Wasikilizaji wa wapenzi wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinchasa, mpango wa bajeti ya pesa serikali nchini kwa mwaka wa elfu mbili na kumi umepelekwa leo hii kunako bunge la taifa na Waziri wa Kwanza Adolfo Muzito. bajeti ya pesa zikiwa kwa idadi ya pesa nchini yapata dola za Kimarekani milioni tano. Jimboni Kivu ya Kusini, hali ya usalama inazorota katika mtaa wa Fizi, ambako gari ilioe kuchukua watumishi wa shirika Adra iliunguzwa na FDL na mtumishi mmoja wa kufariki baadaye. Uchaguzi wa liwali na makamu wake jimboni Ekwatoria utafanyika tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi mwaka tunao ndivyo see ilihakikisha Karibuni na mjambo, habari kamili. Mpango wa bajeti ya pesa za serikali kwa mwaka wa elfu mbili na kumi ulipelekwa kunapita saa chache kunako bunge la taifa na waziri wa kwanza Adolfo Muzito. Mpango wa bajeti ya pesa unaopangwa katika pesa za Kongo Kidemokrasia, ukiwa pesa yapata miliarde karibu tano ya dola za kimarekani kwa kupata pato na pia kwa utumivu. Ni mara ya kwanza tangu baraza la bunge la taifa hilo kuweko wanabunge huenda kuchukua miezi mbili kwa kuchungua mpango wa sheria juu ya bajeti ya pesa. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Mari Chantal Lumba Mengi Sidioni, tuyafate na Jean Desire Kanyama. Mpango huo wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili na kumi unazidishwa katika fanga za Kongomani asilimia makumi tano na tisa kuambatana na bajeti ya mwaka wa elfu mbili na tisa kwa mujibu wa waziri wa bajeti ya serikali. Kuongezeka huko kutatimizwa na mapato kutoka sekta ya madini pamoja na mashirika ya fedha, yaani DGI, degerad na ofida Kiasi cha miliardi mbili na nusu za dola za Kimarekani kitatokea nje, na kwa hiyo sekta nyingi hususan usalama, malipo, elimu na kuendesha kwa uchaguzi pamoja na sekta zingine za lazima za kijamii na kiuchumi zitazidishiwa katika bajeti hiyo. Waziri wa bajeti amesema tena kwamba mradi huo unalingana na kutimizwa kwa mpango kutoka kitabu cha mbinu za kupunguza ukosefu DSRP na moja kati ya shabaha yake ni ya kukomesha hali ya umaskini. Ndiyo kusema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itengee katika mwenendo wa kumaliza deni ya nje ikiwa zaidi ya miliardi kumi na moja za dola za Kimarekani. Waziri usikai na uchumi Bwana Andre Philipe Futa yupo tena maishani ulimwenguni. Huyo alifariki usiku wa jana kufatana na ugonjwa wa moyo mjini Parisi nchini Ufransa. Kufatana na maoni ya mwanamemba mmoja wa chumba chake cha kazi, Waziri Philipe Futa alikuwa akitoka nchini Venezuela huko ambako aliweza kuwakilisha rais wa jamhuri kwa mkutano na alikuwa njiani kwa kurudi mjini Kinshasa. mjini Paris alikutiwa ndani ya chumba chake mwenye kufa peke yake katika hoteli basi wanasiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaozunishwa na kufa kwake kwa kwa ghafla, ingawaja alikuwa akingojelewa kunako bunge la taifa kwa kujibu kwa swali kuhusu hali ya pesa ya Kongo kidemokrasia huenda kupotea na hali na nguvu. Pateni maoni ya wa wanasiasa wengi mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Marie Chantal Lumba. Jina langu ni Jean Cyril Mulengwa jeankrin Shafika jina langu ni honorable Gaston Musemena Bongala, niko député national. Inatuletea tabu sana kupoteza mtu wa ile namna, ni mtu mmoja alitumikia nchi mingi sana, alikuwa na akili sana. Inatuletea tabu sana kuona watu wa ile namna kufariki kwa rafla. Tunashukuru Mungu kwa yote, nafika itatuletea magumu kwa kupata mtu mwingine wa ile namna <tune> shirika la raia la mtawafizi katika jimbo la Kivu ya Kusini linajulisha na huzuni kubwa hali mbaya ya usalama yenye kutambulikana kati ya eneo la Fizi Centre na lokalite Lubunja kwa upande wa kusini. Jana gari moja lilokuwa likiwasafirisha raia wakiwamo kundi la shirika la kimataifa ADRA, Agence Adventiste de Developpement, kusema katika lugha ya Kifaransa ni shirika la kimarekani Jambo lile lilitukia pa Iseke, kati ya Lubonja na Fizi Santre. Mtumishi mmoja wa shirika lile aliweza kuuawa na gari lile iliweza kuunguzwa. Na ujusha kama jambo lile iliweza kutimizwa na wauni wa nyoranda wa FDLR. Mengi tuyafate kutoka Uvira. Jambo hilo limejitokeza siku ya tatu iliyopita katika lokalite Iseke. Magari mawili ya wachuruzi waliotoka Misisi walianguka katika nyavu za watu waliokuwa na silaha na waliokuwa wakizungumza lugha ya Kinyarwanda. Washuhuda walieleza kuwa majambazi hao waliwalazimisha wahanga kuondoka garini, kuondoa biashara vyote na kuvipeleka msituni. Bado kidogo gari aina jeep ya shirika Adra ikakuja mahali hapo ikiwa na watu wane. Hawa waliingizwa pia katika hali hiyo, kiongozi mmoja wa shirika hili alieleza kuwa mwili wa mtumishi wake mmoja ulikuja kuokotwa msituni, huyo akiwa amepigwa vibaya sana na kufariki baadaye alipokuwa akipelekwa hospitalini. Dereva na mtumishi mwengine wa shirika hili pamoja na wachuruzi wengine hawajaonekana hadi sasa. Hali hiyo imewaletea hofu wahusika na huduma ya binadamu sehemu hiyo. Siku ya tatu iliyopita, msafara wa HCR huko kusini mwa Kivu ya kusini Ulipaswa kurudilia njiani kati kwenda Fizi sant hii. Siku ya nne shirika Adra ilihitimisha shughuli zake sehemu hiyo, ikiwazia kuwa mashambulizi yote yale ni ya wapiganaji FDLR. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi, tokiwa katika eneo lile la nchi, jimboni Kivu ya Kaskazini uliushakama katika grupe maya walio roba pa kilomita zaidi ya mia moja kaskazini magharibi mwa Goma, katika mtaa wa Likale ni sasa makao mengi ya wapiganaji wanyarwanda wa FDLR tangu mwanzo wa operesheni kime ya pili, ni wengi sana katika miji ile yenye kupatikana ndani. Wakaaji raia wengi hawo wanaowoga juu ya usalama wao. Wakaaji makumi tano asilimia wa moja walikataa kuacha makao yao kusudi kusudia kuogopa sichukuliwe na wanyarwanda wa FDLR, na hiyo wamepewa moyo na kundi la waskari wa monike wenye kupatikana pa ntoto Habari hiyo ilijulika na kuhakikishwa na viongozi vya miji inavyojulisha kama kweli wale wa nyoranda wa endelewa na baki pale. Ripoti ya mwandishi wetu uh, kutoka Goma. Wanamgambo wale wa FDLR walivamia eneo lile la waloa uroba uroba, baada ya operesheni zilizoendeshwa na waskari wa FRDC maeneo hayo, walieleza raia tuliowakuta huko wakuta sababu ya kuwepo kwao, raia wanaofia usalama wao, ikiwa tu FRDC inaendesha huko operesheni zingine. Raia mmoja tuliyemkuta mtoto anashuhudia, ile operasio inatuogopesha sababu wafdeler wanachangana na rahia katika miji, na wakati gavenment inaweza kukuja masasi haitachagua kwa leo. Usalama unakuwa sababu tunaishi na Monik, wakati monik inaweza kutoka, watu wataishi namna gani? kwa ukumbusho operesheni mbili ziliendeshwa na askari wa FRDC mkoani wa loa Uroba, mmoja Julai tano na lingine Septemba 4 mwaka huu, ila wanamgambo wa FDLR hawajaondoshwa bado. Raia wanalaumu angalau kifo cha raia mmoja aliyeuliwa kwa lisasi pa iorora na wanawake wasiopungua tano waliobakwa na watu wenye silaha wakati wa operesheni hizo za FRDC. Pia shule mbili za ntoto na kituo cha afya ziliporwa zaidi ya nyumba 50 za raia ziliporwa vivyo hivyo. Tufahamishe kwamba pozisheni ya FRDC ya karibu na mkoa wa Loa Uroba inakuwa kwa umbali wa kilomita 90 Goma. Bernardin Nyangira, Radio Okapi. Rudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama komisheni ya uchaguzi huru ijulisha leo hii kiserikali, hatua yake ya kutayarisha uchaguzi waliwali wali na makamu wake katika jimbo la Ekuatoria. Kulingana na hayo, cee ilijulisha pia kalendari ya uchaguzi ule huenda kufanyika tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi mwaka tunao. Prezidenti wa cee mpadri Apolinari Marumalu alijulisha kama vifaa na pesa vyote ni tayari. Tumsikilize akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu asikezigwia tayoru. Kalendari imepangwa tayari, ni kwa uchaguzi wenye utauba. Operesheni nyingi tulifikisha pia bado mbele wakuu wa serikali. Nitaweza tayari kuelezea kwamba ujumbe wa mbele ulienda asubuhi, na ujumbe wa kuongoza operesheni utasafiri siku ya Mungu, na siku ya kwanza tunaanza kuandika makandideti. Ndiyo kusema vifaa vilitayarishwa, lakini vifaa vinaweza kutolewa katika vipindi haitawezekana kuchagua liwali umbali mbali na makamo wake liwali. Atachaguliwa mara moja na makamo wake daftari vote ndiyo inachaguliwa ni sheria kufatana na kalendari ile. Kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi huenda kufanyika tarehe ile ile, ni kusema tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi mwaka tunao na kurti ya mwito ya jimbo la Ekuatoria Bandaka itajulisha kiserikali matokeo ya uchaguzi tarehe kumi na moja mwezi wa kumi na moja mwaka tunao. Na leo hii ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kimataifa ya watu wenye umri wa miaka nyingi, yani wazee. Maoni ya mwaka huu ni kutegemea ulimwengu wa watu wa miaka yote. Kwa sikukuu hii ya leo, makampuni mengi yaliweza kutayarisha sherehe mbalimbali, hasa pale mjini Lubumbashi. Shirika liitwa lwa Afrika Lwazi liweza kufanya sherehe katika mitaa kama Londo, Kenya na Kigoma. A mwandishi wetu, taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Kala, mabibi Babel Mpongo.