Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili, karibuni. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Ekwatori ya uhusha kama, hali ya usalama imerudi mjini Dongo. Wakimbizi wa mji ule wenye kupatikana nchini Kongo Brazzaville walipewa msaada mbalimbali, mbali na ujumbe wa serikali kuu ya Kinshasa. Wakaji wale wanaooga kurudi mjini mwao. Jimboni Maniema ushosha kama, mkuu kiongozi cha kundi raia ya Mutomboki na wanamemba wake mia mbili makumi tisa na moja ni wenye kupatikana tangu jana katika kempi ya mkusanyo pa wamaza. Wilayani Ituri, mjini Bunia, paparokia Notre Dame ya Nyakasanza, kengele haitalia tena wala kupanwa kwa sakramenta yoyote. Kanisa limefungwa. Askofu wa dioseze ile alichukua hatua hiyo kisha kuuawa kwa mpadri chumbani mwake paparokia ile. Namtuda wasalimu, wapendwa wasikilizaji, na tunasema tena karibuni. Hali ya usalama imerudi Padonguu kulingana na mipango ya kurudisha amani, lakini eneo lile halina wakaaji wake hali hiyo litambulikana na kundi la serikali lilirudilia Kinshasa kupitia Brazzaville kutoka Dongo siku ya kwanza leo hii. Kundi lile likiongozwa na Waziri Ausikayi na mambo ya ndani lilitoa msaada kwa wakimbizi wale wa Dongo ambao wanapatikana nchini Kongo Brazzaville misaada kama vile vyakula, dawa na vifaa vingine. Tumsikilize Waziri Celestin Mbuyu Ausikayi na mambo ya ndani ambaye aliongoza ujumbe yule akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Mimie Ngumba Mulongo. Tumekuwa paifombo toka ifombo tumejielekeza padongo, ambako tumekutana kwanza hospitalini. Wengi wa wananchi wamoja wamekatwa mikono, wengine miguu, vitu kama na hivyo. Wamepoteza pia vitu vyao. Ndiyo maana tumetuma uh, huko kundi la askari polisi ili warejeshe usalama, na muda huo huo wakaaji tayari walikuwa wamekimbia. Ni kwa hiyo tumeamua askari polisi wazidishwe, ili ndugu zetu walio uhamishoni warudi ila inaomba askari polisi wajipenyeze katika sekta hiyo. Kuna shida za kisiasa, za uchumi, za kiutu, na bidi sheria ifanye kazi yake ili watu walioendesha wa maovu waweze kupata hukumu. Tukipatikana tu katika hali ya Dongo, usalama umerudi kwa kweli, lakini hali ya maisha ya raia ni ya huruma sana. Hayo ndio yamechunguzwa siku ya sita na ujumbe wa pamoja Monike pasite ya Dongo, wakaji hao wanaooga kwa kurudia mjini mwao Ingawaji wa askari polisi waitoa intervention rapide katika wa France wanapatikana pale. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Axel Gutu mengi sidioni na mwandishi wetu Maombi Mukomia kama ni ugomvi kati ya Walobala na Wabombama, ilibidi uhusu kabila hizo mbili, ila watu toka kabila zingine kama Wanande, Wambuza, Wangombe na Wabaka um, wote wanaotumika hapa wameshambuliwa namna gani? Mwataka turudi, inabidi kwanza mumshike mtu huyo. Kama hamumshike hatutarudia. Kama ni hivyo, huenda atuchinje tena. Kingo. Hali ya dongo ni ya kuhofisha, nyumba zimeunguzwa, soko imefurugwa, vitu vimevunjwa na mashamba kuvamiwa. Hiyo ndiyo hali iliyoko huko ambako hakuna tena watu. E, katika barabara, maiti zenye kuharibika zaonekana zikitoa harufu mbaya. Sokoni kati, viungo vya mwili wa mtu vimeonekana katika majifu. Hali hiyo inayopokea wanamemba wa kamisheni ya MONUC ni mbaya sana. Inspekta makamu wa polisi jimboni Benjamin Alongaboni ambaye anapokea ujumbe. Anatoa maoni yake. Watu wamoja wamoja wanarudi padongo wakiwa na hofu, wakitafuta chakula kidogo na vitu vimoja vimoja walivyoviacha, na baadaye wanarudi ambako wako huhamishoni nchini Kongo Brazzaville. Bado oh, wao kuwa tayari kurudi kwa sasa. Wadadisi wa mambo uh, hutupilia mbali uanzilishi wa kundi la uasi, wameongeza wakisema uh, kwamba serikali ina jukumu ya kuleta kabila mbalimbali ziishi pamoja uh, bila tatizo katika District hiyo. Jimboni Manyema ujusha kama kiongozi cha kundi Raia Mutomboki Kanali Semforie Muzinga Heri ni mwenye kupatikana katika kempi ya mkusanyo ya Omaza Jimboni Manyema. Pamoja naye wapiganaji waki wa kiwa zamani 291 na moja na silaha 132 zitolewa. Jambo hili litendeka jana siku ya Yenga, siku ambao kempi ilipaswa kufungwa. Mengi tuyafuate na Dedone Tumba Mobile ni kando kando ya saa nane jana siku ya mungu ndiyo site ya wamaza hapa kilometa mia tatu na kindu ndani ya teritori ya kabambara ilimpokea kamanda semforie muzinga eri akiwa na wapiganaji mia moja makumi tatu na saba alisindikizwa siku moja mbele na wengine mia moja makumi tano na tano ikiwa kwa jumla mia mbili makumi tisa na moja idadi ya raia mutomboki ambao wajingiza sasa kumwenendo wa DDR Kufatana na kanali ya Anatole Klema Baneme wa sekta DDRR ya Goma, ambaye asimamia operation pa Wamaza, kuna silaha mia moja makumi tatu na mbili ambayo gurudumu saba na ya kujikinga masasi makumi tano na saba roketi moja na bomu moja Kufatana na duru hii, kujiingiza nyuma ya semforie mzinga kwenye mwenendo ilikuwa kama aliomba kuwepo ya senta ya mchango pa Kabambare kufika ya watu hawa wa raia ya Mtomboki. Yafika wakati operesheni ya kubomoa kempi ilianzishwa na timu moja moja sawa vile iyenddr -E -E ukingo ya mtoto na SME limekwisha kutoka Wamaza. Kufungwa ya kempi ilitazamiwa jana tarehe kumi na tano mwezi wa kumi na saa sita ya... Mjini Bukavu kuna kosenta amani ya muumba kumefunguliwa leo, siku ya kwanza mkutano wa kimataifa juu ya hali ya mtetemeko wa udongo katika eneo la ziwa Kivu na pia magumu kutokana na hali mbaya ya ujenzi wa nyumba. Mkutano huu unawakusanya watu wengi wa kisiasa, kama vile wataalamu wa elimu, watafuti kutoka Udachi, yani Alemani, Japani, Afrika ya Kusini na pia Rwanda. Basi mkutano huo wa siku ine utachungua mambo mengi. Tumsikilize bwana Dieudonne Wafula, mkuu kiongozi wa Centre de Recherche ansianse na tire ya Lwiro, akisema katika lugha ya Kifransa, yupo mbele ya mikrofoni ya Michel Chirimwami. Mto Mutashio sasa imejaa sana na inawakamata watu, inawabeba. Imejaa sana na ilikuwa inafika zamani, lakini walikuwa wanajua kutengeneza mambo. Sasa raia anawaza, ameachiliwa habari haisikiliki. Nawaza kuisema leo ni muhimu, sababu tujue tunaenda wapi, tunajua tunatokea wapi me, mahali tunaenda inafana tunajua. Sasa mimi siwezi kusema, naomba serikali, kuna watu wa serikali huko, guverneri yuko, mimi nawaomba basi, wakweli wanaona vitu kisha wanatangaza mbele ya watu kufa, sababu mutu ni mutu Mkutano huo uliandaliwa na serikali jimboni Kivu ya Kusini. Wataalamu wa, wa santre ya utafuti ya Lwiro na wale wa OVG ambao ni wa uchunguzi wa volkano Goma wanashiriki mkutano huo na wazee wa sitea Sake mjini, mjini mule unaopatikana katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini. Wanatoa mwito kwa kuchukua mipango ya hatua za kupinga ajali na misiba huenda kutukia katika eneo lao. Kulingana na maoni ya wazee wale, mtoni mutahayio uliojaa uli sana uliwachukua zaidi ya watu kumi na sita. Miili nane ya watu wale ndio imepatikana na zingine hazijulikane mahali imepelekwa na maji wata, wanotable wale wenye kuishi mjini Kinshasa walijusha kama mpa, mipango ilikuwa ikichukuliwa mbele kwa kupinga ajali mbalimbali mbali, kama vile kujenga upya vilalo. Wakaji wasake wanajitambua kama wanaachiliwa na serikali kuu hata pia serikali ya jimbo Tumsikilize Foste Kibanja, notable wa Sake, na pia akiwa prezidenti makamu wa chama cha siasa PDC, Parti Demokrati Kretien. Yupo mbele ya mikrofone ya Jose Charte Menga. Mto Mutashio sasa imejaa sana na inawakamata watu inawabeba, imejaa sana na ilikuwa inafika zamani, lakini walikuwa wanajua kutengeneza mambo. Sasa raia anawaza ameachiliwa, habari haisikiliki. Nawaza kuisema leo ni muhimu, sababu tujue tunaenda wapi, tunajua tunatokea wapi ne, mahali tunaenda inafana tunajua. Sasa mimi siwezi kusema, naomba serikali, kuna watu wa serikali huko, guverneri yuko, mimi nawaomba basi wakweli wa, wanaona vitu kisha wanatangaza mbele ya watu kufa, sababu mtu ni mtu wilayani Ituri, kazi za paroki ya Notre Dame ya Nyakasanza zimefungwa jana mjini Bunia. Kengele haitapigwa tena, hakutakuweko misa wala sakramenta yote ya kupakwa hayo. Ndio maoni yaliyojulishwa na askofu wa Bunia ya Dedoni Uringi. Hatua hii inasababishwa na kuuawa kwa mpadri Jean Gaston Buli kupita juma moja. Huyo aliuawa katika chumba chake kunako paroki ya Notre Dame ya pale Nyakasanza, na wadubadu kujulikana Askofu Diedone Uringi alijisha kama hatua ile huenda kuwapenya mioyo waamini wa Mungu. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Isaki Remu yupi Kassanza, selon notre skwa parokia Nyakasanza, tumekamata hatua ya kusimamisha kazi. Kanisa imefungwa, hakutakuwa tena ibada, pia sakramento haitatolewa sawa zamani, lakini Wakristo watakuwa wakiomba kwa seve yao. Lengo ya hatua hiyo ni kwa kukumbusha dhamiri ya waamini. Kama kunatukia msiba moja au jambo ya furaha katika parokia yetu, tunalazimishwa wenyewe kufanya uchunguzi kuhusu hiyo jambo katika kila kikundi kila mtu anakuwa na kazi yake. Kuna kuwa viongozi ya siasa, ya jeshi pia ya, ya, ya polisi wanalazimishwa kufanya kazi yao jinsi inavyofaa. Les autorités administratives, militaires, policières, il revient ce jour-là de faire leur travail comme il se doit. Kwa kifupi, jimboni Bandundu, ugomvi ulotukia Pabulungu, kati ya wanamemba wa Eglise de Noir anafika wakisema katika lugha Kifaransa, kanisa lile likiwa hivi katika lugha la Kifransa, na wasikari polisi wa taifa. Ugomvi ulosababisha kuumizwa kwa wasikari polisi ine na kwa upande wana wanamemba wa kanisa lile mtu mmoja aliumizwa, wanamemba wamoja wa kanisa lile na viongozi vimoja wanachungwa kunakweta majora ya askari polisi pasite ya Bulungu inaopatikana pa kilomita mia moja na nane kaskazini na Kikwiti. Nani apo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitamo Jedone Nyangasa, bibi Misheina ua la mupange litesha kipindi hiki, wandishi wetu kutoka majimboni dunia, Mkunda Milemba anapigia aksanti sana kwa iri oh, kapi. oh,