Kanyama. Okapi. Mapigano hey, yanaripotiwa mnamo kisiwa cha Ubwari katika kijiji cha some mtaani Fizi tangu leo hii asubuhi mapema kati ya mchanganyiko wa maimai fujo na ya kutumba na wanajeshi wa FRDC wa batalioni ya pili ya brigedi ya 12. Hakuna matokeo yaliyotangazwa hadi wakati huu. Wilayani Turis, shirika la raia la Mahagi linashutumu seneta Marini bodo kushimika vifaa vya stesheni ya redio televisheni katika kijiji alimozaliwa apa jala siga, apahali pa Mahagi Centre. Askofu Marini alipinga mashitaka hayo, akisema ni mradi wake ulioelekezwa mbele ya serikali tangu mwaka wa elfu mbili na saba. Na jimboni Kasai ya Mashariki, barabara Mbujimayi mwene ditu imeharibishwa sana na mvua zenye kunyesha wakati huu. Kuna kituo e, cha kilomita mnane na mji e, kama barabara hiyo haikarabitiwe itakuwa kugumu kufikisha vifaa na chakula mjini Mbuzi Mai. Oh, e, mapigano yanaripotiwa katika kisiwa cha Ubwari mnamo kijiji cha Some mtaani Fizi tangu asubuhi mapema leo hii. Mapigano hayo yanaendeshwa kati ya mchanganyiko wa maimai wafujo na wayakutumba na wanajeshi wa FARDC wa bataloni ya pili ya brigadi ya kumi na mbili. Duru nyingi kutoka Baraka Baraka zinaarifu kwamba hakuna matokeo yoyote na mapigano yanaendelea hadi wakati huu. Malizo mengi nawo, ajedone Bagalwa kutoka mji wa Bukavu mashambulizi hayo ni mpiga vita ya kutumba ndiye anadai kuwa aliyaongoza dhidi ya askari wa kimia pili ikiwa ni tawi la jeshi la serikali. Aliongeza kusema kwamba ilikuwa ni kujibu kwenye mashambulizi walioendesha dhidi yake maaskari wa brigedi la kumi na mbili la FRDC mwanzoni mwa juma hili, na ilikuwa wakati alikuwa akiwahimiza maaskari wake ambao wanapatikana mahali huko kujiunga na jeshi la serikali aliongeza kusema pia kwamba wamaimai wote wa jimbo la Kivu ya Kusini wameungana kwa kupiga vita kwa sababu wanadharauliwa na serikali haikujibu kwa mahitaji zao, na ni hivyo ndivyo anahakikisha mapigano dhidi ya kampi ya Ruberizi na Itombwe. E, pia alitangaza ya kwamba ni yeye anadhibiti kijiji cha Some na anajiandaa kukivamia kisiwa kidogo cha Ubwari alipohojiwa kuhusu swali hilo, msemaji wa kimi ya pili Kapitaine Olivier Amuli alikubali kukuwepo kwa mashambulizi ila alikamilisha kwamba brigedi la kumi na mbili la jeshi la serikali limesukuma mbali walioshambulia na kwamba mambo yote ipo chini ya ulinzi wao. Toka Bukavu mimi ni Dieudonne Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi shirika la Medecin Sans Frontiere linashutumu utumiaji usiokubaliwa wa msaada wa kibinadamu kwa manufaa ya wanajeshi ya katika tangazo la leo hii, shirika hilo linasema saba kati ya vituo vyake ambamo raia walikusanywa kwa chanjo ya kupinga shurua, pangomashi na kimua, maeneo zinazodhibitiwa na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR katika mtaa wa Masishi. Eh, vituo hivyo vilishambuliwa na wanajeshi wa FRDC tarehe 17 Oktoba iliyopita. Watu hao walikimbia na hadi wakati huu hawajapokea chanjo hiyo shirika la Medecins Sans Frontieres linaomba kazi za kibinadamu ziheshimiwe. E, jimboni Equateur kwa, kwa kifupi pia hali ya kibinadamu ni mbaya kwa wahami wengi wa dongo wanaotawanya katika mtaa wa Kungu. Kwa mjibu wa kiongozi makamu wa mtaa, watu wawili tayari walifariki katika sekta ya Lua kutokana na ukosefu wa matibabu. Mtu mwingine alifariki Pasongo na wamama wawili walizaa vibaya katika sekta ya bomba, bomboma kwenye, kwenye wahamini wengi watoto wengi wanakosa mavazi na watoto hao awasome. Jimboni Bakongo, shirika la raia la mtaa wa Chela zaidi ya kilometa mia mbili magharibi ya Matadi, linaomba kwa wakuu wa kiserikali wa taifa watoe msaada wa kijamii kwa wakaaji wa eneo sita za mtaa huo. Kwa mjibu wa kiongozi mmoja wa shirika hilo la kiraia, wakaaji wa eneo hizo sita awaende shambani kutokana na kuwapo kwa wanajeshi wa Jamhuri ya Angola wenye kuendesha doria katika pori za mtaa huo kinyume. Eneo hizo zinaanza kukosa chakula. Na taarifa ya mwenzetu Giro Jenyampala kutoka Matadi, usomi wa Kesileni na mwenzetu wa Kisangani ni wakaaji wa vijiji vya Mbemba, Kikamba, Katamvu, Kikokolo, Falanga na Nganda Sundi, kuambatana na kiongozi wa shirika la kiraia upande wa chela yeni kuonekana tangu zamani kama fazi za chakula ya baflev na jimbo la Bakongo. Leo hii hakuna mazao ya kilimo, migini zingine imekosa watu, wakaaji awaende tena shambani kwa kuogopa kutokuwapo ya waskari jeshi wa nchi ya Angola porini. Waskari awa wamenena ya kama wametafuta wanamgambo wa Flek wa wenye kukimbia elia upande ule kwa kupata chakula wakaji wa vijiji vile vya Bakongo wametembea makilomita mrefu upande wa vijiji vya mbali kwa kupata chakula, alihakikisha kiongozi ule wa shirika la kiraia. Hali hii yeni kuhuzi kwa sababu chakula ile ni ndogo kwa raia yeni kuwa kwa idadi ya karibu elfu tatu na kwa hiyo msaada wa kiutu ni ya haraka kwa waraia wa vijiji vile. Serikali vile imepashwa kukinga upande ule kwa kuruhusu wakaji wa chela kujielekeza shambani, alinena kiongozi ule. Lakini waziri wa jimbo usikai na mambo za ndani jimboni ba kongo akupatikana kwa njia la simu. Kwa kifupi, hali ya wa wapiganaji wa zamani waliopokonywa silaha ni kazi yenye jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inadai kutimiza bila shaka. Hayo ni masemi ya wa waziri wa kijamii aliyoyatamka leo hii wakati wa kipindi cha pili cha mpango wa usaidizi wa kuingizwa kijamii na kiuchumi kwa wapiganaji wa zamani. Kwa mjibu wa Barthelemy Batuali, kushindwa kwa mpango huo wa kuwaingiza wapiganaji wa zamani katika maisha ya kiraia kunaweza sababisha mambo mabaya kwa vijana wenye kuwa tayari kurudi msituni. Alitoa alitoa mwito ili nguvu zidishwe kwa wakati huu ili mpango huo utimizwe bila shaka. Wilayani Ituri, shirika la raia la Mahagi linashutumu Seneta Marini Bodo kuiba vifaa vya stesheni ya redio na televisheni vilivyouzwa na serikali kubwa kwa mtaa huo na kuvituma Pajala Siga, kijiji alimozaliwa. Ni tangu juma moja ndiyo shirika hilo la raia linatafuta kupinga mwenendo huo wa Askofu Marini na kumlazimisha kurudisha vifaa hivyo ili vishimikwe pa Mahagi Centre, mji mkuu wa mtaa. Tangu Bruxelles ambako anapatikana kwa, kwa matunzo, Askofu Marini alikata mashtaka hayo na kusema ni mradi wake wa kushimika station ya radio na television Pajala Siga aliyoelekeza kwa serikali tangu mwaka wa 2007. Malizo mengi, nawe Isaac Remoyope kutoka mji wa Bunia. Shirika la raia ya Maagi hujulisha kwamba mzee ya bunge Marini Bodo alihusika na kupokea na kusafirisha vyombo ya redio na television ziliyonunuliwa na serikali ya Congo kwa wakaaji ya mtaa ya Maagi bila kujulisha mahali watasimika zile vifaa kwa mtaa ya Maagi. Presidenti ya shirika la raia ya Maagi Chotum Alubelei anasema wanashangaa jinsi antene ya television hiyo inapelekwa kwa muji ya asili ya mzee ya bunge Marini Bodo kwa Jalasiga. Aliungwa njiani mwa simu, marinib Anatupilia mbali ya habari hiyo. Kwa mujibu wake, aliomba tangu zamani na serikali ya Kongo kuweka radio na television kwa kijiji ya Jalasiga. Anasema kwamba walifanya matayarisho yote kuhusu ufundi, pia usafirishaji ya vyombo haya, bila hata mtu mmoja kuwashiriki aliujiwa kuhusu jambo hiyo. Mwaziri anayehusika na na upashaji ya habari Lambert Mende anasema kwamba watafikiria pamoja na wazaliwa ya mtaa ya Maagi mahali vyombo haya zitasimikwa. Bunya izakremo yope, Radio Okapi. E, dakika kumi ndiyo wakati kesi ya pili ya Francois Kimasi na bunge ya jimbo la Bakongo ilidumu leo hii kunako korti ya mwito wa Matadi, jimbuni Bakongo. Mawakili wa baraza ya bunge walisema kwamba watetezi wa Kimasi walituma nyuma habari kuhusu swala hilo ikiwa saa makumi na mnane mbele ya kesi pahali pa siku tatu. Kesi ilisimamishwa na kusukumwa kisha juma mbili <tune> Jimboni Kasa ya Mashariki, barabara Mbujimai Mwene Ditu imeharibishwa sana na mvua za wakati huu. Kuna wa kilomita mnane ya mji, wenye magari wana wasiwasi na wanaomba ujenzi haraka, na kama sivyo itakuwa kugumu kufikisha vifaa kutoka Katanga hadi mjini Mbujimai kupitia Mwene Ditu. Hata vifaa vya kilimo vinasafirishwa kupitia njia hiyo. Tutajiunga tangu Mbujimai na mwenzetu Chris Mukand kupitia njia ya simu. Kipindi cha barabara national numero 1 eh, kinachovuka mji Mbuzimai kimeharibika sana, zaidi pale Mtachitenge karibu na parokia la padri Kambaja. Ni mvua inayonyesha ina mingi, siko hizo ndio imeharibisha barabara, kisha wachimba almasi wametia manjia chini la barabara wakitafuta diamond. Kwa wafanya biashara itakuwa shida kama barabara hilo limekatika, kwa kuona samani lake haistahili kuacha Vyashara vinatoka Katanga kupitia Mweneditu vimefika Mbuzimai kupitia uko barabara, hata vilimo vinatoka Lubao, Kabinda, ngandajika, Chilenge. Njia ni moja hiyo, ikivunjika sokoni Mbuzimai, bei za vyakula itapanda. Lakini Office de Route pia OVD wamesema ya kuwa wamekosa uwezo na fedha kwa kuanzisha kazi na kuokoa barabara la Mbuzimai Mweneditu. Toka Mbuzimai, Chris Mukondo, Radio Kapi oh,