Wasikilizaji wapendwa wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunasema karibuni kwanza. Fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, mkutano wa shauri la mawaziri wenye kusika na madini wa, wa inchi wana memba wa Sadek naendelea hapa mjini Kinchasa. Waami kutoka Dongo katika jimbo la Ekuatoria na kukimbilia mjini Ifundo nchini Kongo Brazaville ni idadi yao ni zaidi ya 2700 wengi wao waliumizwa na masasi na mipanga. Hali ya maisha yao si nzuri. Jimboni Kasa ya Mashariki, mvua kali zilizonyesha Mbujimai na Mweneditu zimeharibu haribu nyumba 238 Mbujimai na 112 Muya Diulu na Bipemba, jamaa 500 azina makao Habari kamili jueni: kama mkutano wa shauri la mawaziri wana wa na memba wa nchi za Sadek unaendelea hapa mjini Kinshasa. Mawaziri wenye kuhusika na madini katika nchi mbalimbali watachungua nukta, wanachungua nukta nyingi kuhusu uhusiano unaofatikana na sekta ya madini. Kazi za sherehe kuhusu miaka makumi tano ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huenda kuanzishwa tangu tarehe moja mwezi wa kwanza mpaka tarehe makumi tatu na moja mwezi wa Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi. Maoni hayo yalijulishwa leo na liwali wa jimbo la Bandundu wakati wa mkutano na waziri a usikaye na mambo ya ndani juu ya sherehe ile. Bwana Richard Ndambu, liwali wa jimbo la Bandundu, aliusha kama mkutano huo huenda kuwasaidia kwa maoni mbalimbali juu ya upashaji wa habari na vitendo vingine vya maendeleo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Emmanuel Imbanda Lokinga tunatoka kupunguza vituo ya PCR njiani kote mubarabara ya kwanza, tunabakia na yale kwa kwenye kilalo ya kwango pale Kenge, Masimanimba, Kikwit Long Video. zingine zote ni za kutatiza watu tu. Kuhusu njia ya maji jito na mito, tunapunguza pia nusu ya vituo kuwekwa na waskari ya maji, sababu nao wanazoya kutatiza wafanyabiashara. kuna watu fulani tumekamata na pia tunaanza kazi lakini yenye kubaki njoo mingi, asilimia makumi tano au tatu au makumi sita. Ni chini ya asilimia makumi tano. Kuhusu wakimbizi kutoka Dongo katika jimbo la Ekuatoria na ambao walikimbilia katika mji wa Efundu kaskazini mwa Congo Brazzaville idadi yao ni zaidi ya elfu mbili mia saba au walikimbilia walikimbia mzozo kati ya kamati mbili jimboni Ekuatoria. Kati ya wakimbizi wale wengi ni wenye waliumizwa na masase na mipanga wanapatikana kunako hospitali Evangelique Le Pionnier. Ripoti ya mwandishi wetu aliyechungua hali yao kunako hospitali e, mengi tuyafate na Dolphine Goi. Mangaribi ya hii siku ya nne, kulionekana wapangaji kumi na tano kuli kuhospitali la Lechinyi pa Ifondo. Walilumizwa na masasi sita, miongoni mwao wako muhali mbaya. Kumi na mumoja walikatwa na mpanga hata na visu, wote wako muhali mbaya. Walilumizwa mikono, uso na fasi zingine. Mutumishi mmoja kumipaka ya Kongo wa umri wa kuzaliwa miaka makumi ine na tatu anapoteza mkono wake Binti Rute, yeye wa umri wa miaka kumi na mmoja, anapoteza mguu juu ya kilonda. Ofisi ndogo ya Uifondo inasema kwamba kuna wakimbizi apata elfu mbili mia saba na saba walitoka sehemu la Ekuatere, wamepatikana pale kwake. Watu wenye kulumia wale wamepangwa ku hospitali ya wazaliwa wa Amerika, wanapokea matibabu lakini hawana chakula. Mmoja wao kwanza amekwisha kupona, lakini anaogopa kurudi nyumbani kwake na ni zaidi ya siku moja. kuhusu uchaguzi wa liwali mpya wa jimbo la Equatoria, utetezi wa uchaguzi ulimalizika jana mjini Mbandaka. Ilikuwa wakati wa wakandideti tano wenye kugombea kiti cha liwali wa jimbo lile la Equatoria, kila mmoja kujulisha mipango zake juu ya raia, lakini pia kukamilisha maoni yake mbele watakaomchagua. Hakuna hata tatizo fulani lijulishwa kuhusu mwenendo wa utetezi ule. Ripoti ya mwandishi wetu Paul Richard, malingela mengi sidioni na Adolfine Ngoi. Tangu siku ya kwanza mpaka siku ya tatu mukampuni ya uchaguzi liwali wa jimbo la Equateur muji wa Mbandaka ilikuwa yenye kutulia mbele ya saa sita ya usiku. Wagombe akiti wamoja wamoja waliendelea na mazungumuzo na wanabunge wa jimbo, pia ngambo ingine walikuwa wakisumulia na wenye kuwasindikiza. Kila mugombe akiti alianda mukutano kwa kujulisha muradi anao juu ya raia, wengi wanaaidia kukomesha hali ya umaskini jimboni la Equateur, kwani kuna mali tele wakitegemea kazi za mulimo wengi ya mapori uongozi bora na umoja wa jimbo la Equateur. Wakati ya kampuni, shirika la vijana pamoja na vituo kuhusika na haki ya binadamu na yale ya uhaki na amani kuundwa na kanisa ya Kikatolika walikazia swali kusema kama wana lazima wawe chini ya uongozi wa aliwali mwenye kuwa na mafikiri safi ambaye atawagusanya, ataheshimu sheria na mwenye kutafuta maendeleo ya jimbo. Hakuna mgombea kiti gi inenge anatuma kila mugombe ya kiti atoshe picha na maandiko aliweka hapa na pale. Siku ya tano, siku ya uchaguzi, mvua ilionyesha jana mjini Bukavu ilisababisha vifo vya watu sita katika kata ya Kirendi, katika mtawa Ibanda. Mvua ili iliangusha ukuta wa kiwanja kimoja. Ukuta ulioanguka juu ya nyumba moja, watoto tatu wa jamaa moja walifariki na watu wakubwa wawili wa nyumba jirani waliofariki. Mwenyeji wa kiwanja kile ambacho ukuta ilianguka alikimbia zake. Nyumba nyingi ziliharibika katika karta na mitaa. Sawa vile pakabare mjini Uvira ujusha kama ni vilalo ine vilipandishwa ewani na msingi yao ikiharibishwa na maji ya mvua. Jimboni Kasai ya mashariki yapata jamaa mia tano wanaishi pasipo makao katika mji wa Mbushimai na ule wa Mweneditu, nyumba zao ziliharibishwa na mvua kubwa mda wa juma hizo jimboni mule Kasai ya mashariki. Shirika la raia la jimbo lile linatoa mwito kwa viongozi vya serikali kuu na vya jimbo kusaidia wakazi wale waliokumbwa na ajabu ile. Mengi tuyafati na ja milinganyo, kwa jumla ni nyumba 238 ndizo zilizobomoka kwa mji wa Mbujimai. Hii ni ripoti ya ofisi ya uwizara wa mambo ya ndani jimboni, inajulisha kubomoka kwa nyumba makumi tisa na sita katika mutaa wa Dibindi sitini na saba ndani ya mutaa wa Muya arobaini na mbili katika Diulu na salasini na tatu ndani ya Bipemba na ripoti isiyokamilishwa inaonyesha kwamba kuna nyumba mia mbili na kumi na nne zilizobomoka katika mji wa Mweneditu. Kitu cha upekee ni kujulisha kwamba watu nane ndio walikufa kwa radi na wengine vibambasi viliwaangukia huko Mweneditu. Mahali pengine ni barabara inayoelekea mahali pa kuchimba madini ya kiwanda Miba na huko mahali panaitwa Bakwa Chimuna katika mtaa wa Lupa Tapata. Kulibomoka nyumba 35 siku ya kwanza iliyopita wa mia tano, kati yao watoto ndiyo wengi na awo wanalala inje. Hakuna mpaka sasa msaada wowote toka Mbujimai. Mimi ni ja milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuajwisha, kama watumishi wa kongomani wenye kutumika katika maduka ya wageni kunako Santreville-Kinshasa waligoma kazi leo hii asubuhi. Mgomo wa kazi wenda kugekwa kuwa wa siku tano ikiwa kama sulugisho kwa malalamiko yao aipatikane kunako soko kubwa ya mjini Kinchasa kama vile katika Avenue de Commerce, kati ya mji wa Kinchasa, maduka yalifungwa. Wakongomani wale wenye kulipwa kwa hali ya dola mia moja ni elfu makumi tano na sita ya pesa za Kongo wanadai walipwe mishahara yao kwa hali ya dola za Kimarekani ya siku, ni kusema dola moja kwa pesa ya Kongo mia kenda, mpaka mia, mia kenda makumi tatu sawa vile sokoni. Shirika la wakwatetea lilijusha kama lipo na mazungumuzo na waziri hausikae na kazi nchini. Kwa kupata sulugisho kwa hali hiyo na kwa, kwa tuwarudishie kama mkutano wa shauri wa mawaziri wenye kusika na madini wa kamati ya maendeleo ya Afrika Austral kwa kifupi Sadek, ulifungua kazi zake leo hii kisha mchana kunako Grand Hotel ya Kinchasa. Mawaziri kumi na nne wa nchi wanamemba wa Sadeke, wanachungua namna gani ya kuweza kutia mipango ya hatua ya siasa katika eneo kuhusu madini. Kazi za mkutano huenda kumalizika leo magharibi. Nani hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya kuachana nanyi, muhimu ya maoni kamili wahami kutoka dongo katika jimbo la ekuatoria na kukimbilia mjini ifundo nchini Congo Brazzaville. Idadi yao ni zaidi ya elfu mbili mia saba wengi wao ni walioumizwa na masasi na mipanga, hali ya maisha yao si nzuri. Jimboni Kasai ya mashariki, mvua kali ilizonyesha mbujimai na mweneditu zimeharibu nyumba 2138 mbujimai na mia moja makumi ine na mbili muya jiulu na Bipemba, na jamaa mia tano azina makao. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean-Claude Siala, bibi Mishelina Twala Mupangi aliyetarisha kipindi hiki, waandishi wetu kutoka majimbuni ya Dolfini Ngoi, Dunia Mukunda Milemba na apigia asanti sana kwa hili oh.