Ukapi. Ukapi. E, ni tangu jana mbele ya mchana ndio wanajeshi wa FRDC wanapambana na wapiganaji wa maimai mai, wa kundela ya kutumba ya pabaraka ya katika mtawa Fizi, jimboni Kivu ya kusini. Hakuna matokeo yaliyotangazwa, lakini ndugu za hapo Baraka husema ni kutokana na maovu ya wapiganaji wa mai mai mai wa zamani walioingizwa jeshini. Shirika la haki za binadamu la Voix des Sans Voix la hapa mjini Kinshasa linaomba baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa kutimiza hukumu juu ya wakuu waliotajwa katika uporaji wa mali kutoka mazao ya udongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi wakati huu wengi wanatumika na wakuu wa serikali na awatolewe malipizi yoyote, imesema shirika la Voi de Sanvoi. Na kaskazini ya Katanga, eneo la afya la Mahila linakosewa na chanjo tangu mwezi moja sasa, na kwa hiyo kazi za chanjo zinasimamishwa. Kiongozi wa kituo cha afya cha Bendera, kilomita mia moja makumi mbili na Kalemi, anatoa mwito hali ni mbovu tangu jana pa Baraka, katika mtaa wa Fizi, jimboni Kivu ya Kusini. Wanajeshi wa FRDC wanapambana katika eneo hilo na wapiganaji wa Maimai Mai wa kundi la ya Kutumba. Kwa mjibu wa washuhuda, pande hizo mbili zilibadilisha masasi tangu saa tano za mchana na kuharibu moja kwa moja kazi zote katika mji huo mdogo. Duru za hapo Baraka zinahakikisha kwamba hali hiyo huenda kutokana na maovu ya wapiganaji wa maimai mai wa zamani walioingizwa jeshini. Jenerali ya Kutumba aliingizwa jeshini hapo majuzi, anasema kwa upande wake, aliomba uhuru kwa wapiganaji wake wawili waliofungwa. Maelezo mengi, nawe Michel Chirimwami kutoka mji wa Bukavu ni tangu saa tano mchana ndipo masasi yalianza kusikika katika mji mdogo wa Baraka hii siku ya kwanza. Kwa mujibu wa duru tofauti za hapo, mambo yametokana na mzozo kati ya askari kuhusu mke aliyeolewa na mmoja kati yao na ambaye jamaa yake iliomba itolewe mali. Maimai wa zamani wawili kutoka kundi ya Kutumba walioingia jeshi la taifa walikamatwa, na hicho kikawa chanzo cha mvutano. Upande wa Kutumba aliye na makao yake upande wa kiwanja kidogo cha ndege cha Baraka, shirika la raia linasema hali hii imefanya kazi zo ote kusimama mchana mzima na watu kubaki wakijifungia majumbani kwao. Tulipomhoji ya Kutumba alisema haelewi namna askari wa kikosi kimoja waweza kubaguana hakufafanua lakini kwa nini anaweza kwa sasa kuwapigania waliokuwa wapiganaji wake upande wa jeshi la taifa. Msemaji wa operesheni Kimia pili alisema waliokamatwa ni kwa ajili ya makosa yao ya kunyanyasa raia. Akiulizwa kuhusu mwenendo huo wa Ya Kutumba, msemaji huu wa Kimia pili alisema hali hiyo itapita, ila kuna tabia hiyo ya, ya kutumba kujitafutia sifa, hata kama ameingia katika jeshi la taifa angali na nia ya kubaki na uongozi tofauti na ule wa jeshi la taifa. Hakuna matokeo yote ya mapambano Ambayo yamekwisha kutangazwa. Pukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Na serikali ya Marekani inasema si jambo la kuhurumiwa kama kiongozi wa zamani wa uwasi Jean Bosco Taganda hakufikishwa mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Alisema leo hii tangu Johannesburg nchini Afrika ya Kusini, mshauri maalum wa Marekani kwa bara la Afrika ya Maziwa Makuu Bwana owald wolp alitoa maoni yake kwa masemi ya msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Lambert Mende. Mas masemi ya Lambert Mende yaliyohakikisha juma jana kwamba kwa wakati huu serikali haijali kumfunga Bosco Ntaganda anayeshutumiwa maovu ya kivita, hususan kwa kukusanya watoto wilayani Ituri katika wenye miaka we, katika mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu Kwa mjibu wa balozi huo wa Marekani aliyetajwa na shirika la habari la Ufaransa, AFP, Marekani itaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili ruhusu kufikishwa kwa Boscon Taganda mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Kwa kifupi pia Padongo komisa wa wilaya ya Sid Ubangui anaomba wakaaji wawe na upendo wa taifa. Bwana Jean Baptiste Lumbwe alisema hivyo wakati wa mkutano mkubwa mbele ya watu wengi katika soko kuu ya Gemena. Aliomba watu wafungue mecho kuhusu wasi wa wanamemba wa kabila la Enyele. Shirika la haki za binadamu la Voix des Sans Voix hapa mjini Kinshasa linaomba baraza ya usalama wa Umoja mataifa wa Mataifa kutimiza hukumu juu ya wakuu waliotajwa katika uporaji wa mazao ya udongo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni yani wakuu wenye jina zao zinapatikana katika ripoti ya kundi la wataalam wa Umoja wa Mataifa ya Disemba 2008. La Voix des Sans Voix inaomba kwamba inaomba kwamba jina inaona kwamba jina za watu wao hazitajwe katika ripoti mpya ya mwezi wa tano uliopita na wengi wanatumika katika serikali wala wanatumika na wakuu wa serikali na wapokee malipizi yoyote. Fuateni mafasiri ya kiongozi makamu mtendaji wa shirika la Voix de Sans Voix Dolly Ibefo akiwa mbele ya mikrofoni ya Jose de Chartemenga kuna jina ya viongozi kujulikana wengine wanatumika kama washauri, wengine kama wanabunge na wengine kama waziri katika serikali. Wanajulikana kama ni wevi pia waporaji ya mali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wanatumika bila tatizo. Njo maana ingelikuwa heri Umoja wa Mataifa fuatilie na hukumu kila mwenye kutenda mabaya bila ubaguzi. Na jimboni Maniema, liwali Didi Manara Linga Anatoa mwito kwa serikali kubwa, anaomba kuongeza kwa fedha zinazorudishiwa jimbo na kutumwa mara na mara kwa fedha za kazi kubwa zenye bado haziyafika tangu alishimikwa sawaliwali. Masemi hayo aliyatamka jana Pakindu wakati wa kuzindua rasmi kwa jumba la pili la ofisi ya serikali ya Manyema. Didi Manara aliomba wanabunge wazaliwa wa Manyema wa taifa walioalikwa katika maandamano hayo kuwa watetezi wake mbele ya serikali kuu. Masemi yake yalichukuliwa na kutafsiriwa na Rigobert Yumandwani tunaomba waheshimiwa wazee wa baraza na wanabungi wa taifa kuweza kupata kweni serikali kuu ongezeko ya pesa ya retrocession kwa jimbo la Manema kuhusu fonksionema, ni kusema kiasi hiki cha pesa hupunguka mwezi kwa mwezi. Kwa mfano, kwa mwezi wa nane serikali la jimbo imepata dola mia moja makumi mane elfu. Munaona kama ni kidogo sana kufuatana na mahitaji ya jimbo, na wale wenye kusema kama serikali ya jimbo hupata milioni ya dola ya Marekani wapo nje ya ukweli. Vivi hivi kuhusu frai ya investisema hatujapata hata kitu sifuru kabisa. Mambo yote tunayofanya kwa mjengo tunayafanya na frai ya fonksionema ya jimbo, The fonctionnement de la province. E, kaskazini akatanga, kiongozi wa kituo cha afya cha bendera kwenye umbali wa kilomita 112 na Kalemi anatoa mwito, eneo la afya la mahila linakosewa na chanjo tangu mwezi mmoja na kwa hiyo kazi za chanjo zote zimesimamishwa. Hali hiyo inatokana na kusimamishwa pia kwa kazi na shirika Medecins du Monde, anafasiria kituo cha, kiongozi wa kituo cha afya cha Bendera, ijapokuwa eneo hilo linakaribisha wahami wengi tangu juma moja sasa, kutoka jimbo la Kivu ya Kusini, ikiwa watoto ni wengi kati yao. Fuatini mafasirio ya kiongozi muuguzi wa kituo hicho cha afya Useni Omari akiwa mbele ya mikrofoni ya Expedi Mwamba Mubi mwezi huu hatujagawa chanjo tulikuwa tukitarajia kuchanja mnamo tarehe ishirini na mbili hadi ishirini na tatu tangu mwezi mmoja sasa hatujawahi kupokea dawa la chanjo hata petroli imekosekana kwenye frigo yetu mwezi huu kunapatikana watoto wengi kutokea huko chimboni kivu tumepitisha kiwango cha watoto wanaotarajiwa kupata chanjo hakika kutakuwa vinyume tunatoa mwito ili watutui na kwa haraka, petroli pamoja na chanjo. Na leo hii tarehe mbili Novemba ni siku kuu duniani ya kupinga magonjwa kuhusu pumzi. Kwa mjibu wa kiongozi wa mpango wa chanjo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo marazi hayo ndiyo ya pili yenye kusababisha kuwawa kwa zaidi ya asilimia kumi na tano ya watoto wa chini ya miaka tano na pia kwa wazee. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko kati ya nchi kumi na tano za ulimwengu zenye kuwa na mbili juu ya tatu ya wagonjwa wa aina hiyo ya kifua, yani ya matatizo ya kupumua kila mwaka. Daktari Jean Fidel Ilunga ndiyo kiongozi wa mpango wa chanjo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anafasiria hapa namna gani kuepuka magonjwa hayo. Yupo mbele ya mikrofoni ya Nadine Fula Nsimba ni ugonjwa ambao unaweza epukwa na kupata matibabu, ila kutumia matibabu ni jambo lililo dhaifu, kwani wengi wa wakaaji hawana wa fursa ya kupata matibabu. Inabidi kuzuia ugonjwa huo kupitia njia kama kuwanyonyesha watoto wanaozaliwa muda wa miezi sita tangu kuzaliwa kwao. Inaomba pia kuwapa chanjo mbele waeneze mwaka mmoja, baada ya miezi sita hiyo, inabidi walishwe vizuri, wapate vitamin a. Pia inabidi wawe katika mazingira yaliyo mazuri, mbali na baridi, joto kali