakumbuka kuwawa kwa Didasi na Mujimbo, mpasha habari wa redio Ukapi mjini Bukavu. Huyo aliwawa kwa masasi usiku wa tarehe makumi mbili na moja mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na nane pembeni ya makao yake. Mengi tuyafate na Jedone Bagalwa siku ya tano tarehe ishirini na moja mwaka jana majira ya saa tatu nusu usiku, Didas na Mujimbo anauawa kwa kupigwa risasi kichwani karibu ya makao yake ndani ya kata Mukukwe mjini Bukavu na ilikuwa wakati alikuwa akirudi nyumbani kwake. Waliomuua wakaenda zao wakiacha mwili wake mbele ya jengo moja. Mwili ukabaki hapo usiku mzima na ikatambuliwa tu asubuhi mapema. Kwa ombi ya tribunali kubwa ya Bukavu, mwili wa hayati ukapelekwa kwenye hospitali kuu mjini Bukavu katika lengo ya kuhakikisha uchunguzi. Nao ukaanzishwa mapema wakati yule, na matokeo yanangojewa hadi leo. Swali la kujua nani alimuua Didas na kwa sababu gani, hadi leo halijapata jibu. Mwaka mmoja kisha mawaji hayo, hakuna masambo iliyoanzishwa, lakini tumejulishwa ya kuwa kuna mtu ambaye anashakiwa na alifungwa mjini Kinshasa na kutumwa hapa mjini bukavu. Pia viongozi wa jimbo la kijeshi walitangaza kwamba kuna mshakiwa mwengine ambaye walimshika na wote watafikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi toka Bukavu. Mimi ni Jido Nebagalwa, kwa niaba ya Radio Okapi leo hii tarehe makumi mbili mwezi wa kumi na moja mwaka tunao ulimwengu mzima unasherekea miaka makumi mbili ya kusailiwa kwa makubaliano kuhusu haki za mtoto. Sherehe nyingi zimefanyika tangu leo hii asubuhi katika miji mji nyingi ya nchi ya Kongo Kidemokrasia. Kwa upande wake, shirika lezadel ikiwa katika ya lugha Kifaransa likiitwa Ligue de la Zone Afrique pour les droits de l'enfant et de l'élève lilitambua kama nchini Kongo ya Kidemokrasia haki za mtoto haziheshimiwe. Kisha hivi miezi kumi ya kujulishwa kiserikali kwa sheria za haki zile za mtoto, Bwana Gode Joseph Kayembe, prezidenti wa shirika lile, anatoa mwito kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa vituo mbalimbali na mashirika ya kiutu kuweza kuheshimu haki na kuweza kutoa msaada ili haki za mtoto ziheshimiwe. Kuhusu sikukuu ya miaka makumi mbili ya kusailiwa kwa makubaliano kuhusu haki za watoto mjini Bukavu, shirika la ujenzi wa maendeleo jimboni Kivu ya kusini lilikusanya wanafunzi wayapata masomo mia moja ya Bukavu. Watoto walijulisha na kudai haki zao kwa maisha ya kuelemusha na pia kwa maisha ya kuelemusha pasipo malipo. Na pia walilaumu hali ya usalama inayozorota jimboni Kivu ya kusini na kwa upande mwingine jimboni Kasai ya mashariki, kufuatana na shirika la Uingereza Save the Children, watoto elfu sita wanatumika katika maeneo ya kuchimba madini Pamujimai, kwa usaidizi wa mpango kupunguza uchimbaji wa madini na watoto unasaidiwa kifedha na departementi ya Amerika kuhusu kazi. Zaidi nusu ya watoto wale elfu sita wamerudi masomoni jimboni Kasai ya magharibi. Mkutano kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni yanasababishwa na ukwataji wa miti kati ya muungano wa Ulaya na serikali ya Kongo kidemokrasia umeanzishwa jana mjini Kisangani. Singamwambe, mkutano uliandaliwa na atua ya ubalozi wa Sweda nchini Kongo ya kidemokrasia. Chabaya mkutano huo ni kupinga mipango ya kuharibu pori nchini Kongo ya kidemokrasia, ambayo naomba kwa muungano wa Ulaya nchi za Ulaya kupana pesa kwa lengo lile. Basi mashirika mkutano ule wa mabalozi e, uliweza kuhuzuriwa na mabalozi saba wa nchi za muungano wa Ulaya waliotumwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, sawa vile Sweden, Uingereza, Ubeljiji, Pei-Ba, Ufaransa, Espanye, Jamhuri ya Czech ikiwakilishwa na waziri wake anayohusika na mazingira. Mengi tuyafate na Andre Kitingi. Kwa upande wa serikali ya Congo, umoja wa Ulaya imepashwa kutoa kwa nchi ya Congo feza kawaida kama wamependa kukinga pori mu jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Bwana Jean-Claude Esuka Alfani, waziri wa jimbo usikae na mambo ya mazingira jimboni la Mashariki, alinena ya kama serikali ya Congo ina pori na ina lazima ya feza kwa kukinga ile pori, kwa sababu waraia wengi wameishi kwa mapendezi ya mapori, lakini kufuatana na jambo hile ya kupasha moto yeni dunia nzima imehitaji kupunguza, walinena na mabalozi wale Umoja wa Ulaya imeaga kuletea serikali ya Congo milioni mia moja makumi tatu ya ero muda mwa miaka tatu ijayo. Kwake yeye bwana Daniel Tivou, katibu wa kwanja kunako chumba cha ubalozi wa nchi Swede mujamhuri ya kidemokrasia ya Congo, itakuwa fedha ya kupita ile milioni mia moja makumi tatu isipokuwa tu ya kupunguza kupasha moto, lakini pia jambo ya mazingira tujulishe ya kama mabishano hii imejingiza kwa matayarisho wa mkutano mkuu ya ulimwengu kuhusu jambo ya kupasha moto kwa tabia ya nchi yani, itafanyika mwezi wa Desemba ijayo pale muji Copenhague nchini Danemark. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitengereje Okapi jimboni Katanga. Mpango wenye kuhusu mlimo na kuongeza mipango za kazi kwa kupinga umaskini na mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo maoni yaliyochunguzwa jana siku ya ine na shirika Fenagri, muungano wa taifa la walimaji mjini Lubumbashi. Kiongozi wa shirika lile anahitaji Penagri iendelee kuunda kundi la wenye kuhusika na uchumi wa, na wa miji kwa kuweza hivi kupinga njaa na kuendelesha mlimo kwa njia ya mkopo. Mpango ule huenda kutimizwa mjini Tambwe pa kilomita makumi mbili na Lubumbashi pa Moba Nyuzu na Kungulu Theodore Mogalu anajieleza mbele ya mikrofoni ya Kolo Juma Musopo kuhusu watu wa ile Nous donnons aux paysans la ligne de credit pour acceder aux semences. La ligne de tunawapa wakulima njia bora kwa kupata mkopo, hii itawasaidia kununua mbegu bila kupeleka pesa mara moja. Wakulima wanajikusanya kwa kundi moja kwa kupata presenti wao katika kijiji chao, na wanafanya mikutano na kukusudia kazi mbalimbali watakayoiandaa, ambaye itawasaidia kupata pesa kwa hii mazao yote watakayoyavuna watayikusanya ndani ya kijiji wenyewe, pamoja na kikundi cha Fenagri watajua ni wapi mazao hii itauzishwa. Tayari tunakuwa na wafadhili kweni kikundi chetu cha Fenagri, naye Fenagri inaweza kujitahidi kupata wafadhili kwa kuwasaidia, nasi tunatumika na kampuni ya madini kusudi budget isaidie kazi ya kilimo. Akihudhuria uz, aki mkutano ule wa Fenagri, liwali wa jimbo la Katanga alihakikisha kama eh, ni kweli anaunga mkono mipango iliyochukuliwa na shirika lile, na anaomba yeye kiongozi wa shirika lile kuweza kufanya mkutano mkuu kuhusu mlimo katika jimbo la Katanga. Ndivyo alisema liwali Moise Katumbi na niapo tamakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha ya Kifransa. Kwa niaba ya Jedonie Nyangasa, fundi wa mitambo Bibi Tereze Kanku Tambwe, na waandishi wetu kutoka majimboni Dunia Mkunda Milema, wanapiga asanti sana. Mwisho wa njuma njema, kwaheri, oh,