Wasikilizaji wapenzi wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, asante kwa kuwa nasi njani mwa anga fateni. Kwanza mtasara wa habari zenyewe kwa kifupi. Msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, ya landos aliutembelea leo mtawa Shabunda, jimboni Kivu ya Kusini. Hali ya usalama na mashambulio ya pasha habari ndiyo muhimu ya mazungumzo na viongozi vya huko jimboni Maniema. Bei ya vyakula mbalimbali mbali inapanda sana juu ya uwingi wa wahami wenye kupatikana pasalama bila kilomita 3 na mji wa Kindu na jimboni Kasa ya Mashariki, chumba jimboni cha kulipisha kodi kinadai kadeko pesa za Kongo milioni makumi na moja, ni pesa zipashwa kuingia kunawaku benki kuu kwa ajili ya raia. Habari kamili, habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kusini ujusha, kama masimamizi, nasema msimamizi wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa inchini Kongo ya kidemokrasia Bwana Aladonsi aliutembelea mtaa wa Shabunda alewii ambako alipokelewa na liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini na ujumbe wake. Pamoja walisimulia juu ya hali ya usalama jimboni, mauaji na vitendo vya kuwashambulia wapashabari hasa mjini Bukavu. Ripoti kutoka Bukavu na Jakasani. Katika mazungumzo yake na liwali wa jimbo Alandos alisisitizia hali ya utulivu katika maeneo ya mashariki na jimboni Kivu ya Kusini kwa upekee. Alitilia zaidi mkazo hali ya usalama mdogo na unyanyasi unaofanyika dhidi ya waandishi habari. Ninapashwa kusema sasa hivi kuwa liwali amekwisha kufanya kitendo fulani na ninamuunga mkono kwa ajili ya juhudi zake za kutafuta kulindia waandishi wa habari r usalama wao wamekwisha zungumuza na parke ili wasaidiane kugundua majina ya watu wanaotumiana habari za kutisha kupitia vibarua kwa njia ya simu SMS. Tunalaumu mauaji wa dhidi ya wanahabari. Watu wapendi wasipopenda, ni haki habari tangazwe. Hata mimi ninakosolewa na vyombo vya habari na ninakubali sababu ni moja wapo njia za kidemokrasia. De kiongozi wa Monike alisema kuwa jumuiya ya kimataifa inafuatilia kwa makini hali ya usalama wa waandishi habari Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaamini kuwa siku moja wala ingine watafikia hatua ya kuweka mkono juu ya wanaotenda vitendo vile ajili ya kutafuta kunyamazisha vyombo vya habari. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba, Radio Kapi. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kusini, jueni kama kiongozi cha mtaa wa Fizi alitoa mwito kwa wakaaji wa mtaa wake wawe na ukimya, wasiwe na uwasiwasi kusuali waliosikia siku ya kwanza na kundi la kutumba katika siti ya Baraka. Patana na maoni ya Kalume mwana Shime Celestin, hali ya mji wa Baraka ni yenye kuwa mikononi mwa FRDC ambao wanao kazi ya ukingo wa raia na mali yao. Siku ya kwanza pa Baraka kundi la kisiasa na kijeshi ya kutumba lilitoa mwito kwa kuomba wakaaji wapinge operesheni kimya ya pili ya kutumba. Alidanganya raia ya kama eh, kimya ya pili inayo wanyaranda huenda kuchukua mtaa wa Fizi. Yale yote ni uongo, ndivyo aliweza kunena kiongozi cha mtaa wa Fizi. Na jimboni Maniema hujusha kama idadi ya wahami ni wengi sana pa Salama, bila eneo la madini lenye kupatikana pa kilomita mia tatu makumi nane na Kindu. Waami wale wanatoka Kilembwe, jimboni Kivu ya Kusini, na hiyo ni kufatana na mahakikisho ya ujumbe wa pamoja FRDC Moniqe wa tangu jana. Kuongezeka kwa idadi ya waami inaanzishwa tangu tarehe 8 mwezi wa kenda mwaka tunao, ni jamaa makumi sita ndio zenye kufika kila siku kwa kukimbia wafdlr, wenye kushambuliwa na operesheni kimya ya pili. Hali hiyo huenda kubadilisha bei na kukamilisha bei kubwa sana ya vitu vya kula mbalimbali. Ndivyo alionena eh, mwandishi wetu wa pale Kindo akisema kama mwa, eh, mwa, presidenti wa shirika la raia Prosper Mukobelelwa aliweza kujulisha kama hali hiyo ni mbaya sana. Tubaki katika jimbo lile la Maniema kuweza kujulisha kama makundi mbili yenye silaha huenda baadaye kuingia katika mpango wa amani. Makundi yale mbili yanapatikana katika kempi ya mkusanyo ya wamaza zaidi ya kilomita mia tatu na Kindu. Kwa upande mwingine, makundi mengine mbili kutoka tangu Fizi jimoni Kivu ya kusini yanafika Kabambari kwa kuweza kuandikisha vijana katika makundi ya silaha. Ripoti ya Rigobere Yuma Ndwani. Gundi hizo mbili zinazokuwa tayari kwa muradi wa amani kunako kampi ya mchangano hivi karibuni wa Maza ni raia Mtomboke, moja ni ya sekta ya Baombo, ingine ni ya sekta wa Maza. Magundi kutoka Kivu ya kusini ni Maimai mai Shikito na Maimai mai Reforme. Hawa uja kwa kutafuta vijana kwa kuingia kwenye gundi lao, kufuatana na kiongozi wa FRDC Salamabila, Meja Boende Osanga. Zaidi ya hiyo, kuna wanamgambo wa FDLR ambao ni haina mbili wenye kuwa na msimamo mkali na wenye kukataa kabisa kurudi kwao na wengine wenye kupenda kurudi ila uzuia na wenzao wenye msimamo mkali. Kwa ngambo yake, jemadari Kisembo na aliyeongoza ujumbe, hakuna shida kwenye usalama, lakini kuna shida ya msaada wa kiutu kwa wahami kutoka Kilembwe, Kivu ya Kusini. Tuwajulishe kama kwenye ujumbe huo Monike ilihakilishwa na kamanda wa sekta ya mashariki kanali Mamadusou. Nikiripoti toka Kindu, ni mimi Rigoberi Umanduani wa Lumba inchi wanamemba umbonjo wa, wa kimataifa zinapashwa kuchukua madaraka yao kwa kukinga wakaji wao juu ya mauaji ya kiolela, vitendo vya vita na vile vyenye kupinga hali ya kimutu. Hiyo ndiyo mpango uliochukuliwa tarehe kumi na ine mwezi wa kenda mwaka tunao. Habari hiyo ilihakikishwa leo hii, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari, Bwana Madnod Munubai, msemaji wa Munik. Huyu alijulisha kama mpango ule haukatai kamati ya kimataifa kuja kukinga raia ikiwa kama nchi yao haipendi kuwakinga. Tumsikilize Madnoj Madino Munubai mbele ya mikrofoni Aske Zigiya Tayuru. La la allusion makusudi ambayo banazungumzia siku ya leo ilichukuliwa wakati ya mkutano mkuu ajili ya madaraka ya mataifa juu ya usalama ya wakazi wao, si tu wakati wa bukomvi peke yake, lakini muda yote, seles yote seles. Sasa wakati gani serikali itaonekana kuwa mwenye kushindwa kuhudumia wakazi wake? na mwisho ni wapi, na tena wakati gani inaweza julikana ya kwamba serikali ameshindwa kutimiza mapashwa yake? Tena wakati gani jamaa ya ulimwengu inaweza kumsaidia serikali ili wakaaji wapate usalama? Haya yote ni katika makusudi yenyewe katika mpango wa ujumbe kuhusu ukingo wa amani moneke iliruhusiwa na mpango wa elfu moja mia nane makumi tano na sita wa mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na nane kwa kuchukua madaraka juu ya wa kukinga wakaaji wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenye kusongwa sana na vita mbalimbali. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia imepewa msaada wa dola za Kimarekani milioni makumi saba kwa ajili ya ukingo wa mapori na mazingira. Pesa zile zimetolewa na shirika la kimataifa lenye kuhusika na maendeleo IDA kwa kifupi, na pia mfuko ulimwenguni unaohusika na mazingira. Habari hiyo ilijulishwa jana na waziri ausikai na mazingira na pia ukingo wa mashamba ya wanyama na utamaduni. Na hiyo ilikuwa kiisha mkutano wa mafunzo ni kusema wa kujelemusha wa munda siku mbili juu ya mpango wa ukingo wa mapori na mazingira nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mpango kadiri julisha na waziri Jose Ndundu, ulianzishwa tangu mwezi wa kenda mwaka tunao mjini Kinshasa. Jimboni Kasa ya mashariki hujulisha kama zaidi ya watu ya franka elfu makumi mbili ya franka za Congo hazikutiliwa kunako benki kwa manufaa ya, ya serikali na Cadeco, yaani Caisse Depargne di Congo, akisema katika lugha ya Kifransa. Habari hiyo inahakikishwa na chumba jimboni chenye kuhusika na kodi kwa kifupi DPI chumba kile DPI kinajulisha kama pesa zile zimetiliwa kwa kadeko na wenyeji kulipa kwa serikali kupitia kadeko, lakini pesa zile zimenyanyaswa na kuibwa, kwani hazikufikishwa wanako banki kuu. Kiongozi Ki kwa muda wa ofisi kubwa la kodi DPI ameonyesha ya kuwa hali hilo ni la tangu mwaka elfu mbili na saba Januari. Tangu hapo kadeko ama akiba la rahia alikuweka fedha katika akiba la mbulamatari milioni makumi mbili na saba za kikongomani. Ngambo la ofisi kubwa la kodi wamesema ya kuwa akiba la raia ama kadeko hakutumia mipango za serikali kuhusu kulipa deni kati za vipindi vya mbulamatari kwa kuona ya kuwa kadeko hakuzitia fedha katika benki mumuda wa masaa makumi nne na nane DPI ameona ya ya kuwa kuna wizi kwa ngambo lake. Kadeko ni kweli kuna deni, wameitika hali hilo linaambatana na shida limekuwamo kampuni la miba. Wamesema tena ya kuwa mzigo ni kubwa kuuza vikartasi kulipa wenye kupiga zamu na kukinga franga wakati wanazituma benkini toka Mbujimai, Chris Mukand, Radio Capi na niapo takomeja tarifa yetu ya bari katika luga bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Sidi ya Kale Eritier Sidi ya Kale, wandishi wetu Mabi Babel Pongo na Micheli na Chwala uletarisha kipindiki dunia mile mbana y Mkunda mile mbana, wapigi aksanti sana, mangaribi mema. oh,