Ni karibu wakimbizi kumi na sita elfu wanaokimbia mapigano ya kikabila padungu jimboni Equateur ndiyo wanapatikana nchini Congo Brazzaville, ikiwa wengine wanaendelea kuwasili Tayari ujumbe wa Waser ulijielekeza nchini humo kwa kutambua mahitaji ya wa wakimbizi hao wenye matatizo mengi ya kijamii. Na kwa wakati huo inaripotiwa kwamba hali ya usalama Padongo ingali bado ya fujo, eneo hilo likidhibitiwa hadi wakati huu na washambulizi wilayani Turi. Mwenendo wa gari moja ya mabawa unatazamiwa tangu mwezi mmoja pa potopoto poto kijiji kinachodhibitiwa na zibiti wa wapiganaji wa FPGC ya ka Bindi Walendu Bindi. Duru nyingi zinahakikisha habari hiyo, lakini hazifahamu hazi fahamu kitambulisho kamili cha ndege hilo. Ndio taarifa ndiyo ya habari. Wapo karibu kumi na sita elfu na wengine wanaendelea kuwasili nchini Congo Brazzaville, wakimbizi wanaokimbia mapigano ya kikabila padongo jimboni Equateur. Hao wana matatizo mengi ya kijamii, watoto na wanawake wanakosa chakula, wakati wagonjwa na walioumizwa wanaomba msaada. Taarifa ya mwandishi wetu wa Brazzaville Arsène Severin, inasoma studioni na Adolphe Ngoi. Kwa masemi ya shirika Medsend Afrike kutumika pamoja na HCR, hali ya kiutu ni mbovu sana, hasa kwa wanawake na watoto. Hakuna usafi kabisa. Kule hospitali ya Folo kwa mfano, waliyelumizwa na mipanga hata na masasi walipokelewa kwenye kituo ya afya kuongozwa na wazaliwa wa Amerika pale Folo. Watu tano wamekwisha kufariki. Wafanye haraka haraka, sababu tunashindwa, aliyesema mtumishi mmoja ya kituo Medcent Afrique mbele ya radio Okapi. Mpaka siku ya tatu kulionekana wahami elfu kumi na tatu bila kuhesabia waliyefika leo pale vijiji ya Dongon yale ya Bongele chini ya mvua kali. Tukumbusha ya kuwa viongozi ya Braza walisaidia wahami na toni mbili ya vyakula na ya dawa. Serikali ya Braza inaandaa mkutano hii siku ya tano na wanayetumika nayo kazi pamoja nao, ujumbe wa wachunguzi wa kikabila wa kibinadamu wa tume la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi ASER unapatikana nchini Kongo Brazzaville. Shabaha ya ujumbe huo ni ya kutambua mahitaji ya wakimbizi wa Kongomani wa waliokimbia mapigano hayo ya Dongo Jimboni Equateur kwa kutayarisha msaada wa haraka. Habari hiyo ilitolewa na kiongozi wa uhusiano wa nje wa tume hilo la ASER katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Francesca Fontanini anafasiria hapa namna wakimbizi hao wa watasaidiwa akiwa njiani mwasimu na Axel Gonchu. Mahitaji ya hawa watu inapasha kuwa mingi sana, sababu walikimbilia vijijini kwenye wakaji hua hawana chakula. Nusu ya vyakula walikimbia nayo haiwezi wasaidia hata wiki mbili. Tena hakuna kituo ya afya sehemu ile, na kama kuko kituo ya afya hakuna dawa hata imoya. Sawa pale Dondo Betu na Boyele pande za HSR kuna vituo vya afya kuzunguka mufasi zimoja zimoja E, na jimboni Equateur hali ya usalama padong, padongo ingali bado ya fujo hadi wakati huu. Eneo hilo lipo chini ya uongozi wa washambulizi, lakini mazungumzo yanazidishwa pa Gemena kwa kutafuta suluhisho ya kimya. Taarifa ya, ya mwenzetu Jean Michel Limbula Mopolo anayepatikana katika eneo la Sud Ubangi inasoma Sidoni na Adolfine Ngoi. Ilikuaa busiku pande za satano kosa nilikutaniwa mtaani limete mubarabara ya kumi na tatu kwenye kiwanja ya padri, nikaona mulinzi wangu kuzungumuza na watu walivaa mavazi ya raia lakini walikuwa na silaha ya aina revolver mikononi. Nikasemesha mulinzi wangu mara moja, wale wakanambia kama wametumiwa na wakubwa wao sababu wako na lazima yangu. Nikauliza mkubwa nani kunitafuta saa hii? Wajumbe wakanionyesha kibarua cha kazi na vyeti vyao kuonesha kama ni wenye kutumika kwenye tawi la uchunguzi. Walipewa oda ya kunipeleka, nikawajibu kwamba kwama siwezi enda pamoja nao. Wakati wa mazungumzo, kiaskofu Bulamatari ambaye alikuwa studioni la redio Elikya akamwongelesha Padre Stefane Ngamputu, mara moja washambulizi hawa wakakimbia. Samani, taarifa hiyo ni kuhusu mwekaazi wa bunge la jimbo la Ekuateur akiwa matunzoni pa mjini Kinshasa, aliyetembelewa usiku wa jana na watu wenye silaha wakishidai kuwa washirika la upelelezi NR yani. Watu hao walitamani kumwondosha, lakini mlinzi wake aliwapinga, walikimbia wakati polisi alirifiwa kwa kuwafunga mbunge Fidel Likinda akiwa mzima. Nayo polisi ya kituo cha Echangeur Limete ilikubali kuarifiwa na ilifika nafasi hiyo Wilayani Ituri, mwenendo wa gari moja ya mabawa unatazamiwa tangu mwezi moja. Papotopoto, kijiji kinachokuwa chini ya uongozi wa wapiganaji wa FPGC na kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja kusini ya Bunya, katika kolektiviti ya Walendu Bindi. E, duru za kijeshi kutoka FARDC na MONUC zinahakikisha habari hiyo. E, duru hizo hizo zinasema ni ndege aina ya helikopta, e, bila kufahamisha kitambulisho kamili chake. E, ndugu zingine sawa kiongozi wa mtaa anasema ni ndege kubwa na kuna chumba cha uongozi wa FRDC pa Bunia, hatua huenda kuchukuliwa kwa kuangusha ndege hiyo. Mafasiwa mengi nawe, Isaac Remo Yope, kutoka mji wa Bunia. Ofisa mmoja ya FRDC ya kituo ya jeshi ya Bunya anasema kwamba waskari wake walitezama wa ndege hiyo la mabawa na wakaipiga risasi siku ya ine hii asubuhi. Ofisa huyu ya FRDC hujulisha pia kwamba kwa tarehe kumi na tano na tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi ya kumi iliyopita ndege hiyo la mabawa ilishuka kwa kijiji ya Potopoto kwa kutoa msaada kwa wanamgambo bila kujulisha aina gani ya msaada. Kiongozi ya mtaa ya Irumu Stanislas Boshab alihakikisha siku ya ine hii habari hiyo kwa wapasha habari kwa mujibu wake, alipewa ripoti hiyo na kujulisha viongozi ya district ya Ituri, na ni mara ya pili yeye kutoa ripoti kuhusu ndege hiyo la mabawa. Upande wao viongozi ya jeshi ya Monique mjini Bunya wanahakikisha kwamba ndege hiyo ya mabawa inazunguka kwa eneo ya wanamgambo, lakini hawana habari yoyote kuhusu aina ya hiyo ndege. Bunya, Izak Remo Yope, Radio Okapi. Jimboni mashariki ni kiwanda cha Kenya Airways ndiyo kilianza usafirishaji huo tangu kiwanja cha ndege cha Banguka. Kiwanja hicho kiwanda hicho kitasafirisha watu na vifaa hadi nchi nyingi za bara la Afrika, bara la Ulaya na Asia, katika uhusiano na shirika la usafirishaji la taifa Line Airien Congolais, kwa usaidizi kunako udongo hapo Kisangani viwanda vingine vya usafirishaji vya kimataifa vinapatikana Pakistangani kwa kuhuzisha tiketi za safari katika uhusiano na Kenya Airways na Pambuji Mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Tangu karibu juma mbili, matunzo ya wagonjwa yana matatizo katika hospitali nyingi za serikali kutokana na ukosefu wa watumishi wauguzi, madaktari na watumishi wa kazi za kiserikali. Wanapitisha mchana mbele ya komisheni ya utambulisho wa aina ya biometriki kwa kupata nambari na kitambulisho cha mtumishi wa serikali. Maelezo mengi nawe Bili Ivan Lutumba ya kansele hali ni yenye kuonekana sawa ya mgomo wa kazi. Wagonjwa wenye walikuja tangu asubuhi wa wanaongoja chini ya miti, ndani ya vyumba vya matunzo wagonjwa weko wao peke. Waganga ni wadogo tu wenye kuonekana, na wengi kati yao ni wanafunzi wenye wanajifunza kazi ama wastajer. Hali inaonekana kuwa vilevile vile kwenye hospitali mengi ya vituo vya afya kumi vya mji Mbujimaya. Watumishi wa diviseni jimboni wa afya wenye kuwa watetezi wanasema kama waganga wote wametafuta kabisa kabisa serikali iwajue kama wafanyakazi wake. Ndio maana mganga hata mmoja apendi kukosa hesabu hii, ngambo lake. Kiongozi wa divisheni ya afya hapa Kasai mashariki anasema kama ni kweli wagonjwa wanakuwa na shida kubwa kwa kutunzwa, na inakuwa nguvu kufikisha waganga hawa kutumika kwanza, mbele ya kuenda kutafuta namba ya mtumishi wa serikali au matricule na cheti cha mtumishi wa serikali. Lakini Josue Mwamba anaonesha kama wamekamata hatua ya kuacha waganga kidogo hospitalini wenye wanaweza kutunzwa kwa saa mfupi wagonjwa. Tokia Mbushimai, Bini Ivan Lutumba, Radio Kapi. Uh, basi hiyo utakomesha matangazo tu ya jioni, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi nikiwakumbusha kwamba ni karibu wakimbizi kumi na sita elfu wanaokimbia mapigano ya kikabila pa Dongo, uh, jimboni Ekuater, ndio wanapatikana nchini Congo Brazzaville, ikiwa wengine wanaendelea kuwasili. Uh, tayari ujumbe wa ase ulijielekeza nchini humo kwa kutambua mahitaji ya wakimbizi hao wenye matatizo mengi ya kijamii na wakati huo huo, imeripotiwa kwamba hali ya usalama padongo ingali bado ya fujo, eneo hilo likidhibitiwa hadi wakati huu na washambulizi.