Aksanti nyinyi wote wenye kuwa tayari kwa kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni utasara wa habari zenyewe. Ndimoni Kivu Kaskazini, viongozi vya kijeshi ya tamajuru ya Burundi, Rwanda na Kongo Kidemokrasia ni wenye kupatikana katika mkutano mjini Goma tangu asubuhi. Shabaha kubwa ni kuchungua pamoja hali ya operesheni kimya ya pili na jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu kumesherekiwa leo hii sikukuu ya saba kuhusu uganga wa asili barani Afrika. Maoni makubwa ya mwaka huu uganga wa asili na usalama wa wagonjwa wakati mjini Kinshasa waganga wamegoma kazi tangu asubuhi. Mjini Kinshasa kupata pasipoti biometriki ni kugumu sana. Hali hiyo inasababishwa na shuti za kupata vyeti mbalimbali kunako haki na kazi za sheria. Tunawasalimu wasalimu wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Habari kamili: viongozi vya kijeshi ha tamajuro ya Burundi, Rwanda na jamhuri ya kongo kidemokrasia vilikutana tangu leo asubuhi mjini Goma. Shabaa ya mkutano wao ni kuchungua hali ya operesheni ya kijeshi kime ya pili yenye kupatikana na kupitika wakati wa sasa unako eh, na jimbo yote mbili ya kivu ya kaskazini na kusini. Wapasha habari wakuruhusiwa kuingia katika mkutano ule kwa kimataifa ya kijeshi kujulisha kama ripoti ya mwisho huenda kusailiwa leo hii magharibi. Ripoti ya Jule Ngala mengi Sidioni na Bernard Nyangi inahusu kwa kikamanda mkuu wa jeshi la Congo kutoa ripoti inayohusu operesheni kimia ya pili kwa makamanda wengine wa majeshi za Rwanda na Burundi. Muda mzima mkutano ule, angalau waandishi wa habari hawakubaliwa kuhudhuria, alinena Kanali Kasonga, msemaji wa jeshi la Congo FRDC wanaohudhuria kunako mkutano ule unaoendeshwa kunako hoteli Kapikivu hapa Goma, makamu kiongozi wa jeshi la Burundi, Jamadari Ndegeya, kamanda mkuu wa jeshi la Rwanda jamadari James Kabarebe, na kamanda mkuu wa jeshi la Kongo jamadari Didie Tumba. Anakweko pia kamanda mkuu wa jeshi la MONOK jamadari Babacar Gaye. Hivi tangazo la mwisho la mkutano ule linangojewa jioni hii leo. Tangazo lile litafahamisha matokeo ya mpito ya operesheni kimya ya pili. Ikumbuke kwamba vikosi vya rwanda na Burundi havichangii rasmi cooperation hiyo inayoendeshwa na jeshi la Congo, FARDC. Alole Nyewe, Goma. Bernarde Nyangi, Radio Kapi. Kumetambulikana leo mgomo wa kazi katika mahospitali ya serikali hapa mjini Kinshasa, leo siku ya kwanza, tarehe makumi tatu na moja mwezi wa nane mwaka. Tunao waganga wa kuonekana katika vituo vya afya kama vile hospitali Ngaliema, clinique universitaire, clinique kinoise, hospitali ya Kitambo na hospitali kuu ya Kinchasa. Waganga wanadai kuongezewa mishahara yao, pia primi, pesa ya nyongezo pato, ya kubadilisha hali ya maisha yao ya kazi. Kwa kungojea jibu kwa malalamiko yao, kazi ndogo huenda kufanyika na viongozi vya kazi na vile vya madepartementi. Ndivyo imejulishwa na jimboni. Kivu ya kusini hujulisha kama zaidi ya aina mia mbili ya mimea ya kiganga inatea, ina, ina, inashambuliwa na kumalizika sababu ya uharibifu wa mazingira maoni hayo yalijulishwa leo hii, siku ya kwanza na shauri jimboni lenye kuhusika na waganga wa asili, na hiyo ilikuwa wakati wa sherehe ya saba kuhusu uganga wa asili barani Afrika. Zaidi ya waganga wa asili mia kumi sita na wasaidizi wao walishiriki katika sherehe ile iliyoandaliwa kwa niaba ya uwaziri wa afya. Maoni ya mwaka huo ni uganga wa asili na usalama wa wagonjwa. Ripoti ya Delfe na Muto mengi Sidioni na Jakasami. Kwa jumla ni aina mia mbili makumi tisa ya mimea ndizo zinatajwa kuwa katika hatari ya kutoweka lote kabisa. Muungano wa wanaotunza kwa kutumia mimea kupitia mwenyekiti wao nchini Mudagi Balolebwami Anaeleza katika hii hali ya kujenga kiholela, watu kuongezeka kwa idadi kubwa, watu kuhama maskani yao, pia kupita kwa wakimbizi mashariki mwa nchi, mazingira yaliharibika kwelikweli kweli. Tangu mwaka elfu mbili na sita tulitambua mimea mia mbili makumi kenda inayokuwa katika hatari ya kutoweka kabisa, na ni tatizo kubwa sana ajili ya kuepuka maafa makubwa mno, muungano huo unaomba viongozi kuupa sehemu ya ardhi ambako watapandikiza vijiti vingine. Hadi sasa wana mashamba yao Muresa Mbongwe katika mtaa wa Kabare na Chama katika mtaa wa Walungu. OMS pamoja na kitengo chenye kuhusika na afya jimboni waliomba muungano wa wale watunzao kwa kutumia majani kujulisha idadi yao kamilifu ili watolewe msaada. Bukavu Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Yapata juma mbili kisha kufunguliwa upya kwa senta ya kujiandikisha kwa kupata pasipoti biometriki hapa mjini Kinshasa, idadi ya watu kwa kufikia kwa senta ile inapunguka zaidi kwa zaidi. Hali hiyo inasababishwa na vyeti fulani fulani huenda kulazimishwa kwa kupata pasipoti ile. Ni hasa cheti cha kujulisha kama upo mwana raia wa Kongo Kidemokrasia na ile ya yakujoesha hali ya mwenendo bora bila kufungwa. Kinyume ni kutambua kama watu wengi ni wenye kupata magumu kwa upande wa haki na sheria. Ripoti ya Bazile Bakumbande, mengi tuyafate Sidioni na Adolfine Ngoi. Wiki mbili kisha kurudilia kazi, watu wanakimbilia nafasi ya kukamata mapicha mjini Kinshasa. Ngisi watu walipunguka, watumishi walianza shindia mchezo ya kadi, lakini wenye kuhitaji pasipoti walikuwa wakienda na kurudi kwenye wazili wa uhaki kwa kutayarisha vikartasi ambayo vilikosekana sababu vilimalizika. Namna moja kwa wenye kungojea pasipoti ya ya kwenda kutumika inje ya nchi wote wanapeo jibu mmoja tu: vyombo vya kazi vimemalizika, basi. Matokeo ni mingi: wagonjwa, wanafunzi, wale wa kwenda likizo na wengine wote kuhitaji pasipoti wanachelewa. Waziri wa mambo makigeni anaeleza ya kwamba ngambo yake anafanya yawezekanavyo ili asaidia wanahitaji pasipoti, lakini kazi zimezorota sababu ya wenye uhaki na wenye kuangalia mambo ya ndani. Upande wao wenye kuhitaji paspoti wanaomba kwa mkuu ya wawaziri atatue shida yao, sababu inatokana na ukosefu ya mapatano kati ya mawaziri yale ya uhaki, Mjini Kinshasa, kazi za ujenzi upya wa barabara kubwa iitayo Boulevard du 30 Juin katika lugha ya Kifransa zinaendelea bila magumu. Kazi zile hazikushambuliwa na mvua iliyoonyesha usiku wa jana, siku ya, ya inga hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa shirika la Congo lenye kuhusika na kazi kubwa, ambaye alijulisha maoni yale, alizidi kuhakikisha kama wataalamu wa shina na wale wa Congo wa Kidemokrasia wanafanya nguvu yao yote ili mvua huenda baadaye kunyesha isiharibu kazi zile. Tumsikilize bwana Barnabe Wimana akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Pascal Masirika. A propos de travaux, on tient compte ajili a, ya kazi tunafuatilia kila kitu, sharti tutumike mbio kabla mvua ya kwanza bado kunywesha hapa. Sasa hatuwezi kujisifu kama tumetumika mzuri, tunapaswa kufanya yote mbele ekipe kiishe, tumalize kazi ya kuunganisha vyuma, kupeleka maji kupitia kumasanganjia, kufungua na kujenga mifereji mpya. Wataalamu walishaanza kazi, wajua ya kwamba kusudi barabara idumu inabidi maji pate nafasi. Tunawaalika wakongomani wawaaminie wazaliwa wa Uchaina pamoja na wataalamu wa Kongo ambao wanafuatilia kazi zenyewe. Wanafunzi wa Universite Sidepe waliandamana leo hii asubuhi. Hao wanakasirishwa wana na hatua mbili lizochukuliwa na waziri ausikaye na vyuo vikuu na mauniversite, Mashako Mamba. Hatua moja inaelekea kutowaandika wanafunzi kwa kipindi cha gradua lisanse na doktora kwa miaka ya mwanzo na hatua ingine inaelekea mabadilisho ya utashi wa sidep universite ya wazi yani universite ouverte, wakisema katika lugha ya Kifransa. Wanafunzi wale wanapinga kukomesha kazi kwa watumishi wengi, wakiwa walimu wa sidep nchini kote. Ni hivi, wanafunzi wa sidep wanatoa mwito kwa rais wa jamhuri alienda mpango wa hatua uh, tano ya kazi, ikiwamo maadhibisho na kazi ambazo ni hatua mbili kubwa kujiingiza katika hatua ya waziri mashako mamba. Nani apo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, lakini kabla ya kuachana na nyinyi, fateni muhimu uli atutolewa. Jimboni Kivu ya kaskazini, viongozi vya kijeshi ya eta majoro ya Burundi na Rwanda na Kongo Kidemokrasia ni wenye kupatikana katika mkutano mjini Goma tangu asubuhi. Shabaha kubwa ni kuchungua pamoja hali ya operesheni kimya ya pili. Na jimboni Kivu ya kusini, mjini Bukavu kumesherekiwa leo hii sikukuu ya saba kuhusu uganga wa asili barani Afrika. Maoni makubwa ya mwaka huu uganga wa asili na usalama wa wagonjwa. Wakati mjini Kinshasa waganga wamegoma kazi tangu leo asubuhi. Na mjini Kinshasa, kupata pasipoti biometriki ni kugumu sana. Hali hiyo inasababishwa na shuruti za kupata vyeti mbalimbali wanavyolazimisha kunako kazi za haki na sheria. Kwa niaba ya Diedone Nyangasa, fundi wa mitambo mabibi Tereze Kanko na Mishntr waliotayarisha kipindi hiki na kwa niaba ya waandishi wetu wote, Adolfine Ngone kutoka majimboni dunia, Mukunda Milembano wapigia asanti sana.