Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu Kaskazini, wa wakaji yapata milioni mbili wanaishi juu ya hatari ya kupasuka kwa gazi, wale hasa wakabuno katika eneo la Sake. Hayo ndio yalijulishwa leo hii na wataalamu wa elimu Mjini Kinshasa kumesahiliwa leo hii buku la uongozo wa viwanda na makampuni ya kadiri na ndogo ya serikali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Jimboni Mashariki hali ya barabara Kisangani Ubundu si nzuri, hali hiyo inasababisha usafirishaji wa raia kwa mbaya sana. Naam, tunawasalimu wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Habari kamili Yapata, wa, yapata watu milioni mbili wanaishi katika hali ya kushambuliwa na gazi jimboni Kivu ya Kaskazini. Wakaaji wenye kushambuliwa zaidi ni wale wenye kuishi pembeni ya eneo la Kabuno pa mtaa wa Sake, kusini mwa mji wa Goma, pembeni ya Ziwa Kivu. Hali hiyo ilijulishwa leo hii siku ya kwanza kunako Grand Hotel hapa mjini Kinshasa na kundi la utafiti la wanaelimu. Benki Kuu ulimwenguni huenda kutoa milioni tatu ya dola za Kimarekani. Ujumbe wa wataalamu kutoka university ya Savoi wanasema kwamba wingi wa gazi hiyo ina thamani kubwa na ipo kwenye metri 12 chini ya maji. Wataalamu hao wanahisi vilevile vile kwamba thamani ya gazi hiyo ina hatari kubwa dhidi ya maisha ya wakaaji waishio kando kandokando. Wanakumbusha kwamba miji ya Goma na Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Gisenyi na Changugu nchini Rwanda na mji wa Bujumbura nchini Burundi hazinabudi kuhatarishwa siku za usoni na kuwepo gazi hiyo mbaya. Ndiyo maana ajili ya kuepuka ajali inayoweza kujitokeza, wataalamu hao wanapendekeza kuendeshwe kazi za kuchimbua kiufundi gaze ya Kabuno. Kwa ajili ya kuendesha kazi hii inabidi kuwepo franka milioni tatu za euro. Jimboni Bandu Ndujusha, kama cheti cha kuruhusu ukataji wa miti na mbao ni cha uongo kinacho kisichojulikana na serikali katika eneo lile la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kinatumiwa na wachuruzi wa mbao na miti. Basi kordonata jimboni wa mazingira aliye naswa akitumia cheti kile anasimamishwa kazi na waziri jimboni ausikae na mazingira <coughs> ni tu waziri wa serikali kuu ausikae na mazingira ndiye anayo madaraka makuu ya kupana cheti kile. mengi tuyafate na Fabie Kambizi, jimbo la Bandundu inatowa miti ya mbao, lakini haijui hisabu ya hizi miti ya mbao zenye kutoka jimboni kupelekwa Kinshasa kuna wizi ndani ya hiyo ofisi ya mazingira na maofisi huku na kule ya magendo. Ni waziri wa jimbo Edward Kinanganjo alitoa hiyo habari wakati wa mkutano wake na wale wanatumika mukazi ya kukata miti. Tena katika mkutano huyu alisemea kusimamisha kikazi kwa muda koordonata wa jimbo wa mambo wa mazingira tangu siku hizi Anaongeza kama huyu bwana njoo mwenye kuongoza hiyo wizi anauzisha vikartasi yenye kusahihi na ye mwenyewe kubei ya dola mia moja na makumi tano ata dola mia mbili na makumi tano. na wizi huu inadumu tangu mwaka elfu mbili na saba waziri anaomba kwa wenye kukata miti kuwa kulipa kodi yao hapa hapa kikwiti kwa sababu hawaonake hisabu ya hizo miti zenye kupita bandundu ville na inaleta jimbo kuto kufaidika Naam, ni ile siku ya kwanza ndipo mwendesha mashtaka wa kurti ya hukumu ya kimataifa CPI kwa kifupi aliposha kujulisha maoni yake juu ya kupinga kuachwa huru kwa, kwa muda kwa Jean Pierre Bemba kufatana na tangazo la CPI. Chumba cha mwanzo cha pili kilijulisha kama kulingana na hali mbalimbali, tangu tarehe kumi na nne mwezi wa nne mwaka tunao huenda kubadilisha hatua yake ya mbele juu ya kifungo kisha uchunguzi wa hali zote, chumba cha mwanzo cha pili kiliamua kama si lazima kumchunga cha Mpere Bemba gerezani kwa kungojea kusambishwa kwake. Na mashirika lezami ne Nelson Mandela ya kutetea haki za binadamu na lile lingine liitwalo Le Jeune paysa en Action, wanajulisha na kuhuzunishwa na uhusiano wa viongozi vya serikali pamoja na viongozi vingine vya makampuni kwa kuwatesa watumishi wa shirika kuu ya kampuni sgi Pakasangulu. Shirika lile la Kasanguru linawatesa sana watumishi wake. Viongozi vya makampuni vio kuhusika na vile vingine vya kuhusika na serikali wanaungana mkono na hasa vile vya sheria. Pia wanatia mkazo kusudi ya kuweza kuwatesa wakaji makampuni na viwanda vya kadiri na vidogo inchini Kongo ya kidemokrasia vinavyosasa buku lao la uongozo kulisailiwa kwa iubuku ambalo muniwerazi iliweza kusailiwa leo hii ulifanyika leo kwa siku ya kwanza hapa mjini Kinchasa, kati ya waziri Jean-Claude Nyamugabo au Sikayi na makampuni yale na vituo vyenye kuunga makampuni yale. Mbukuliile huenda kukomesha hali ya giza iliyokuwa ikizimisha mwangaza kwa makampuni na viwanda vile vya serikali. Ripoti ya bibi Nadine Fula mengi sidioni, tuyafate na Pascal Mazirika maandalizi ya hati hii yalikuwa yametayarishwa tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Kisha hapo sharti hii katolewa kwenye baraza la mawaziri mwezi wa saba uliopita. Hati hii ina sehemu makumi matano na nne na vipindi sita. Kipindi cha kwanza kinaeleza mengi kuhusu kazi za viwanda vidogo vidogo nchini humo. Jambo muhimu jipya katika hati hii ni kwamba kunatangazwa vilevile horodha ya viwanda vidogo vidogo. Jambo la pili ni kwamba kunaonyeshwa maagano za serikali kuhusu utoaji na elimu. Vivyo hivyo, mashirika madogo madogo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nazo pia zimetolea maagizo zao ajili ya kushika kanuni za serikali. Jambo la mwisho ni kwamba imetayarishwa vilevile kuwapiza viwanda vitakavyoenda kinyume na hati hii. Waziri mwenye kuhusika na viwanda vidogo nchini Kongo, Claude Nyamugabo alisema kwamba hati hii inaweza kubadilishwa kulingana na mwenendo bora wa uchumi nchini humo katibu makamu mkuu wa Umoja wa Kimataifa a usikayi na ukingo wa jumbe wa oni ni mwenye kupatikana pamjini mjini Kinchasa tangu jana siku ya Yenga, bibi Suzana Malkora alifika mjini Kinchasa kwa kuchungua hali ya Monique. Leo hii siku ya kwanza mbele ya mchana kati, alikutana na waziri mkongomani wa usikayi na ukingo wa inchi, pamoja walisimulia jo operesheni ya pamoja FRDC na Monique kwa kuwapinga FDL. Bibi Suzana Malkora atakutembelea pia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mndao wa safari yake ya siku ine. Miaka mbili ikiisha ujenzi wake upya na inopse barabara Kisangani Ubundu inayo kilomita 115 imetelewa kwa serikali ya Kongo kidemokrasia. Kwa sasa barabara ile huenda kukatika pa kilomita 8, na na kwa sasa kwa kufikia mpaka Ubundu inafaa juma moja kuliko saa tatu mbele Tumsikilize Rife Simo Penze, kiongozi cha mta wa Ubundu, akiojewa na mwandishi wetu Anselme Maswa. Barabara hii inaonekana yenye kuharibika kiasi tangu kilomita makumi mane. Njia hii imezorota kutokana na mvua kali. Madereva wanapopita mahali hapo, wanachimbua udongo ajili ya kupata namna ya kusafiri kwema. Kisha hapo kuna baki shimo kubwa ambayo yaharibu njia. Mbona gari ndogo zinapita sawasawa? Sawa, gari hizo zinapita mahali hapo kwa shida. Najulisha kama kiongozi wa bunge jimboni aliyeandaa kufika mahali hapo alirudilia njiani tena. Gari zenye chakula kutoka Kisangani zinafanya siku nne kabla ya kufika mjini Ubundu nani hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Lakini kabla nyingi ya kuachana na nyinyi tuwakumbusheni ya muhimu muliofata jimboni Kivu ya Kaskazini. Wakaji yapata milioni mbili wanaishi juu ya hatari ya kupasuka kwa gazi wale wakabano katika eneo la Sake. Hayo ndio yalijulishwa leo hii na wataalamu wa elimu. Mjini Kinshasa kumesahiliwa leo hii buku la uongozo wa viwanda na makampuni ndogo ya kadiri ya serikali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Na jimboni mashariki hali ya barabara Kisangani Ubundu si nzuri hali hiyo inasababisha usafirishaji wa magumu wa raia. Kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba, waliotayarisha kipindi hiki Tereze Kanku na Inosa eh, Olenga Dunia Mukunda Milemba anawapigia kisanti sana. Kwa heri Oka pi. Oka