Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza mtasari wa habari zenyewe. Kinchasa, vituo vingi vya serikali na makampuni ya serikali huenda kupoteza matumaini yao kwa digerade. Wengi husema kama kituo hicho ni chenye kutumia hali mbili ya taksi kwake na kwa serikali. <coughs> mjini Kinshasa wakaaji wa distriki ya Lukunga wanahuzunishwa na hatua ya kuwafunga raia kiolela na wakusanya pa kampi Lufungula, kati wa ya wafungwa mbili wamefariki. Jimboni Kivu ya kaskazini, mjini Goma, ugonjwa kuwara, wa kuwara unawashambulia wakaaji wa mji ule. Muda wa juma mbili, ni watu makumi nane na saba ndio walivumbuliwa na ugonjwa ule. Tunawasalimu wapendwa wasikilizaji wa taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili. Vituo vingi vya serikali vyenye kuhusika na pesa vinaanza kupoteza matumaini kwa dijirad. Makampuni mengi ya serikali ya pamoja na serikali yanaanza kutambua kama kunapatikana hatua ingine sawa ile ya, ya serikali kunako dijirad kwa kunyanyasa pesa za serikali. Viongozi vingi vya mashirika makampuni ya serikali kusema kama kunapatikana njia ya giza kutoka dijirad mpaka kunako mabenki yenye kujulikana na serikali, ambako ulipa taxi fulani fulanifulani kwa kupora pesa za serikali ndio usema inafaa kuwa mwereva kwa kuvumua na kutambua vikaratasi vya degerade vya kweli na vile vyao vya kunyanyasa pesa. Ripoti ya mwandishi wetu Paul Kaboba mengi Sidione na Jean Desire Kanyama. E, kiongozi mkuu wa shirika hilo la serikali amehakikisha kwamba yeye afahamu binafsi fedha za uchuru zinazoingia katika mfuko wa serikali kutokana na vibarua vinavyochapwa na degerade kiongozi huyo anasema watumishi wa DGRAD wanasikilizana na watumishi wa mabenki katika magendo hayo na kusababisha uwizi huo mkali na wajuu. Kipande cha fedha kinaingizwa katika mfuko wa serikali na kingine katika mifuko ya watu hao, amesema kiongozi huyo. Uchunguzi ulioandaliwa, lakini hakuna matokeo yaliyotangazwa. Kiongozi huyo amehuzunishwa sawa vile wenzake wa kazi lakini watumishi wa dgrad wanasema kwamba mwenendo huo unaish, mwenendo unaheshimiwa kwa kuingiza fedha katika mfuko wa serikali, jambo lenye kupingwa na wakuu waku wa viwanda. Tuliohoji wanashuhudia kwamba wakuu wengi wa dgrad wana fedha nyingi zenye unapata katika njia isiyokuwa halali na jimboni Kasaya Mashariki, watumishi wa serikali wa sekta ya mlimo wa distrikti ya Sankuru wanadai walipwe pesa zao za nyongezo, yani prime, wakisema katika lugha ya Kifransa, kuhusu watumishi waliofanya kazi za uchunguzi na mipango ya mashirika yenye kusaidia usaidiwa na FAO. Watumishi wale wanachota vidole mchunguzi jimboni wa kazi za mlimo. Kwa upande wake kiongozi wa kazi Da mlimo jimboni Kasai ya Mashariki anahakikisha kama FAO ilituma pesa zao, lakini bado watu wale wajatuma ripoti ya kazi walioifanya kulingana na makubaliano walioyasaini. Na wanabunge jimboni mji wa Kinchasa wamekutana leo hii siku ya pili, walichungua nukta mbili: mwito wa waziri jimboni ya usikai na afya na uchunguzi upya wa mwandikaji wa baraza la bunge jimboni Kinchasa. Waziri wa afya anakaripiwa kumkataza kazi kiongozi cha chumba cha wafu yani morgo, akisema katika lugha ya Kifransa hapa mjini Kinshasa, na kuonyesha kunyoosha mikono yake katika sanduku ya chumba kile cha maiti kunako hospitali kuu hapa mjini Kinshasa na kuchukua hivi pesa za serikali makumi saba asilimia moja. Kuhusu mwandikaji wa baraza la bunge jimboni Kinshasa, yule wa mbele bwana Ari Itoka alijichukulia binafsi madaraka pasipo kuchaguliwa. Prezidenti wa bunge jimboni aliomba uchunguzi ufanyike kunako dejelka, lakini aliitoka alikataa. Na wakandideti nane ndio wenye kugombea kiti kile cha mwandikaji wa baraza la bunge jimboni Kinshasa. Bado kidogo uchaguzi utafanyika leo tu. Wakaaji wa distrikti ya Lukunga hapa mjini Kinshasa wanahuzunishwa na hatua ya kuwafunga raia bila sababu kunako kampi Lufungula na waaskari polisi wa taifa Watu wengi hujiisha kama Kanali Kanyamay, kiongozi cha eneo lile, aliwafunga watu kiyolela usiku wa siku ya ine kwa kuchia siku ya tano na kuwajaza ndani ya chumba kimoja cha wafungwa pa kampi Lufungura. Watu mbili walifariki katika chumba kile cha wafungwa. Hali hiyo iliwasukuma wafungwa kukasirika, ndipo masasi yalifatuliwa na askari polisi. Tumsikilize mzazi mmoja aliojewa na Redio Kapii. Fungula, un problem, de hali ilikuwa matata hapa kunao kampi Lufungula. Risasi ilifyatuliwa asubuhi. Kuna wafungwa zaidi ya mia mbili makumi tano wenye kuwa katika gereza ya kampi. Watu wawili walifariki kati ya usiku huu na wenye walibaki walikasirika, na kanali wa polisi aliarifu polisi wake wafyatui risasi, na hadi wakati huu mlango mkuu wa kampi unafungwa, ndio jambo lililofanyika akiojewa juu ya hali ile, kanali Kanyama aliakana kabisa habari zile na kujulisha kama askari polisi hawakuwafunga hata mtu mmoja, wala hajui kama kunapatikana waliofariki na, wali na kujulisha kama hakuna hata risasi moja na bunduki liyofatuliwa pa kampi ilifungula. Tukibaki dula, tukirudi tena katika jimbo la Kasai ya Mashariki kuhusu watumishi wa serikali kwa sekta ya mlimo wa distrikti ya Sankuru ambao wanadai walipe pesa zao. Ripoti hiyo tuisikilize na Jean Desire Kanyama ni kuhusu elfu kumi mia tano makumi tisa na tatu dola za Kimarekani za marupurupu kutokana na mikataba iliyosainiwa kati ya mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa malisho na kilimo na chumba jimboni cha kilimo. Fedha hizo ziliombwa na kundi moja la watumishi wa wilaya. Katika kibarua chake waziri jimboni Francois Owamba amesema kwamba watumishi hao hawakupokea kipindi cha pili cha marupurupu yao. Akiulizwa, Daktari Dedone Chiband amekubali kupokea fedha hizo. Amehakikisha kwamba alilipa tu watumishi waliotuma ripoti yao ya kazi kutokana na mikataba iliyosainiwa. Daktari Chibanda anajulisha kwamba hakupata ripoti kuhusu kugawanywa kwa vifaa vya kilimo na hata kuhusu namna kazi za kilimo ziliendeshwa. Na kwa upande mwingine, inspekta jimboni amesema kipindi cha kwanza kililipwa kutokana na ripoti ya kiongozi wa shirika la FAO katika eneo la Sankuru. Umeanzishwa leo hii mjini Bukavu mkutano kuhusu kazi juu ya maadhibisho jimboni Kivu ya Kusini, ukiandaliwa na liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kusini. mkutano ule unafanyika kunako banda mjini Bukavu. Wahudhuriaji walitoka katika sekta mbalimbali jimboni na wengine wenye kutoka katika sekta nyingi za mashirika la raia mjini Bukavu. Hao walichungua leo hii nukta nyingi zenye kuharibu mwenendo bora wa sekta ya maadhibisho jimboni Kivu ya Kusini. Tumsikilize kiongozi cha masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini ya Waislamu Mwamba, Mwamba Bito Ramazani mbele ya mikrofone ya Asrida Mujinga. Mikizani mazungumzo hayo inapashwa kugusia suluhisho kuhusu magumu tunayo. Nilitaka zungumzia hapa kuhusu pesa wazazi wanalipa kwa masomo inayokuwa mzigo kwa wazazi. Malipo hiyo ya wazazi kwa walimu inatuma walimu hawatumike ifaavyo, na tena inatuma walimu wanakimbia kazi na pia inaleta watoto kufukuzwa shuleni. Suluhisho kwa swali hiyo ndiyo tunaomba kusudi masomo iku uwe na hali nzuri na kuheshimu kanuni za masomo. Na kwa hiyo ni namna gani tutafikia kupata suluhisho? Mkutano huo unaoelekea kazi juu ya maadhibisho jimboni Kivu ya kusini utafunga milango zake siku ya tano ijayo. Na ugonjwa wa kuhara unaofanana na kolera unawashambulia wakaaji wa mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini, muda wa yapata juma mbili. Ni watu makumi nane na saba ndio walivumbuliwa kukumbwa na ugonjwa ule, Kulingana na maoni ya mganga mchunguzi jimboni ni tu ugonjwa wa kipindupindu una, una, ndio, ingawaje matokeo ya uchunguzi haijakamilishwa na kiganga mpaka sasa. Ugonjwa ule hauja mharibu maishani hata mtu mmoja. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bibi Rosali Zawadi. Tulipotembelea hospitali ya jimbo hii siku ya pili asubuhi tulikuta wagonjwa wa kuhara makumi mbili na tano wenye kupanga humo. Mmoja wa viongozi wa hospitali hii alitueleza kama tangu mwisho wa jumajana wagonjwa wa marazi haya wamekuwa wengi. Dr Emil Kasalia: tuna wagonjwa wa kolera mpaka sai tushavuka makumi nne toka siku ya posho. Siku ya Mungu tulipata wagonjwa kumi na mbili na siku ya kwanza tulipata kumi na mnane na mpaka hivi tunabakia na makumi mbili na Mganga mkuu jimboni alisema kama magonjwa haya yanatokana na kutumia maji yasiyo safi. Aliongeza kuwa viongozi kiafya wanajitahidi ili wagonjwa wapewe matunzo inayofaa, na ndio sababu tayari vituo ine vya afya vinatunza kwa bure wa wagonjwa wa kipindupindu, na ni hospitali kuu ya Jimbo, hospitali kuu Sebeka Virunga, kituo Kiziba pia Ebroni. Kwa kuepuka maradhi haya, mganga mkuu Jimboni Dominic Babu aliomba wakazi kutumia tu maji safi, pia kuheshimu kanuni zote za usafi. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Kabla ya kuachana na nyinyi, fateni ya muhimu tutewatolea mjini Kinshasa. Wakazi wa distriki ya Lukunga wanahuzunishwa na hatua ya kuwafunga raia ya kiholela na kuwakusanya katika kambi kati yao wafungwa mbili walifariki. Kinchasa tu viongozi vingi vya serikali na makampuni ya serikali huenda kupoteza matumaini yao kwa degirad. Wengi husema kama kituo hicho degirad ni chenye kutumia hali mbili ya taksi kwake na kupia kwa serikali na jimboni Kivu ya Kaskazini mjini Goma, ugonjwa wa kuwara unawashambulia wa wakaji wa mji ule. Mda wa juma mbili ni watu makumi nane na saba ndio walivumbuliwa kukumbwa na wa wa na ugonjwa ule. Kwa niaba ya Jedone Nyangasa, fundi wa mitambo Tereze Kanku Jinyo, Richard Gamunga waliotayarisha kipindi hiki pamoja na Jean Desire Kanyamara, waandishi wetu kutoka majimboni, Dunia Mukunda Milemba anawapigia asanti sana. Mangaribi mema.