Ukapi. Ukapi. Aksanti kwa kuwa tayari kwa kuweza kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, serikali ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua ya kuanzisha hesabu ya wakaji wote nchini tangu mwaka elfu mbili na kumi Pesa kimarekani milioni mia moja makumi saba ndizo huenda kutumiwa kwa kazi zile na jimboni Ekuatori. Hasa mahali mengine hujiuliza ni nini juu ya jambo lenye kuelekea liwali. Jose Makila, prezidenti wa kurti kuu ya sheria nchini, atatatua jambo lile juma. Huenda kuanzishwa ya kutumba kiongozi cha kundi la maimai lenye silaha inayopatikana Pafizi anahitaji apewi madaraka ya kupinga wa FDLR. Mutafata maoni ya kanali Delfe, kiongozi wa operesheni kimia ya pili nam aksanti na kwa wasalimu, wapendwa wasikilizaji. Habari kamili: serikali ya kongo kidemokrasia imechukua hatua ya kuanzisha mpango wa kuwahesabu wakaaji nchini Kongo tango mwaka kesho, na hiyo ni mpango wa kwanza wa kuhesabu kwa wananchi wa Kongo kidemokrasia tangu mwaka makumi mbili na tano. Na kushughulisha kama operesheni hiyo ya kuwahesabu wakaaji huenda kutumia pesa dola za Kimarekani milioni mia moja makumi saba yakiwamo makumi sita asilimia moja itakaotoka na usaidizi wa kigeni, na kazi ile huenda kufanyika na chuo kikuu kiitwacho Institut National de Statistik katika lugha ya Kifaransa, chini ya uongozi wa uwaziri wa mipango ya serikali. Tumsikilize waziri Olivier Kamitatu akiojiwa njiani mwa simu na Inosa Olenga. Que nous avoir hakika, kwa leo tunahitaji tufahamishwe hesabu ya kweli ya wakazi wetu ajili ya ujenzi mpya ya nchi yetu. Tumeahidia kufanyisha hesabu ya elimu ya wakazi kwa mara ya pili. Mara ya kwanza ilifanyika mnamo mwaka 1984. Tulishaanzisha matayarisho itakomeshwa mu mwaka 2010. Kumi hesabu ya kuongoza inaweza kukomeshwa mwezi wa sita hata mwezi wa saba wa mwaka 2010. Hesabu kabisa itafanyika kumi na moja wakati ambayo serikali ya Kongo italazimishwa kutosha pesa dola ya Kiamerika milioni makumi tatu. Madai imeanza kote ulimwenguni, sababu pesa juu ya hisabu hii inaweza kufikia dola ya Kiamerika milioni mia moja na makumi saba. Watu hujiuliza ni sasa kipindi gani jambo lenye kumwelekea liwali Jose Makila huenda hali gani. Prezidenti wa kurti kuu ya sheria alijulisha leo hii kama jambo lile ni kumwelekea liwali Jose Makila huenda kuchunguzwa juma lijalo, lakini watu waelewe kama siyo jambo lenye kuelekea uporaji wa mali ya serikali. Ripoti ya Jefe Ngoi Mengi Sidiona Adolfine Ngoi barua ya mashtaka yake Jose Makila ambayo walifikisha mbele ya baraza ya wahamzi wa jimbo la Ekuatoria kusema ya kwamba aliiba pesa ya serikali ilitatuliwa, inakuwa siku kulionekana ya kwamba siyo kuiba, lakini pesa hii ilitayarishwa juu ya majengo ya sehemu ya Libenge. Mashtaka ingine kuhusu ngisi alizarahu hatua yenye kukamatwa kukorti ya Mbandaka, neno ile nayo pia imekwisha kumalizika. Presidenti wa kwanza kukorti kuu ya Mbandaka nasema kama alifuatilia swali hii kama inavyofaa. Kwa leo kila kitu kimeonekana wazi, inabidi Jose Makila arudishiwe madaraka yake. Lakini kizuizi ni gani? Bimweze anasema eti okay, hakuna kizuizi yoyote. Barua imekwisha kufika kumikono yake mshauri mkuu, ili achunguze kisha aseme ni nini. Juma kesho akimaliza kazi, tunaweza kumrudishia haki yake, haitakuwa tena sawa mbele wanabunge wa moja wanachochea kusema ya kwamba swali yake Makilani ya kisiasa. Tangu mwezi wa kwanza mwaka huu, wanabunge wa Equatoria walitosha kibarua kumshtaki Jose Makila kama ni mwizi. Nyuma ya miezi kenda anashindwa kurudia kazini. Ni tangu mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili na tisa ndipo baraza la bunge jimboni ya Equatoria alichukua hatua ya kumpinga Jose Makila, kwani amepora pesa za serikali miezi kenda baadaye, huyo anangojea tu hatua huenda kuchukuliwa kwa ajili yake na jimboni Ekwatoria. Kiisha siku nyingi za kuandika kuandika kuanzisha mkutano wanabunge kila mara nyuma, kundi la wanabunge lenye kujiita wenye wa, kuwa wafuasi wa mabadiliko wanaozunishwa na hali mbaya ya kutokuwa kusanyika kwa wanabunge ambao hali inayorudisha nyuma baraza la bunge jimboni. Mwanabunge Thieri Mbuze anachota vidole chumba cha baraza la bunge kuwa msingi wa hali ile. Jana mkutano wa kufanyika tena, na ingawaje ulikuwa kwa urodha na wale wa siku ya tano wa kufanyika pia. Kwa upande wake, bwana Adimo Mdombo, prezidenti wa chumba cha baraza la bunge jimboni Ekuatoria, alirusha kama, kama mikutano yaifanyike ni sababu hakuna uaminifu juu ya, wa, ya hali ya usalama kati ya wanabunge. Na mjini Kinshasa, wanabunge wa baraza la bunge jimboni wakukutana leo hii kwani walikosewa chumba watakamo kupatikana. Chumba cha koleji Boboto, ambamo wanakutana kila mara, kilikuwa kiwa na wateja wake wengine. Mwanabunge mmoja alirusha kama jambo lile ni la huzuni sana, sababu mkusanyiko wa leo ulipashwa kuchungua pesa za serikali jimboni Kivu ya Kusini. Kundi lenye silaha la Wamaimai ya Kutumba katika mtaa wa Fizi lilirusha kama lipo tayari kwa kupinga wa FDLR wenye kuwa katika eneo lao kiongozi chao, chao mniurazi William Amuri ya Kutumba alirusha maoni yale jana siku ya ine, tangu Lulimba kwa saa chache kwa kuanzishwa kwa operation kimya ya pili katika mtaa wa Fizi. William Amuri ya Kutumba alijusha kama makundi yake yalisaidia kwa ngambo kwa kukomboa miji kati ya Fizi na Kabambare na wa FDLR. ya Kutumba naomba sasa siasa ya kimya ya pili chunguzwe na wachunguze pia makubaliano ya tarehe 23 mwezi mwezi wa tatu mwaka tunao pagoma yenye kuelekea vifaa vya kuimiza na pia kukusanya makundi ya Kutumba anasema kama yupo tayari akijibu kwa maoni yale ya Kutumba. Delfe Kaimbi ka kiongozi wa operesheni kimia ya pili anajieleza mbele ya mikro ya Fiston Ngoma. Mimi ni binafsi shofi, sina neno la kumwambia ya Kutumba, ila ina mubidi naye ajiripoti bila shurti, sawa na jinsi viongozi wa vikundi vingine walifanya. Anahitajika kuleta waskari wake wote ili waorozeshwe katika jeshi la taifa, na baadaye wapewe kazi sawasawa na wengine wote, lakini sivyo tena kama vile kikundi cha ya Kutumba. Kutajwa kwake kuwa kiongozi katika operesheni kimya pili kutatokana baadaye na idadi ya waskari ata waleta katika jeshi la taifa mpaka hivi tunaendelea kumupa karibu, lakini kimya pili haitasimama sababu ya kutumba hayuko. Madai yake ya sasa hayana tena nafasi. Jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu, wapasha habari tatu walitumiwa habari kwa njia ya SMS ya kuomba wafanye angalisho na wafunge vinywa vyao. Liwapasha habari yao Delfine Muto Dadi Azuba wa Radio Okapi Bukavu na pia Juli Kamuto wa Radio Maendeleo ya Bukavu. Habari hiyo waliwajulishwa kwa njia ya SMS ili waomba wafunge vinywa vyao, sivyo watapigwa masasi vichwani mwao. Maoni hayo yalijulishwa leo hii mjini Kinshasa na presidenti wa shirika Journaliste en Danger, Jed kwa kifupi. Ilikuwa wakati wa mkutano na wapasha habari wa vituo mbalimbali vya habari ya taifa na vya kimataifa pa mjini Kinshasa. Bwana Dona Mbaya, presidenti wa Jed alitambua hatari ya jambo lile na alijulisha kwa wapasha habari katika mkutano wake, kama kwa niaba yao aliweza kuandika ma, kibarua ya maendelesho kwa kuweza kumujulisha munirazi e mwendesha mastaki mkuu, yani procureur general de la republique, akisema kwa lugha ya Kifaransa, na viongozi vingine vya serikali ya yani, kibarua cha kujulisha habari kwa kuwaomba wafanye lolote kwa kuwakundua wale waliotuma habari hiyo ya SMS, na pia kuchukua hatua ya kuwakinga binafsi kwa wapasha habari wale na kwa upande mwingine waganga wa sekta ya serikali walichukua hatua ya kuanza mgomo wa kazi kesho siku ya sita mjini Kisangani. Mipango ya hatua ya mgomo ule wa kazi ilijulishwa leo siku ya tano kwa wanamemba wote waliokusanyika pa makao ya Sinamed. Katibu mtendaji makamu wa Sinamed Kisangani alijulisha kama kazi ndogondogo huenda kufanyika katika mahospitali mpaka tarehe makumi mbili mwezi huu wa kenda kisha hapo mgomo wa kazi utachukua hatua zingine kufatana na maoni ya Sinamedi Kinchasa. Tuajusheni kama katika miji ya Mbandaka, Matadi, Kindu na Mbujimai, hatua ile ya mgomo wa kazi haijafuatwa na waganga wa miji ile, siku tano kiisha kuanzishwa kwa masomo kwa mwaka wa 2009 2010 waziri wa usikai na EPSP Makere Mwangu alianza leo hii siku ya tano mjini Kinshasa mpango wa kugawanya vitabu vya masomo ya Kifaransa na hesabu kwa masomo ya kwanza na ya pili kiprimari. Vitabu vile alivyojulisha waziri vitagawanywa kwa masomo yote ya serikali na kipekee kipeke, katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize waziri wa EPSP akiwa mbele ya mikrofoni ya Selme ni nguvu kwetu kwa kubadilisha hali ya masomo kama hatupatie wanafunzi vyombo ya kazi. Kitu kabisa ya muhimu kwa mwanafunzi ni kitabu, njo maana tulipatana na Benki ya Ulimwengu pamoja na wanayetumika nasi, ili kila mwanafunzi wa Kongo apate kitabu kwa kuongeza elimu yake. Vitabu ni kwa mingi sana, kila mwanafunzi wa somo la kiserikali na wale wa somo la kipekee watapata kitabu, hasa wale wa kwa somo ya kwanza na somo ya pili, wanapaswa kupata vitabu. Vitabu vinajaa mpaka tunatamani kuweka nusu, ili ipate kusaidia kwa miaka mbili wala kwa miaka tatu ijayo. Na hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo sivo Baogere, kwa nibi Babel Mpongo na Mishelin eh, Twala waliotarisha kipindi hiki na waandishi wetu Adolfine Ngon wale kutoka majimboni dunia Mukunda Milembana, watakia mwisho wa juma njema. Kwa heri.