Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu kati katika lugha bora la Kiswahili, <tipi> karibuni kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, mkutano wa taalamu wa inchi za kamati ya maendeleo ya Afrika ya Australia SADC wenye kuwa na uhusika na madini umefunguliwa leo mjini Kinshasa. Hali ya wakaaji wa dongo jimboni Ekwatori si nzuri, kisha kuchukuliwa kwa mji ule na waaskari polisi siku ya sita. Wengi wakaaji wapo porini, wanakosa vyakula, maji na pia dawa. Jimboni Kasai ya Mashariki mjini Mbujimayi kumefunguliwa liwi benki ya kuchunga damu kwa usaidizi wa wenye kuikosa. Ipo hospitali kuu ya Muya ndipo benki kuu hiyo ya damu imeshimikwa. Oh, umesalimika mali pote mnapopatikana na aksanti kuwa nasi. Wataalamu wenye kuhusika na madini wa inchi wana memba kamati ya maendeleo ya Afrika Austra Sadek kwa kifupi ni wenye kupatikana katika mkutano tangu leo ya asubuhi. Mkutano huo wa siku mbili huenda kutayarisha ule washaulila mawaziri wa inchi wenye kuhusika na madini ya neo Sadek. Mkutano huenda kufunguliwa milango zake siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya mwandishi wetu J chartemenga temenga mengi tuyafate na Adolfine Ngoi wataalamu wa madini toka munchi kumi na ine ya Sadeke kutosha tu yale ya umadagaska waliandaa kazi tangu asubuhi, wakifichama ndani ya Grand Hotel ya Kinshasa. Kama desturi, wanazungumuzia swali gani? Wale wataalamu wa Afrika ya kusini ni vigumu kwa kusema muda huu, lakini kufuatana na muradi wanao leo hii wanapashwa zungumuzia kisiasa kuhusu madini ya mjimbo ndogo, pia wataonesha karata ya madini za nchi za Sadeke. Hayu huwezi kuwakataza kugusia hali ya madini za nchi za Sadeke, kufata na matokeo kuletwa na ukosefu inakumba ulimwengu. Wataalamu wanaona kama mukutano wa leo ni wa maana sababu kuna nchi nyingi za sadege kujaa na madini. Kwa mfano alimasi kuonekana kule Angola, Bochwana na Afrika ya Kusini, bila kusahau madini kadhaa kupatikana mu budongo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna mwana bunge mumoja ambaye hakupenda kutaja jina lake. Yeye anaona ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina mengi ya kunena kufuatana na utajiri ya madini anayo jimboni ya Ekwatoria kisha kuchukuliwa kwa mji wa Dongo siku ya sita iliyopita na askari polisi wenye kuitwa wa intervasio rapide. Hali ya maisha ya raia ni ya kuzunisha sana, katika eneo lile lenye kupatikana pa kilomita 213, na mji wa Mbandaka, maelfu ya watu wanajificha porini, hawana vyakula wala maji ya kunywa. Walioumizwa na waliopona hawana matunzo juu ya ukosefu wa madawa. Ripoti ya mwandishi Jean Michel Lubula Mopolo mengi sidioni na bibi Adolphine Ngoi. Kwa masemi ya viongozi muji wa Dungo ilirudia mikononi mwa askari polisi ya taifa bila shida kabisa, tangu wiki ilipita, lakini mpaka leo raia angaliki anajificha ndani ya pori na aliishi kwa shida. Bienveni Longe, kiongozi makamu ya mtaa wa Kungu, anasema ya kwamba wakaaji wanapungukiwa kijamii iwe chakula, maji safi ya kunywa, hata mavazi namuna moja. Pia na wale walielumia kupanga kwenye vituo ya afya hawapate matibabu yoyote viongozi wa mtaa wanahesabu kesi ya watu wamekwisha kufariki mingi kule sehemu ya Lua na Bokonji: kuna mwanaume mmoja mwanamke mmoja na mtoto mchanga. Kiongozi wa Longe anahakikisha kama kuna wahami apata elfu tatu wamekimbilia mtani wa Bombo Matu, lakini wote wako wengi zaidi, njo maana naogopa hatari ngambo ya afya inaweza kujitokeza msiku za usoni, wasipokamata tu wa fulani. kuliandaliwa maandamano ya amani hii siku ya kule Gemena, vijana wanakataa vita ndani ya mtaa yao. Muungano ya vikundi ya vijana wazaliwa wa Ubangia Kusini wanaalika Waenyele pamoja na wa Monza, Monza ya watafute amani. Walifikisha kibarua kwenye waziri makamu ya masomo ya msingi Arthur Sedea Zabusu kupatikana Gemena na jimbuni mashariki, ujise kama ofisa mmoja wa FRDC ni munyukutiliwa nguvuni tangu jana siku ya, ya kwanza kunako korti ya kijeshi ya pale Dungu. Watana na mkuu kiongozi wa kijeshi wa korti ile, ofisa huyo mkuu wa FRDC anakaripiwa kutoweza kukata kuwafunga wafuasi wake wawili walio weza kustakiwa kama wameua mwanamke mmoja na mtoto wake kunjia ya Dungu. Basi kitendo kile kilitendeka katika kilomita makumi mbili na saba. Kuna kwa mashariki madungu mmoja aliyepona na, na ambaye alikuweza kupigwa masasi anajieleza. Msiba hiyo ilitukia siku ya sita iliyopita kwa kilometa makumi na saba mashariki ya Dungu kwa njia ya Faraji. Mtu mmoja alipigwa risasi mbavuni na anapata matunzo kwa hospitali kuu ya Dungu, na mwingine anayekuwa dereva ya pikipiki Piki, hajulikane mahali alipo kisha kupigwa risasi. Kulingana na mwanasheria ya mahakama ya jeshi ya Dungu, ofisa ya FRDC aliyenaswa anashtakiwa kutokuheshimu agizo ya viongozi wake, walimwamuru kufunga waaskari wawili wanaokuwa chini ya uongozi wake. Waaskari hawa hawakukuwa wakati ya wito ya waskari kisha msiba. Waskari hawa wanaozaniwa kutenda hiyo mabaya walikimbia magharibi ya usiku hiyo ya sita. Nikiripoti toka Bunya isacre moyope Radio Okapi. Tujielekeze katika jimbo la Maniema ambako, jimboni Maniema, senta ya mchango ya wamaza pa kilomita mia tatu na mji wa Kindu huenda kufunga milango zake baadaye, ni 15 ta mwezi wa kumi na moja mwaka tunao kisha hivi zaidi ya siku 30 ya kufunguliwa kwake, matunda ya sekta ile ya wamaza ni yapata wapiganaji wa zamani elfu moja mia tatu waliandikwa na silama kumi nane na ine kutolewa. Wapiganaji wale wa zamani ni wa maimai wa shikito na ya, ya kutumba na wale wa shabunda na Kasongo. Kulikuweko pia wa raia wa uh, watumbuki wa wamaza. Ripoti ya matia ilunga shambui. Mengi tuyafate na rigobore yuma ndwani kati yao elfu moja mia moja makumi sita na nane itasaidiwa na PNUD makumi munane na ine wamepata kila mmoja dola ya kimarekani mia moja makumi mane na radio moja kwa mpango wa UNPDDR, na waliokubali kwenda kwenye jeshi ni makumi tatu na moja peke yake. Kulikuweku vilevile vile, watoto makumi mane na moja, na kati yao makumi tatu na sita wamekwisha kupokelewa kwenye jamaa zao kufuatana na duru mbalimbali, ambako kiongozi wa MONUC Kindu bwana Hamed Sharif na kiongozi wa DDR kulirudishwa silaha makumi munane na ine. Operesheni ilifanya siku makumi tatu pali ya makumi mawili, sababu ya kungoja raia mtomboki kutoka Kabambare. Hawa hawakufika vilivyo, lakini ni wale ambao hawakuwa wanachungwa ndio walifika wengi, yaani maimai ya Kutumba, maimai Shikito na maimai mai Shabunda, vilevile maimai Kasongo. Kulikuweko raia mtomboki wa Wamaza. Operesheni hii ya pamoja ilifanyika na UNPDDR, PNUD, MONUSCO, kusipokuwa mabadiliko, kampi hii itafunga milango yake siku ya Mungu tarehe 15 Novemba ijayo. Nikiripoti toka Kindu ni mimi Rigoberi Mwandwani wa Lumba Radio Kapi. Na mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa usikai na eneo la kanda la maziwa makuu Olusegun Obasanjo alisha kama hali ya uhusiano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Rwanda wanao matunda bora juu ya amani na ustawi wa eneo lote Olusugene alijulisha maoni yale mbele ya shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa. Alizidi kujulisha kama mashambulio ya FDLR na makundi mengine yenye silaha katika eneo lile la kanda la maziwa makuu yanapunguka na operesheni za kijeshi zenye kuongozwa na waskari wa taifa ya Congo, lakini imani na kuaminiana kati ya Congo kidemokrasia na Rwanda kingali bado na hali ya uteketeke, ni yatusema ya, ya kivukutu ndogo kwa kuweza kuhurudisha hali ile, atafanya binafsi uchunguzi juu ya matunda ya makubaliano iliyosailiwa kati ya Kongo Kidemokrasia pamoja na jamhuri ya Rwanda. Jimboni Kasai ya Mashariki, kulifunguliwa leo hii benki ya kuchunga damu kwa usaidizi wa watu wenye kuikosewa. Ni pa hospitali kuu ya Muya mjini Mbujimayi ndipo jambo lile litendeka. Ni moja ya benki ya damu tano yenye kuwa kuna kuyenye kutiliwa uniorazi katika chumba jimoni cha uchunguzi wa kiganga na pene melese mpango wa kupinga sida. Benki zingine ine za damu uenda kushimikwa katika malokalite na vipande vingine vya distrikti ine ya afya jimoni. Riporti ya bibi ni Keimputu Mengi Tuyafate na Kriste Mukanda. Ni furaha kwa uongozi wa jimbo wa mambo za afya, wameonyesha ya kuwa benki za damu hizo zitasaidia kushinda shida la kukinga damu hospitalini. Watu wengi, wamama wanaomimba, watoto wachanga na wenye kupatikana na shida walikuwa wakifariki zaidi kwa ukosefu wa damu safi. Sasa hivi wote wenye kutaka kupana damu zao bila kuuzisha wamepata fazi la kwenda. Wakati nyingi ni wandugu au raia ndio walipana damu wakiomba fedha. Kulikuwa shida la kupatikana na ugonjwa wa HIV. Ilikuwa pia nguvu kwa kualika raia kupana damu zao, kwa ukosefu wa fazi la kuzikinga. Kwa kuona ya kuwa jimbo la Kasai Mashariki lina shida la moto ya umeme, Penemeles amepana pia vyombo vya moto ya umeme tokea jua ama pano solaire kwa ngambo la gawanyo la afya jimboni. Wameshangilia tendo hilo la Penemeles wakisema, lakini ya kuwa kwa kuona unene wa jimbo imestahili kuongeza vyombo vingine. Watu pia kampuni zingine wamealikwa kutoa msaada wao. Kutoka Mbujimai, Chris Mukand, Radio Kapi. Kwa kifupi, utetezi kubwa kuhusu husu kuwachanja watoto kwa kupinga ugonjwa wa suluba na kupooza miguu ulianzishwa jana. Uchanjo wo uenda kusindikizwa na kupanwa kwa vitamini A na mipandoozole. Kampeni ile ilianzishwa kiserikali na waziri wa afya na itadumu siku tano. Watoto milioni 229 wakiwa wa majimbo ya Bakongo, Kinshasa na jimbo la Kivu kaskazini ndio uenda kuelekewa na chanjo zile. Aniapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya Jean Claude Siala, fundi wa mitambo bibi mishini ya tua la Mupangi aliyetayarisha taarifa hii, waandishi wetu Adolfine Ngowe na wengine kutoka majimboni. Dunia Mkunda Milembano wapiga. Asante sana kwa heri. Oh, Kapie. Oh, Kapie.