Wapenda wasikilizaji, asante kwa kuwa nasi kwa kufuata taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, mkutano makumi na tisa wa inchi kumi na tano wanamemba huenda kufunga milango zake leo ya SADC lakini unaendelea, tutaelewa mengi na mwandishi wetu Jose de Deshar Menga mwenye kupatikana kunakusitia ya linywa Africaine, yeah, kuhusu kusumbuliwa na kupata pasepoti biometrike. Atua mbili za utulivu zimechukuliwa na waziri wa kwanza na ingine na waziri wa mambo ya kigeni yeah. Ofisi usikae na ulinzi wa mazingira na wanyama wa eneo la issn Katanga na rusha kama kami urihuzisha sehemu moja ya parke Gundelungu kwa shemap yeah. Tunawasalimu na kuwatakia usikivu mwema, wapenda wasikilizaji. habari kamili. mkutano wa nchi kumi na tano wana memba wa Sadeke uenda kukomesha milango za kelewii unakusitia muungano wa Afrika hapa mjini Kinshasa. Mkutano wa makumi mbili na tisa uliwakusanya maraisi yapata kumi na nne ya viongozi vya serikali. Muda wa siku mbili, marahisi na viongozi vya serikali vilichungua maoni na hatua mbalimbali iliyochukuliwa na wataalamu na wamaziri katika shauri lao Wakati wa mkutano huo, ni jamhuri ya Kongo kidemokrasia idemocrasia ndiyo ilipewa muda wa mwaka mmoja kwa uongoza SADEKI, na hivi rais wa Afrika ya kusini Jacob Zuma alibadilishana madaraka na Joseph Kabila Kabange, prezidenti mpya wa SADEKI. Lakini twende kuna kusitia muungano wa Afrika ambako mwandishi wetu Jose the Shartemenga anapatikana sasa. Hali ni gani kwa sasa, mkutano umemalizika au kungali bado mipango fulani, fulani, Jose Shar Temenga? Uh, jambo dunia Mkunda wa Milemba. Sasa hapa katika siku ya Union Africaine hakuna chochote chenye kilishaanzishwa hapa uh, tukumbusha ya kwamba uh, protocol uh, uh, serikali ilisema ya kwamba uh, mkutano itakomeshwa uh, uh, kenzo, lakini mpaka hivi hakuna chochote chenye kimefanyika. Tumeona hata askari jeshi wenye wameitwa kwa Kifaransa wa garde d'honneur wenye walipasha leta honer kwa viongozi wa Sadek, wa waliondoshwa wa, wali pale wa, wamekaa wamepumzika, na mpaka sasa wamesema ya kwamba viongozi wa Sadek, wa wakingali katika mkusanyiko wao uh, uh, pembeni kidogo, na kisha mkusanyiko ndio watajua namna uh, ya ya kuzungumza uh, na kuzungumza na wapashaji wa habari, dunia mkunda. Aksanti, Joseph Chatelenga. tajua mengi mangaribi, katibu wa serikali ya Uingereza usikae na uhusiano, alifika leo hii siku ya pili kisha mchana hapa mjini Kinshasa. hapa mjini Kinshasa atasimulia na viongozi vya serikali, mashirika ya kundu la umoja wa kimataifa na viongozi ba, ya menki, na, na bunge la taifa. Bwana Tom Magarete anatokea jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako alitembelea mtawa walikale pa Goma. alijusha kama serikali ya nchi yake Uingereza kwenda kupana milioni mia mbili ya dola za Kimarekani kwa usaidizi wa ujenzi upya wa eneo la mashariki mwa jamhuri. Msaada wa kifedha wa serikali ya Uingereza kwa Congo kwa mwaka wa elfu mbili na nane elfu mbili na tisa ni milioni mia moja makumi ine ya dola za Kimarekani. Wenye kutafuta hasa, wenye kuhangaika na kusumbuliwa kila siku kwa kupata pasipoti biometriki na Wakongomani wenye kuenda kusafiri wanaweza sasa kuvuta hewa nzuri ya utulivu. Hali hiyo huenda kusababishwa na hatua mbili huyochukuliwa na waziri wa kwanza na pia waziri ausikai na mambo ya kigeni. Hatua hizo zinagoma e, magumu mengi na vikwazo vilivyokuwa vikitia watu hasira kubwa na kuwasiwasi juu ya kupata pasepoti a, hatua e, ambayo inaongeza muda wa usawa wa maposepoti zote za zamani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini kuingia kwa ukamilifu kwa hatua hizo huenda bado kufanyika ripoti ya Bazile Bakumbane, mengi na Adolphe Ngoi. Kwa sasa hili mutu apate pasipote si lazima tena apeleke cheti ya kujifahamisha kwa wataifa fulani, wala yale toka kwa wahamsi; kitambulishe peke yake yatosha, kwa kila Mkongomani, aseme waziri mkuu Adolphe Muzito ndani ya barua yake ya tarehe makumi tatu na moja ya mwezi wa mnane kwa waziri wa mambo ya uhaki na yule wa mambo ya kigeni. Habari ingine mzuri ni kutoka kwa waziri ya mambo ya kigeni kusema aina ya pasipoti yote ya Kongo inaweza kutumika mpaka kukamatwe hatua ingine fulani. Ni habari mzuri kwa wenye kuwa na mapasipoti za zamani ambazo zingelikomeshwa hii mwezi wa kenda. Jambo ya kusangaa, juma moja kisha kutangaza habari yenyewe maelfu ya watu wanaendelea kutafuta cheti mbele ya ofisi ya waziri wa haki. Watu wana lazima itangazwe vema habari hii ili naam na kuhusu kesi ya wazaliwa mbili wa nchi Norvege kwa kumuua dereva mmoja Mkongomani mwezi wa tano kwa barabara ya Ituri. Hukumu ya kesi ile ya kijeshi tawi la Kisangani ilivisha maoni yake leo hii kisha mchana. Wazaliwa wale mbili wa Norvege wanaohukumiwa kupitisha nusu ya miaka yao ya maisha katika gereza mpaka kufa, wanapaswa kulipa pamoja na serikali yao ya Norvege yapata elfu mia tano ya dola za kimarekani kwa manufaa ya jamaa ya mrehemu kwa wenye waliokimbia na pia kwa shirika na wa madereva na kwa mwenyeji wa gari iloibwa. Inchi Norvege inapaswa kulipa milioni makumi sita ya dola za kimarekani kwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kwa manufaa ya faini kwa dola moja kwa kila Mkongomani. Wafungwa wanao siku tano kwa kuomba kesi yao ichunguzwe upya. Kiongozi cha ICCN jimboni Katanga kinahuzunishwa na hatua ya kujaribu kukuzisha shamba la wanyama la Kundelungu wa kampuni ya madini Shemaf na Kami, ofisi yenye kuhusika na udongo wa madini nchini. Shemaf inayo maeneo ya madini ndani ya shamba wa la wanyama ya Kundelungu na Shemaf inayo vikaratasi vyake vilivyotolewa na Kadastre Minye, yani Kami kwa kifupi. Shemaf ilituma wataalamu wake kwa kuchungua eneo lile la parki Kundelungu. Muku, kiongozi wa ISSN Katanga, anajulisha kama eneo lile linakatazwa kwa uchimbaji wa madini mengi. Tuyafate na Jean Gandu Kordonata jimboni wa ICSN Katanga anakataa kuona kampuni ya madini Shemaf kuanza makazi ndani ya shamba ya nyama ya Kundelungu. Felix Mbayo Lukasu sema ya kwamba sheria inayoongoza ICSN hairuhusu makazi ya namna hiyo ndani ya shamba ya wanyama hata kando kando. Tena bwana huyu ustaki Kadastre Minier yenye nanunulisha fasi zote ambayo hairuhusiwe. Je, si anti demande? Bona Kadastre Minier yenye na kuwa na taswira inaonyesha fasi ambayo aruhusiwe kufanya kazi ya madini lakini Kadastre Minye anakuwa tu akigawanya mafasi haya, ni huruma sana, kwani tunakuwa tukijiuliza ni nini ambayo inatendeka pale kadastre minye mujikisha. Kwa upande wake kadastre minye husema ya kwamba hakuna fasi ambayo imekataziwa kwa kuchimba madini, hasa zaidi katika fasi ambayo kiwanda Shemaf kinastahili kuchimba madini katika shamba la wa wanyama wa park Upemba. Fasi hiyo ni njia ya kilomita tatu nne yenye inagawanya shamba hiyo katika sehemu mbili. wa kadastre minier tulipokea taswira yenye kuonesha kiwazi fasi ambayo hatuwezi kufanya kazi ya maadini toka ICCN. Katika taswira iyo hiyo amuwezi kuona fasi ambayo makazi ya kuchimba maadini nafanika pale. Ni njia ambayo nagawanya fasi mbili. Kampuni ya madini shema wakikisha ya kwamba anavikartasi kwa ajili ya kuwanza kazi katika fasi sita ndani ya Park Upemba. Toka Lubumbashi, Jangandu, Redio Okapi. Leo ni sikukuu ulimwenguni naosherekewa juu ya kujua kusoma na kuandika. Kupatana na katibu mkuu kunako uwaziri wa mambo ya kijamii, ni yapata watu milioni 18 ndio hawajui kusoma na kuandika nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni kusema mtu mmoja kati ya watu tano ndiye hajui kusoma na kuandika. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ipo katika nchi makumi tatu na tano ambamo mpango wa kuelimisha raia juu ya kusoma na kuandika unao magumu mengi sana. Jimboni Kivu ya Kusini ni mamilioni ya watu ndio hawajui kusoma na kuandika. Na hiyo yote ni vinyume vya kijamii, siasa, uchumi, lakini pia juu ya hali ya vita yenye kukumba nchi nzima muda wa zaidi ya miaka kumi. Ndivyo alihakikisha Bwana Juvenal Zuzu, msaidizi wa shirika Amal Defea lenye kuelimisha wamama na watoto kwa kujua kusoma na kuandika Nchini mwetu jambo hii kwa leo ni vigumu, hata kama kuna hatua fulani imekwisha kukamatiwa sawa, yale ya kuhimiza na kuwafundisha walimu, wataenda kufundisha wasiojua kusoma hata kuandika, mchini kote kupitia msaada tunapewa na UNICEF, hesabu ya masomo kujengewa ajili ya watu wazima, kutayarisha darasa za kufikisha kwenye waziri au usikae kila mwaka, kuunda shirika ya kufuatilia mafundisho sio ya kawaida life, pia kufungua kituo ya kukaribisha wenye hawakuendelea. So naam, askofu mpya wa Mbujimai alipewa madaraka yake leo hii kama vile kiongozi cha diocese ya Mbujimai. Yapata watu elfu kumi walihudhuria na kushiriki katika sherehe yenyewe. Askofu Bernard Emmanuel Kasanda alitajwa na Papa wa Roma Benui kumi na saba tarehe moja mwezi wa mnane mwaka tunao. ni askofu watatu katika diocese ile, anamgomboa askofu Tarsisi Chibangu Chishuku aliyefikisha miaka 75 ya mtumishi wa Mungu sherehe ile iliweza bila shaka kuzuliwa na kusimamiwa na mtumishi wa Mungu akiaskofu wa Kananga aliyesaidiwa na prezidenti wa shauri la episkopa ya Kongo. Jimboni Bandundu, nyoka zimeogopesha sana wakaaji na kubadilisha hivi hali ya usalama katika mtaa wa Mushi katika eneo la Maindombe. Muda wa juma moja watu kumi walioumwa na nyoka kati yao sita wamefariki katika lokalite ya Mbale kwa kilomita 110 na, na Bandundu. Viongozi wanatoa viongozi na wakaji wanalalamika sana, tufate mengi na mwandishi wetu Fabie Gifwa Gamwizi. hmm. Woga ya kuumwa na nyoka inatuma hawa wakaaji kutokuingia porini na shambani siku hizi kwa kukoselewa na amani juu ya manyoka zenye kutawala mupori. Wanajiuliza sana kuona nyoka kutawala pori yao na wapi hizi manyoka zinatokea? Ni jambo mupya kutokea mujini mwao. Juu ya kukoselewa vifaa, senta ya afya ya muji haiwezi kuwatunza wale wenye kuumizwa na hizi manyoka na njo sababu ya idadi ya watu Kufariki kwa wengi sita kwa juma moja juu ya kukoselewa tu amani. Soko mbalimbali ya muji zinakoselewa na vitu vya kula za kumashamba kwa sababu walimai hawaendi tena shambani, na vitu za mashamba zinapanda bei sokoni. Hawa wakaaji wanalalamika mkuomba viongozi wa muji pia na wajimbo kwa kuwasaidia kwa kukomesha hiyo ukosefu ya amani yenye kuwaletea hizo manyoka. Nikiripoti kutokea mji Kikwitu. Mimi ni Fabien Kambinzi, iredio Okapi, kwa niaba ya Sivemba Ogeri, fundi wa mitambo, na mabibi Tereze Kangu pamoja na Wabere Pongo, leta tarehe kipindi hiki dunia mkonda milimbano wapi. Asante sana kwa hili Okapi. Okapi ayo Okapi.