Mwamesalimika wapendwa wasikilizaji wa taarifa za habari katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Umoja wa Kimataifa naomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwahukumu wazi waliotenda mauaji na vitendo vya kupinga haki za binadamu na watetezi wake. Maoni hayo wa yalijulishwa leo hii mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma monike na wapasha habari jimboni Kivu ya Kusini. Liwali Louis Loyon se Muderwa analaumu wakaji wenye kuunga mkono FDLR kwa kupinga utashi bora wa FRDC katika mpango kimya pili Wakaaji wa eneo lote la Kivu ya kusini wanaomba kuachana na FDLR. Kinchasa, saki moja simenti yenye kutengenezwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, saki moja ni dola za Kimarekani 15 lakini ile kutoka ugenini ina bei ya juu. Hayo ndiyo maoni ya katibu mkuu na wa usikani na uchumi. Naam, habari kamili. Umoja wa Kimataifa unaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhukumu wazi waliotenda vitendo vya mawaji na vingine vyenye kuelekea kupinga haki za binadamu na watetezi wake. Mwito huu ulitolewa na kujulishwa katika ripoti uchunguzi wakati wa kesi ya mwisho yenye kuzaniwa kama waliweza kuumua mpasha habari Serge Maheshe wa redio Okapi tarehe kumi na tatu mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na saba mjini Bukavu. Katika ripoti hiyo ilijulishwa kiserikali katika mkutano wa kila juma na wapasha habari, nukta nyingi zinaomba serikali kuheshimu uhuru wa wanasheria na sheria ya kijeshi. Ripoti muhimu kuhusu vituo vile viliweza kuchunguliwa. Tumsikilize Berte Ntumba wa chumba cha pamoja kuhusu haki za binadamu, yuko mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Emmanuel Imbanda Lukinga. La na dimontri... Korti ya kijeshi jimboni Kivu ya Kusini haikuonyesha nia yake ya kutoa haki katika uhuru na bila upendeleo wowote ikiheshimu kanuni kimataifa kijimbo na kitaifa. Kesi ya uwito ina makosa kama vile kesi ya kwanza. Kuna upotofu kama kukataa kwa korti kuchambua njia zingine zinazoweza toa mwangaza zaidi kuhusu kuwawa kwake Serge Maheshe, kuweko kwa upungufu kuhusu uchunguzi kisheria, kutokuwepo kwa uchunguzi usio na upendeleo wowote kuhusu shutuma za kuwashawishi majaji wawili wa kijeshi na, kwa mwisho, hali ya kutishwa dhidi ya wawakili wa utetezi na waangalizi wa kesi. Kwa upande wake, waziri makama wa usikai na sheria na haki anaomba wapa, wapatie sheria muda wa kufanya kazi pasipo kusukumwa. Musonda Kalusambo anajibu hivi kwa mwito wa ripoti ya chumba cha pamoja cha ja haki za binadamu cha Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ajibu kwa swali la redio Ukapi, waziri makamu Musonda anakumbusha kama uhuru wa madaraka ya sheria pamoja na ile ya sheria ya kijeshi ni yenye kukingwa na katiba ya nchi. Na hali ya usalama ni mbaya sana pa Bunyakiri, jimboni Kivu ya kusini tangu asubuhi, kulingana na ripoti ya mashirika ya kiutu. Wakaji wa lokalite ya kando, karibu na Bunyakiri centre Walipit, walitupia majiwe gari la FRDC na Monique. Wakaaji wale wanahuzunishwa na hali ya FRDC na Monique kubaki kimya pasipo kufanya kitu, ijapokuwa wa FDLR wanawaua. Mwongozi mmoja wa gari wa shirika la kopi aliyetoka kando walirusha kama wa FDLR walishambulia lokalite ile jana, waliua watu wawili na kuwateka nyara watu kumi na mbili. Kisha mashambulizi wanawake waliandaa maandamano ya, ya kimya iliwachukua wanafunzi na kundi la wakaaji majiwe kwa gari za Monike na ya mashirika ya kiutu natukiwa katika jimbo lile la Kivu ya kusini. Tuwajuishe kama liwali wa jimbo anawastaki wakaaji wa moja wa jimbo lake wenye kusikilizana wa FDLR, na hali hiyo haiwasaidia waaskari wenye kujipana kwa kuwapinga kijeshi wa wapiganaji wa zamani wa FDLR katika mpango kime ya pili inayoendelea. Wileonce Muderwa anatoa mwito kwa wakaaji wote wa jimbo la Kivu ya kusini kwa kuachana wa kuachana wanamgambo wa FDLR na makundi mengine ya kigeni yenye silaha jimboni mule Kivu ya Kusini ili amani ya kweli idumu. Luyile Wonse Mudero, aliwaliwa jimbo la Kivu ya Kusini, anajeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jizone Bagalwa. Le diagnostic On a fait. Démontre Clairement. Utambuzi ambao ulifanyika unaonesha wazi kwamba sisi wananchi tunawaunga mkono zaidi na zaidi wapiganaji wa Nyarwanda katika maovu wanayoyatenda na kuna pia mambo ambayo yanaumiza moyo kwa kuona leo hali ya wasiwasi bado ingali inaripotiwa wilayani Fizi, Uvira na Baraka, na hiyo inatokana na sisi wenyewe wazaliwa wa Kivu ya Kusini, kama wanabunge, wazee wa serikali, liwali wa jimbo au maliwali wa zamani wa jimbo ni sisi ndio tunapashwa komesha swali hilo. Hakuna mtu wa nje ambaye atakuja maliza swali za interaamwe bila sisi wenyewe. Wakati mnawapokea kwenu au mkiolewesha mabinti zenu kwa wao, inatufaa tuwe macho na tuwe tayari kuwachongea. Kwa upande wake, shirika la raia la jimbo lile la Kivu ya Kusini kupitia prezidenti wake lilirusha kama mipango muhimu kuhusu jambo lile ilichukuliwa na kujulishwa mwezi uliopita kwa liwali wa jimbo kama vile uhimizaji wa waka wakaaji wote kwa shabaha ya kukataa singa na kukata singa zenye kuunga jamaa nyingi za wakaaji pamoja na wa FDLR. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji waliotekwa nyara na kufunguliwa, yaani kuachwa huru na FDL wa Walikale, na wengi waliolazimishwa kuacha miji yao kisha kuwa kuwateka nyara katika na kuunguzwa nyumba zao. Na kwa upande mwingine, kusini mwa Lubero wa FDL walipenda pia wafanya maajabu ingawaje waaskari wa FARDC wapo katika eneo lile la Goma pagoma mniwerazi kutekwa nyara kwa watu. Hayo ndiyo inaonyesha hali mbaya ya usalama wa wakati huo jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo ilijulishwa jana na wanamemba wa uchunguzi wa shirika la raia la jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Shirika hilo lilijulisha kama ingawaje maoni bora ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lakini haijafikilia kwa kweli kukinga usalama wa kaaji wa jimbo la kivu ya kaskazini. Tumsikilie Jasone Luneno, prezidenti wa shirika la raia jimboni kivu ya kaskazini. Le contexte par violation... Hali inazorota na usalama mbovu unaonekana, ukiukaji wa haki za binadamu na uvurugu wa majeshi mamoja mamoja ya FRDC, ukimbizi wa raia, pokonywa kwa watu na FDLR, kama vinavyoonekana mtaani wa Likale ambapo FDLR wanapeleka watu porini na ili wawaache wanaomba pesa hata dola mia moja kwa kila mateka. Tunawaza tuliachia serikali kuu muda wa kutosha ili ituletee amani, utulivu na kimya hapa jimboni Kivu ya Kaskazini, na hiyo jitihada sherti ionekane eneoni huku. Liwali makamu wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, akiwa liwali kwa muda, Bwana Felelu Tahishirwa alijulisha kama jambo FDL ni swali nguvu, lakini ambalo huenda kukomeshwa na kazi za watu wote katika eneo lote la kanda la Kivu ye kubwa na wilayani Ituri ujusha kama hali ya maisha ya kiutu si nzuri sana katika kolektiviti ya walendubindi ni pa zaidi ya kilomita makumi ine kusini mwa mji wa Bunia, patana na maoni ya komisa ausikai na uchumi na pesa, ambaye alisimulia juu ya jambo lile. Jana wahami elfu makumi ine wana, wanaishi katika hali mbaya sana kati yao wakiwa watoto yapata mia moja. Wahami wale walikimbia vitendo vya makundi ya wenye silaha katika miji yao ya wahami ambao hawana usaidizi muda wa zaidi ya miezi nne. Ripoti ya mwandishi wetu Isaki Remu wakimbizi hawa wanaishi kwa kijiji ya Geti, Chekele, Aveba na Soke, kwa kilomita zaidi ya makumi nne kusini ya Bunya. Wanatokwa kwa vijiji jirani ya Bukiringi, Baviba na Boloma. Kiongozi makamu ya Ituri anayehusika na uchumi pia fedha hujulisha kwamba wakimbizi hawa wanakosa chakula, hata dawa. Wanashindwa pia kujielekeza shambani mwao sababu wanamgambo wanavamia eneo hiyo, na wanaua raia na kupora mali na kufanya ubakaji. Kiongozi makamu ya Ituri anahakikisha kwamba watoto zaidi ya mia moja wanakumbwa na njo ya malisho mabaya. Watoto makumi tatu kati yao wanapata matunzo kwenye kituo ya afya ya MSF kwa kijiji ya Geti, na ni tangu mwezi nne shirika kiutu ilisimamisha msaada yake kwa wakimbizi hawa. Msimamizi ya OCHA wilayani Ituri anasema hali ya usalama kwa eneo hiyo hairuhusu shirika la kiutu kutoa msaada kwa wakimbizi hawa. Watumishi ya shirika la kiutu wanaomba watume wa askari ya monike kwa vijiji kunaokuwa wakimbizi kwa kupeleka chakula. Ni kiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. Mjini Kinchasa, katibu mkuu wa usikai na uchumi na biashara alijuisha kama simenti yenye kutoka ugenini huenda kuuzishwa kwa bei ghali kuliko simenti yenye kutengenezwa nchini. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa leo hii na katibu mkuu yule wa uchumi, wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Mkutano uliondaliwa kunako uwaziri wa uchumi. Kwa hiyo alihakikisha kama siku hesaki moja ya simenti yenye kutengenezwa nchini Kongo ya kidemokrasia ni dola kumi na nne za Kimarekani. Bonifasi Mwawa atadi anajeleza mbele ya mikrofoni ya Berry Franklin Luchaka tayari kuna mapakizi ya saruji pa Matadi, bei ambayo imepangwa ni dola kumi na saba, ila uchumi utachunguza bei hiyo. Kwa maoni yangu, bei hiyo haitakuwa juu ya dola kumi na sita ama kumi na sita na nusu. Kilicho muhimu ni kuona bei ya saruji ama sima toka nje ni juu kuliko ile ya saruji inayotengenezwa hapa nyumbani. Wakati huo tunaweza ruhusu saruji ya hapa nyumbani iuzwe bila tatizo kwa bei ya dola kumi na nne. Fanya biashara wa ambaye hatauza sima toka nje kwa bei inayoshimikwa katika mahusiano na katibu mkuu wa wizara ya uchumi, huenda anyanganywe vikaratasi vinavyomruhusu kutoa vitu nje na kuviuza hapa nchini, na huenda alipe fedha vilevile. Yule mtengenezaji wa saruji hapa nchini atakayeenda mbali na kanuni atalipishwa fedha kwa makosa yake, na ni hapo takuomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya Didoni Nyangasa, fundi wa mitambo, mabibi babe