Radio Okapi. Ndege ya shirika hewa bora ilikatazwa kusafiri hadi Ubelgiji. Azimio ya wakuu wa Ubelgiji inakumbusha swala la kukatazwa kusafiri kwa shirika za usafirishaji kwa njia anga za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika bara la Ulaya. Jimboni mashariki zaidi ya jamaa elfu moja miatano zilihesabiwa, pangu umbali wa kilometa miatano na mji wa Kisangani katika wilaya ya Bawele. Idadi hiyo ilizidishwa mara mbili kwa muda wa mwezi moja kutokana na mwenendo wa raia wenye kukimbia maovu ya wapiganaji wa elera. Na kesi ya pili katika sola, swala la mwakili Firmin Yangambi kiongozi wa shirika pe surter iliendeshwa leo hii kunako korti kuu ya kijeshi hapa mjini Kinshasa. Ombi ya ulinzi wake ya kumtolea uru kwa muda ndiyo ilichunguzwa. Ndege ya shirika hewa bora ilikatazwa kusafiri mpaka Ubeljiji. Azimio hiyo ya wakuu wa nchi hiyo imekumbusha swala la kukatazwa kusafiri kwa shirika za ndege za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika bara la Ulaya. Kiongozi wa shirika la hewa bora alisema kwamba ndege iliyokatazwa ina, ina kitambulisho kutoka nchi ya Sao Tome. E basi shuruti ni gani kwa kuruhusu ndege hizo zishuke tena barani Ulaya? Mwandishi wetu Axel Goncho alifikiria swala hilo, taarifa yake inasoma tidoni na maombi mukomia ili ndege za Kongo ziwe sawa, inabidi kuboreshwa kwa kazi ziosikazwa na uchunguzi wa usalama angani, husema wajuzi. Kwa masemi yao tu, inaomba uongozi wa usafirishaji wa watu kwa njia ya anga kuchukua jukumu lake. Kwanza inabidi ikuwe sheria zinazoambatana na teknolojia ya sasa na kanuni kimataifa. Inaomba pia utaratibu ukae sheria. Inayotumiwa sasa ni ya tangu mwaka 1955 kwa masemi ya wajuzi, sheria hiyo na uzembe. Mradi wa sheria unapatikana hivi sasa kunako baraza la bunge. Jambo lingine linalohitajika a, ni kufunza wahusikao na uchunguzi wa ndege, wakipewa pia vyombo vipya ajili ya kazi hiyo. kuhusu daftari nyeusi toka Umoja wa Ulaya, kamati ya uchunguzi inaundwa, zimesema duru za serikali. Lengo ni kurahisisha Umoja wa Ulaya kuja endesha uchunguzi wa ndege hapa Kongo. Duru hizo zimeshutumu kuweko katika daftari hiyo ndege ambazo hazitumike tena, kumepita miaka kuhusu ndege ya shirika hewa bora iliyokatazwa kusafiri mpaka Ubelijiji, hakuna chochote ambacho kimesemwa mpaka sasa na viongozi wa shirika ihusikayo na usafirishaji wa watu kupitia ndege. Na paspot za kazi na za kidiplomasia za aina ya biometriki zinakuwa tayari kunako wizara ya mambo ya kigeni miezi mbili kisha kukosekana. Ni idadi ya elfu sita ndiyo ilifika, ikiwa ni elfu tatu kwa kila aina. Wenye kutumia pasipoti hizo wana uwezo wa kusafiri hadi nchi za kigeni bila shaka, amesema Adolf Mbulu Ngudie, katibu mkuu kwa mda Mbulu Ngudie, katibu mkuu kwa mda wa wizara ya mambo ya kigeni. Tumusikilize akishifasiria mbele ya mikrofoni akishifasiria njiani mwasimu na Basil Bakumbani. Kwa sasa tuna passport za kidiplomasia na za kazi zote za aina ya biometrike. Tulizopokea kumepita siku mbili, ni passport elfu tatu kwa kila aina, kwa duru ya kwanza. Lengo letu ni kuwa na passport elfu makumi tano kwa kila aina. Ila kuhusu passport za kawaida, kwa sasa tuna elfu mia moja ishirini zilizo tayari. Ni kusema hakuna tena kupigana ili mtu apate passport yake. Tumeshimika nafasi pa kukamatia picha pa Lubumbashi Bukavu. Leo hii katibu wangu amesafiri wa mpaka Mbujimai ili ashimike kituo pale. Baada ya hapo, atajielekeza Goma. Ndiyo maana watu wote walioko na wale walio nje ya nchi, kunako ofisi zetu za kidiplomasia, ambako tutaenda juma hii ama juma kesho, wanaweza ajielekeza kunako vituo hivyo, ili wafuate kanuni jinsi inavyohitajika. Baada ya hapo, mambo itatumwa hapa Kinchasa nasi tutawatolea pasipoti zao. Adolf Mbulu Ngudie, huyo katibu mkuu kwa mda wa wizara ya mambo ya kigeni akijifasiria kupitia simu na mwandishi wetu Basil Bakumbani. Kumbukeni kwamba kutokana na tangazo ya wizara ya mambo ya kigeni pasporti za zamani za kidiplomasia na za kazi zitatumikishwa hadi tarehe makumi matatu Novemba ijayo, na za kawaida hadi tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka huu tunao Hey, jimboni mashariki zaidi ya jamaa elfu moja mia tano zilihesabiwa Paango, mtaa upatikanao kwenye umbali wa kilomita mia tano na mji wa Kisangani katika wilaya ya Bawele. Idadi hiyo ilizidishwa mara mbili kwa muda wa mwezi moja, kutokana na mwenendo wa raia wenye kukimbia maovu ya wapiganaji wa Elera. Idadi ya wahami imepanda, wakati shirika la Karitas linapaswa fikicha tangu kesho toni mnane za chakula Zilizopangwa kwa jamaa mia munane peke yake. Mafasiro mengi nawe maombi mukomya uwingi wa wakimbizi ni kutokana na shambulio toka wanamgambo wa LRA tangu mwisho wa mwezi jana katika vijiji Digba na Sukadi tarehe mbili na tarehe tano. Vijiji hivyo vinapatikana kunako vilometa makumi ine na moja na makumi saba kaskazini mwa Ango. Habari toka Padri kiongozi makamu wa Bondo ni kwamba hakuna hakuna habari kamilifu kuhusu matukio, ila inasemeka kwamba nyumba nane zimeunguzwa na mtu mmoja amefariki na watu wengi wametoka makwao. Kesho siku ya ine, shirika Caritas itaanza kusafirisha kupitia ndege toni nane za vitu na vyombo vya kiganga kwa kuwahudumia wakimbizi. Wakati haja imehitajika mwanzoni kwa jamaa mia nane, lakini padri ametambua juhudi ya serikali kwa kuleta usalama huko. Monsenyor ameomba serikali iwe na strategia za, za ukingo hiyo ni taarifa ya Dorkas Kanku ikisoma Sidioni na maombi Mkomya. Na kwa upande wengine, swala kuhusu mwakili firme ya Ngambi, kiongozi wa shirika Pesurter e kesi ya pili iliendeshwa leo hii kunako korti kuu ya kijeshi hapa mjini Kinshasa. Mwakili huyo alifungwa tarehe makumi mbili na saba Septemba iliyopita na anashutumiwa kuwa na silaha bila kuruhusiwa na kuongoza kundi la wasi ili chunguzwa ombi ya ulinzi ya kumtolea uru kwa muda. Leo hii taarifa inosa olinga usomi wa kesi ndani na Adolphe Ngoyi Ilikuwa hali ya mvutano kati ya watetezi ya watu wote na wale sawa kumi hivi kutetea firme ya Ngambi na wenjake. Kunaonekana kuwa kama kuna mashtaka ingine juu ya kiongozi ya shirika yaitwayo Amani Ulimwenguni. Mtetezi ya watu wote anaitika kama alidanganyika kuhusu mashtaka ya kuweka silaha, lakini anakazia yale ya kuanzisha kundi la yawasi. Inabidi sasa wenye kuwatetea wafuatilie swali hii pia, wakumbishe ya kwamba wateja wao walishurutishwa kwa kusamba juu ya hali hile. Masemi yao haiwezi kuwa ya kweli. Njoo maana wanaomba waachiliwe kwa muda mteja wao pia waanzilie swali bupya. Mtetezi wake firme ya Ngambi Jile Kalinga anasema ya kwamba tulisema ya kwamba hatukusindikiza wateja wetu mbele ya waamuzi hata mbele ya kiongozi ahusika na mambo ya watu wote, pia hawakwashimu sheria kuwa ndani ya katiba. Hata matendo yao wa OPJ hata yale ya, ya mtetezi ya watu wote tunaweza sema ya kwamba wamepuuzi katiba. Njo maana korti inapashwa tupilia ya mambo yale yote, achilia ya wateja wetu, wanapashwa kuanzilia bupia swali hii. Siku ya tatu ijayo korti itajifahamisha kama ndiyo Wala hapana bwana Yangambi, pamoja na wenzake wanaweza kuachiliwa kwa muda. Na na jimboni Kivu ya kusini, mkutano wa kimataifa kuhusu mapambano mazingira, usalama na malisho pamoja na maendeleo ya kudumu katika kanda la maziwa makuu ulianzishwa jana mjini Bukavu chini ya uandalizi wa University Evangelique en Afrique. Mkutano huo unakutanisha zaidi ya watu mia moja kutokana kutoka mayunivesiti ya Burundi, ya Kamerun, ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Profesa Abekamwale Ebuale anayeongoza mkutano huo wa kimataifa anafasiria hapa shabaha yake mbele ya maikrofoni ya Aliana Alipanagama. Nuvulong. Tunataka kuchunguza kwa makini jinsi ilivyo hali ya malisho mabaya na mazingira uchunguzi juu ya maendeleo tunataka kufikia mbinu zinazoweza kusaidia siyo tu raia ila pia wanachuo kujaribu kuona maisha ya siku za usoni kulingana na mambo hayo yanayotuangalia sisi wote yale tunayatarajia baada ya kongamano hili ni kwamba kutakuwa tangazo la mikataba tutakayoichukua ile pia kutekelezwa mpango wa hatua za utafiti wa kutarajiwa hii itakuwa njia ya kuleta kati ya wanasayansi na wale wanaotumika mahali penyewe ili kupambana na mizozo na vinyume vyote vya mizozo yenyewe. E, kwa kifupi mkutano wa taifa wa umizaji wa wenye kutumika katika sekta mbalimbali mbali kwa kupinga sida ulianza leo mjini Kinshasa kwa muda wa siku ine wa uzuriaji kutoka viwanda vya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo watafikiria na kupinga sida katika viwanda vyao. Mkutano huo uliandaliwa na mpango wa taifa wa sekta nyingi kwa kupinga Ukimwi katika uhusiano na kamati ya umoja wa viwanda vya kupinga sida oka pi, oka