Wasikilizaji wa wapenzi wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Katanga, mjini Lubumbashi, mkuu kiongozi wa kampuni kubwa ya madini Jekamine bwana Paul Fortin amejiuzuru binafsi, hapendi tena kuongoza Jekamine. Kuhusu mpango wa amani uliosailiwa na makundi ya zamani yaliyochukua silaha, hali na nukta nyingi za makubaliano ya Goma haiheshimiwi na serikali. Kundi la zamani la la zamani la Maimai Rwenzuri linahuzunishwa na hali ile. <tipipindu -pindu> ugonjwa wa kipindupindu yani kolera unawakumba yapata watu elfu saba makumi saba na tisa ambao makumi nane na mbili wamefariki. Jimboni Kivu ya Kusini, mitaa tatu ya mji wa Bukavu inaelekiwa na ugonjwa ule. Nam, tunawasalimu na aksanti sana. Habari kamili. Mkuu kiongozi wa kampuni kubwa ya madini Jekamin alijulisha leo hii siku ya tatu kiserikali, kama anaacha kwa kuongoza Jekamin. Katika hotuba yake bwana Paul Fortin alihakikisha kama anajiuzuru sababu ya utashi wake pekee na kujulisha kama alifanya kazi zake kadiri navyofaa alihakikisha kama alipewa muda wa miezi kumi na sita kwa kuongoza Jekamine, lakini anatoka kutimiza miaka ine anachoka. Alitoa mwito kwa wasaidizi wake wenye kubaki kuongoza vema Jekamine, kwani haiendi vizuri kubadilishana. Madaraka kulifanyika kati ya Paul Forte na makamu wake Kaliste Mukasa. Kiongozi wa shirika la watumishi wa Jekamine alihuzunishwa na hatua ile ambayo inawapa moyo wa huzuni watumishi wa Jekamine. Tumsikilize Prosperi Kashuba, prezidenti wa chumba cha kutetea wafanyakazi wa, wa Jechamin. Miaka miwili iliyopita wakati Sofreko alikusudia kumtoa Paul Fortin madarakani tulijikusanya wote pamoja na kupinga hatua hiyo. Leo hii anaondoka kwetu, sisi ni huzuni sababu tulitia matumaini yetu kwake. Kusudio lake halikufurahisha wafanyakazi na sisi wote pamoja. Tunasubiri kulipwa mishahara yetu ya miezi nyingi pitia pesa ili otolewa na nchi ya China. Ndio maana ningetamani wakati wa hotuba yake Paul Fortin angeomba msamaha kwa wafanyakazi kwa kuchukua kusudio hii. Tunasubiri malipo ya karibuni milioni makumi tano na sita ya dola ya Kiamerika. Pesa hii ingelipasha kusaidia Jecamin kumaliza deni ya malipo ya mshahara wa wafanyakazi. Kuhusu uchunguzi wa hali ya mpango amani na makubaliano yake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kundi la zamani la Maimai Rwenzuri ambalo limegeuka kuwa kundi la siasa, chama cha siasa kilijulisha jana maoni yake juu ya hali ya mba, makubaliano kati ya mpango ule amani. Posende Kisire, presidenti wa chama kile cha siasa, anahuzunishwa na kutambua kama nukta nyingi za mpango wa amani hazikuheshimiwa na serikali ya Jamhuri, na hali hiyo huenda ku kupasua na kusababisha bila shaka hali mbaya kati ya makundi ya zamani yaliyochukua silaha na ambayo ilisaini mkataba wa Goma. Ripoti ya Marisha Ntalilumba mengi sijuni tuyafate na shandi zile kanyama mai mai. Kwa sasa inyo de Mouvement de Democrate Nationaliste Congolais, ijapokuwa mkataba wa amani unafata mwenendo mrefu, serikali ina makubaliano mengi ya kuheshimu, sawa kuharaka katika ombi za vyama vya siasa vya makundi za zamani za silaha, wala kukubaliwa kwa pete ikiwa katika polisi na katika majeshi za FARDC. Kiongozi Ndeke Siria anafahamu kwamba kuna maendeleo, hususan katika kutimiza kwa sheria kuhusu msamaha wa kisiasa. Hakuna jambo kamili kuhusu kuingia kwa makundi ya zamani katika serikali, ijapokuwa kuendeshwa kwa mabishano kuhusu mabadiliko ya serikali, wanasiasa wamoja wanahisi kwamba kubadilisha kwa serikali kunalingana na heshima ya kutimizwa kwa mikataba. Wengine wanahisi kwamba inafaa kupatia serikali ya sasa nguvu, wala tena kutoa jibu kwa tamaa ya wanasiasa, pia kujibu kwa mahitaji ya kongomani kuhusu kuboreshwa kwa hali ya usalama na ya kijamii, pia ya kiuchumi. Ni chuo gani kikuu kuenda kuwapokea wanafunzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Jibu kwa maoni hayo ni uchunguzi wa taifa juu ya vyumba vya vyuo vikuu na mauniversity, uchunguzi ulioanzishwa katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia. Leo kiserikali chuo kikuu university huenda kufungua milango zake kadiri imejulishwa leo hii na waziri wa Usikae Profesa Mashako Mamba. Chuo kikuu chochote au university inapashwa kuwa na vifaa vyake vitabu vyake na watumishi wake wa elimu na utafiti, yani, katika lugha ya Kifaransa personnel academique et scientifique. Tangu kesho, wachunguzi watashi wataweza kuingia katika mahali mengi, kwa kutambua chuo kikuu gani ya universite gani inayo kweli na hata mipango ile, na vyuo vikuu na universite elfu moja mia moja makumi mbili na moja vilivyotambulikana, ni ngapi huenda kusaidiwa ili waendelee na kutumika, au pia ngapi watakatazwa na kufungwa milango zake bila masito. Hali ya ugonjwa wa kipindupindu yaani kolera ni yenye kuhuzunisha sana wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini kwa jumla na hasa wale wa mji wa Bukavu. Tangu juma la kwanza kwa kuvumbuliwa kwa kolera mpaka juma la makumi tatu na tisa lenye kufikia mpaka tarehe makumi mbili hadi makumi na saba mwezi wa kenda, ni watu elfu saba makumi saba na tisa ndio wamevumbuliwa kukumbwa na kolera, wakiwamo makumi nane na mbili waliofariki hali mpaka sasa ni mbali kwa kuweza kubadilikana jimboni, hasa katika mitaa tatu ya mji wa Bukavu. Tumsikilize mganga Riki Shamavu, mganga mchunguzi wa magonjwa ya kurudia rudia kunakochumba jimboni cha afya, yupo mbele ya mikrofoni ya asili na Mujinga. Jimbo lilihesabu kwa jumla matokeo ya wagonjwa wa mia sita makumi ine na ine ya kiwemo vifo vya watu saba kati ya maeneo tisa ya afya husika kumeongezeka eneo jingine la kumi, nalo ni eneo la afya la Bunyakiri. Katika mji wa Bukavu hali inaendelea kuwa mbaya mno, idadi ya wenye kuugua kipindupindu inaendelea kuongezeka. Eneo la afya la Kadutu lenyewe limeeneza wagonjwa mia moja makumi mbili na tisa na vifo viwili juma lililokwisha kwa juma hili wagonjwa wanafikia mia moja makumi tano na kifo cha mmoja. Inamaana mjini Bukavu ni hatari. Jimboni Maniema, muungano wa mpango wa afya ulimwenguni kwa kifupi OMS ulijulisha jana kama ugonjwa wa monkey pox unavumbuliwa katika mtaa wa Lubutu pa kilomita mia tatu na mji wa Kindu kaskazini mwa Maniema. Muungano wa afya OMS ulituma kundi la uchunguzi pa Lubutu Jumajana akujulisha kama ni yapata watu makumi nne ndio wenye kukumbwa na ugonjwa ule wa monkeypox, wakiwamo mtu mmoja aliyefariki. Wakaaji wa Kolo katika distrikti ya Katarakte na payapata kilomita mia mbili mashariki mwa mji wa Matadi wanao magumu mengi, kwani hawana maji safi ya kunywa. Bwana Ibrahimu Manzukula, prezidenti wa komiti ya maendeleo ya eneo lile, alisema kama wakaaji wa Kolo wanatumia maji ya mtoni Mvuazi Mwongozi ya komiti hii amesema ya kwamba maji aitoke tena ndani ya mgini hii jumvula mvula inyeshe na hesabu ya raia imepanda ndani ya mgini kolofuma siku ya leo. Mgini hii kuna raia elfu makumi tano. Amesema tena toka miaka kumi na mbili mashine ilianza leta mai imeharabika. Siku ya leo kisha kazi ya mlimo walimaji wanapaswa kwenda mbali sana juu ya kushota maji ndani ya mgini Nzanza Lukanga na Mvwazi. Ibrahim Manzukula ameumba na viongozi la jimbo Bakongo wafanye yote jua huleta maji ndani ya mgini hii. Toka Matadi, Giroje nya Pala, Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kwa kujulisha kamba wakaji wa mtaa wa Ngaliema, hasa wale wakata Binza Ozone, DGC, Pompage, Mimoza na Malweka hapa mjini Kinshasa, wana magumu mengi siku hizi kwa kusafirishwa na gari, kwani inafaza zaidi ya saa moja kwa kusafiri tangu Pompage mpaka Kitambo magazem pahali pa dakika kumi na tano a makumi mbili sawa vile mbele. Ripoti ya mwandishi wetu Nadine Fula Msimba. E, misongamano ya magari inaonekana tangu juma jana katika barabara yenye kutoka Pompage hadi Kintambo magazin hapa mjini Kinshasa, ikiwa ni tangu wasubuhi mpaka usiku. Hiyo ni sababu wakaji wa Mbudi Malweka Mimoza na wapompage wana njia moja kwa kufika Kintambo magazin, ikiwa ni kupitia katika barabara ya Mama Yemo hadi DGC wala DGI, barabara zingine sawa vile mimoza na sola zinafungwa kutokana na ukarabati. barabara Mamayemo ni moja peke yake inayotumikishwa wakati huu, ikiwa yenye upano mdogo. Wakati gari moja inasimama, gari zenye kuwa nyuma zinakosa njia. E, pia barabara hiyo ina ukosefu wa mifereji sawa nafasi ya eglise. Hiyo inasababisha ajali nyingi. Upande wa stesheni ya mafuta ya gari ya Ozon, ukarabati unatimizwa na shirika la Krek e, na kusababisha pia msongamano wa magari. Pia barabara hiyo ina shimu nyingi Suluhisho ni ya kuharikisha kazi za ukarabati wa barabara Mimoza hadi Kintambo, wala kukubali gari zipite katika barabara De lecole kwa kusafiri katika hali ya haraka, na ndipo takomesha taarifa lugha like Swahili, ya habari katika bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Eridcdi wa ya Kala Mabibi Babel Mpungu na Mishel Netwala walitaisha kipindi hiki, wa na wandishi wetu wa Sajan Aboi Uia Mkunda Milemba ana asante sana, mangaribi mema.