Jimboni Katanga watu tatu waliuawa na kumi na moja hawakuonekana. Hayo ni matokeo ya kuzama kwa mashua El Diedo, siku tatu usiku ya katika mto Luapula. Sababu ni ya kusafirisha mizigo ya kutosha na watu wengi. Matatizo ni mengi katika swala la kurudishwa kwa wahami katika vijiji vyao jimboni Kivu ya Kaskazini. Kinyume wahami wa moja wanaishi sasa katika jamaa zilizokubali kuwakaribisha na wengine katika maeneo zenye kuwa katika usalama. Na siku kuu limwenguni ya roho ilisherekewa leo hii tarehe makumi mawili na tano Septemba elfu mbili na nane katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magonjwa ya roho yanasababisha kuwa kwa watu wengi, ikiwa ni jambo la kusikitika atasema Daktari Lembole Ngal, kiongozi wa mpango wa taifa wanaopinga magonjwa ya roho. Oh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Katanga watu tatu waliwawa na wengine kumi na moja walipotea siku ya tatu usiku, wakati mashua moja ilizama katika mto Luapula upande wa lokalite Kabimbi, umbali wa kilometa makumi matano na Kasenga jimboni Katanga, kwa mjibu wa kiongozi makamu wa mtaa wa Kasenga aliyefika nafasi ya ajali mashua eldedo ilizama kutokana na usafirishaji wa mizigo ya kutosha. Daftari ya wasafiri iliyotangazwa ni ya makumi tano lakini waliokuwa katika mashua ni idadi ya watu mia moja makumi mbili na tano Ufuateni mafasirio ya B Arija Shomari akiwa mbele ya mikrofoni ya Pole Munanga waliondoka na saa nane ya mchana na walifika kabimbi na saa saba ya asubuhi ni watu makumi matano walioandikwa kama wasafiri tulipofika huko kabimbi tulitambua kuwa wasafiri walikuwa mia moja makumi mawili na tano wajeshi walisafirisha watu kwa nguvu wafanyakazi katika meli nao pia walikuwa na wasafiri wao pekee komisari maritime pia na watu wake tulifanya nguvu kusudi kuhesabu waliofariki. Tulitambua kwamba watu kumi na moja hawaonekani na waliogota maiti ya watu watatu, niliomba wawazike. Baada ya hapo, tulianza kuwarudishia wasafiri waliotoka hai vitu vyao, bali kuna wale waliopoteza vitu vyao vyote. Ebi Arija Shomari akiwa mbela mikrofoni mikrofone ya Pola Munanga, jueni kwamba ujumbe wa serikali ya jimbo la Katanga ulijielekeza nafasi hiyo kwa kutazama hali ya ajali yenyewe. Kwa kifupi, watu wawili walifariki na manyumba kumomoka na pepo kali wakati wa mvua ya jana usiku, mjini Bukavu, hasa sana katika kata Mpanzi, mtaani Ibanda. Kiongozi wa kata hilo amesema ni nyumba mia tatu ndiyo zilivunjwa, yaani ya mabati na paa zao <tip> Jimboni Kivu ya Kaskazini, kurudi kwa wahami katika vijiji vyao, kuna matatizo mengi ya kiufundi. Hali ya usaidizi kwa kuhusu wahami warudi makwao sio yenye mafaa, usafirishaji na usalama havipo. Pia tayari kinyume, wahami kutoka mitaa zimoja za jimbo la Kivu ya Kaskazini wanaenda katika mashamba na wengine katika maeneo zenye kuwa na usalama. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma kurudi kwa waami waliokuwa wakiishi kando ya mji wa Goma kumekamilishwa ndani ya kambi kubwa ya Mugunga ya kwanza, ambayo imekuwa na maelfu ya waami. Kumebaki tu misonge zaidi makumi mbili ya waami ambayo wameofia usalama wao na hawajue waende wapi kwa ukosefu wa gari walioahidiwa na viongozi jimboni. Ni sawa vile anatueleza mwami huyo kutoka Walikale. Kongo imetulazimisha kama turudie dia bila atestasio ya kuturudisha kwetu ya kuaminisha kama siyotuko makongomani. Kongo ni kurudia ni kifo tu, tuhatua ndani ya kambi ya Mugunga ya pili waami wameanza kuorozwa na kupewa vitambulisho vya kurudi kwao. Operashini hiyo inaendeshwa na ASR na inopse wao usema kwamba ni wakati wa kurudi vijijini, lakini hatua za kurudishwa bado kutimizwa na viongozi. Kwa upande wa viongozi jimboni, operasheni ya kuwarudisha waami inaendelea Julien Paluku pamoja uh, ensemble... pamoja na baraza la bunge wote ambayo wanakuwa na gari zinazoenda Masisi wamekuba kuzitumikisha kwa kubeba waami na serikali ya jimbo itatoa mafuta. Operashini hiyo imeendelea, tujulishe kwamba chumba cha ASR kinatoka kuhakikisha kwamba zaidi ya asili makumi nane ya waami wamekwisha rudi vijijini mwao. Goma, Gabriel Wamenya. Kwa kifupi kikao cha kwanza cha mkutano wa kawaida wa Septemba wa baraza ya bunge la taifa kiliendeshwa leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Kalendari ya kazi ya kikao hicho ndiyo jambo lililozungumziwa. Swala kuhusu sekta mbalimbali zinatayarishwa kuchunguzwa, hususan swala kuhusu kuboreshwa kwa serikali katika sekta ya sheria, usalama, kazi mbalimbali mbali. na habari ya uongo iliyotangazwa leo hapa mjini Kinshasa na kusema kiongozi wa gereza kuu ya Kinshasa Seper Kama Kala aliuawa, bwana Dindo Kitungwa yupo mzima na ameomba pasha habari walioandika habari hiyo wachungue mbele ya kutangaza habari yoyote. Kwa mjibu wa kiongozi wa gereza kuu ya Kinshasa, ni mtumishi mmoja wa usalama ndiye aliuawa kwa kwa kompini na mke wake katika mtaa wa Bumbu. Afuataye ni Dido Kitungwa anaojiwa kupitia simu na mwenzetu Jef Ngoi. Problem. Na mkutano ulioandaliwa na Africom kati ya wapasha habari na majeshi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari ulikomeshwa leo hii siku ya tano. Ilikusudiwa kwamba wapasha habari pamoja na wanajeshi wanapaswa kutana mara na mara kubadilisha kubadirisha habari za ukweli. Itaarifa e mwenzetu Bazil Bakumbane inasoma studioni na Adolfine Ngoi. Muda wa siku tano za kazi kuendeshwa kuna kustadio mama Angebi ya redio ya RTC ilitosha kwa kuleta mwangaza kati ya Bukomvi, kukumba waskari jeshi, waskari polisi na wapasha habari. Kisha mabishano kuhusu swali fulani fulani, wakasikilizana kama wanapashwa tumika pamoja. Kanali Jean Michael Mensha, ambaye ni mwalimu, alikazia swali ya wenye kuvaa asari za kijeshi wasaidie wapasha habari katika kazi wanayo. Upande wa wapasha habari, aliwaomba wachunguze kila habari kuhusu waskari jeshi kupitia washahidi wengi na kisha wafikiri mbele ya kuyatangaza. Wameunda muradi kusindikiza makubaliano yao. Wasikari jeshi pande yao wanatosheka na mafundisho na wanaomba kuwe wapasha habari wa moja wa moja wafuate mafundisho ajili ya kutangaza swali kuhusu waskari jeshi. Imebaki sasa waliyeshiriki kuendelea na kazi. Tukumbushe ya kwamba wanabunge nao pia walifuata mafundisho yenyewe ya mapatano kati ya wanabunge wapasha habari na waskari jeshi. Sikukuu ulimwenguni ya roho ilisherekewa leo hii tarehe 25 Septemba 2008, 2009, samahani. Jambo lililozungumziwa ni kuhusu watoto wavulana na magonjwa ya moyo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Magonjwa ya roho yanasababisha kuua kwa watu wengi, ni hali ya sikitiko, amesema Daktari Lembole Ngal, kiongozi wa mpango wa taifa anayopinga magonjwa ya roho. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya mimi Engumba Mulongo. Nayuwa kama kwa kutunzisha magonjwa ya moyo iko bei kali. Kwa mfano, kama mtu anashituka sababu damu ilitiririka kwa kinguvu ndani ya mishipa, hali ambayo inazo ya kukoroka moyo. Hapa kwetu hatuyakuwa na vipimo kwa kujua ngisi moyo inafungana mpaka mtu asafiri ugenini. Wangapi wanaweza kujilipia safari ya ndege kwenda kujipimisha? Hata bila vile, hakuna hakika ya kuweza kufatia magonjwa ya moyo kwetu, sababu inazidi bei. Mara nyingi magonjwa yenyewe pia haiponake inaom Adawa kila siku naona kama ni hatari. Kiongozi wa mpango wa taifa anayopinga magonjwa ya roho, Daktari Lembole Ngal akifasiria mbele ya mikrofoni ya mimi Engomba Mulongo. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya waandishi wetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema shukrani nikiwatakia usiku na mwanzo njema wa wikendi.